[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
Ôi thế người có năng lực như này, có cái tâm muốn cải tổ Bạch Mai còn không được, còn bị phản đối hạ bệ. Vậy thì chả nhẽ mãn đời bệnh nhân vào Bạch Mai phải chịu cảnh nằm chung giường, người nhà ngủ gầm cầu thang, đi vệ sinh thì muốn nôn, vào viện phải thủ sẵn phong bì nhiều mệnh giá các loại, móc nối với người quen của người quen của người quen trong bệnh viện để xin xuất dịch vụ. À, mỗi lần Covid_20, covid_21 thì nơm nớp lo Bạch Mai thành ổ dịch của thành phố nữa.
Bác ấy có nhiệm kỳ 5 năm, vướng xừ 2 năm covid mà sự thay đổi của bệnh viện còn trông thấy rõ ràng. Em ủng hộ bác Tuấn. Bây giờ bác Tuấn mà không làm được chắc phải chờ lâu lắm (chả biết đến bao giờ) mới có người có tâm muốn làm.
Hỏi thật, ngoài đời thật cậu làm gì (nhân viên hay sếp) có 2 cách cải tổ theo ý cậu theo cách gì
1. Từ cái tốt để phát huy
2. Từ cái xấu để bỏ đi

zaiwaz123

Xe điện
Từ đầu em thấy cụ quy kết hơi nhiều. Có bàn bạc, tranh luận thì cũng nên có tính xây dựng. Trong các post trước chính cụ cũng thoải mái quy kết các bác sỹ chuyển đi là "quen nhận phong thơ". Em hỏi thật, cụ có biết cụ thể các bác sỹ chuyển đi hay không? Có bằng chứng họ nhận tiền của bệnh nhân không? Có bức xúc, có trải nghiệm không tốt với bác sỹ trong Bạch Mai là chuyện cá nhân, còn chuyện quy kết một cách võ đoán với một đối tượng cụ thể như cụ viết rõ ràng là không hay. Tranh luận thì dùng lý lẽ để thuyết phục, chứ ngụy tạo ra cớ để mà nói thành ra ẩu.
Tiếp nữa, nói như cụ đang viết nghe rất hay, cực kỳ anh hùng hảo hán là đằng khác. Nhưng trong thực tế, em nghĩ đầy người không hài lòng với chỗ làm của mình nhưng vẫn phải đi làm. Bỏ việc, thay đổi chỗ làm chắc không dễ như post chém gió trên OF đâu. Tuy nhiên, người ta vẫn đi làm không có nghĩa là người ta không có quyền có ý kiến về điều kiện chỗ làm của người ta cụ ạ.
Tóm lại, trên này là quán cafe, viết lách lấy vui là chính. Bạch Mai là bệnh viện hàng đầu, trừ những người có động cơ cá nhân liên quan đến bệnh viện, còn lại em nghĩ ai cũng chỉ mong bệnh viện tốt lên. Tranh luận, bàn bạc là nhằm mục đích đấy, chứ không phải để thắng thua.
Quan điểm cá nhân , nên tôn trọng , em không định hướng comment của cụ thì cụ cũng không nên định hướng người khác theo ý mình , cảm ơn cụ đã theo dõi em từ đầu , nếu có dịp gặp nhau ngoài đời , uống với nhau ly cafe em nghĩ cũng hay !

Vova

Xe container
Quan điểm cá nhân , nên tôn trọng , em không định hướng comment của cụ thì cụ cũng không nên định hướng người khác theo ý mình , cảm ơn cụ đã theo dõi em từ đầu , nếu có dịp gặp nhau ngoài đời , uống với nhau ly cafe em nghĩ cũng hay !
Em có định hướng đâu, em chỉ muốn nói là tranh luận thì dùng lý lẽ, không nên quy chụp, đọc nó mất vui. Em bên kỹ thuật, nhưng ai mà chẳng quan tâm đến bệnh viện, phỏng cụ?

motthoidongbim

Xe điện
Em ủng hộ a Tuấn. Từ BM sẽ lan sang các bv khác, lan sang các ngành khác. Đặc biệt là giáo dục. Nên thải loại những ký sinh trùng đi thì cơ thể mới khoẻ mạnh và phát triển được.

