vieteuro

Xe container
Nước mình có vài ca đi thì dân mới chấp hành nghiêm chỉnh được

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Cho dù đã xác định là sống với lũ thì cuộc sống cũng sẽ k bao giờ trở lại như xưa. Với những hiểu biết hiện giờ về con vi này: hơn 60% ca bệnh k triệu chứng và vẫn lây như thường, kháng thể k bền, trị xong vẫn tái nhiễm, đặc biệt là tỷ lệ ca cần trợ giúp y tế cao = tấn công ddos hệ thống y tế, thì chỉ khi nào có thuốc hay phương án cải thiện ít nhất là tình trạng quá tải hệ thống y tế, nếu không sẽ phải có một loạt những cải cách trong việc vận hành xh, trong đó một số thứ sẽ p chịu hạn chế vô thời hạn, thậm chí sập nguồn. Dĩ nhiên đó là những thứ phục vụ việc đàn đúm tụ tập k quan trọng, còn những ngành nghề sản xuất kinh doanh thiết yếu thì vẫn p tìm cách để duy trì. Với những ngành sxkd còn được kinh doanh chắc chắn buộc phải tăng chi phí do các biện pháp giám sát phòng dịch, một số trong đó phải thu hẹp hoặc ngưng kinh doanh vì k chịu nổi nhiệt. Tóm lại, với doanh nghiệp thì doanh thu giảm chi phí tăng, với cá nhân tìm việc khó hơn, lương thấp hơn, ăn chơi xả stress tụ tập buôn chuyện sẽ bị hạn chế. Dù sao thì em nghĩ con người cũng sẽ vượt qua được vấn nạn này, luôn có một con đường. Và em vẫn hy vọng đây sẽ là cơ hội để Việt ta phát triển về nhiều mặt, nhận thức, sự đoàn kết cùng nhìn về một hướng của dân và lãnh đạo, khơi dậy nguồn lực đất nước, phát triển kinh tế, vị thế quốc tế...
Chúng ta đã bỏ lỡ nhiều cơ hội phát triển trong các cuộc cách mạng khoa học kỹ thuật và năng lực sản xuất trước đây, lần này tuy k sánh bằng các cuộc cách mạng khkt trước đây, nhưng cũng là một cơ hội tái bố trí lại chuỗi sản xuất toàn cầu, hy vọng lãnh đạo có tầm nhìn và quyết tâm để giành được lợi thế nhất định.
Chuẩn quá cụ!
Em đã mời rịu rùi vẫn nói thêm vài câu,
Tranh thủ bố trí lại cơ cấu sản xuất để đón thị trường khi các nước đã ổn đinh hơn. Mình phải hành động theo kiểu con nhà nghèo,
Việt Nam ơi cố lên!

phamhungbs

Xe điện
Bác Đam truyền đạt quan điểm chính thức như này em thấy ưng quá vì nó sẽ dần dần tạo tâm lý cho mọi người. Không lâu trước đây rất nhiều comment trên mạng hay cả OF này xem community immunity hay herd immunity của các nước khác là sai lầm và tự sát, nay thì thông tin này cũng chỉ là cách nói giảm nói tránh của thuật ngữ kia.

yourdalink

Xe container
Cuối cùng cũng phải có một thông điệp chuẩn xác, có chất xám :P
Em vẫn cho là các động thái của VN là hơi quá đà :(
Em nghĩ là đúng mực dù thực hiện có quá đà, công trường của em cũng bị ảnh hưởng vì tư duy yếu kém của lãnh đạo cấp cơ sở.
Còn quan điểm của chú Đam em đồng tình. Em từng làm việc trực tiếp vài năm với chú ấy nên hiểu khá rõ con người này. Nếu để cho chú ấy quyền lực đủ thì sẽ làm được nhiều việc tốt cho Việt Nam.
Cụ nào đọc kỹ bài phát biểu sẽ thấy rất nhiều phương thức, rất nhiều mong mỏi và tâm tư thay đổi.

hhnd

Xe tăng
Việc siết chặt quá đà ở những vùng không có dịch là rất không hợp lý, ảnh hưởng nặng nề đến kinh tế đất nước

Skoda_Favorit

Xe container
Tính ra phải gần 2 năm nữa may ra có thuốc đặc trị và kháng sinh, cấm vận 2 năm thì quay về thời kỳ đồ đá. Giàu như Mỹ mà được 1 tháng đã phải chấp nhận số phận rồi.
Kháng sinh để chống Virus á Cụ? :-?

hhnd

Xe tăng
Em nghĩ là đúng mực dù thực hiện có quá đà, công trường của em cũng bị ảnh hưởng vì tư duy yếu kém của lãnh đạo cấp cơ sở.
Còn quan điểm của chú Đam em đồng tình. Em từng làm việc trực tiếp vài năm với chú ấy nên hiểu khá rõ con người này. Nếu để cho chú ấy quyền lực đủ thì sẽ làm được nhiều việc tốt cho Việt Nam.
Cụ nào đọc kỹ bài phát biểu sẽ thấy rất nhiều phương thức, rất nhiều mong mỏi và tâm tư thay đổi.
Nếu vẫn siết chặt thì chỉ 1 tuần tới sẽ có nhiều hiện tượng phản kháng, biểu tình khắp nơi ở VN

xebobabanh17201

Xe điện
Thay đổi thế này thì các cụ nào làm nghiên cứu với lại đề tài thì vứt mịa nó đi hết.
Cụ làm em nhớ cụ Chã nhà ta+ cộng sự có cả cái phần mềm dư đoán theo ngày :). Chém như đúng rồi

Dan du an

Xe ba gác
Có dấu hiệu tự chuyển biến, không còn quyết liệt cách ly, chiến đấu chống dịch như ban đầu
Ở VN có kiểu thích "chiến" với "đấu", cái gì cũng "chiến đấu", nghe nó khát máu mệt mỏi quá, không dùng từ nhẹ nhàng hơn được à
Toàn chiến đấu, chiến sỹ, chiến dịch rồi chung sống là hợp rồi..... Giống trong tự nhiên đông vật đánh nhau ầm ĩ rồi mới có quyền ....con cái đó.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cho là các LĐ của VN luôn đưa bài toán an toàn cho bản thân và cái ghế lên trước. Em cũng kính trọng ông Đam, có tư chất, có trình độ, lại là dân du học Bỉ như em - cũng có chút tự hào ;)
Nhưng thực sự rủi ro chỉ có môt số vùng, mà phong tỏa cả quốc gia, tê liệt hết. Đánh giá lại, tổn thất về mọi mặt là khủng khiếp :( Nếu ở các nước đa đảng, ông ấy bị dân và các đảng phái khác cho lên đường lâu rồi nhá :P
Việc cướp gạo ko phải do dân tham, dù có người tham, nhưng đa số thực sự là đói kém đó ah.

laonongtridien

Xe buýt
Em thì hơi ngược với mợ, ở vế sau (vế đầu thì hẳn ai theo dõi từ đầu đã thấy rồi, VN giao hẳn nguyên một PTT phụ trách mảng chống dịch- cũng là lúc vừa thay cho chị Tế, cứ có cái ảnh slow motion của cụ PTT từ hồi đầu đến giờ, hẳn sẽ thấy sự "mất ăn mất ngủ" ra sao... mợ làm lãnh đạo doanh nghiệp chắc rõ hơn ai)
Nếu không có sự cứng rắn, em e với hệ thống y tế của mềnh chắc toang rồi

Sau này hẳn sẽ có nhiều bài báo, ký sự... chi tiết hơn về các biện pháp chống dịch của VN,đặc biệt ở các tuyến đầu (biên giới, hàng không, đường thủy...)... chắc sẽ cho thấy cái nhìn toàn cảnh hơn (tuy nhiên thông tin mở 100% thì em nghĩ sẽ chỉ có ai trong ngành mới rõ)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Việc siết chặt quá đà ở những vùng không có dịch là rất không hợp lý, ảnh hưởng nặng nề đến kinh tế đất nước
Em rất phẫn nộ mà em chả dám hó hé, kể cả trên này và fb của em, vì dân cho là nên xiết thì đông quá, nguy hiểm quá :P Em nhát chết ko dám ăn gạch, hèn mà, hihi.
Em may mắn rơi vào ngành thiết yếu, chứ ko thì nhà em nhảy lầu sớm rồi ah, chả có sức ngồi đây mà chém gió hixxx.

ca_kiem

Xe container
Tính ra phải gần 2 năm nữa may ra có thuốc đặc trị và kháng sinh, cấm vận 2 năm thì quay về thời kỳ đồ đá. Giàu như Mỹ mà được 1 tháng đã phải chấp nhận số phận rồi.
Cái này rõ ràng ta đang đợi bọn mỹ, bọn anh nó nghĩ ra thuốc.... nhưng thực ra bản chất chính chúng nó còn không tin 2 năm nữa xẽ có thuốc ( có thể 4 năm — 6 năm ...) mà nó phải tính trước mắt tháng sau phải lèo lái nền kinh tế thế nào. Bọn nó còn không tin thì lấy gì cơ sở Tiểu Á Đông này tin cái gọi thuốc + vacxin

formen

Xe lăn
đạp phanh trong trường hợp khẩn cấp thì có bao giờ đúng lực đâu. tránh được tai nạn là ngon rồi.

với em cú virut này hoàn toàn hoan hỉ đồng ý với cách làm của chính phủ.

thời điểm này rất tuyệt với cú xáo lại cơ cấu kinh tế, xã hội, nhất là với các thành phố lớn.

cuongtelecoms

Xe buýt
em thì sợ cách ly lâu quá, khi mọi người đã quen với việc ở nhà rồi, lúc phải đi làm có khi lại ngại
cỗ máy khi bị dừng lâu ngày thì lúc chạy lại sẽ không thể trơn tru
Không phải quen ở nhà vì ai cũng cần đi làm để kiếm tiền cụ ạ. Nhưng suy thoái, tổng cầu giảm, doanh nghiệp phá sản, không có việc mà làm ấy cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thì hơi ngược với mợ, ở vế sau (vế đầu thì hẳn ai theo dõi từ đầu đã thấy rồi, VN giao hẳn nguyên một PTT phụ trách mảng chống dịch- cũng là lúc vừa thay cho chị Tế, cứ có cái ảnh slow motion của cụ PTT từ hồi đầu đến giờ, hẳn sẽ thấy sự "mất ăn mất ngủ" ra sao... mợ làm lãnh đạo doanh nghiệp chắc rõ hơn ai)
Nếu không có sự cứng rắn, em e với hệ thống y tế của mềnh chắc toang rồi

Sau này hẳn sẽ có nhiều bài báo, ký sự... chi tiết hơn về các biện pháp chống dịch của VN,đặc biệt ở các tuyến đầu (biên giới, hàng không, đường thủy...)... chắc sẽ cho thấy cái nhìn toàn cảnh hơn (tuy nhiên thông tin mở 100% thì em nghĩ sẽ chỉ có ai trong ngành mới rõ)
Em đồng ý với cụ là phải cứng rắn, nhưng quá đà, vì đa số các tỉnh thành ko có liên quan, mà bị phong tỏa như có dịch, tổn thất em tin ko thể đánh giá ngay được, nhưng trong 6 tháng -1 năm nữa mới lộ rõ.
Cẩn trọng, nhưng hợp lý, mới là giỏi, thưa cụ :(

ca_kiem

Xe container
Bác Đam truyền đạt quan điểm chính thức như này em thấy ưng quá vì nó sẽ dần dần tạo tâm lý cho mọi người. Không lâu trước đây rất nhiều comment trên mạng hay cả OF này xem community immunity hay herd immunity của các nước khác là sai lầm và tự sát, nay thì thông tin này cũng chỉ là cách nói giảm nói tránh của thuật ngữ kia.
Bác Đ chỉ là người truyền đạt thôi .. còn quan điểm cở bản CP và Chị 9 thống nhất rồi anh Đ là người phát ngôn

Chỉnh sửa cuối:

hhnd

Xe tăng
Em rất phẫn nộ mà em chả dám hó hé, kể cả trên này và fb của em, vì dân cho là nên xiết thì đông quá, nguy hiểm quá :P Em nhát chết ko dám ăn gạch, hèn mà, hihi.
Em may mắn rơi vào ngành thiết yếu, chứ ko thì nhà em nhảy lầu sớm rồi ah, chả có sức ngồi đây mà chém gió hixxx.
Sau cuộc họp ngày 15/4 vừa qua thì em thấy là lãnh đạo mình đang rơi vào tâm trạng "chim sợ cành cong" nên quyết định không hợp lý. Đáng ra sau cuộc họp đó phải nới lỏng toàn bộ đất nước trừ HN, SG (đúng hơn là các phường xã đang có dịch) để khôi phục các hoạt động kinh tế trở lại bình thường thì họ lại quyết định siết chặt hơn. Hậu quả là kinh tế ngày cảng ảm đạm và việc khởi động lại sau này sẽ rất khó khăn.

phamhungbs

Xe điện
Bác Đ chỉ là người chuyền đạt thôi .. còn quan điểm cở bản CP và Chị 9 thống nhất rồi anh Đ là người phát ngôn
Vâng cụ, em cũng nói là "truyền đạt" nội dung và em cũng hiểu đây là ý chí chung của NN, điều này (sống chung) là rất cần thiết và linh hoạt để thích ứng với diễn biến và tiếp tục vận hành lại kinh tế.