[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Voi đi bộ

Xe buýt
Rơi vào cảnh đi bm rồi thì gắng chấp nhận thôi cụ.khó khăn chung mà.chứ có tiền ai muốn nằm vạ vật vô khách sạn nhà nghỉ mà nằm
Cái này là đánh đổi thôi, trong kinh tế là lựa chọn giữa súng và bơ nên không thể nói đúng sai. Không có tiền vào khách sạn nghỉ thì đừng ốm, cho chừa cái tật nghèo đi. Lần sau nghèo đừng ốm, đợi giàu hãy ốm chả sướng hơn à.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ở ngoài mà truyền nghề là ra đường cụ ơi. Vắt chanh bỏ vỏ là chiêu quen thuộc. Cũng phải thôi vì tn phải tối ưu lợi nhuận.
Chẳng ai truyền nghề cả, chí ít không phải là nghĩa vụ của họ.
Nhưng các bác sĩ có nghĩa vụ cho phép cấp dưới Xem họ điều trị và Trả lời câu hỏi, nếu có.

Cá nhân tôi chứng kiến họ đọc kết quả X-Ray, cả của mình và các bệnh nhân trước tôi:
Họ chỉ chỗ nào đó, bảo Bệnh nhân: Chỗ này nó Sưng Viêm Thối Thiu ..., các sinh viên chép cật lực.
Với tôi cũng y hệt.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cái này là đánh đổi thôi, trong kinh tế là lựa chọn giữa súng và bơ nên không thể nói đúng sai. Không có tiền vào khách sạn nghỉ thì đừng ốm, cho chừa cái tật nghèo đi. Lần sau nghèo đừng ốm, đợi giàu hãy ốm chả sướng hơn à.
Dùng từ đánh đổi chuẩn đó cụ.

Voi đi bộ

Xe buýt
Bạch mai quy mô đã là gì với nhiều tập đoàn khủng, tập đoàn công nghệ, y dược, hóa chất... chất xám nó cũng khủng khiếp, mà nó đều làm được hết, và làm được thì mới phát triển được. BS là người làm khoa học, mà giờ lại ủng hộ xây miếu, xây am khấn vái thì khác gì thầy mo ở bản :D
Những người đang lv kiểu khệnh khạng, vô tổ chức mà tiền vẫn nhiều đương nhiên ko muốn thay đổi gì cả, tìm mọi cách chống đối kể cả chi rất nhiều tiền cho báo chí, truyền thông chống phá đặt điều. Có những vị trí cũ trong viện, thu nhập khủng khiếp, giờ bị ảnh hưởng phải bơm tiền chống phá giữ miếng thôi, chúng ko từ hành động bẩn nào. Cụ Tuấn mà đợt rồi ko may mắn được CP (bac Đam xác định muốn đại phẫu) hậu thuẫn đợt covid thì hội chống đối có khi đã thành công. Vào BVBM trước ko nói sai còn ko bằng cái bến xe, thế cho nó nhanh, giờ ông nào thích để nguyên thì là dư lào các cụ tự biết :D
Cụ lại ngụy biện. Ở trên em nói rõ là Bạch Mai cũ còn nhiều vấn đề chứ không hoàn hảo.
Còn đoạn in nghiêng kia thì em cũng nói ngược lại được. Đó là, phe mới muốn hất phe cũ, đưa người của mình vào những vị trí thơm nên không từ thủ đoạn nào, từ đấu tố đến hạch sách, đưa ra các yêu cầu vô lý đối với y bác sĩ, bỏ tiền thuê truyền thông đánh đội ngũ cũ, thuê cả đám giang cư mận tạo dư luận,...