Chikamin

Xe tải
Hóng nghe nói thế này
1. Người có tính kỹ luật, nghiêm khắc: Với đức tính này giai đoạn đầu rất phù hợp vì trải qua thời kỳ lộn xộn, loạn. BM có những thay đổi tốt trong giai đoạn này. Nhưng về lâu dài, tính cách này là sự hạn chế cá nhân ông T trong điều hành. Cụ thể do nhược điểm vốn có của người tính cách này. Nó phù hợp với người cấp thấp, cấp tác nghiệp, cấp làm việc cụ thể. Ông nhìn ra cái gì, cái đó thay đổi. Nhìn ra việc gì thì việc đó thay đổi... Với người lãnh đạo mà điều hành bằng sự nhìn nhận, thấy thì không ổn vì tầm nhìn thường rất ngắn. Nhìn vào cây chặt cây, nhìn nhà thì đập nhà .... nhìn như vậy nên có một chút ít thay đổi về cơ sở vật chất, bộ mặt.
2. Thiếu tố chất người lãnh đạo dẫn dắt. BM cần người lãnh đạo có tố chất này. Ông T không có tố chất này. Nên sự thay đổi không hướng về con người (đặc biệt là NV). Sự bất ổn, chống đối, môi trường làm việc nặng nề... Nhìn rõ "Tình yêu" hay sự tự hòa của CBNV Giảm rõ rệt và đi theo chiều hướng xấu.
3. Cách quản trị nguồn lực không phù hợp, chủ yếu mang tính tính chất sự vụ vụn vặt.
...
AT là người có tâm sáng, nghiêm khắc và thật sự mong muốn BM thay đổi phát triển. Nhưng có lẽ đây là việc quá tầm với AT. Khi đó sẽ thấy sự bế tắc, không phát triển.
Nhận định anh Tuấn tầm nhìn ngắn, ko có tố chất lãnh đạo, quản trị sự vụ vụn vặt... thì em chịu cụ rồi :D

Sazi

Xe điện
Nhận định anh Tuấn tầm nhìn ngắn, ko có tố chất lãnh đạo, quản trị sự vụ vụn vặt... thì em chịu cụ rồi :D
Đấy là lý thuyết và không ám chỉ ai, lại lý thuyết tiếp... Cải tổ nhìn vào điều xấu, điều xấu sẽ kéo bạn xuống. Nếu bạn thắng thì thành công và ngược lại. Thế nên mới nói "Sức mạnh của những điều tốt đẹp trong cuộc sống" và nhà quản trị bắt đầu nhìn vào đâu để điều hành.

Chỉnh sửa cuối:

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Hiện giờ trình độ chuyên môn y học giữa các nước không còn nhiều chênh lệch nữa đâu cụ! Mỗi nước đều có thế mạnh riêng của mình và đều có các bs đầu ngành giỏi được thế giới công nhận. Nhật hay Sing có thể hơn mình trong điều trị 1 vài mặt bệnh chứ kg phải cái gì họ cũng hơn. Em đã đứng trong phòng mổ thần kinh cùng với các bs từ Mỹ, Đức, Nhật.. và các bs VN thì họ đều công nhận bs VN làm tốt và làm nhanh hơn họ (bên kia mỗi ngày họ mổ 1 ca, ở VN ngày mổ 4 ca, làm gì mà kg giỏi hơn :)). Các nước tiên tiến có hơn mình thì là hơn về công tác nghiên cứu khoa học vì họ đầu tư nhiều cho cái đó hoặc là hơn về trang thiết bị hỗ trợ điều trị thôi chứ thực hành thì họ kg hơn VN đâu! Thế nên đánh giá nền y học các nước giỏi hơn VN là phiến diện. Các cụ LĐ nhà mình sang bển chữa bệnh không chỉ vì lý do chữa bệnh cụ nhé! Anh Ủn sang VN còn mang theo cả bệ toilet, xong tháo ra mang về thì cụ hiểu lý do rồi đấy :)).
Vấn đề đúng như cụ nói đấy, để có kết quả chữa bệnh tốt thì ngoài yếu tố trình độ chuyên môn của bác sĩ, thì trang thiết bị hỗ trợ cũng cực kỳ quan trọng. Em không làm về ngành y, nhưng em cho rằng, bệnh viện tư ở Tây nó vẫn đầu tư được trang thiết bị tốt như vậy, thì bệnh viện tư ở ta cũng có thể làm được, quan trọng là cơ chế.

