duong donte

Xe tải
Thêm một biện pháp mạnh nữa, hy vọng có hiệu quả.
Em không biết trên họ tính toán như nào chứ, nếu bịt 1 chỗ rồi lại dồn sang chỗ khác thì nguy...! Nhưng em nghĩ CP ko đơn giản như vậy. Mong mọi việc suôn sẻ, dịch đi qua mau chóng.

LeTai1979

Xe cút kít
Mới đây VN đã điều chỉnh là: miễn phí xét nghiệm lần đầu và tính phí cách ly + điều trị đối với người nước ngoài rồi mà Kụ ...?! :-?
Vâng, thế em mới nói thằng Anh bắt chước mình. :D

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]

Hic, anh Chung nói thế này nghe nó khập khiễng vãi.
Ngày em đi du học, phòng trọ của em rộng 9m2, ko có tủ lanh. Cả tầng có 1 bếp chung, trong bếp có 1 tủ lạnh chừng 400l, mọi người cứ để đồ vào đó không ai ăn vụng của ai.
Bên đấy đi chợ tương đối ngại vì gần nhà nhất chỉ có cái minimart, ở đó chỉ bán 1 ít thịt cắt vào khay theo kiểu miếng steak, mà giá đắt, sinh viên mới sang ít tiền ko dám mua ở đấy. Toàn phải vác ba lô, 2 tay 2 cái túi cói lên tramway đi hết bến ( tầm hơn chục km ), nó nôm na như ngồi tàu trên cao Cát Linh và phải đến bến Yên Nghĩa mới tới siêu thị vì Siêu thì bên này toàn bố trí ở gần bến cuối của bus hoặc tramway.
Tuy đi siêu thị xa nhưng cũng ko dám mua nhiều thịt vì ko có chỗ cất vì làm gì có tủ lạnh riêng, vẫn phải 3 ngày đi 1 lần.
Mãi sau mới kiếm đc việc rửa bát cho 1 nhà hàng 2 ngày cuối tuần, thêm đc 1 chiều thứ 6 làm nem cho chủ Việt ... mới kiếm đc 130eu/tuần nên dư dả hơn, ko thèm đi chợ xa nữa mà cứ chiều đi học về tạt luôn vào minimart cạnh nhà làm miếng thịt, ít salad về là ăn.
Nếu đại dịch xảy ra, nhà nc đóng cửa hết thì vs sinh viên nghèo việc đi chợ rất khó, tích trữ đồ thì ko tích đc vì đếch có tủ đông tủ lạnh to, may ra mua đc thịt hộp để ngoài.
Con anh Chung đi học thì chắc là ở hẳn căn villa to, nếu ko bét cũng phải căn hộ, có xe hơi đi mua đồ, có tủ đông tích trữ đồ ăn cho cả tháng đc ... thì việc nó ở lại chỉ là muỗi.
Nó giống như mình đang ở Hà Nội, có ô tô, nhà có tủ lạnh 800l kèm 1 tủ đông 500l, nếu có biến em đánh xe sang Aeon làm nguyên 1 xe thì kể cả Hà Nội block 1 tháng em ko cần ra đường cũng chả sao. Nhưng với những cháu sinh viên lên Hà Nội trọ học trong những căn phòng nhỏ, thiếu tiện nghi ... thì chắc hẳn nó cũng muốn về quê tránh dịch vs bố mẹ lắm.
Nói tóm lại là cậu Chung còn kém lắm, mị dân đel phải lối.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam mải tự khen mà không nhận ra mình đang tụt lại so với dịch bệnh và so với các nước khác về hành động chống dịch.
100 ca nhiễm bị phát hiện, New Zealand phong tỏa toàn quốc:
Họ hơn 100ca trong khi có hơn 5 tr dân thôi.
Không bằng 1 thành phố lớn của VN.
Phong tỏa sẽ phải đánh đổi rất lớn về kt nên lãnh đạo VN phải đánh giá, xem xét trên nhiều yếu tố.
Đến nay các nhà máy, cơ sở sx của VN vẫn đang hoạt động chưa bị đóng cửa là sự nỗ lực rất lớn của các ngành, cấp chính quyền và cả may mắn.

minhhai985

Xe lăn

Ngày em đi du học, phòng trọ của em rộng 9m2, ko có tủ lanh. Cả tầng có 1 bếp chung, trong bếp có 1 tủ lạnh chừng 400l, mọi người cứ để đồ vào đó không ai ăn vụng của ai.
Bên đấy đi chợ tương đối ngại vì gần nhà nhất chỉ có cái minimart, ở đó chỉ bán 1 ít thịt cắt vào khay theo kiểu miếng steak, mà giá đắt, sinh viên mới sang ít tiền ko dám mua ở đấy. Toàn phải vác ba lô, 2 tay 2 cái túi cói lên tramway đi hết bến ( tầm hơn chục km ), nó nôm na như ngồi tàu trên cao Cát Linh và phải đến bến Yên Nghĩa mới tới siêu thị vì Siêu thì bên này toàn bố trí ở gần bến cuối của bus hoặc tramway.
Tuy đi siêu thị xa nhưng cũng ko dám mua nhiều thịt vì ko có chỗ cất vì làm gì có tủ lạnh riêng, vẫn phải 3 ngày đi 1 lần.
Mãi sau mới kiếm đc việc rửa bát cho 1 nhà hàng 2 ngày cuối tuần, thêm đc 1 chiều thứ 6 làm nem cho chủ Việt ... mới kiếm đc 130eu/tuần nên dư dả hơn, ko thèm đi chợ xa nữa mà cứ chiều đi học về tạt luôn vào minimart cạnh nhà làm miếng thịt, ít salad về là ăn.
Nếu đại dịch xảy ra, nhà nc đóng cửa hết thì vs sinh viên nghèo việc đi chợ rất khó, tích trữ đồ thì ko tích đc vì đếch có tủ đông tủ lạnh to, may ra mua đc thịt hộp để ngoài.
Con anh Chung đi học thì chắc là ở hẳn căn villa to, nếu ko bét cũng phải căn hộ, có xe hơi đi mua đồ, có tủ đông tích trữ đồ ăn cho cả tháng đc ... thì việc nó ở lại chỉ là muỗi.
Nó giống như mình đang ở Hà Nội, có ô tô, nhà có tủ lạnh 800l kèm 1 tủ đông 500l, nếu có biến em đánh xe sang Aeon làm nguyên 1 xe thì kể cả Hà Nội block 1 tháng em ko cần ra đường cũng chả sao. Nhưng với những cháu sinh viên lên Hà Nội trọ học trong những căn phòng nhỏ, thiếu tiện nghi ... thì chắc hẳn nó cũng muốn về quê tránh dịch vs bố mẹ lắm.
Con a ấy có nhân sự sứ quán lo chứ cần gì đi chợ.

kienvinh

Xe lăn
UK ơi là UK:

London Covid-19 doctor says soon staff will be forced to choose whose life to save

Bác sỹ cô vít Luân Đồn nói sẽ sớm phải lựa chọn cứu ai trong số bệnh nhân nguy kịch.

Mong các bạn đếm chính xác để còn thống kê.

A98

Xe container
Việt Nam mải tự khen mà không nhận ra mình đang tụt lại so với dịch bệnh và so với các nước khác về hành động chống dịch.
Họ có dấu hiệu chắc chắn có lây lan cộng đồng nên buộc phải đóng. Nếu ta có dấu hiệu lây lan cộng đồng nghiêm trọng như họ thì cũng sẽ đóng thôi.
Tình hình hiện nay vẫn trong tầm kiểm soát, cụ hãy tin vào chính phủ đi. Chính phủ đang nỗ lực để tìm hết những người mang virus, trong vòng 2 tuần nữa ta sẽ thấy kết quả.

binhsu7273

Xe cút kít

4U4me

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ mà có con đang đi học, đi làm ở nước ngoài thì chắc giờ cũng đang cuống đít tìm cách đưa con về chứ chả nói hay như trên này được đâu.

• Vodka
Reactions: m4s

vnposh

Xe điện
Bạn Bobby Chinn này làm ăn ở VN lâu năm (để chính xác thì restaurant của bạn ấy ngay bờ hồ) nên nói tốt cho VN là điều dễ hiểu.

Không có ý chê tình huống trong ảnh.
Bố của Bobby Chinn cũng đang bị cách ly. Doanh trại quân đội mà ông cụ ở đó khá cũ.
Nhưng tận mắt nhìn cảnh bộ đội và người tình nguyện khổ sở thì anh ta không phàn nàn gì nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Thế cụ nghĩ thế nào khi mà ngày 19/3 có thông báo thế này (đừng nói các cháu DHS nó không biết thông báo)

Đường bay Anh, Nhật Bản tạm dừng hai chiều từ ngày 23-3, trong khi đường bay Đức, Úc tạm dừng chiều Việt Nam đi từ ngày 24-3, chiều về Việt Nam từ ngày 25-3.

Mà ngày 22 nó vẫn từ Mỹ về Nhật, không biết đường tự đổi chuyến đi. Để rồi không có chuyến bay nên gào lên xin cứu. Bắt mọi người lo cho bọn nó.
Đừng nói là bọn nó không biết mấy giờ, lúc nào thì sẽ đến Nhật nên bị bất ngờ vì chuyến về Vn đã hủy

Một nhóm khoảng 40 du học sinh Việt Nam tại Mỹ ngày 22/3 có mặt ở sân bay Dallas đi Narita, Nhật Bản, để nối chuyến về Việt Nam. Họ bất ngờ nhận được thông báo chuyến bay từ Narita đến Việt Nam bị huỷ, Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại San Francisco ngày 23/3 cho biết.

Nói thế thành ra Đoạn Tuyệt quá Cụ à, Các Cháu SV ở nhà, ĐK gđ không bằng các Cháu kia và cuộc sống đời SV cũng khó khăn hơn cac Cháu DHS. Ấm Lòng là các Cháu "Quê Nhà" vẫn ở trong Cộng Đồng của mình, khoảng cách Địa Lý cũng ngắn.
Nếu Ta mang lên "Bàn Cân" để tính, vậy Giá Trị người Việt hóa ra thế thôi sao.

boyboy1990

Xe điện
“CHLB Đức không chỉ đi theo nền kinh tế thị trường thuần túy, mà là nền kinh tế thị trường xã hội, nên hệ thống phúc lợi, an sinh xã hội của họ rất tốt”
Hệ thống an sinh xã hội hiện nay có thể nói là đứng đầu châu âu khi việc đóng phí bảo hiểm y tế, điều dưỡng, thất nghiệp, hưu trí, tai nạn là điều bắt buộc và bên thuê và bên làm công mỗi bên đóng một nửa. Thế nên các cơ sở y tế của họ được trang bị tận răng
Nếu VN có số giường ICU tương đương, thì chia đều mỗi xã, phường được khoảng 3 chiếc, khiếp thật :-ss

Mycar222

Xe điện

Richkid, công tử đỏ thì sao phải xoắn

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
nan giải nhỉ. hết dịch là phải hết dịch toàn thế giới, nhất là mấy ông Âu, VN hết dịch mở cửa trở lại cũng khó mà ngăn chặn đc người từ nơi khác sang

boyboy1990

Xe điện
Cụ so sánh hay nhỉ? NZ chỉ có 5 triệu dân, nội trong 1 ngày dương tính 36 ca ko phong tỏa thì làm sao? Bây giờ mà riêng HN mỗi ngày tăng 36 ca tôi đảm bảo ko còn ai ngoài đường vì tất cả dân HN không phải f2 thì cũng f3.

sthd

Xe lăn
nông nghiệp giảm do khó xuất khẩu
công nghiệp giảm do cầu giảm. tiêu thụ điện đã giảm 20%. dầu đã mất giá 50% . thép sẽ giảm do cầu giảm.
hàng không giảm sốc
du lịch rơi tự do. doanh thu ngành du lịch 20 tỉ đô. năm nay còn bn?
may mặc giảm mạnh do khó xuất và cầu giảm.

thế còn chưa đủ chết sao?

NQHU

Xe điện
Nhóm Bar Buddha đang cực kỳ căng, có 4 ca đang chờ đánh số: 1 nhân viên phục vụ bàn; 1 người sống ở chung cư quận 2, 1 người chung cư quận 11; 1 anh da đen ở quận 7.