himawari

Xe đạp
Em hỏi ngu cái, sau 5 phút là có kết quả có hay không dương tính thì cần gì phải check âm tính nữa nhể, chả nhẽ có con virut lưỡng tính à ?
Cụ thuộc nhóm IQ khá cao đấy.
Âm tính với dương tính cũng cho nó liên quan với lưỡng tính được.
Không hiểu là test ra dương tính là dương tính luôn, chưa dương tính thì phải test thêm chút mới khẳng định âm tính à?

Abram

Xe điện
Bác có đọc com em quote khi trả lời không? Em đưa ra con số chỉ để nói rằng 2 ca không phải là tất cả. Vì khả năng vẫn còn 1 lượng + tính ẩn trong số đã về nhà.
Bác đừng dùng từ xoắn quẩy, vì em không nghĩ tới từ đó, cũng không truyền tư tưởng đó đến khi bác tự viết ra.
Em cũng mong như chính phủ, giới hạn ca + tính dưới 1k!
Bác có đọc com em quote khi trả lời không? Em đưa ra con số chỉ để nói rằng 2 ca không phải là tất cả. Vì khả năng vẫn còn 1 lượng + tính ẩn trong số đã về nhà.
Bác đừng dùng từ xoắn quẩy, vì em không nghĩ tới từ đó, cũng không truyền tư tưởng đó đến khi bác tự viết ra.
Em cũng mong như chính phủ, giới hạn ca + tính dưới 1k!
Em có đọc ạ, cả hai com, của bác và com bác quất ạ!

Misami

Xe hơi
em vừa xem lại bảng tổng sắp thấy Trung Quốc giảm đáng kể những ca hồi sức nặng, từ hơn 2000 xuống còn gần 900 trong vòng có vài ngày, số tử vong thì rất thấp rồi, có chứng tỏ họ đã tìm ra cách phác đồ vô cùng hiệu quả 🤔
Em cũng nghĩ vậy. Thay vì kêu la số liệu của nó fake thì nên nhìn lại cho kỹ. Bởi vì thực sự là nó đã dập đc dịch tốt, nếu ko thì nó phải vỡ trận như Âu Mỹ. Nếu fake thì fake vừa vừa cho khỏi nghi ngờ, chứ ca serious giảm sốc thế kia thì hẳn nó có cách gì đó hay ho

just for fun

Xe lăn
Các cụ cho cháu hỏi tình hình 3 bệnh nhân nặng thế nào rồi ạ? Chẳng thấy đưa tin về 3 trường hợp này gì cả.

Ku Tre

Xe tải
Anh Tập chắc chắn đã nắm được bí kíp trị em Vy rồi.

vitngoc

Xe điện

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ tự nghĩ ra khái niệm miễn dịch cộng đồng chứ Đức nó xét nghiệm rất nhiều, xử lý rất nghiêm túc. Xét nghiệm của nó theo như bọn nó xác định thì không có sai sót. Nó phân tích nghiên cứu sâu con virus từng nước thế nào, biến đổi ra sao. Có kế hoạch cho từng đối tượng đi tiêm phòng. Chuẩn bị mặt nạ phòng độc từ sớm. Dân nó nguyên tắc không có vơ vét khẩu trang dành cho nhân viên y tế để mình đeo. Cán bộ nước nó lại càng không đeo khẩu trang khi không cần thiết.
Nó đang áp dụng luật cấm 2 người lạ đứng gần trên 1.5m, loại trừ mỗi người trong gia đình.
Em cũng nghĩ như mợ, Đức nó khá mạnh, theo tin đồn thì Đức cũng gần chạm tay vào thuốc chữa rồi, vì Đức là một trong những nước có nền khoa học y tế hàng đầu trên thế giới, trong gian đoạn đầu bùng dịch ở Vũ Hán, Đức đã gửi nhân viên sang hỗ trợ theo đề nghị của TQ, nhiều khả năng là Đức và TQ đã có rất nhiều thông tin chia sẻ qua lại về dịch, nên TQ khống chế dịch cho tới nay có thể coi thành công dù cái giá khá là lớn do đoạn đầu TQ không biết nó là cái gì và TQ vẫn bệnh quan liêu cố hữu, cũng vì thế mà Đức hiện tại có số lượng máy thở rất lớn, khả năng đã biết trước tình hình cần phải làm những gì.

tdtd

Xe điện
Lý do Malaysia thực hiện lockdown toàn quốc 4 tuần là vì một Bộ đã cho 8000 nhân viên nghỉ phép đi du lịch nước ngoài cùng gia đình, tổng là 32000 người và chính phủ ko thể kiểm dịch được .
Cộng đồng mạng Malaysia đang hỏi xem Bộ nào vẫn hoạt động được bình thường khi vắng 8k nhân viên =))

https://www.thestartv.com/v/covid-19-mco-was-to-prepare-for-school-holiday-travel-infections-says-health-dg
Kồng kềnh chả khác gì mình

Translator83

Xe buýt
Bà già tôi chạy thận ở BM. Không thấy phải lấy test xét nghiệm. Chắc chỉ test bệnh nhân ở khoa có người bị +
Em đọc báo nói là lấy hết mẫu bv BM và sẽ mất hai ngày để xno xong, hay chưa đến lượt ah, xno hết thì an tâm hơn ạ.

H. Đạt

Xe tải
Mọi năm dân ta ăn tết thì ngoài bắc chơi Đào, trong nam chơi Mai, năm nay chơi cả hoa phượng các cụ nhỉ :D

giaique

Xe tải
Cụ nói thế thì trả lời sao với việc số liệu của VN nếu bọn Tây cũng lý luận như cụ. Giờ nhiều bọn nó cũng đang bảo VN lạc hậu bm, tin cũng kiểm duyệt, Mỹ, thế, Ý thế, Anh thế làm đel có chuyện VN ít thế này. Thực tế là VN bây giờ chỉ có thế đấy. Sao lắm người lúc nào cũng cho là Tây thì auto chuẩn ý nhỉ. Sao giờ lại cần 2 tháng đê xem tn nữa, trước 2 tháng sao vẫn còn ăn chơi nhảy múa coi thường thì ko tính đi. Còn về số liệu hiện tại thì châu Âu mới là ko đáng tin. Số uk vứt mẹ vào sọt rác, gì mà total case 14k mà cả TT, cả BT y tế, cả Thái tử đều dính hết. VN lúc đầu cũng nghĩ như cụ nên mới sót bọn Tây (đặc biệt bọn Anh) lông nhông nó mới lây cho cộng đồng. Chống chống đek gì mà xh vẫn kỳ thị khẩu trang thì chống vào mắt.
Nên nhớ TQ chỉ lây cho VN 16 ca và đã dập xong từ lâu rồi, tất cả các ca bh hầu hết nhập khẩu từ Âu Mỹ về vào cái thời điểm mà số liệu công bố của bọn nó rất rấg ít người bị, giờ vẫn bảo số bọn nó chuẩn dễ tiếp cận thì me Tây nặng quá mất rồi.
Cụ nói đúng ý em,

Dở người

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi tình hình 3 bệnh nhân nặng thế nào rồi ạ? Chẳng thấy đưa tin về 3 trường hợp này gì cả.
Nghe nói 2 ca tiến triển tốt rồi cụ ạ. Là ông người Anh với cụ ông người Việt. Riêng cụ bà 64 tuổi, bác em Nhung 17 thì tiên lượng xấu, vẫn can thiệp ECMO. Nếu có sao thì cụ bà dễ sao nhất.
Còn cơ bản các bệnh nhân khác bị triệu chứng không nặng, không phải thở máy. Sẽ hồi phục mau thôi.
Lạy giời con Covid mau đi. Chứ mệt quá rồi.