Chikamin

Xe tải
Không biết tình hình nội bộ phức tạp thế nào, nhưng các bệnh nhân vào Bạch Mai bây giờ đều khen, sạch sẽ, ko lộn xộn, thái độ bác sĩ, y tá tốt hơn hẳn.
Cụ chuẩn. Nhiều cụ cứ bàn cái đâu đâu, cái quan trọng nhất là chất lượng thì ko bàn. Thật chứ anh Tuấn mà thay cả 2.000 người mà chất lượng phục vụ nâng lên, giá cả minh bạch, thầu bè công khai thì em cũng ủng hộ. Chứ 200 người nghỉ so tổng 4.000 người chỉ chiếm có 5%. Cụ nào làm quản lý chắc biết tỷ lệ này muỗi :)).

Chikamin

Xe tải
Đấy là lý thuyết và không ám chỉ ai, lại lý thuyết tiếp... Cải tổ nhìn vào điều xấu, điều xấu sẽ kéo bạn xuống. Nếu bạn thắng thì thành công và ngược lại. Thế nên mới nói "Sức mạnh của những điều tốt đẹp trong cuộc sống" và nhà quản trị bắt đầu nhìn vào đâu để điều hành.
Vầng nếu lý thuyết thì em thôi ko ý kiến ạ :)).

Chikamin

Xe tải
Không cần lý luận nhiều. Chỉ nhìn kết quả, không luận quá trình. Đối với cái bệnh viện thì chất lượng dịch vụ y tế là quan trọng số 1. Ông Tuấn được Đ, NN phân công về làm lãnh đạo không phải để làm hài lòng cán bộ, không phải để biến thành cô trông trẻ, mà để làm chất lượng tốt lên, chi phí minh bạch hơn. Có thế thôi. 3-5 năm nữa soi lại kết quả sẽ biết ngay là hay dở thế nào thôi.
Chuẩn cụ! Đúng trọng tâm.

cusao

Xe lăn
Em theo dõi thì có vẻ thế này
- Những người không có lợi ích trực tiếp ở BM thì chủ yếu là ủng hộ việc thay đổi với hy vọng nâng cao được chất lượng về mọi mặt từ quản tri đến chuyên môn...
- Những người có lợi ích trực tiếp hay gián tiếp thì không ủng hộ mấy, chắc do lợi ich cá nhân giảm.
Đành phải chờ xem kết quả thế nào và kỳ vọng vào 1 kết quả tốt đẹp của dư luận có xứng đáng không

Sazi

Xe điện
Vầng nếu lý thuyết thì em thôi ko ý kiến ạ :)).
Những gì chúng ta nhìn ra là cần thay đổi, nên nhớ chúng ta là người ngoài mà nhìn được như vậy, thực tế diễn ra cũng như vậy. Có thể kết luận các tầm nhìn vĩ đại giống nhau đến kỳ lạ. Và cũng có thế nói, Bác đấy rất giỏi vì làm giống như những gì mình nghĩ .

Anhnv3

Xe buýt
Hóng nguyên nhân...đứa em làm đấy bao năm mới chuyển sang Tâm Anh, hỏi sao thì chỉ gửi cái mặt cười :D
Trc tự do thoải mái chân trong chân ngoài ...vân2 mây2 giờ bi xiết chặt vào nề nếp kỷ luật thấy khó khăn quá thì té thôi. Cung cách quản lý cũ sẽ đẩy BM xuôngs như cái cách mà ngành đường sắt bây giờ thôi. Thay đổi hoặc là chết từ2.

