MinhLe153

Xe buýt
Cháu cũng vào thăm BN ở viện 108, thấy phong cách làm việc rất tốt, Viện thì sạch sẽ. Ngày xưa đám cò mồi đứng đầy cửa, nay tuyệt nhiên vắng bóng.
Em ko nói gì câu trên của com đấy. Em tuyệt đối ủng hộ. Nhưng câu kết luận thì em vang

vnposh

Xe điện
Đọc bài này thấy bộ đội vất vả quá! Đơn giản là ai muốn ăn chay thì muối vừng, muối lạc, rau luộc, đậu hũ thôi, sao phải vất vả thế?
Mà những người ăn chay theo tôn giáo cũng phải chấp nhận thích ứng với hoàn cảnh chứ, không ăn chay 1 kỳ thì có đến nỗi đắc tội đâu, ăn chay là để tâm mình thanh tịnh mà lại khiến người khác phải vất vả, có nên không???

"Hay như ngày đầu tháng 3 âm lịch vừa qua, có nhiều đòi hỏi phải được ăn cơm chay, đồ ăn mặn họ dùng không được. Mà ở Lao Bảo thì làm gì có cửa hàng bán đồ chay.

Nhưng để phục vụ người dân, chúng tôi phải cắt cử cán bộ chạy hàng chục km, về thị trấn Khe Sanh để mua cơm chay phục vụ bà con”,
Chiều vớ chiều vẩn, phục vụ kiểu này đâu phải hay :T
Không phải chiều, mà là tình cảm thời bình; chỉ có Quân đội nhân dân Việt Nam mới hiểu và làm được thế. Mà đâu phải dân nào cũng "nhõng nhẽo" thế.

Ở thời chiến, dân nuôi bộ đội không quản ngại vất vả, hi sinh, đâu có kém gì.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sorry cụ em search hơi vội, thế bọn này nó bán máy lởm hoặc máy cũ hở cụ?
Em xem trong đó thấy đa số là máy cầm tay, không xâm lấn. Nhưng giá vẫn quá bèo.
Riêng con này: https://cardomedical.com/product/carescape-r860/
Em đố cụ mua được nó giá dưới 700 triệu với yêu cầu: Máy mới 100%, sản xuất 2019 trở lại đây, xuất xứ Mỹ hoặc EU.
Em sẵn sàng mua lại từ cụ giá 900 triệu.
P/S: Những thiết bị y tế có giá public này không bao giờ đáng tin cụ nhé!

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác,
Tôi cho rằng VN cần sản xuất máy thở, điều kiện như hiện tại sẽ không đáp ứng đủ nhu cầu nếu chẳng may dịch bùng phát trên diện rộng. Nếu nghĩ rằng đây là bài toán kinh doanh, thì đầu tư rất mạo hiểm vì có thể làm xong là hết dịch. Tuy nhiên, nếu thành công, các bác tự hình dung được kết quả.
Ở đây có bác nào đầu tư làm không? Tôi góp sức. Chuyên môn của tôi là Physics, học ở Châu Âu.
Bác nào muốn hợp tác thì PM nhé.
Cám ơn các bác đọc tin.
Dạ cụ ơi cụ cứ xem chỉ có cái tầu lặn du lịch mà còn trầy trật xin cấp phép, còn máy thở liên quan tới một loạt cái khác nữa. Không phải tự nhiên mà nó ko được đầu tư, vì dung lượng thị trường quá ít và hơn nữa các yêu cầu quá cao trong quá trình mời thầu. Cụ mới ra thì chỉ có chắc chắn là teo vì ko thể đưa ra ngay các dòng cao cấp đc (đòi hỏi nghiên cứu phát triển, kiểm nghiệm nguồn lực này rất lớn cụ ạ)

Patriots

Xe lăn
Sorry cụ em search hơi vội, thế bọn này nó bán máy lởm hoặc máy cũ hở cụ?
Máy cũ, thiết bị y tế cũ Việt Nam cấm nhập, tù tươi đấy cụ, còn 5-6k chắc là máy tàu. Cái khẩu trang của tàu thôi giờ các nước đang kêu trời, chứ máy xịn mua đúng giá, thậm trí đắt hơn còn không có mà bán, ai người ta tự hạ giá? CP Đức đặt Drägerwerk AG 10 000 máy thở, chạy hết công suất từ giờ đến hết năm rồi còn chưa đủ. Đồ của mấy thằng đó thì làm gì có rẻ. Mà CP cũng cấm xuất khẩu luôn, cái máy kiểm tra nồng độ cồn của Drägerwerk AG này bán cho công an Đức còn tiền nghìn rồi. Bọn giàu mới Nga còn bỏ tiền ra gấp 5 lần để mua máy thở về dự phòng

