[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

HTlangtu

Xe điện
Cái kiểu BM đang làm bên em làm rồi, giờ kết quả vẫn như cũ, ngoài ra còn bị thêm cái là nhân sự giờ non choẹt, xin vào được mấy ông già đào tạo đc vài năm đủ tay nghề lại xin nghỉ (vì mục đích vào ban đầu chỉ là chịu đấm ăn xôi lấy cái chứng chỉ) nên mấy ổng cũng chán quăng lơ chả muốn chỉ dạy gì tận tâm.
Kết quả bên em hiện tại: Bộ máy nhân sự non choẹt, sai sót dính lỗi bảo hiểm đầy ra, âm quỹ, ko đủ trả lương nhân viên, bác sĩ lẫn nhân viên hành chính nộp đơn xin nghỉ việc hàng loạt kí ko nổi. Người nào chịu đc khổ thì vẫn chân trong chân ngoài như cũ, đi làm đúng nghĩa vì "đam mê", làm cho xong chuyện, vẫn chân trong chân ngoài ráng có đường sống, duy trì chân trong là do còn tình nghĩa lưu luyến với ông gđ, với phòng ban đồng nghiệp, chứ ông nào dốc hết thời gian vào là chắc nhà hẳn rất giàu của ăn của để ko hết.
Mạo muội hỏi cụ ở viện nào đó ạ ??? có phải viện Bưu điện không ạ?

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại ngụy biện. Ở trên em nói rõ là Bạch Mai cũ còn nhiều vấn đề chứ không hoàn hảo.
Còn đoạn in nghiêng kia thì em cũng nói ngược lại được. Đó là, phe mới muốn hất phe cũ, đưa người của mình vào những vị trí thơm nên không từ thủ đoạn nào, từ đấu tố đến hạch sách, đưa ra các yêu cầu vô lý đối với y bác sĩ, bỏ tiền thuê truyền thông đánh đội ngũ cũ, thuê cả đám giang cư mận tạo dư luận,...

cháo chả tin, toàn chữ mồm cụ dán cho người ta, ghê phết với mõm giang cư mận, số liệu nhân sự đi lù lù kia ko so 100 bsy ngon về chỉ có 28 ô bsy đi, hầu hết nghỉ là cắt giảm các bộ phận phụ lâu nay như con đỉa bám BM hút máu người bệnh, cắt giảm tinh gọn là chuẩn cmnr

mớ bsy chân dài ngoài hơn chân trong, lấy số là BSy của BV BM để đi đánh ngoài giờ bị xiết giờ giấc, lề lối làm việc thì phải OUT thôi, làm del ji có chiện báo danh, lấy thẻ BV công nổi tiếng nhưng làm ít còn xách dao kéo đi đá ngoài là chính được, mùa xuân tươi đẹp đó qua rồi, xưa vì thằng ban GD ăn quả to máy móc vật tư trăm tỉ thì buông lỏng cho thằng nhỏ làm loạn kiếm, giờ ô T kia về dọn dẹp thì chẳng giãy nãy lên...OUT mẹ chúng nó hết thể loại này đi cho sạch BV công

Leanh65

Xe container
Em đánh giá việc cải tổ bộ máy Bạch Mai thực ra là tốt, nếu nhìn kỹ vào các con số.

Cũ:

"GS Nguyễn Quang Tuấn, Giám đốc Bệnh viện Bạch Mai cho biết, có 221 cán bộ y tế, người lao động thôi việc và tinh giản thời gian qua.

Trong số này có hơn 113 người do kiện toàn, tinh gọn, 28 bác sĩ chuyển công tác, thôi việc, trong đó có 1 phó giáo sư, 7 tiến sĩ y học, 2 tiến sĩ ngành dược học… còn lại là lao động phổ thông.

Theo ông Thành, có 4 lý do khiến nhân viên nghỉ việc, chuyển việc:

Thứ nhất, do bệnh viện tự chủ nên một số đơn vị không còn phù hợp như nhà tang lễ, trông xe, bán báo, vận chuyển người bệnh bị giải thể. Các nhân sự ở các đơn vị này phải chấm dứt hợp đồng. Mỗi người nghỉ việc được hỗ trợ 2 tháng lương.

Trước bệnh viện có 10 nhà thuốc nhưng hiện chỉ còn 5, nên số lượng lao động tinh giản cũng chấm dứt hợp đồng theo quy định."

Mới:

"Tuy nhiên, trong năm qua, bệnh viện ký hợp đồng mới với 506 người. Phần lớn là nhân lực chất lượng cao, trong đó có 5 giáo sư, phó giáo sư, 4 tiến sĩ, 98 người là bác sĩ nội trú, bác sĩ chuyên khoa 1, 24 người là cử nhân điều dưỡng hệ tiên tiến, sinh viên tốt nghiệp loại giỏi."

Như vậy chỉ có 28 bác sĩ cũ bỏ đi, tuy nhiên lại tuyển mới hơn 100 bác sĩ. Như vậy là số lượng bác sĩ tăng lên đấy chứ.

Những người cũ bị tinh giảm biên chế đa số toàn những ông trông xe, bảo vệ, lao động dịch vụ.

Những ông bác sĩ tự out em đoán là thành phần hay đá thêm việc ở bệnh viện tư trong giờ trực. Bây giờ bị yêu cầu phải có kế hoạch làm việc không ăn cắp thời gian được nữa thì tự out thôi.
Cụ xem kỹ chưa. Trong số bs mới kia rất đông là các thày lý thuyết ở các trường, số có kn thực tế lại rất ít cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Bệnh viện của lực lượng vũ trang mà thế à cụ?
Em có người nhà, bên VĐ hoãn chưa mổ nên sốt ruột đi sang 103 , nói 1 cách công tâm thì các quy trình xét nghiệm kiểm tra trước khi mổ bên VĐ làm kỹ hơn hẳn.. còn vụ phong bì thì ngồi nhìn bà chị đi loanh quanh đưa người này người kia

zaiwaz123

Xe điện

dr.anthony

Xe buýt
Mạo muội hỏi cụ ở viện nào đó ạ ??? có phải viện Bưu điện không ạ?
Em ở cái viện đã triển khai tự thu tự chi từ cách đây 4 năm rồi, còn cụ thể là ở đâu thì em không muốn nói.
Nôm na là anh T này muốn nhân viên mình bỏ sức lao động làm theo viện tư, nhưng lương & thu nhập thì chỉ đủ khả năng chi trả theo viện công. Giờ phải chi mạnh cho khối hành chính, tiếp tân màu mè hoa hè này nọ, 500 nhân sự mới vào thì ít nhất 400 không phải bs, để lấy lòng bệnh nhân nên chi phí quản lý tăng lên, bộ máy cũng phình ra, thế là cắt giảm thu nhập nhân viên để tăng chi tiêu nội bộ cho quản lý.
Nhân viên thì cũng có hoàn cảnh mỗi người, có người cơm nhà nuôi sẵn chưa có gia đình chưa thuê nhà chưa nợ nần như lực lượng lao động trẻ thì với mức lương 6-8tr có thể cầm cự được, còn những người lớn hơn thì em không chắc.

Hieumos

Xe container
Cụ xem kỹ chưa. Trong số bs mới kia rất đông là các thày bên trường đhy, số có kn thực tế lại rất ít cụ ợ.
Chất lượng bác sĩ như nào thì phải để thời gian mới đánh giá được chứ cụ, bệnh viện ĐHy giờ cũng khám chữa bệnh chả hết việc, sao mà thiếu kinh nghiệm thực tế được. Cụ có chắc 28 ông rời đi có trình độ tốt hay không hay toàn ông vớ vẩn?

k4mjkaze2

Xe buýt
Thế trong 506 ông tuyền thêm ấy, có 199 là chuyên môn thôi (anh TP TCCB bảo thế), còn 307 người thì là chuyên môn gì. Tại sao nói khá kỹ về 199 chuyên môn, còn 307 kia thì lờ tịt

Đang từ chỗ 3-4 ngàn bệnh nhân nội trú mỗi ngày giảm xuống còn trên dưới 1 ngàn, 6-7 ngàn bệnh nhân khám mỗi ngày giảm xuống còn 2 ngàn
Thì giữ nguyên nhà thuốc bán cho ai ?
Giữ nguyên nhân viên trông xe trông cái gì ?
Các bộ phận phục vụ khác đang để phục vụ số bệnh nhân đó, vẫn giữ nguyên sao ?

Những con số biết nói hết đấy ạ. Còn người thì ai cũng nói theo cách của mình hết thôi
nếu tuyển lđ phổ thông sll, thì phe kia lại chả tung hết lên báo mấy ngày nay rồi. ko đến lượt các cụ hỏi đâu. Có chỗ nào sơ hở có thể phản công họ tính cả rồi nhé cụ

Leanh65

Xe container
Chất lượng bác sĩ như nào thì phải để thời gian mới đánh giá được chứ cụ, bệnh viện ĐHy giờ cũng khám chữa bệnh chả hết việc, sao mà thiếu kinh nghiệm thực tế được. Cụ có chắc 28 ông rời đi có trình độ tốt hay không hay toàn ông vớ vẩn?
Em chưa bao giờ đánh giá cao bv ĐHY ở khâu điều trị. Khám, chuẩn đoán thì chỉ tàm tạm so với tuyến bv đầu ngành thôi. Ck sâu phải về các bv chuyên ngành.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đấy là bs có tâm. Còn khi cạnh tranh sòng phẳng, miếng cơm manh áo sát sườn thì liệu bác có tin họ chỉ bảo tận tình, không dấu giếm, thậm chí sai lệch để gài mấy con ngừa non.
Trong ngành Y rất rất ít chuyện cố ý chỉ bảo sai lệch để gài đâu cụ ạ

HTlangtu

Xe điện
...Nôm na là anh T này muốn nhân viên mình bỏ sức lao động làm theo viện tư, nhưng lương & thu nhập thì chỉ đủ khả năng chi trả theo viện công....
Vâng, e thấy cụ nhận xét vụ này đúng. E thì vẫn ủng hộ cải tổ của a Tuấn lắm, vì thực tình thấy BN cực quá luôn. Cải tổ mà người bệnh và người nhà BN đỡ khổ thì còn gì bằng, rồi đến cả cái ngày mình không may bệnh tật chứ, ai khỏe mãi được.
Chỉ đang thắc mắc cái phần anh ý giải quyết chế độ thu nhập ntn cho nhân viên thôi???. Vì cơ chế đãi ngộ của nhà nước thấp quá"
Nhưng thế hệ trước và trước nữa các bác sỹ đúng là là hết sức mình luôn đó ạ. Thời pháp đào tạo thì thôi rồi, "nhà thương cống Vọng" còn có các bà xơ giúp người tế bần. Cực nổi tiếng. Sau 1954 đến các thầy cũng như vậy, dạy trò khét luôn
Nghề y nó đòi hỏi hy sinh vậy, tất nhiên cơ chế giờ nó cũng khác, chuyện thù lao phù hợp là chính đáng như các nước trên thế giới đều vậy. Nhưng trách nhiệm và sự cống hiến xác định vào nghề Y thì phải có cái gì đó kiểu lý tưởng hơn người khác hãy vào
Ngay trong Y học cổ truyền người xưa cũng chọn học trò, con cái quan sát thấy là người điềm tĩnh, đạo đức hơn người mới truyền thụ đấy chứ. Con cái trong nhà mà ngỗ ngược, láu cá, không cẩn thận, truyền ngay cho học trò ....

Chỉnh sửa cuối:

search

Xe điện
Xin lỗi, cậu có biết cái "miếu" ở BV BM nó có từ khi nào và thờ ai không ?
Trong viện Việt Pháp cũng có một cái "miếu" thờ đấy, có biết nó là cái miếu thờ ai không ?
tôi chả biết, nhưng miếu thì cơ bản trong y khoa ko dạy là có tác dụng trong chữa bệnh.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ở đây là dựa trên những thông tin của anh TP TCCB để đọc thôi.
Chứ có ai phe nào phản ứng lại các phát ngôn của GĐ và TP TCCB BM đâu.

Mà có phe nào thì họ cũng chả ông ổng một nhát.

nếu tuyển lđ phổ thông sll, thì phe kia lại chả tung hết lên báo mấy ngày nay rồi. ko đến lượt các cụ hỏi đâu. Có chỗ nào sơ hở có thể phản công họ tính cả rồi nhé cụ

Leanh65

Xe container
Em ở cái viện đã triển khai tự thu tự chi từ cách đây 4 năm rồi, còn cụ thể là ở đâu thì em không muốn nói.
Nôm na là anh T này muốn nhân viên mình bỏ sức lao động làm theo viện tư, nhưng lương & thu nhập thì chỉ đủ khả năng chi trả theo viện công. Giờ phải chi mạnh cho khối hành chính, tiếp tân màu mè hoa hè này nọ, 500 nhân sự mới vào thì ít nhất 400 không phải bs, để lấy lòng bệnh nhân nên chi phí quản lý tăng lên, bộ máy cũng phình ra, thế là cắt giảm thu nhập nhân viên để tăng chi tiêu nội bộ cho quản lý.
Nhân viên thì cũng có hoàn cảnh mỗi người, có người cơm nhà nuôi sẵn chưa có gia đình chưa thuê nhà chưa nợ nần như lực lượng lao động trẻ thì với mức lương 6-8tr có thể cầm cự được, còn những người lớn hơn thì em không chắc.
Em mời cụ mà máy không cho rót. Em đồng ý cải tổ, nhưng không được duy ý và bè cánh, mượn cải tổ để làm màu. Điều bs về lv không đúng cm sở trường để phá độc quyền là con dao 2 lưỡi.

search

Xe điện
Cụ lại ngụy biện. Ở trên em nói rõ là Bạch Mai cũ còn nhiều vấn đề chứ không hoàn hảo.
Còn đoạn in nghiêng kia thì em cũng nói ngược lại được. Đó là, phe mới muốn hất phe cũ, đưa người của mình vào những vị trí thơm nên không từ thủ đoạn nào, từ đấu tố đến hạch sách, đưa ra các yêu cầu vô lý đối với y bác sĩ, bỏ tiền thuê truyền thông đánh đội ngũ cũ, thuê cả đám giang cư mận tạo dư luận,...
Cụ ko đọc câu cuối à, BVBM trước ko bằng cái bến xe nhếch nhác, ăn chặn, bắt chẹt, đầu gấu... đủ cả, giờ phải thay đổi là đúng rồi, còn ai muốn giữ cái nhếch nhác đấy ắt hẳn lý do.

Leanh65

Xe container
Trong ngành Y rất rất ít chuyện cố ý chỉ bảo sai lệch để gài đâu cụ ạ
Trước kia thì đúng thế ạ. Còn kiểu bv doanh nghiệp như giờ thì họ không chỉ hết cũng dễ xảy ra lắm chứ. Bs em tin cũng là người thôi.

Cải đắng

Xe tải
Thì bm giờ chuyển mô hình tự chủ như viện tn đó thôi. Người giỏi còn lại họ sẽ giữ nghề. Không như qh thày- trò trước kia.
Cụ nói làm em nhớ cái cụm từ "xây dựng đội ngũ kế cận".
Lương thì dù trước hay sau cải cách cũng không bằng làm viện tư. Chỉ duy cái danh "bạch mai", một số đi, số ở lại chắc ít nhiều có ảnh hưởng tâm lý. Giờ chưa, nhưng tầm 10 năm nữa bm có còn là nơi mà nghĩ đến ai cũng tin tưởng "toàn chuyên môn giỏi"?

Tuan Can

Xe container
Thì em nghĩ là thế .. hôm bữa xuống 103 thăm người nhà ốm lại nhìn thấy cảnh phong bì quen thuộc từ thấp đến cao bồi hồi phết :))
Đúng đấy cụ. Vợ em bị gãy chân vào đó nên em biết. Còn có cả cò bay trợp trời.

search

Xe điện
Có nhẽ ngoài cậu ra, không/chưa có ai nói cái miếu thờ đó là để chữa bệnh.
Bệnh viện để làm gì? cụ nói hộ cháu cái. Việc ai đó muốn cải tổ để bv tốt lên đương nhiên phải thay đổi nhiều thứ. Nếu người muốn những cái mới, cái tốt thì sẽ chấp nhận thay đổi. Cả xh mở miệng ra là ca tụng phương Tây, tư bổn hay, đẹp giàu mạnh bla bla... nhưng lại vin vào nhiều cái vớ vẩn để kìm hãm sự thay đổi. Cháu nghĩ nói chung xu thế thay đổi là tất yếu, cố gắng thì thêm được 1 thời gian nữa thôi, nguồn thu kiểu gì cũng bị bóp lại và cái mới sẽ chiến thắng, ko cưỡng lại được đâu dù có tìm mọi cách :D

Trạng thái
Thớt đang đóng