Thanh fotuner

Xe tải
Hỏi thật, ngoài đời thật cậu làm gì (nhân viên hay sếp) có 2 cách cải tổ theo ý cậu theo cách gì
1. Từ cái tốt để phát huy
2. Từ cái xấu để bỏ đi
Em chỉ là xe ôm, hàng ngày đưa đón con đi học. Em quản hai đứa con em còn không nổi cụ ạ.
Vậy, em hỏi cụ, nếu cụ có quyền như bác Tuấn, cụ bắt đầu cải tổ Bạch Mai từ đâu để sau hai năm không có ai phải xin nghỉ việc, mà Bạch Mai được bệnh nhân khen như bây giờ?

kienvinh

Xe lăn
Một trong những vấn đề phải giải quyết đó là dịch vụ gia tăng ở các BV công tuyến TW (không chỉ hạng đặc biệt như BM), giường-phòng tự chọn.
Cần thực hiện một số bước để tháo gỡ khó khăn này. Công dân VN có cả người nghèo và người khá giả, họ đều cần chăm sóc y tế. Như thế BV công phải phục vụ đồng thời nhiều đối tượng có khả năng chi trả khác nhau. Vấn đề ở tầm quốc gia là kiếm soát để có cân bằng, "không trọng giàu khinh nghèo", cũng "không trọng nghèo khinh tiền".

Nếu BV công đặt tiêu chuẩn quá thấp, tập trung chỉ phục vụ người nghèo, thì đó là chiến lược sai lầm, người giỏi chuyên môn sẽ chuyển đi, nguồn thu của BV giảm, thu nhập nhân viên giảm, chất lượng chuyên môn lâu dài cũng giảm theo, cũng sẽ không có tiền để mua thiết bị ngày càng hiện đại và đắt tiền.

Một số bước BYT, BHiểm có thể làm như
1) Đa dạng hóa BHYT thành có nhiều cấp độ. Ví dụ từ bậc 1 (tối thiểu, mức đóng thấp) đến bậc 6 (mức đóng cao)
2) Khống chế số lượng giường/phòng dịch vụ tại mỗi BV TW. Ví dụ không quá 30% tương ứng với số lượng người ở tầng lớp trung lưu ngày càng gia tăng trong XH.
Ý của cụ này khá hay, tôi cũng đã nung nấu từ lâu, gần đây cũng đọc thấy có vị bác sỹ trình bày trên chuyên mục "Góc nhìn" vnexpress có ý tương tự, rằng phải đa dạng hóa dịch vụ y tế theo hướng phục vụ tốt hơn cho người có khả năng chi trả và có bảo hiểm y tế.

Hôm nọ tôi có còm trong cái thớt gì liên quan BHYT của bệnh nhân 38 tỷ nhưng có vẻ mọi người cần thời gian làm quen với tư tưởng này... đã, rồi mới bóng bàn được.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em chỉ là xe ôm, hàng ngày đưa đón con đi học. Em quản hai đứa con em còn không nổi cụ ạ.
Vậy, em hỏi cụ, nếu cụ có quyền như bác Tuấn, cụ bắt đầu cải tổ Bạch Mai từ đâu để sau hai năm không có ai phải xin nghỉ việc, mà Bạch Mai được bệnh nhân khen như bây giờ?
Cụ nhầm chăng.cụ sazi k vin vào số người nghỉ việc để kết luận a t quản lý kém.nếu cụ theo dõi còm của cụ ấy từ đầu

