[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
Chuẩn cụ. Vừa mới đốt có thằng nguyên GĐ và thằng nguyên phó GĐ. Củi, que, lá khô còn nhiều lắm, nên đốt cả lượt luôn.
Thật ra cmt vui thôi. Nhìn vào điều tốt mới lựa chọn được con người phù hợp. Lựa chọn con người phù hợp xong mới tính đến xây dựng nền tảng. Xây dựng nền tảng xong mới tính phát triển, thay đổi, cải tổ....
Ngược lại, nhìn vào điều xấu thì tò, tý, te....

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề...

Phải gọi là DAILY REPORT, và tiếng ta nó là báo cáo ngày, báo cáo tuần nó mới đúng là "các nước tiên tiến" nhá.

Chứ chúng tớ biết quái giền về cái "giao ban" của các cậu, nghe nó cổ hủ lạc hậu bủ mệ

Cái báo cáo ngày, báo cáo tuần mà trong công ty và "ở các nước tiên tiến" trong tất cả bệnh viện kể cả BM người ta gọi là giao ban khoa và giao ban viện đấy cụ. Đã có 2 cái này tồn tại cả trăm năm nay rồi. Thì 1 tuần lập thêm 1 cuộc họp khác nữa để báo cáo nữa để làm gì nhỉ?

Chuotluoi

Xe tải
Cái báo cáo ngày, báo cáo tuần mà trong công ty và "ở các nước tiên tiến" trong tất cả bệnh viện kể cả BM người ta gọi là giao ban khoa và giao ban viện đấy cụ. Đã có 2 cái này tồn tại cả trăm năm nay rồi. Thì 1 tuần lập thêm 1 cuộc họp khác nữa để báo cáo nữa để làm gì nhỉ?
Khác nhau chứ cụ, giao ban thì chỉ có lãnh đạo hoặc có người có vai trò quản lý mới tham gia họp, còn báo cáo ngày, báo cáo tuần thì thường toàn thể cán bộ công nhân viên đều làm.
Đối với ai đã làm doanh nghiệp, đặc biệt là doanh nghiệp nước ngoài thì thấy cái báo cáo tuần là cái đương nhiên và nó có rất nhiều lợi ích, ví dụ:
1. Cán bộ phải tự làm báo cáo thì mới biết mình đã làm được những gì, chưa làm được những gì, đề xuất gì để có thể hỗ trợ công việc tốt hơn ---> tăng tính chủ động cho cán bộ nhân viên.
2. Lãnh đạo thì nhìn vào báo cáo của nhân viên sẽ đánh giá được 1 phần năng lực, năng suất làm việc của người ta để bố trí công việc cho phù hợp và kiểm soát được chất lượng cũng như tiến độ công việc tổng thể.
Chẳng qua đội CBCNV nộp đơn xin nghỉ vừa rồi quen thói XHCN quá rồi, kiểu làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu và vô tổ chức quen rồi, nên khi phải đưa vào kỷ luật và đưa vào làm việc chuyên nghiệp thấy khó chịu, quay ra phản ứng, và cộng thêm có thế lực xúi giục sau lưng nên quyết liệt phản ứng đến cùng.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy thẳng tay trảm mấy đơn vị cung cấp dịch vụ thì lại động chạm quyền lợi hết thôi.còn thật ra các lao động mà là bác sĩ thì họ chuyển chỉ có một số lý do, 1 là quân của đc Gđ cũ hoặc nhóm lợi ích cũ giờ không chịu theo GĐ mới, 2 là thấy kiểm soát chặt ko tạt té ra ngoài khám dịch vụ được thì cũng té, 3 là bv tư họ mời gọi giả lương cao thì họ cũng ra.
Nhưng đợt này có làn sóng truyền thông oánh cụ Tuấn rồi, lơ mơ gục ĐBQH thì uy tín giảm sút trầm trọng, cụ ấy 1967, cũng 54 rồi, giỏi lắm thì cũng ngồi đc 1 nhiệm kỳ thôi, ván cờ 2026 chắc ko còn cửa gì, nên ủng hộ cụ ấy còn quyết tâm cải tổ bạch mai chứ không dân khổ lắm
Nghĩa là sao hả cụ? 1967 là làm tới 2028, 2029 cơ mà? Từ 2022, mỗi năm + 3 tháng thêm tuổi. (2027 - 2022) = 5 năm, là thêm 1,5 năm tuổi.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Thật ra cmt vui thôi. Nhìn vào điều tốt mới lựa chọn được con người phù hợp. Lựa chọn con người phù hợp xong mới tính đến xây dựng nền tảng. Xây dựng nền tảng xong mới tính phát triển, thay đổi, cải tổ....
Ngược lại, nhìn vào điều xấu thì tò, tý, te....
Thì bác Tuấn đang làm đấy, chọn người tốt và phù hợp làm tiếp. Ông nào không tốt, không phù hợp thì xin nghỉ để ông mới khác tốt và phù hợp thay thế. Căn bệnh nan y mà không đại phẫu và thay máu thì bao giờ khỏi, không mạnh mẽ, quyết đoán thì bệnh lại càng trầm trọng thêm.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Thì bác Tuấn đang làm đấy, chọn người tốt và phù hợp làm tiếp. Ông nào không tốt, không phù hợp thì xin nghỉ để ông mới khác tốt và phù hợp thay thế. Căn bệnh nan y mà không đại phẫu và thay máu thì bao giờ khỏi, không mạnh mẽ, quyết đoán thì bệnh lại càng trầm trọng thêm.
Goocbachop cũng cải cách đấy, xong mất luôn cả nước Lx hùng cường. Muốn làm đại sự phải lựa chọn cách làm như cụ tổng ý, ném chuột phải lo đồ quý.