Leanh65

Xe container
Tóm lại là cũng hên xui cụ nhỉ, gặp đc bs giỏi có tâm thì tốt ko thì cũng phí tiền, cần chuyên môn giỏi hơn là làm màu tiện nghi sạch sẽ, thịt gà cần gì phải dao mổ trâu :D . À mà cụ nói "u quá sản thanh thiệt" là cái chi mô vậy.
Nó là sự phát triển quá mạnh, hơn mức bình thường của các tổ chức tế bào của Thanh Thiệt - một thanh trong cổ họng bên cạnh Thanh Quản cụ ạ, pt không cẩn thận chạm vào có thể mất giọng nói. Nó không phải là khối u như u xơ, u máu ,u mỡ .. các tế bào phát triển mất kiểm soát là tên gọi của khối u đó. Nếu nó di căn, ác tính thì tèo téo teo. Nhưng cái quá sản kia của em thì không sao. Nhưng dù sao đã là bất bt thì cũng phải để ý đến nó. Chứ nhiều bs cũng bảo 1 ngày, 1 năm, 10 năm không sao nhưng lúc yếu đau dậu đổ bìm leo thì không nói trước được gì ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ lại ngụy biện. Ở trên em nói rõ là Bạch Mai cũ còn nhiều vấn đề chứ không hoàn hảo.
Còn đoạn in nghiêng kia thì em cũng nói ngược lại được. Đó là, phe mới muốn hất phe cũ, đưa người của mình vào những vị trí thơm nên không từ thủ đoạn nào, từ đấu tố đến hạch sách, đưa ra các yêu cầu vô lý đối với y bác sĩ, bỏ tiền thuê truyền thông đánh đội ngũ cũ, thuê cả đám giang cư mận tạo dư luận,...
Và k ai chứng minh được là đội 500 kia có lợi ích nhóm không

TieuFu

Xe container
Xin lỗi, cậu có biết cái "miếu" ở BV BM nó có từ khi nào và thờ ai không ?
Trong viện Việt Pháp cũng có một cái "miếu" thờ đấy, có biết nó là cái miếu thờ ai không ?
Bv nào chả có miếu, mỗi bv đều có để phục vụ bs !:((

Leanh65

Xe container
Chẳng ai truyền nghề cả, chí ít không phải là nghĩa vụ của họ.
Nhưng các bác sĩ có nghĩa vụ cho phép cấp dưới Xem họ điều trị và Trả lời câu hỏi, nếu có.

Cá nhân tôi chứng kiến họ đọc kết quả X-Ray, cả của mình và các bệnh nhân trước tôi:
Họ chỉ chỗ nào đó, bảo Bệnh nhân: Chỗ này nó Sưng Viêm Thối Thiu ..., các sinh viên chép cật lực.
Với tôi cũng y hệt.
Đấy là bs có tâm. Còn khi cạnh tranh sòng phẳng, miếng cơm manh áo sát sườn thì liệu bác có tin họ chỉ bảo tận tình, không dấu giếm, thậm chí sai lệch để gài mấy con ngừa non.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Bv nào chả có miếu, mỗi bv đều có để phục vụ bs !:((
Nhân tiện e góp 1 chuyện thế này. Cái phác đồ điều trị nó có % thất bại.tuỳ cơ thể mà xảy ra các phản ứng khác nhau.nếu đen rơi vào tỉ lệ rủi ro.thì ekip trực phải đền khá mệt.nhiều nơi tự chủ có thể chích 1 phần ra để bồi thường đến bs trực tiếp thì chỉ khoảng 1 tháng lương.vậy thì yếu tố tâm linh k đùa được

Mr. Toàn

Xe điện
ở công ty NN mà anh không có phe cánh thì anh chả làm được cái gì. Thế nên ông T có lôi người của ông ấy về để tiện bề quản lý thì cũng là bình thường. Khi ông ấy đưa ra 1 quyết định mà phe cũ chống đối, thì đội mới nó cũng phải hất cẳng để làm việc của nó cũng là việc dễ hiểu. Nhiều cụ ủng hộ ở đây em nghĩ là cũng làm quản lý, cũng đầy người làm NN, lạ gì mấy cái này

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là bs có tâm. Còn khi cạnh tranh sòng phẳng, miếng cơm manh áo sát sườn thì liệu bác có tin họ chỉ bảo tận tình, không dấu giếm, thậm chí sai lệch để gài mấy con ngừa non.
Cái đó quả thật tôi không rành.
Trên này nhiều đốc tờ, để các ảnh bình luận, chuẩn xác hơn.