coolpix8700

Xe ngựa
Em theo dõi thì có vẻ thế này
- Những người không có lợi ích trực tiếp ở BM thì chủ yếu là ủng hộ việc thay đổi với hy vọng nâng cao được chất lượng về mọi mặt từ quản tri đến chuyên môn...
- Những người có lợi ích trực tiếp hay gián tiếp thì không ủng hộ mấy, chắc do lợi ich cá nhân giảm.
Đành phải chờ xem kết quả thế nào và kỳ vọng vào 1 kết quả tốt đẹp của dư luận có xứng đáng không
Nhà em chỉ có lợi ích khi có người vào đấy chữa bệnh thôi.
Thu nhập, công việc chẳng liên quan gì đến bệnh viện nào, chẳng liên quan đến ngành y tế.
Chính bản thân em thì lần cuối cùng gần đây nhất vào BM thì cũng đã hơn 10 năm rồi.
Hôm ấy nửa đêm sỏi thận đau vật vã. Bà xã gọi taxi đưa vào BM. Ở phòng cấp cứu sau khi tiêm cho mũi giảm đau, họ siêu âm và KL sỏi thận.
Nhưng khi định tán sỏi thì họ khuyên sang Việt Đức.
Ở Việt Đức sau khi làm đủ các xét nghiệm, chụp, soi,... bác sỹ kê cho mấy viên thuốc và khuyên không cần tán.
Uống hết chỗ thuốc đó đến tận bây giờ thì chỉ thỉnh thoảng nhớ là mình có lần đã đi cấp cứu sỏi thận!

Mountain Men

Xe buýt
Hỏi thật, ngoài đời bạn làm gì đã tham gia công tác quản trị một tổ chức nào chưa? Nếu bạn chưa làm quản trị thì nên nghe nhiều hơn.
Cái bệnh viện cỏn con đó nhằm nhò gì cụ! Em lo xa đến tận cơ sở 2 kìa!

VladimirP

Xe tải
Vâng, ông già em bị suy tim. Chữa ở Bạch Mai 2 năm chẳng đâu vào đâu. Rồi ông Lân Việt bảo gia đình chuẩn bị đi ko cứu được. Rồi bố em bị ngưng tim em quyết đưa vào Tim Hà nội. Và nhờ ơn đội ngũ bác sỹ trẻ tâm huyết (cũng như nhờ ơn gia tiên phù hộ) mà bố em được cứu tỉnh và hồi phục cho đến giờ. Cái em trân quý nhất là đội ngũ Bsy trẻ ở TIm HN (kéo từ Bạch mai sang) nhiệt tình, không nhận phòng bì (em có cảm ơn nhưng từ chối) hỏi gì cũng giải thích. Tiếp đó là dịch vụ vệ sinh chu đáo. Hồi 2016 em điều trị cho ông cụ như thế. Và hồi đấy ai ở BV cũng khen giám đốc Tuấn giỏi và quản lý tốt. Sáng nay đọc tin về Bạch mai em cũng bất ngờ nhưng em thiên về cách quản lý khiến nhiều người ko phù hợp. Không phù hợp anh có thể ra đi được mà.
Lại nói câu chuyện giáo sư với tiến sỹ. Qua đợt ông cụ thì em thấy đội ngũ bác sỹ trẻ giờ cũng rất giỏi, không phải dạng giáo sư tiến sỹ mồm họ tiếp thu nhanh phác đồ điều trị mới cũng như chuyên môn. Điển hình như TIm hà nội các Bsy điều trị toàn là bác sỹ không, hoặc cùng lắm là thạc sỹ. Chứ ít Tiến sỹ, giáo sư gì gì lại không phai là trưởng khoa điều trị.
Cho em hỏi phương pháp điều trị ở Tim HN có gì khác với ở BM mà kết quả lại ngược nhau như vậy?

butchikim

Xe ba gác
Trc tự do thoải mái chân trong chân ngoài ...vân2 mây2 giờ bi xiết chặt vào nề nếp kỷ luật thấy khó khăn quá thì té thôi. Cung cách quản lý cũ sẽ đẩy BM xuôngs như cái cách mà ngành đường sắt bây giờ thôi. Thay đổi hoặc là chết từ2.
Mọi thay đổi đều phải trả giá, vấn đề chỉ là ai sẽ phải trả thôi ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng