huyhung123

Xe điện
Thế cụ lại nói về thời sinh viên ăn lông ở lỗ rồi chứ phòng trọ bình dân 2 người + điện nước +internet giờ cũng phải trên 3 t/2n còn điện thoại xăng xe ,ăn sáng ,nấu ăn ....cụ mới là người thập kỷ trước còn hiện ở HN thu nhập dưới 10 củ là khó tiết kiệm dưới 8 củ là khó khăn .
Lương 5-6tr thì khác gì sinh viên hả cụ?

Hn07

Xe tăng
Đợt dịch dã này đã làm thay đổi tính tiêu pha của em. Điều chưa từng xảy ra trước đây, thì bây giờ em thực hiện hàng ngày là, cất đồ ăn thừa bữa trước rồi bữa sau tự đi nấu lại để ăn, bỏ thói quen mua đồ vô tội vạ, đắn đó khi mua một món đồ nào đó. Thu nhập của em không bị giảm (thậm chí còn tăng hơn trước dịch), nhưng Covid nó làm em sợ.
Trường hợp của cụ tương đồng với em . Em thấy lúc này sức khỏe "tinh thần" của cả xã hội đều suy giảm , có lẽ nào cụ nên sử dụng thu nhập đang có để "đầu tư" cho "tinh thần" ? Nó có thể giúp cụ "bớt sợ" đấy ạ , cái gì em thấy bỏ tiền mà giải quyết đc vấn đề một cách rõ ràng thì em sẽ quất .

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ suy diễn vô căn cứ...
Năm 2020, XK tất cả các mặt hàng của VN đều tăng ...thử hỏi Nông-Thủy-Hải Sản có kim ngạch XK tăng là do hàng TQ đội lốt á, trong khi kim ngạch XK Nông-Thủy-Hải sản VN sang TQ cũng tăng kinh khủng ???
Năm 2020, XK thép (thô) của VN đứng thứ 3 Thế giới nhờ Hòa Phát tăng sản lượng SX thép, chứ TQ nào vào đây, Hòa Phát còn XK thép cả sang TQ kìa.
Hàng điện tử, điện thoại....thì XK có Samsung Vietnam nó chiếm tỷ trọng lớn, làm gì có hàng điện tử, điện thoại Tàu vào VN đội lốt hàng VN để XK đi Tây ???? :D

May ra thì có hàng Dệt-May của Tàu vào VN đội lốt hàng VN để XK đi Tây mà thôi, mà hàng Dệt-May năm 2020 XK lại chả đáng kể.....:))
Cụ chỉ được cái nói .... đúng :D
Cứ vu cho người ta mượn đường với nói chính phủ mình ngơ vô căn cứ thế là làm sao nhể :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mấy hôm nay bọn trẻ học online đâm ra tốn hơn.
Con em học trường công nên 1 bữa cỡ 40k, sữa k nhận.
Giờ ở nhà nội tiền sữa chua, váng sữa, sữa tươi, bánh trái chắc đã 40k. Thêm ăn trưa nữa. Đợt trước nghỉ ở nhà đứa nào cũng nghủ nhiều ăn nhiều nên béo ra.
Hy vọng đợt này cũng vậy.

scorp8x

Xe container
Uầy, em vừa duyệt tuyển nhân viên data kho, 7 năm kình nghiệm, lương 10 củ ở SG :) các cụ tuyển nv lương 5 - 7 củ giỏi vậy

huyhung123

Xe điện
Cụ nói đi làm để sống nó phải khác thời đi ăn bám nói như cụ thì khỏi tranh luận vì ko cùng góc nhìn.
Lương 6tr thì khác bằng niềm tin à cụ? Nghĩ như cụ nên giờ mới có nhiều sugar baby thế.
Ngta vẫn trụ lại HN, SG, vẫn từ từ phát triển và có ng giàu có. Còn muốn hưởng thụ nhiều hơn thu nhập thì... chỉ thế thôi!

30xx1631

Xe điện
Cụ suy diễn vô căn cứ...
Năm 2020, XK tất cả các mặt hàng của VN đều tăng ...thử hỏi Nông-Thủy-Hải Sản có kim ngạch XK tăng là do hàng TQ đội lốt á, trong khi kim ngạch XK Nông-Thủy-Hải sản VN sang TQ cũng tăng kinh khủng ???
Năm 2020, XK thép (thô) của VN đứng thứ 3 Thế giới nhờ Hòa Phát tăng sản lượng SX thép, chứ TQ nào vào đây, Hòa Phát còn XK thép cả sang TQ kìa.
Hàng điện tử, điện thoại....thì XK có Samsung Vietnam nó chiếm tỷ trọng lớn, làm gì có hàng điện tử, điện thoại Tàu vào VN đội lốt hàng VN để XK đi Tây ???? :D

May ra thì có hàng Dệt-May của Tàu vào VN đội lốt hàng VN để XK đi Tây mà thôi, mà hàng Dệt-May năm 2020 XK lại chả đáng kể.....:))

hoa quả có cả hoa quả Thái lan mượn đường Việt Nam xuất đi Trung Quốc https://vneconomy.vn/nua-ty-usd-trai-cay-thai-lan-muon-duong-viet-nam-sang-trung-quoc.htm

Đấy là báo chính thống viết nhé. Ko cụ lại bảo e ko có căn cứ.

Chưa Có thống kê cụ thể các mặt hàng nào thay đổi xuất xứ và ta cũng mạnh tay tránh trường hợp bị áp thuế cao từ Mỹ bị ảnh hưởng tới cả ngành như trường hợp bao bì PP. Còn cả vụ kho nhôm 4.3 tỷ tại Vũng tàu nhưng nó từ năm 2019 rồi.

Còn thép thì Trung Quốc nó là đại ca xuất khẩu của thế giới. Năm vừa rồi nó tiết cung do covid nhưng tăng trưởng trong nước vượt quá số với mong đợi, nên nó phải nhập ngược trở lại những chủng lại thép xây dựng dưới 700usd. Tình trạng này cũng sẽ thay đổi sớm.

Cụ giả thích giùm e tại sao xuất khẩu của Việt Nam sang Hoa Kỳ tăng cao kỷ lục trong vòng 2 năm qua trong khi xuất khẩu sang eu lại giảm mặc dù 2 thị trường này (về lý thuyết) là cùng tương đồng về nhóm hàng xuất khẩu của ta.

“cùng kỳ năm trước. Cụ thể, tổng trị giá xuất khẩu hàng hóa của Việt Nam sang Hoa Kỳ trong 10 tháng đạt 62,34 tỉ USD, tăng tới 24%, tương ứng 12 tỉ USD so với cùng kỳ năm 2019.

Xuất khẩu của Việt Nam sang EU dù giảm nhẹ 3% so với cùng kỳ năm 2019 nhưng vẫn đạt mức khá cao 28,89 tỉ USD.”

Cụ có cái nhìn tích cực về nền kinh tế , e cũng thấy mừng ah.

konachi102

Xe buýt
dịch lần 1,2,3 em còn tiền tk tiêu . lần 4 này cảm giác kiệt quệ mệt mỏi cả thể xác lẫn tinh thần . stress kinh khủng

scorp8x

Xe container
cụ bi quan quá thì phải
em thấy tiền trong dân nhiều lắm
toàn các cụ đại gia đi xe mua đất ầm ầm ở các vùng
có lẽ chỉ những người mới ra trường công việc chưa ổn định, phải thuê trọ thì giai đoạn này khó khăn thực sự
Các cụ đại gia ấy là mấy chục triệu dân làm du lịch, nhà hàng, dịch vụ, công nhân, nông dân, sv ra truờng, lao động phổ thông ... hả bác :) cỡ ọp phờ chủ doanh nghiệp nhỏ chắc cũng phải 70- 80% đang thở oxy roài

Rô-Ron

Xe điện
Cụ dạy online đi, cụ ôn thi chuyên lớp 10 k ạ?
Định thi chuyên trươngf nào thì phải luyện lò trường ấy nhé vì phong cách ra đề của các trường là rất đặc trưng. Nếu ko luyện theo lò thì giỏi mấy cũng ko làm được.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Định thi chuyên trươngf nào thì phải luyện lò trường ấy nhé vì phong cách ra đề của các trường là rất đặc trưng. Nếu ko luyện theo lò thì giỏi mấy cũng ko làm được.
Vâng chị, e cũng nghe nói thế :D

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
cụ bi quan quá thì phải
em thấy tiền trong dân nhiều lắm
toàn các cụ đại gia đi xe mua đất ầm ầm ở các vùng
có lẽ chỉ những người mới ra trường công việc chưa ổn định, phải thuê trọ thì giai đoạn này khó khăn thực sự
trường học vn không dạy môn khoa học khổ thế đấy

để có kq chuẩn thì phải chọn mẫu chuẩn.
ngồi một góc đang bị cò thổi giá đất rồi kết luận dân toàn tỉ phú thì hài quá. 70% dân vn sống ở nông thôn thu nhập bn? trong một nhà máy, ông chủ giàu, còn 100 công nhân lương 10tr thì tích lũy bn? dân hn 10tr bao nhiêu người có thu nhập ngoài lương?

siêu cao thủ

Xe hơi
Đợt dịch dã này đã làm thay đổi tính tiêu pha của em. Điều chưa từng xảy ra trước đây, thì bây giờ em thực hiện hàng ngày là, cất đồ ăn thừa bữa trước rồi bữa sau tự đi nấu lại để ăn, bỏ thói quen mua đồ vô tội vạ, đắn đó khi mua một món đồ nào đó. Thu nhập của em không bị giảm (thậm chí còn tăng hơn trước dịch), nhưng Covid nó làm em sợ.
Em lại hơi ngược, tự dưng thấy đời vô thường vlua kiểu biết đíu đâu mai lại ra tro rồi ấy nên có cơ hội là tiêu cho gia đình, bản thân ngay (tất nhiên ko phải hoang phí) :)

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
em ko biết, đại gia hay trung gia cỡ nào
nhưng thấy đi xuống xem lô đất của em cười vui vẻ lắm, không có dấu hiệu j của kinh doanh thua lỗ hay đang khó khăn cả
Cụ thấy chắc chừng 1000 người đại gia/trung gia nói cười vui vẻ. Còn lại là vài chục triệu thiếu....da :(

mitdac1819

Xe điện
Ối giời ơi, cụ có hay đi lên Cao Bằng không??? Mỗi ngày hàng nghìn xe ô tô nối đuôi nhau chở hàng hóa rau hoa quả Trung Quốc về dưới suôi mà không biết chúng nó đi đâu... mỗi cái xe nó 30 - 40 tấn thì biết là bao nhiêu rồi đấy.. chưa kể các của khẩu khác
Nói phét thì nói nhỏ thôi, 30 tấn x 1000 xe x 360 ngày= 10,8 triệu tấn rau củ quả đấy :)) :))

polizia

Xe container
Em chưa hình dung ra làm sao 5 người ăn thoải mái 200k một ngày là kịch kim. Cụ chỉ giúp em thực đơn 1 ngày của nhà cụ nhé.
Em nấu cơm trưa ăn cùng 2 nhân viên đây.
Bữa trưa em đi chợ nhanh gọn cũng phải hơn 100k.
Lấy ví dụ 14k rau cải cúc, 80k tiền chân giò, 10k dưa, gạo 20k. Đấy là 3 người!
Nếu bữa trưa nhà cụ ấy ko tính mà chỉ tính bữa tối thì đủ 200k
Còn tính cả bữa trưa bữa tối thì ko đủ