Cải đắng

Xe tải
Em năm 2014 vào viện Đại học y khám,bs soi xong chỉ định pt u quá sản thanh thiệt. 3 ngày khám, đt, viện phí - bhyt còn 15 tr. Ok, bv sạch sẽ, bs,yt,hl toàn gs, các thày,sv trẻ nhiệt tình, khoing vòi vĩnh,tb hiện đại như tây. Nghĩ cũng đáng đồng tiền.😄 20 ngày sau y hẹn lên khám lại. Bs khám sau hồi soi xét lại chỉ định pt tiếp vì nó vẫn to như nguyên. Tá lả tâm linh mới quay lại bs đã đt thì phán : nó to lại là bình thường. Hẹn 20 ngày sau lên khám và mổ tiếp. Thôi , làm cái kt chéo xem sao. Em lại lọ mọ sang xếp hàng, xếp lốt chen chúc bên K. Chờ gần hết ngày mới đến lượt. Ông bs soi xong chả nói chả rằng ghi vào phần kq mỗi 2 chữ bt bảo về. Cố chen ở lại hỏi nó có sao không ông ấy bảo ai chả có. Em bảo sao bên đhy chỉ định cắt và đã cắt 1 lần cách đây 1 tháng. Ông ấy gắt lên : cắt phí tiền, đây là cơ thể phản ứng với môi trường bên ngoài, giữ vs sẽ hết, mà vướng quá không nuốt được thì lên đây xẻo cho sau. Tiu nghỉu ra về , gần 8 năm nay chả sao cả. Còn trường hợp bố em nữa , cũng đại hy, thêm 70 tr chả gq được gì, thêm đau đớn và mệt mỏi, người vẫn mất
Giá như nghe bs bên K thì cụ đỡ đau đớn cuối đời. Nhưng thôi, thêm kn về sau.😔 KL: em cần trình bs chứ không cần dv tốt làm màu. Cần dv đi resort cho rồi.
Em ở quê chứng kiến người dân cơm đùm cơm nắm dìu nhau lên hà nội để vào bạch mai. Ai cũng mong gặp bác sĩ giỏi chẩn đoán rõ bệnh, có hướng điều trị. Thật nhiều bệnh nhân đến mua hộp sữa tươi còn phải dè dặn. Tiền đâu mà ngồi viện tư, rồi mổ thì huy động bác sỹ giỏi từ viện công sang.
Đấy là em nhìn từ góc nhìn của người ở quê xa đi viện.

zaiwaz123

Xe điện
Cái đó quả thật tôi không rành.
Trên này nhiều đốc tờ, để các ảnh bình luận, chuẩn xác hơn.
Đầu tiên là tiền để phục vụ nhu cầu cá nhân , thứ đến là vợ, con, gia đình, vui chơi với bạn bè mà muốn kiếm đủ để thỏa mãn thì đương nhiên lương chỉ đáp ứng phần nhỏ .......................Phần sau thì tự hiểu nhé !

thanhlam171

Xe tăng
Đã bảo có những con số "biết nói" mà

Không phải tự nhiên mà lòi ra con số 506, và mô tả khá chi tiết về 199 nhân sự chuyên môn, số còn lại không đả động gì (số 307 cũng là do tui tính ra bằng cách 506-199=307 mà thôi)
Cụ trả lời em cụ có thông tin gì về vị trí của 506 người mới không? và danh sách 199 người ấy thì bao người là bác sỹ ạ?