JeepKL

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ, giá thế bèo quá!
Một con máy thở của hãng Draeger (Đức) khoảng 750 triệu - 800 triệu con cấu hình cơ bản. Con bản cao cấp giá hơn 1 tỉ.
Tùy loại. Hãng Ventec của Mỹ bán loại dành cho home care từ 5000$ cho đến loại dành cho ICU khoảng 50000$ cụ ạ.

UWBothell

Xe tải
Bẩm cụ, giá thế bèo quá!
Một con máy thở của hãng Draeger (Đức) khoảng 750 triệu - 800 triệu con cấu hình cơ bản. Con bản cao cấp giá hơn 1 tỉ.
Chắc cụ ấy lầm với mấy cái máy CPAP

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Số xét nghiệm được thực hiện tính trên 1 triệu dân, VN là 159, Anh là 959, vừa mới 2 tuần trước Anh còn là điển hình của "chủ quan coi thường dịch bệnh" thì giờ họ đã thực hiện số xét nghiệm gấp 6 lần VN (tính trên 1 triệu dân), Hàn quốc thì gấp 40 lần VN.
:
Annotation 2020-03-30 105831.jpg
Thế VN nên đốt hết số test để chạy đua chỉ tiêu với Anh à.
Học thằng nào thì học, đơt dịch này éo thèm học Tây lông cách dập dịch, nó chả học mình thì thôi. Có học thì học nó xem cách chữa trị ntn thôi. Nói nhanh cho vuông là vậy.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. Về từ “nên” thường dùng trong 3 trường hợp
* Nên (động từ) chỉ lời khuyên: cần, đáng.
VD: Nên dậy sớm mà tập thể dục. Việc đó nên thực hiện ngay.
* Nên (liên từ) thành, ra một dạng không cụ thể để nhìn thấy được.
VD: Học sao cho nên người. Vì lười nên dốt.
* Nên (thành ngữ) nên chăng, hệ quả (sẽ)
VD: Việc ấy nên chăng? Chăm học nên Chi giỏi nhất lớp.

2. Về từ “lên” bản thân là động từ thường dùng trong 2 trường hợp sau
*Lên: Mang nghĩa di chuyển (quan sát được)
VD: lên bờ, lên xe, đi lên…
*Lên: Tăng số lượng hay đạt một mức, một cấp, một mốc cao hơn.
VD: Hàng lên giá. Cháu lên lớp ba.
Vậy có thể hiểu đơn giản rằng: “nên” được dùng trong lời khuyên và mang nghĩa tạo thành một đối tượng mới nhưng không nhìn thấy được, không phân biệt được sự khác biệt giữa đối tượng mới và đối tượng cũ.
Còn: “lên” là động từ chỉ sự di chuyển, tăng số, mức, cấp cao hơn và đều có điểm chung là sự di chuyển, tăng số, mức, cấp cao hơn ấy đều có thể quan sát được.

Nguồn: https://vndoc.com/phan-biet-nen-va-len-khi-viet-chinh-ta/download

isak

Xe tăng
Không biết bác Phúc, chủ hãng Metran của Nhật có giúp quê hương được lúc này không.

Dành cho cụ mợ nào chưa biết nhân vật này:
Cụ cũng biết tiếng bác Phúc ạ, mấy máy của bác thiên về Nhi, nhưng được bác và cty giúp thì quá tuyệt có thể ko có máy mới nhưng tăng hiệu quả sử dụng các máy đang có

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trc có xem phim apolo 13 bọn ở trái đất hướng dẫn bọn phi công vũ trụ làm máy điều chế oxy = vật liệu đơn giản , họ làm đc ,sao mình ko làm đc nhể?
Máy điều chế oxy khác máy thở. Hệ thống khí y tế ở các BV đều có máy điều chế oxy.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Tùy loại. Hãng Ventec của Mỹ bán loại dành cho home care từ 5000$ cho đến loại dành cho ICU khoảng 50000$ cụ ạ.
Home care nó không phải loại dùng điều trị Covid ợ. Chứ mấy con xách tay bán ở VN thì cũng chỉ vài ngàn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cq em có người +. Em vừa nhận thông báo hoả tốc từ lãnh đạo sáng sớm nay. Em thì làm việc tại nhà gần 2 tuần rồi nhưng tuần trước và tuần trước nữa vẫn có vài hôm phải tới cq, mấy hôm nay lại thấy ho hắng, cũng thấy lo.
Vì bản thân mình và gia đình nên gọi điện hotline cụ ạ. Đen thì dính, đỏ thì nằm khu cách ly 2 tuần cho nó an tâm.

Vo_thuong

Xe điện
Sợ cụ thật, vâng dân em là lợn, cụ là hổ cụ lãnh đạo :))
haha, cụ đọc kỹ lại nhé, câu đó là của các cụ ngày xưa để lại (em nói là đại ý thôi chứ ko chính xác), em mà nghĩ được câu đó thì giờ đâu có ngồi cào phím trên này nưa :)

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Trc có xem phim apolo 13 bọn ở trái đất hướng dẫn bọn phi công vũ trụ làm máy điều chế oxy = vật liệu đơn giản , họ làm đc ,sao mình ko làm đc nhể?
Làm tốt chứ! Nhưng phải trong môi trường vũ trụ cụ nhé!

search

Xe điện
Sao nhiều người vẫn ko sợ chết nhỉ, e thấy vẫn đi thẩm mỹ, đi làm nha khoa....
Thẩm mỹ thì ko nói, nhưng đau răng mà ko đi chữa thì có khi chết vì đau trước khi nhiễm bệnh. Mà cơ bản nếu bắt buộc phải đi đâu thì phải có đầy đủ biện pháp bảo vệ, bao nhiêu người còn phải tiếp xúc trực tiếp với những người nguy cơ cao cũng vẫn phải làm bt mà. Quan trọng nhất là ý thức giữ gìn.

boyboy1990

Xe điện
Home care nó không phải loại dùng điều trị Covid ợ. Chứ mấy con xách tay bán ở VN thì cũng chỉ vài ngàn.
Em thấy đội MIT hướng dẫn sản xuất cái máy bóp bóng tự động để hỗ trợ điều trị COVID, về bản chất nó cũng chỉ là cái máy trợ thở đơn giản thôi cụ nhỉ? Những bệnh nhân nhẹ hoặc viêm phổi giai đoạn đầu vẫn dùng máy kiểu này được chứ? Còn khi phổi mất chức năng, cứng hóa mới phải dùng đến mấy máy tiền tỉ?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hoan hô ông em lào ko cần dùng giờ vàng với giờ ngọc một phát mỳ ăn liền
Có cái BM, cãi nhau chán k chịu phong tỏa rồi để 1 mớ ca dương tính chạy khắp nơi rồi mới chịu phong tỏa.
Xem ra sau vụ này phải xem xét quy định cơ chế các cơ quan Trung ương đóng ở HN, Sài Gòn trong các tình huống thiên tai dịch bệnh thì phải chấp hành quy định của địa phương hay Bộ chủ quản.

Pilota

Xe điện
Đọc bài này thấy bộ đội vất vả quá! Đơn giản là ai muốn ăn chay thì muối vừng, muối lạc, rau luộc, đậu hũ thôi, sao phải vất vả thế?
Mà những người ăn chay theo tôn giáo cũng phải chấp nhận thích ứng với hoàn cảnh chứ, không ăn chay 1 kỳ thì có đến nỗi đắc tội đâu, ăn chay là để tâm mình thanh tịnh mà lại khiến người khác phải vất vả, có nên không???

"Hay như ngày đầu tháng 3 âm lịch vừa qua, có nhiều đòi hỏi phải được ăn cơm chay, đồ ăn mặn họ dùng không được. Mà ở Lao Bảo thì làm gì có cửa hàng bán đồ chay.

Nhưng để phục vụ người dân, chúng tôi phải cắt cử cán bộ chạy hàng chục km, về thị trấn Khe Sanh để mua cơm chay phục vụ bà con”,
Cơm trắng thì không phải là đồ chay à? Vẽ chuyện!
Ai thích ăn chay thì cứ cơm trắng muối lạc mà cho họ ăn thôi. Chứ lại còn đòi giò chay, mực chay rồi cả thịt ... chó chay, thì thôi cũng hiểu một phần tâm tính của những người ăn chay này rồi.