Tôm đồng

Xe tải
Lệnh đóng cửa của chính phủ hơi khó hiểu, nhà mình có cửa hàng bán vật liệu xây dựng thì có thuộc diện phải đóng cửa không. Mình hiểu là không thiết yếu nhưng cửa hàng nhà mình thì có làm dịch vụ đâu mà nên nếu phải đóng thì cũng không đúng lắm, mặc dù nhà cũng chả có mấy khách nhưng một số công trình đang làm dỡ dang mà không được cấp tiếp vật liệu thì họ bị thiệt hại nặng lắm.
Một số nước khác là công ty cũng phải đóng cửa nếu ko phải dạng cần thiết. Nên chấp nhận thôi cụ. Vì việc chung vài tuần. Còn công trình lớn thì vật liệu nó cấp theo hợp đồng. Nên nó vẫn xây bình thường. Công trình nhỏ thì cụ ko mở cửa nhưng chở vật liệu giao cho khách thì ko thấy có quy định cấm. Chỉ là ko được mở cửa hàng giao dịch thôi chứ nhỉ?

MinhLe153

Xe buýt
Mấy ca gần đây có liên quan tới vấn đề cấp dưỡng... không biết có chung công ty cung cấp dịch vụ không?

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ. Sáng em thấy có thớt bị khóa còm về cái này, không hiểu có phải 2 cái là 1 không
Thôi bỏ đi cụ ơi, vụ này vẫn còn tù mờ lắm

Nhưng chuyện báo chí bơm thổi cái gì mà VN "sáng tạo hay đầu tiên" nhất thế giới thì cứ trừ đi 50%
Đạt được 50% so với báo chí tung hô là mừng rồi hehe

Vuvuvivi

Xe tải
Bà già tôi chạy thận ở BM. Không thấy phải lấy test xét nghiệm. Chắc chỉ test bệnh nhân ở khoa có người bị +

NQHU

Xe điện
Vấn đề là việc kiểm soát trong giới hạn không dễ cụ ạ. Cái này hồi các bạn Anh định tự tạo miễn dịch cộng đồng mà không dùng vaccine đã nhiều người nghiên cứu và chỉ ra rằng không thực tế rồi. Với nền hạ tầng y tế của Anh (em không biết rõ, nhưng em đoán là tốt và giàu hơn VN khá nhiều), nếu "kiểm soát trong giới hạn" - hay nói cách khác là giữ cho số ca nhiễm luôn ở trong tầm kiểm soát, thì sẽ phải dàn trải dịch bệnh ra trong suốt ... hơn 5,000 ngày (tức là hơn 10 năm, con số này mỗi nghiên cứu có thay đổi, nhưng không nghiên cứu nào cho kết quả ít hơn 9 năm cả) mới dẫn đến miễn dịch cộng đồng, tất nhiên điều này không khả thi. Nếu nới lỏng kiểm soát thì bất kể trường hợp nào cũng sẽ dẫn đến toang, vấn đề chỉ là toang sớm hay muộn (sau 1, 2 tháng hay 3 tháng). Vì vậy các chuyên gia mới nhận định rằng chống covid chỉ có phòng ngừa không cho dịch lây lan, chứ không thể tìm cách cho lây lan, nhưng hạn chế được. Nếu không thể tìm được F0 thì phải phong tỏa tầm rộng hơn và coi như tất cả đều là F0, F1 thôi.

Mà cụ (hay cụ nào khác, em hơi lười xem lại) có nhắc đến Nhật, nhưng Nhật không phải là ví dụ tốt cho việc kiểm soát trong giới hạn. Nhật chưa toang - điều này đúng, cứ nhìn bệnh viện họ chưa quá tải và chưa có số người chết tăng vọt là thấy. Tuy nhiên, nhiều người nghi ngờ về số ca lây nhiễm của Nhật do chính người Nhật đã than phiền rằng chính phủ có tình không test đầy đủ, muốn che dấu tình hình vì Olympic. Cố tình che dấu hay không thì không biết, nhưng việc ngay sau khi công bố Olympic hoãn thì có ngay ý kiến muốn phong tỏa Tokyo của thị trưởng Tokyo cũng khiến cho mọi người đặt ra dấu hỏi (nhưng bạn Abe vẫn chần chừ vì lo cho bài toán kinh tế). Chưa kể số ca lây nhiễm (và tử vong) của Nhật cũng đang tăng dần với dấu hiệu xấu - VN còn đang 1 ngày +5-20 ca các cụ đã lo sốt vó, trong khi ấy Nhật đã sang giai đoạn +100 ca / ngày rồi.
Nhật Bản test số lượng còn ít hơn cả Việt Nam. cập nhật hôm qua Nhật mới làm 27k test. Việt hôm qua đã 31k, sáng nay lên 35k8.

https://www.mhlw.go.jp/stf/seisakunitsuite/bunya/newpage_09534.html

Nhật là 1 ẩn số, chắc phải sau dịch mới nhận xét được về thằng này! Nó không test nhiều, không hạn chế đi lại, không cách ly ồ ạt, mọi thứ cứ êm ru.

Gcar

Xe container
Chắc chắn VN sẽ đạt mục tiêu dưới 1.000 ca ngay trong tháng này

Bluxlv

Xe đạp
Xem ở đoạn 1:18:00 có nói US xài thử kit của Việt Nam. Có bác nào ở US xác nhận vụ này không ah.

TKK

Xe tăng
Hải Phòng phun khử trùng một số tuyến phố chính.

mespeak1515

Đi bộ
Em chẳng biết các cụ nghĩ thế nào, chứ em thấy thì tình hình đã có khá nhiều ca nhiễm bị lọt. Riêng bệnh viện Bạch Mai đã có 3 cụm nhiễm. 2 cô điều dưỡng, 2 bệnh nhân và người nhà bệnh nhân, 2 nv công ty thực phẩm. Vấn đề ở đây là 3 cụm này k liên quan đến nhau, mà ở Hà Nội thì chẳng phải mỗi bv BM là bv Trung ương. Nên nếu nói các bv khác ở HN k có ca nhiễm nào thì quả thật quá lạc quan

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]

Việc VN quyết liệt cấm việc lọt mọi thông tin liên quan tới các ca nhiễm +Covid (trường hợp xử lý Facebooker "cộm cán" ĐN Quỳnh gửi tín hiệu răn đe mạnh mẽ...) có lẽ cũng là một giải pháp nghiệp vụ hiệu quả để có thể tiên lượng được rằng: BCĐ QG sẽ đạt mục tiêu đề ra (<1000ca+)...?!;)
P/S: mà giả sử số liệu thực tế có khác dự tính thì khó gây tác động tới cộng đồng vì ngày công bố sau đó là ngày....cá tháng 4 (1/4);))

Gcar

Xe container
Xem ở đoạn 1:18:00 có nói US xài thử kit của Việt Nam. Có bác nào ở US xác nhận vụ này không ah.
Mỹ đang nhờ Hàn quốc cung cấp test kit mà Hàn chưa rõ có đáp ứng nhu cầu được không. Quay qua dùng hàng VN cũng tốt.

xichlo3banh

Xe tăng
Thông tin này ở đâu thế cụ? Theo em biết thì mới là VN cam kết hỗ trợ cho Cam, Lào chứ hàng thực tế đã đi đâu.
Đi từ chính thức viện trợ thì cháu ko biết. Nhưng thẩm lậu từ các con buôn hàng khẩu trang thì có. Bắt mấy vụ nhưng chắc ko hết đc.

vitngoc

Xe điện

Em cũng cùng nhận định! Lạy giời đừng có cụ nào phá team như mấy hôm rồi [-O<