Cải đắng

Xe tải
Nói viện trung ương là nghĩ ngay đến bạch mai các cụ mợ ạ. Nó là hy vong và niềm tin của nhân dân.
Vậy nên cải cách nhưng đừng làm ảnh hưởng đến điều kiện được khám chữa bệnh của dân quê ở xa. Hãy để môi trường làm việc mà ở đó một bác sĩ giỏi lâu năm toàn tâm toàn ý dìu dắt, truyền kinh nghiệm thế hệ bác sĩ trẻ này đến thế hệ bác sỹ trẻ khác.
Hà Nam cũng có một cơ sở của bạch mai, mới xây sạch sẽ tiện lợi. Bác sỹ cũng là bác sỹ bạch mai thay nhau về khám. Nhưng đảm bảo với các cụ, ai cũng chọn chen nhau ở bạch mai hà nội. Vì cái hy vọng gặp được bác sỹ giỏi.

Hieumos

Xe container
Em đánh giá việc cải tổ bộ máy Bạch Mai thực ra là tốt, nếu nhìn kỹ vào các con số.

Cũ:

"GS Nguyễn Quang Tuấn, Giám đốc Bệnh viện Bạch Mai cho biết, có 221 cán bộ y tế, người lao động thôi việc và tinh giản thời gian qua.

Trong số này có hơn 113 người do kiện toàn, tinh gọn, 28 bác sĩ chuyển công tác, thôi việc, trong đó có 1 phó giáo sư, 7 tiến sĩ y học, 2 tiến sĩ ngành dược học… còn lại là lao động phổ thông.

Theo ông Thành, có 4 lý do khiến nhân viên nghỉ việc, chuyển việc:

Thứ nhất, do bệnh viện tự chủ nên một số đơn vị không còn phù hợp như nhà tang lễ, trông xe, bán báo, vận chuyển người bệnh bị giải thể. Các nhân sự ở các đơn vị này phải chấm dứt hợp đồng. Mỗi người nghỉ việc được hỗ trợ 2 tháng lương.

Trước bệnh viện có 10 nhà thuốc nhưng hiện chỉ còn 5, nên số lượng lao động tinh giản cũng chấm dứt hợp đồng theo quy định."

Mới:

"Tuy nhiên, trong năm qua, bệnh viện ký hợp đồng mới với 506 người. Phần lớn là nhân lực chất lượng cao, trong đó có 5 giáo sư, phó giáo sư, 4 tiến sĩ, 98 người là bác sĩ nội trú, bác sĩ chuyên khoa 1, 24 người là cử nhân điều dưỡng hệ tiên tiến, sinh viên tốt nghiệp loại giỏi."

Như vậy chỉ có 28 bác sĩ cũ bỏ đi, tuy nhiên lại tuyển mới hơn 100 bác sĩ. Như vậy là số lượng bác sĩ tăng lên đấy chứ.

Những người cũ bị tinh giảm biên chế đa số toàn những ông trông xe, bảo vệ, lao động dịch vụ.

Những ông bác sĩ tự out em đoán là thành phần hay đá thêm việc ở bệnh viện tư trong giờ trực. Bây giờ bị yêu cầu phải có kế hoạch làm việc không ăn cắp thời gian được nữa thì tự out thôi.

dr.anthony

Xe buýt
Nhiều cụ cứ bảo "thay đổi là tốt, phải thay đổi, ủng hộ thay đổi,...". Nhưng quên mất là thay đổi như thế nào. Con lợn đang què một chân, giờ chọc mù mắt nó thì cũng là thay đổi chứ có phải không đâu. Bạch Mai cũ còn nhiều bất cập, nhưng cải cách phải suy trước tính sau, phải cân bằng nhiều mục tiêu và nguồn lực.
Cách làm hiện tại là "máy móc" hoá con người. Là tốt đối với quy mô nhỏ, công việc đơn điệu, nhàm chán, không cần chất xám.
Triết lý quản trị này lạc hậu và không phù hợp với quy mô lớn như Bạch Mai đâu.
Dù sao, em cũng chờ xem, kịch hay còn nhiều.
Cái kiểu BM đang làm bên em làm rồi, giờ kết quả vẫn như cũ, ngoài ra còn bị thêm cái là nhân sự giờ non choẹt, xin vào được mấy ông già đào tạo đc vài năm đủ tay nghề lại xin nghỉ (vì mục đích vào ban đầu chỉ là chịu đấm ăn xôi lấy cái chứng chỉ) nên mấy ổng cũng chán quăng lơ chả muốn chỉ dạy gì tận tâm.
Kết quả bên em hiện tại: Bộ máy nhân sự non choẹt, sai sót dính lỗi bảo hiểm đầy ra, âm quỹ, ko đủ trả lương nhân viên, bác sĩ lẫn nhân viên hành chính nộp đơn xin nghỉ việc hàng loạt kí ko nổi. Người nào chịu đc khổ thì vẫn chân trong chân ngoài như cũ, đi làm đúng nghĩa vì "đam mê", làm cho xong chuyện, vẫn chân trong chân ngoài ráng có đường sống, duy trì chân trong là do còn tình nghĩa lưu luyến với ông gđ, với phòng ban đồng nghiệp, chứ ông nào dốc hết thời gian vào là chắc nhà hẳn rất giàu của ăn của để ko hết.

Mấy ông đề xuất 5h sáng bắt bs đi làm là đúng nghĩa mấy ông làm màu lấy le với bệnh nhân, các cụ ở đây nghe khoái lắm, thấy có vẻ "ừ đúng rồi, hợp lý rồi, người bệnh người ta khổ cực lắm". Vậy chứ mấy cụ có nghĩ công ty mấy cụ bắt mấy cụ ngày nào cũng 5h sáng có mặt ở công ty, 1 tuần có 1 ngày trực full 24h thì mấy cụ chịu được k? Rồi 5h sáng đi làm đâu phải lúc nào cũng có bệnh nhân khám, set vô quy định như vậy rồi có hôm 5h sáng đi làm vào ko tỉnh táo hôm nào đông bệnh thì khám đại cho xong, còn hôm nào vắng bệnh hay không có bệnh thì ngồi ức chế ko biết sự tồn tại của mình tại lúc này để làm gì.
Hãy xem mô hình quản lý, giá tiền và thu nhập nhân viên, của bv ĐHYD, chất lượng và có ông nào muốn nghỉ không?

Chỉnh sửa cuối:

HTlangtu

Xe điện
Nói viện trung ương là nghĩ ngay đến bạch mai các cụ mợ ạ. Nó là hy vong và niềm tin của nhân dân.
Vậy nên cải cách nhưng đừng làm ảnh hưởng đến điều kiện được khám chữa bệnh của dân quê ở xa. Hãy để môi trường làm việc mà ở đó một bác sĩ giỏi lâu năm toàn tâm toàn ý dìu dắt, truyền kinh nghiệm thế hệ bác sĩ trẻ này đến thế hệ bác sỹ trẻ khác.
Hà Nam cũng có một cơ sở của bạch mai, mới xây sạch sẽ tiện lợi. Bác sỹ cũng là bác sỹ bạch mai thay nhau về khám. Nhưng đảm bảo với các cụ, ai cũng chọn chen nhau ở bạch mai hà nội. Vì cái hy vọng gặp được bác sỹ giỏi.
Cụ yên tâm, việc cải cách cũng là đi đến mục đích đó, còn xáo trộn thì không tránh khỏi thôi.
E vẫn luôn hy vọng việc cải cách sẽ tốt đẹp để BM vẫn xứng đáng là tuyến cuối, vừa truyền thụ vừa hỗ trợ chỉ đạo tuyến dưới vừa là tuyến - cuối niềm hy vọng của tất cả BN nghèo và bệnh hiểm@};-

Charmsalot

Xe tăng
Thì em nghĩ là thế .. hôm bữa xuống 103 thăm người nhà ốm lại nhìn thấy cảnh phong bì quen thuộc từ thấp đến cao bồi hồi phết :))
Bệnh viện quân y 103 là cơ sở khám chữa bệnh của Học viện quân y mà cụ. Tầm cỡ, trình độ, năng lực so với 108 thì thua xa.
Cán bộ thì bị kỷ luật vì kinh doanh ký túc xá. "- Đại tá Nguyễn Văn Giang, nguyên Phó Bí thư Đảng ủy, nguyên Hệ trưởng Hệ 5, Học viện Quân y đã có vi phạm, khuyết điểm trong công tác quản lý, sử dụng Ký túc xá của Nhà trường. Xét nội dung, tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm; căn cứ quy định của Đảng về xử lý kỷ luật đảng viên, UBKT Trung ương quyết định thi hành kỷ luật cảnh cáo các đồng chí ... và Đại tá Nguyễn Văn Giang.
Hóa ra bệnh viện quân y cũng có củi. Không biết có thêm củi nào nữa không?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thế trong 506 ông tuyền thêm ấy, có 199 là chuyên môn thôi (anh TP TCCB bảo thế), còn 307 người thì là chuyên môn gì. Tại sao nói khá kỹ về 199 chuyên môn, còn 307 kia thì lờ tịt

Đang từ chỗ 3-4 ngàn bệnh nhân nội trú mỗi ngày giảm xuống còn trên dưới 1 ngàn, 6-7 ngàn bệnh nhân khám mỗi ngày giảm xuống còn 2 ngàn
Thì giữ nguyên nhà thuốc bán cho ai ?
Giữ nguyên nhân viên trông xe trông cái gì ?
Các bộ phận phục vụ khác đang để phục vụ số bệnh nhân đó, vẫn giữ nguyên sao ?

Những con số biết nói hết đấy ạ. Còn người thì ai cũng nói theo cách của mình hết thôi

Em đánh giá việc cải tổ bộ máy Bạch Mai thực ra là tốt, nếu nhìn kỹ vào các con số.

Cũ:

"GS Nguyễn Quang Tuấn, Giám đốc Bệnh viện Bạch Mai cho biết, có 221 cán bộ y tế, người lao động thôi việc và tinh giản thời gian qua.

Trong số này có hơn 113 người do kiện toàn, tinh gọn, 28 bác sĩ chuyển công tác, thôi việc, trong đó có 1 phó giáo sư, 7 tiến sĩ y học, 2 tiến sĩ ngành dược học… còn lại là lao động phổ thông.

Theo ông Thành, có 4 lý do khiến nhân viên nghỉ việc, chuyển việc:

Thứ nhất, do bệnh viện tự chủ nên một số đơn vị không còn phù hợp như nhà tang lễ, trông xe, bán báo, vận chuyển người bệnh bị giải thể. Các nhân sự ở các đơn vị này phải chấm dứt hợp đồng. Mỗi người nghỉ việc được hỗ trợ 2 tháng lương.

Trước bệnh viện có 10 nhà thuốc nhưng hiện chỉ còn 5, nên số lượng lao động tinh giản cũng chấm dứt hợp đồng theo quy định."

Mới:

"Tuy nhiên, trong năm qua, bệnh viện ký hợp đồng mới với 506 người. Phần lớn là nhân lực chất lượng cao, trong đó có 5 giáo sư, phó giáo sư, 4 tiến sĩ, 98 người là bác sĩ nội trú, bác sĩ chuyên khoa 1, 24 người là cử nhân điều dưỡng hệ tiên tiến, sinh viên tốt nghiệp loại giỏi."

Như vậy chỉ có 28 bác sĩ cũ bỏ đi, tuy nhiên lại tuyển mới hơn 100 bác sĩ. Như vậy là số lượng bác sĩ tăng lên đấy chứ.

Những người cũ bị tinh giảm biên chế đa số toàn những ông trông xe, bảo vệ, lao động dịch vụ.

Những ông bác sĩ tự out em đoán là thành phần hay đá thêm việc ở bệnh viện tư trong giờ trực. Bây giờ bị yêu cầu phải có kế hoạch làm việc không ăn cắp thời gian được nữa thì tự out thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng