TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đọc cái bài báo thấy thêm tức.
Kể khổ, đổ tội là nguồn lây bên ngoài, xin cơ chế riêng cho BM. GD ntn k trách BM thành ổ dịch. Đẩy Trường Sinh ra k công nhận là nhân viên BM. Nên cách chức.
Trong khu cách ly tập trung có anh bố mất còn k về đc dù họ chỉ đi qua nước có dịch Thái Lan, Lào (xác suất thấp hơn nhiều ở BM). Giờ BM đã hơn 25 ca, nhiều bộ phận có + mà k được coi là vùng dịch thì là cái gì nhỉ?

Dân Tổ

Xe container
Tình hình là xây bệnh viện dã chiếm trong lòng bệnh viên BM rồi!
Tình hình căng nhưng giải pháp khá tốt trong time này!
Mỗi người nên thêm chút ý thức thì dịch bệnh nào cũng đập tan!
Vâng, nhà em Phương Mai, thấy từ hôm kia sau khi anh em bên Phòng Hoá vào thì cũng có các đơn vị khác vào lắp lều quân y dã chiến. Làm trong đêm hết nên sáng nay thì các cụ đọc báo mới được biết ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em thì không phải chuyên gia về máy thở, cũng không rành về điều trị Covid lắm. Em rành về các thiết bị chẩn đoán hình ảnh lớn như CT, DSA, MRI, XQuang, C-arm, O-arm hơn.
Nhưng ta đang nói đến cái máy thở điều trị Covid mà Bộ y tế và HN đang lên kế hoạch dự phòng, chuẩn bị là những cái máy có xâm lấn như con Draeger em nói đến hay con GE trong link của cụ kia.
Và cái đo đỏ kia không đúng đâu nhé! Tưởng đơn giản nhưng lại không hề đơn giản chút nào.
Các cụ ấy nghĩ như sản xuất cái bơm xe đạp ấy , còn cái trên thì chỉ là thay vì bóp bóng bằng tay thì mình chuyển qua dùng máy hỗ trợ , vs những bn bị covid phảo thở máy thì e nghĩ hiệu quả giảm rất nhiều

boyboy1990

Xe điện
Cái đó phải theo chỉ định bác sỹ cụ ạ. Không bừa được. Mà cái máy bóp bóng đó thì lại không lo thiếu nếu chúng ta không nhiều bệnh nhân như Vũ Hán hay Ý.
MIT nó cũng bảo là cái máy đó ko thay thế được máy xịn trong ICU hay các máy đắt tiền, nhưng nó rẻ và có thể sản xuất nhanh với số lượng lớn và có thể được sử dụng khi đại dịch bùng phát quá mạnh, lúc đó không còn lựa chọn nào khác.

Crusaderland

Xe điện
Toshiba là hãng lớn về medical nhưng họ là bên t/b chẩn đoán hình ảnh CT,MRI, Ultra... Ko tham gia lĩnh vực máy thở cụ ơi. Còn về máy thở tung của không vào được e thấy do cơ chế nhiều hơn cụ ơi.

Máy thở tầm 6k $ đều là thở áp lực dương không dùng được cho dịch này đâu cụ ơi. Dịch suy hô hấp này đòi hỏi máy thở cao cấp thì mới chạy được. Khi suy quá bệnh viện cho chạy máy ECMO đó, nghĩa là phổi không còn sử dụng được nữa.
ECMO là hỗ trợ tuần hoàn ngoài cơ thể dùng cho bệnh nhân phổi gần như không còn chức năng nữa chứ nhỉ.
Máy thở ở đây là máy trợ thở cho bệnh nhân chưa đến mức phải dùng ECMO.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhà em Phương Mai, thấy từ hôm kia sau khi anh em bên Phòng Hoá vào thì cũng có các đơn vị khác vào lắp lều quân y dã chiến. Làm trong đêm hết nên sáng nay thì các cụ đọc báo mới được biết ạ.
Ồ!
Vậy cụ nên giữ gìn hơn. Chúc cụ cùng cộng đồng khu Phương Mai an lành,an toàn.

matran241091

Xe tăng
em tính nhẹ đi
1 máy thở 10,000 $ ; nhà nước dự trữ 10,000 cái = 100 triệu đô
vứt 1 đống đấy mà không dùng thì chả phí của

vnposh

Xe điện
Hơn 50 năm trước, Việt Nam chống Mỹ cứu nước. Giờ đây, Việt Nam và Mỹ vừa hợp tác y tế (từ đợt H1N1 đến SARS-CoV-2), vừa cứu giúp lẫn nhau.

Cập nhật: Nhà Trắng nói rằng có cầu hàng không chở thiết bị y tế đến từ Trung Quốc, Malaysia và Việt Nam

Chỉ sợ nay mai, cụ Trump lại bảo Việt Nam xuất siêu vào Mỹ lớn quá. :D

Highvoltage2207

Xe buýt
Ko biết các bình thở oxy thông thường ở các bệnh viện cháu thấy có nhiều mà nhỉ ? Ko rõ có khác các máy đặc chủng kia ko
Bình oxy đó chỉ có ích khi bệnh nhân tự thở được, trong trường hợp dính covid-19 mà bệnh tiến triển nặng bệnh nhân không thể tự thợ được nên không tác dụng.

Máy thở nêu trên, tên đầy đủ là “máy hỗ trợ thở cưỡng bức”, dùng cho các bệnh nhân không thể tự thở, thậm chí mất ý thức.
Bình thường máy này dùng trong khu vực ICU, các phòng phẫu thuật (máy gây mê kèm thở) - giá thành cao nên gần như bệnh viện nào cũng thiếu ngay cả cho việc sử dụng thông thường chưa tính đến đại dịch, thảm hoạ.

Cho cụ dễ hình dung thì loại máy thở này, cỡ bệnh viện tuyến huyện thì mỗi bệnh viện chỉ có được đôi ba chiếc

Hooks

Xe tăng
Test nhiều hay test ít ko phải là thứ để so sánh cách làm tốt hơn hay ko.

1/ Test nhiều mà sử dụng bộ kit test nhanh sẽ có hạn chế:
- Nếu sử dùng test nhanh có sai số khá lớn. Những người xét nghiệm - chưa chắc đã là -, lại được tự do và dễ lây bệnh
- Test nhanh chỉ mang tính thời điểm. Lúc đó test có thể -, nhưng sau đó có thể +. Nếu ko khoanh vùng, ko test đi test lại nhiều lần thì coi như test nhiều mà tác dụng chẳng bao nhiêu.

2/ Test nhiều mà sử dụng test chậm: Nếu ko khoanh vùng được thì khi có kết quả, sẽ có độ trễ về thời gian. Trong lúc chờ kết quả thì bệnh nhân đã di chuyển, tác dụng của test coi như cũng ko nhiều, nêu ko muốn nói là ko tác dụng.

3/ Test nhiều mà khoanh vùng được, truy tìm ra F0, F1..., khoanh vùng cách ly thì mới cho kết quả khả quan nhất.

Tóm lại, quan trọng nhất vẫn là khoanh vùng, cách ly, tìm nguồn lây nhiễm. Test nhiều hay test ít phải dựa vào số vùng bị khoanh, dân số vùng bị khoanh, số lượng test lặp đi lặp lại trong thời gian cách ly mới là cách làm chuẩn. Thế nên đừng đem số lượng test khủng ra để hù dọa. Ko cách ly, ko khoanh vùng, ko tìm nguồn lây nhiễm thì test nhiều mà kết quả chẳng bao nhiêu.

ca_kiem

Xe container
260 cái , có gì không đúng lắm.. chắc là các bệnh viện thuộc thành phố.. chưa tính các bệnh viện tw và bên quân đội, bên tư nhân
Riêng một bệnh viện đa khoa TW miền trung có hơn 80 cái thì riêng Bạch Mai ít nhất hơn 100 - 200 cái...
Máy thở chủ yếu dùng cho bệnh viên phần lớn từ mỹ do thằng eVent Medical cung cấp theo kiểu độc quyền... nôm na bác nào muốn nhảy vào lĩnh vực này thì xin làm đại lý uỷ quyền hay bán hành uỷ quyền cho nó.
Giá nhập = con I10 giá bán có thể là con CX 5 ;))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
260 cái , có gì không đúng lắm.. chắc là các bệnh viện thuộc thành phố.. chưa tính các bệnh viện tw và bên quân đội, bên tư nhân
Riêng một bệnh viện đa khoa TW miền trung có hơn 80 cái thì riêng Bạch Mai ít nhất hơn 100 - 200 cái...
Máy thở chủ yếu dùng cho bệnh viên phần lớn từ mỹ do thằng eVent Medical cung cấp theo kiểu độc quyền... nôm na bác nào muốn nhảy vào lĩnh vực này thì xin làm đại lý uỷ quyền hay bán hành uỷ quyền cho nó.
Giá nhập = con I10 giá bán có thể là con CX 5 ;))
Bên em chẳng phải thằng này vẫn bán máy thở. Và không chỉ bên em. Em có thể kể tên ít nhất 15 nhà cung cấp khác cũng bán máy thở.

Ongrungf

Xe điện
Máy thở là cái máy có cái xylanh và nắp cao su phập phồng ấn lên ấn xuống hả bác? Chứ những ca chụp mặt nạ lên mặt nối với bình oxy là chưa phải?
đúng rồi cụ
Điều cơ bản là cái máy này phải được đấu khít với hoặc cannule hoặc ống nội khí quản.

Dân Tổ

Xe container
Ồ!
Vậy cụ nên giữ gìn hơn. Chúc cụ cùng cộng đồng khu Phương Mai an lành,an toàn.
Dạ vâng, em cảm ơn cụ. Dân khu vực nhà em thì cũng trải qua 2 lần đại dịch và đa phần cũng dân ngành Y và Thiết bị Y tế ở đây nhiều nên cũng ý thức bảo ban nhau tốt ngay từ những ngày đầu.

Phường và tổ dân phố cũng làm tốt các công tác phòng chống và tuyên truyền nên bà con chủ động theo các hướng dẫn của chính quyền, ví dụ đơn giản nhất là từ hôm có ca 86,87 thì các cửa hành kinh doanh ăn uống và cả chợ đã được phong tỏa tại ngõ 4 (nơi tập trung nguồn bn và người nhà bn cũng như nhân viên y tế các viện ra mua bán, ăn uống).

Nhà em còn các cụ Nội Ngoại và anh chị em trên phố, nhưng vì công việc của vợ chồng em đều trong ngành Y nên các cháu ở trên phố với ông bà hết, vợ chồng em chủ động tránh về trên nhà trong thời gian này.

Em cũng chúc cụ và các anh chị em OF sức khỏe và an toàn ạ, chúng ta cùng ý thức góp phần chống dịch bệnh lây lan. Chiến thắng quan trọng nhất là sức khỏe của hơn 100 triệu người dân Việt Nam mình 🇻🇳

ca_kiem

Xe container
Bên em chẳng phải thằng này vẫn bán máy thở. Và không chỉ bên em. Em có thể kể tên ít nhất 15 nhà cung cấp khác cũng bán máy thở.
Vâng có nhiều mà ... nhưng chủ yếu các bệnh viện dùng thằng này...

còn một thằng Đức nữa .. nhưng đa số là hàng mỹ

hako

Xe tăng
Những lúc như này lại thấy nhớ chị Tiến. Ko quan tâm đám đông nghĩ gì nói gì. Quyết sách theo ý kiến của nhà chuyên môn. Theo tình hình và thực trạng của Việt nam.
Khi dịch sars còn chưa vào Việt nam và bùng phát, chị đã yêu cầu các bệnh viện từ tỉnh tới huyện làm ngay phòng cách ly. Chuyển toàn bộ bệnh nhân nhẹ về tuyến xã để tiêm truyền... sẵn sàng nghênh đón dịch. Truyền thông bẩn còn chê bai.
Giờ thấy mấy anh Thứ yếu quá, lẽo đẽo chạy theo truyền thông theo cộng đồng mạng...

hoanganhhn83

Xe tải
Nói chung cũng mơ hồ lắm, UBND phường nằm ở chỗ ngã tư Ngũ Xá giao Trúc Bạch so với nhà em Nhung 17 như đầu ngõ với cuối ngõ rồi cách nhau phải đến 200m.
vào nhà nghỉ của em nhung thì sao cụ? bẩu kể chi tiết thế nào có khi ngại lắm!

piano

Xe điện
có thể bà bác hay cô lớn tuổi của 17 đi ra ngoài rồi lây lan vì hệ miễn dịch kém nên nhanh phát bệnh .
Đợt này căng lắm rồi , rất nghiêm trọng , bây giờ trông vào bộ công an với quốc phòng , y tế hết , truy nguồn lây truyền , cách ly dập dịch .
Em thấy con Covid này vào tùy từng người, có người yếu nó mạnh lên và tạo thành ổ siêu lây nhiễm, còn không thì nó bị áp chế và yếu dần.
Nếu ổ bạch mai mà vỡ thì thật sự đáng ngại, vì vào Bạch Mai chắc chắn sẽ có nhiều người già/ bệnh nền sẵn :(