Chikamin

Xe tải
Trước kia thì đúng thế ạ. Còn kiểu bv doanh nghiệp như giờ thì họ không chỉ hết cũng dễ xảy ra lắm chứ. Bs em tin cũng là người thôi.
Theo cách lý luận của cụ thì bs bên Mỹ Anh Pháp Đức dìm nhau chết mẹ :)). Bv tư như Mayo Clinic hay John Hopkins chắc chả bao giờ khá lên nổi.

Ngocanhqn

Xe buýt
Nghĩa là sao hả cụ? 1967 là làm tới 2028, 2029 cơ mà? Từ 2022, mỗi năm + 3 tháng thêm tuổi. (2027 - 2022) = 5 năm, là thêm 1,5 năm tuổi.
nghĩa là khả năng cụ ấy cũng ko lên đc cao hơn nữa, kể cả 2028.

Chikamin

Xe tải
Goocbachop cũng cải cách đấy, xong mất luôn cả nước Lx hùng cường. Muốn làm đại sự phải lựa chọn cách làm như cụ tổng ý, ném chuột phải lo đồ quý.
Cụ cho em hỏi đồ quý ở BM nằm ở 4.000 người còn lại hay đi hết trong số 28 bs kia rồi ạ?

dr.anthony

Xe buýt
Khác nhau chứ cụ, giao ban thì chỉ có lãnh đạo hoặc có người có vai trò quản lý mới tham gia họp, còn báo cáo ngày, báo cáo tuần thì thường toàn thể cán bộ công nhân viên đều làm.
Đối với ai đã làm doanh nghiệp, đặc biệt là doanh nghiệp nước ngoài thì thấy cái báo cáo tuần là cái đương nhiên và nó có rất nhiều lợi ích, ví dụ:
1. Cán bộ phải tự làm báo cáo thì mới biết mình đã làm được những gì, chưa làm được những gì, đề xuất gì để có thể hỗ trợ công việc tốt hơn ---> tăng tính chủ động cho cán bộ nhân viên.
2. Lãnh đạo thì nhìn vào báo cáo của nhân viên sẽ đánh giá được 1 phần năng lực, năng suất làm việc của người ta để bố trí công việc cho phù hợp và kiểm soát được chất lượng cũng như tiến độ công việc tổng thể.
Chẳng qua đội CBCNV nộp đơn xin nghỉ vừa rồi quen thói XHCN quá rồi, kiểu làm theo năng lực, hưởng theo nhu cầu và vô tổ chức quen rồi, nên khi phải đưa vào kỷ luật và đưa vào làm việc chuyên nghiệp thấy khó chịu, quay ra phản ứng, và cộng thêm có thế lực xúi giục sau lưng nên quyết liệt phản ứng đến cùng.
Cụ văn vở cho dữ vào rốt cuộc nêu ra nó chẳng khác gì cái giao ban khoa giao ban viện mỗi ngày của chúng em cả.
À chỉ có thói XHCN mới hay dùng từ cán bộ cụ nhé.

santavn

Xe tải
So đo khó lắm, ô ko nghĩ nếu Goocbachop ko cải cách thế thì có nc Nga bgio à, nếu người ở thời kỳ ấy mới biết LX lúc đó dg kiệt quệ thế nào, còn về được mất Lx thì ai mất, nó vốn do nhiều nc hợp lại sau thế chiến 1, độc lập trở về ban đầu cũng là lẽ thường.

Hổ Con

Xe tăng
Thay đổi để tốt lên là đúng. Các NVYT BM em thấy đa phần thái độ không tốt, ăn tiền người bệnh... Bệnh viện thì lộn xộn như cái chợ tổng hợp. 1 lần e chỉ thẳng mặt đứa y tá đón tiếp nói...., bữa khác mụ Bs.Ts tim mạch thái độ với gấu em ( Mụ ta ngồi phòng khám nhưng bỏ ra ngoài buôn dưa lê, gấu em ra hỏi mụ ta có phải Bs Lờ không, mụ ta quát tôi là ai mà chị ko biết à) sư nhà nó chứ, em chỉ biết sếp nó, em lao lên nhưng gấu em cản. Bs mà trịnh thượng vs Bn là em ghét, (trừ bn mất dạy).

Chuotluoi

Xe tải
Cụ văn vở cho dữ vào rốt cuộc nêu ra nó chẳng khác gì cái giao ban khoa giao ban viện mỗi ngày của chúng em cả.
À chỉ có thói XHCN mới hay dùng từ cán bộ cụ nhé.
E cũng là dân từng làm bên bọn giãy chết, và giờ đầu quân cho đội XHCN nhưng là doanh nghiệp mang phong cách giãy chết cụ ạ (thuê đội giãy chết tư vấn nên phong cách nó bị ảnh hưởng). Bên e vẫn dùng từ cán bộ, sang hơn thì gọi anh em cán bộ là chuyên viên (cơ mà dốt lòi).
Bên e họp giao ban thì chỉ có tầm quản lý mới được tham gia, chứ báo cáo tuần thì tất cả (trừ mấy bác lao công, tạp vụ, lái xe và bảo vệ ra) đều phải làm hết. Mà đúng là nhờ cái đó nên đội ngũ quản lý và cao hơn là đội ngũ lãnh đạo nắm rõ tiến độ, chất lượng công việc tốt hơn rất nhiều. Và cá nhân e thấy việc làm báo cáo tuần sẽ tốt hơn cho việc quản lý.

Bluehelmet

Xe buýt
Tôi cũng bày tỏ tin tưởng là Dr Tuấn không hề làm gì mờ ám cả, cả ở Bệnh viện Tim trước kia và Bạch Mai bây giờ.

Cậu em tôi chỉ thắc mắc, không rõ việc đồng chí Tuấn được bổ nhiệm làm Giám đốc Bạch Mai có gì mờ ám không.
Tôi đã khẳng định là, tuyệt đối không có gì mờ ám hết, không lợi ích nhóm, không tiền bạc vật chất, mọi việc vì sức khỏe của bệnh nhân thân iêu.
Bác có chia sẻ quan điểm này?
Ho ho toàn bộ hệ thống của ta không ở đâu mờ ám cả, cụ đừng có mà suy thoái

dr.anthony

Xe buýt
E cũng là dân từng làm bên bọn giãy chết, và giờ đầu quân cho đội XHCN nhưng là doanh nghiệp mang phong cách giãy chết cụ ạ (thuê đội giãy chết tư vấn nên phong cách nó bị ảnh hưởng). Bên e vẫn dùng từ cán bộ, sang hơn thì gọi anh em cán bộ là chuyên viên (cơ mà dốt lòi).
Bên e họp giao ban thì chỉ có tầm quản lý mới được tham gia, chứ báo cáo tuần thì tất cả (trừ mấy bác lao công, tạp vụ, lái xe và bảo vệ ra) đều phải làm hết. Mà đúng là nhờ cái đó nên đội ngũ quản lý và cao hơn là đội ngũ lãnh đạo nắm rõ tiến độ, chất lượng công việc tốt hơn rất nhiều. Và cá nhân e thấy việc làm báo cáo tuần sẽ tốt hơn cho việc quản lý.
Đó là bên cụ, còn bên viện những thứ cụ nói nó y xì và còn ít hơn những nội dung thảo luận với nhau trong giao ban khoa và giao ban viện mỗi ngày nữa.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Đó là bên cụ, còn bên viện những thứ cụ nói nó y xì và còn ít hơn những nội dung thảo luận với nhau trong giao ban khoa và giao ban viện mỗi ngày nữa.
Giao ban khoa và giao ban viện thì tất cả nv, không kể là sếp hay nv mới đều đi dự hả cụ?
E thấy cái mẫu phiếu giao việc hay phết, có cả mục đánh giá kq hoàn thành. Cái phiếu đó có từ lâu chưa hả cụ,?

fundraiser

Xe container
Bác này comment toàn dùng lời lẽ hoa mỹ, tỏ vẻ rất am hiểu. Nhưng nếu vẫn còn phải hỏi câu này thì chắc chắn chưa bao h làm ở vai trò quản lý, kể cả quản lý ở tầm thấp nhất.

Nếu trong 1 tổ chức mà tồn tại cả 2 vấn đề trên (cái tốt và cái xấu), thì đương nhiên ở vai trò quản lý, họ sẽ phải giải quyết và khắc phục các điểm xấu trước đã. Hehe nhưng tôi sẽ không giải thích lý do tại sao đâu .... vì nói chuyện chỉ nên nói với người cầu thị, còn người mà họ đã đóng khung định kiến thì nói nhiều cũng chỉ mất thời gian của mình thôi.
Em cũng nghĩ ông ấy toàn lý thuyết suông giáo điều, nhưng e nghĩ ông ấy trong nhóm bị ảnh hưởng nên ko muốn phản bác lại.

Chikamin

Xe tải
Các cụ có biết 1 bsy bên nước ngoài lương được bnhieu không ạ? Người ta phải làm bnhieu tiếng, phải làm những gì không ạ? Giờ sếp tuấn muốn bsy phải làm việc như phong cách viện tư: giờ giấc chuẩn, ăn nói, báo cáo kế hoạch... tiền thì trả như viện công, thế ai nghe. Viện công và viện tư có những đặc thù rất riêng không bao giờ trộn lẫn được, bản chất viện công vẫn là phục vụ phần đông nhân dân những người có thu nhập thấp, còn viện tư thì dành cho những người thu nhập cao hơn. Ở VN, phần lớn dân số vẫn nhằm trong nhóm thu nhập thấp, nên áp lực của viện công sẽ lớn hơn tư rất nhiều. Như e làm bsy khoa nhi, trung bình 1 hôm pk e khám khoảng 70 bnhan trong khoảng 500p, tức là mỗi bnhan có khoảng 7p để làm mọi thứ. Chắc các cụ sẽ nói sao không tăng số bsy lên để giảm số bnhan phải khám đúng không ạ? Đó là điều mà bsy nhà em ai cũng mong, nhưng các sếp sẽ không thích hẳn, tự dưng đang trả lương cho 1 con trâu, mua 1 con về thêm tốn tiền nuôi. Chính vì vậy em mới nói, sếp màu mè thiên hướng làm hình ảnh hoặc dịch vụ, chỉ phù hợp chỗ ít áp lực về chuyên môn và công việc, không phù hợp BM.
Em rất trân trọng cụ cũng như các bs có chuyên môn, làm việc, cống hiến với cường độ cao.

Tuy nhiên ở góc độ quản lý thì em thấy như sau:

- Nếu BGĐ BM vi phạm luật lao động, bắt bs làm việc vượt t.gian, chi trả lương thấp hơn tiêu chuẩn, cắt xén chế độ, ko công khai... người lao động có thể lên tiếng hoặc xa hơn là kiện.

- Nếu BGĐ ko vi phạm, mà nlđ thấy lương trả chưa xứng đáng thì có quyền tìm việc mới nơi mới xứng đáng hơn.

- A T làm màu cũng được, miễn mọi thứ tiến tới ngày càng công khai minh bạch, chất lượng phục vụ tăng lên, dẹp loạn dịch vụ ký sinh, bệnh viện khang trang sạch sẽ, ko còn cảnh chen chúc nhếch nhác.... thì làm màu thế chứ làm nữa cũng được :D .

Trạng thái
Thớt đang đóng