just for fun

Xe lăn
Nghe nói 2 ca tiến triển tốt rồi cụ ạ. Là ông người Anh với cụ ông người Việt. Riêng cụ bà 64 tuổi, bác em Nhung 17 thì tiên lượng xấu, vẫn can thiệp ECMO. Nếu có sao thì cụ bà dễ sao nhất.
Còn cơ bản các bệnh nhân khác bị triệu chứng không nặng, không phải thở máy. Sẽ hồi phục mau thôi.
Lạy giời con Covid mau đi. Chứ mệt quá rồi.
Vâng, cũng mong cụ bà chóng hồi phục.

trungunimor

Xe buýt
Vâng cán bộ cấp phường xã thì trình cũng thấp nên sợ trách nhiệm và cứ máy móc đi đóng hết cho yên tâm. Nhà cháu cũng bị yêu cầu đóng và có trao đổi thì họ làm căng ghê gớm luôn
Cụ cứ đóng của song ghi số điện thoại bảo ai mua thì gọi, tao giao hàng tận nơi

bearbie

Xe điện
Còn bộ kit phát hiện thì báo chí Việt Nam "bơm lên" cho quá chứ nước nào cũng tự sản xuất được hết mà. Nguyên liệu pha chế đều phải mua chung từ một số nhà sản xuất lớn trên thế giới, còn về VN thì tiết kiệm được khâu pha chế bởi nhân lực giá rẻ và tiết kiệm đầu đuôi bởi những nguyên liệu chất lượng thấp hơn. Nên so sánh về giá cả và hiệu quả thì không bằng các hãng nổi tiếng được. Gần 20 năm trước khi còn ở VN lab thí nghiệm của mình còn làm những bộ kit tương tự như thế này mà. :)

Nhà cháu đọc được trên mạng cái thông tin này, không biết có nên tự hào không? Học viện quân y chắc không làm ăn linh tinh được.
VN có nói quá lên, nhưng tầm quan trọng của việc tự chủ test kit là không thể chối cãi, và không phải có cả trăm nước làm ra test kit đâu bác.

Developing a test is not difficult, according to Nathan Grubaugh, an assistant professor of epidemiology at Yale School of Medicine. The trick is making sure it doesn't pick up other viruses, too.
==> làm ra test thì không khó, khó là test với độ chính xác cao, không bắt nhầm virus khác

Another consideration is that a test that works in one country might not work in another, said Rawlinson. If, hypothetically, the presence of dengue fever caused a test not to work, and a country had a large rate of dengue fever, then there might be a high rate of false negative, he said.
==> Ngoài việc tự chủ thì không phụ thuộc nguồn cung nước ngoài thì mỗi nước có thể cần 1 loại test khác nhau.

Cả 2 điểm này tui đã đọc trên các bài nói về test kit của VN. HVQY đã chuyên biệt hóa kit của mình cho phù hợp tình hình ở VN. Theo tui đoán thì không quá nhiều nước làm điều này, tuy nhiên là tui không tìm ra nguồn bao nhiêu nước đã tự sản xuất test kit. VD như DNA thì Malaysia, Thailand mới sản xuất gần đây, Indo vẫn còn đang phải nhập (và đang tiến hành nghiên cứu để sản xuất), v.v... VN mình làm từ khá sớm, tuy không phải ghê gớm gì như báo VN nói, nhưng là việc làm rất tốt đối với tình hình VN.

Còn bác nào bảo kit VN chưa được dùng thì không đọc kỹ thông cáo báo chí rồi: bữa giờ VN chỉ dùng kit VN sx, còn bộ kít nhanh của HQ mới là chưa dùng tới. Không giải thích tại sao, nhưng tui nghĩ là để dành khi cần test ngẫu nhiên trong cộng đồng. Cho tới 27/3 VN đã làm gần 32k test, còn HQ chỉ tài trợ có 10k thôi.

cmyk77

Xe điện
Do Lo lắng nên nhầm F2 >F3 xin đính chính

Chỉnh sửa cuối: