mitdac1819

Xe điện
Nhiều lúc em cũng cứ nghĩ nguoi VN chén hoa quả của Tầu nhiều, mà nhiều thế ăn thế éo nào hết được chứ... giờ mới phát hiện là chúng nó bán đi nước khác qua đường VN... mà cũng đúng từ đấy muốn ra thế giới chỉ qua VN là gần nhất thôi, ... Cụ không tin thì đi lên Cao Bằng mà đếm đi, em hay lên ngồi chén gà đồi uống rượu dân tộc trên đỉnh đèo Gió.. nhiều lúc đếm ô tô chán quá chẳng muốn đếm nữa...
Xuất rau củ gì? xuất đi đâu? Xuất táo sang Thái hay xuất nhãn, vải đi Nhật, xuất cam đi Indo :)):))

mitdac1819

Xe điện
Các ngành sản xuất thì vẫn cầm chừng. Chết sặc gạch là các ngành dịch vụ, dưng em bên sản xuất, thấy tuyển ldpt vẫn khó lắm, lương tb 8 triệu mà vẫn ko tuyển đc, nên dân ta chắc chưa chết đói đc đâu

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Mấy đứa cháu họ em trồng rau thơm, dưa chuột, rau ăn.. (quy mô vừa phải) bán cho Hà nội! Gần tuần nay đổ đi hết vì không có người thu gom do HN đóng cửa quán xá, cả nhà trông vào đó nên cũng rất căng!

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vâng! đợt này thì ảnh hưởng nặng nhất là du lịch, dịch vụ vui chơi giải trí, kinh doanh bán lẻ, các doanh nghiệp nhỏ và vừa phục vụ nhu cầu trong nước!
Liên quan sẽ là vận tải - ngành sẽ chịu trận vì hạn chế đi lại, lưu thông hàng hoá...

Chỉnh sửa cuối:

mitdac1819

Xe điện
Thì đúng rồi còn gì nữa cụ, Tỉnh Vân Nam của Khựa, Quảng Châu của Khựa muốn ra biến qua Việt Nam là gần nhất, hàng hóa Khựa qua VN nhiều lắm đấy, diện tích mấy tỉnh này còn hơn cả VN đấy
Tấu hài vừa thôi cụ. Thứ nhất không có tỉnh Quảng Châu, thứ 2 Quảng Châu nó là cảng to lắm đấy, nên chắc nó ko có đg ra biển nhỉ ? :)) :)). Còn Vân Nam chắc nó xk xoài, nhãn, vải, thanh long, mít, chuối qua VN, để đội lôt hàng VN xuất đi Tàu à :)) :))

sthd

Xe lăn
à vâng cụ
xã hội nào cũng vậy, số người khá giả đã ít, số người giàu chiếm tỷ lệ lại càng ít
tại cụ trên kia phải doanh nghiệp nhỏ và vừa mếu máo, thì e chỉ đưa ra ví dụ nhỏ thôi, cũng ko nên nhìn một phía mà đánh giá cho tất cả được
khó khăn hiện tại là không thể phủ nhận, kinh doanh thua lỗ, doanh nghiệp chết như rạ là có thật, nhưng k phải mọi người đều hết tiền và không vui cụ nhé :D
khóc cũng có hết đói đâu nên cứ cười thôi.

du lịch , hàng không, vui chơi giải trí... chết tươi
dày da, may mặc ... chết héo hon vì đơn hàng ít
xây dựng chết dần. cotecon Hòa Bình doanh thu còn có 50%
bđs thì không biết. chỉ thấy Vin cả năm chả làm thêm dự án nào
nông nghiệp vẫn được mùa mất giá
...

mỗi ông dầu khí, điện lực, ngân hàng, điện tử còn tươi

blackhole1

Xe tăng
Tấu hài vừa thôi cụ. Thứ nhất không có tỉnh Quảng Châu, thứ 2 Quảng Châu nó là cảng to lắm đấy, nên chắc nó ko có đg ra biển nhỉ ? :)) :)). Còn Vân Nam chắc nó xk xoài, nhãn, vải, thanh long, mít, chuối qua VN, để đội lôt hàng VN xuất đi Tàu à :)) :))
Nhiều cụ cứ vui tính quá mà chả hiểu mình nói gì .

mitdac1819

Xe điện
Ông không tin thì đi cao bằng mà đếm ô tô như cụ gì ở trên nói đi, tôi chạy xe khách ngày nào chẳng qua đây 2 lần, lạ gì cái đoạn đường này chứ, đúng là thuốc đắng giã tật sự thật mất lòng, người Việt kém quá
Ừ, tỉnh Quảng Châu ở đâu thế? :)), nói phét thì cũng nên gúc gờ đã nhé. 10,8 triệu tấn rau quả, nó tương đương 1 tỉ đô. Tổng xk rau quả của VN năm 2020 khoảng 3 tỉ, trong đó 50 % là xk sang Tàu = 1,5 tỉ :)) :)), 1 cái cửa khẩu ở Cao Bằng mà đã = 1/3 tổng kim ngạch xk của VN :)) :))

Ocdaonho

Xe tải
cụ bi quan quá thì phải
em thấy tiền trong dân nhiều lắm
toàn các cụ đại gia đi xe mua đất ầm ầm ở các vùng
có lẽ chỉ những người mới ra trường công việc chưa ổn định, phải thuê trọ thì giai đoạn này khó khăn thực sự
Người có 100 đồng thì covid có bớt cũng giảm đi 10 đồng hoặc còn tăng lên nhờ đầu cơ đất cát chứng khoán. Người có 5-10 đồng thôi thì đợt này mang ra tiêu hết dần...
Nên ai vào tình cảnh khốn khó thì bi quan thôi cụ.
Em cũng kinh doanh, tháng 5 này doanh thu tụt 50% so với tháng 4, chắc đủ trả tiền nhà và nhân viên và đủ ăn...Cố mà qua cái đận này thôi.
Chỉ lo dịch xong kinh tế khủng hoảng toàn diện dân tình thắt lưng buộc bụng sức mua cũng giảm. Một chu kì kinh tế buồn...

blackhole1

Xe tăng
Cụ đọc lại đi em bào là hàng chính từ Vân Nam và có cả tỉnh Quảng Đông nữa, cụ học cao hiểu rộng sao lại không hiểu gì vây, tỉnh quảng đông nếu mà đi từ điếm gần Vân Nam ra Biển nó xa gần gấp 2 lần qua Việt nam đấy, mà rau hoa quả người ta chồng quanh tỉnh Vân Nam rất nhiều
Cụ phát biểu nên tìm hiểu kỹ thực tế là giao thông ở Quảng Đông rất phát triển nhất là cao tốc các hình thức vận tải khá rẻ và nội địa TQ là thị trường khổng lồ về sức mua họ chỉ xuất qua VN nông sản có tính chất mùa vụ dư thừa mà khó bảo quản ,hay một số loại ít được ưa chuộng bên đó mà thôi .

lamthanhngoc

Xe tải
Cụ vui tính quá. Cụ thử lên mấy trang shopping xem toàn đồ Quảng Châu thôi nhé, đến nỗi ghi tắt QCCC là cũng biết đó là Quảng Châu Cao Cấp.
Nó xuất sang Vn nhiều thứ chứ đâu chỉ mấy cái trái cây mà cụ nói đâu. Đi đường bộ sang Vn thì 3- 5 ngày còn đi đường biển từ QC là 2 tuần đó cụ ( thời chưa Covid) qua cửa khẩu chính là Hữu Nghị.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chỉ có ngành sản xuất khẩu trang, cồn sát khuẩn, găng tay, quần áo bảo hộ y tế là ngon.
Nhớ lại đợt dịch 1-2 hàng ở sb 70-80% là thiết bị y tế.
Khiếp thật, cước giá nào cũng đi.

lamthanhngoc

Xe tải
Em bắt đầu quen Covid rồi, năm đầu sốc chứ năm nay thấy bớt nhiều rồi. Cái khó ló cái khôn, làm nhỏ nhỏ dễ sống hơn làm lớn, chỉ mong đủ nuôi người không mong giàu.

mitdac1819

Xe điện
Cụ vui tính quá. Cụ thử lên mấy trang shopping xem toàn đồ Quảng Châu thôi nhé, đến nỗi ghi tắt QCCC là cũng biết đó là Quảng Châu Cao Cấp.
Nó xuất sang Vn nhiều thứ chứ đâu chỉ mấy cái trái cây mà cụ nói đâu. Đi đường bộ sang Vn thì 3- 5 ngày còn đi đường biển từ QC là 2 tuần đó cụ ( thời chưa Covid) qua cửa khẩu chính là Hữu Nghị.
Đang nói đến rau quả nhá,2 cụ trên kia, kêu là hàng rau quả Tàu từ ck trên Cao Bằng mỗi ngày 1 ngàn xe 30 tấn xuất sang Việt, sau đó giả dạng hàng Việt xuất đi nc khác, chứ đồ gia dụng Tàu thì nói làm gì. Đọc thì đọc từ đầu, chả hiểu gì mà cũng nhảy bổ vào.

huyhung123

Xe điện
Người có 100 đồng thì covid có bớt cũng giảm đi 10 đồng hoặc còn tăng lên nhờ đầu cơ đất cát chứng khoán. Người có 5-10 đồng thôi thì đợt này mang ra tiêu hết dần...
Nên ai vào tình cảnh khốn khó thì bi quan thôi cụ.
Em cũng kinh doanh, tháng 5 này doanh thu tụt 50% so với tháng 4, chắc đủ trả tiền nhà và nhân viên và đủ ăn...Cố mà qua cái đận này thôi.
Chỉ lo dịch xong kinh tế khủng hoảng toàn diện dân tình thắt lưng buộc bụng sức mua cũng giảm. Một chu kì kinh tế buồn...
Tháng 5 này căng thật sự ạ. Miền Bắc của em doanh thu tụt thảm hại, miền Nam cũng tụt trông thấy. Nguyên liệu đầu vào toàn kim loại, tăng kinh khủng; đầu ra ít nên chả ai dám tăng giá.
Giờ tăng marketing cũng ko có tác dụng, vì bản chất nhu cầu giảm!

Đại Ba

Xe điện
Em bắt đầu quen Covid rồi, năm đầu sốc chứ năm nay thấy bớt nhiều rồi. Cái khó ló cái khôn, làm nhỏ nhỏ dễ sống hơn làm lớn, chỉ mong đủ nuôi người không mong giàu.
Chuẩn rồi cụ.

Em đang làm du lịch, mảng khách Nhật, ngon choét, phím nhau 1 cái là có tiền. Vậy mà từ giữa năm ngoái cũng chuyển sang làm lao động chân tay.

Cứ tồn tại qua cái đợt khó khăn này đã. Khi kinh tế phục hồi thì mình lại bùng nổ.

Hako_Le

Xe hơi
- 10x21, đã có nhà cấp 3 10x15, còn lại là sân trước + sau , hướng Tây. Đường 10m, lề mỗi bên 5m, xe tải nặng vào đc.
- Ngay bến xe tỉnh Kien Giang, cách Trung tâm đăng kiểm 300m, cách sân bay RG 3km, cách cảng cá Tắc Cậu 11km, cách biển 6km.
- Thích hợp làm sữa chữa hoặc mua bán phụ tùng xe, giao nhận hàng hóa ....

Đối diện nhà là CTY lớn & khá nhiều DNTN.

Em cần hợp tác chứ ko muốn cho thuê, Bác nào quan tâm thì Pm.

Dream 100

Xe trâu
Người OF