Anhnv3

Xe buýt
Có dấu hiệu tự chuyển biến, không còn quyết liệt cách ly, chiến đấu chống dịch như ban đầu
Ở VN có kiểu thích "chiến" với "đấu", cái gì cũng "chiến đấu", nghe nó khát máu mệt mỏi quá, không dùng từ nhẹ nhàng hơn được à
Lúc chưa tìm ra biện pháp thì phải "chiến đấu "triệt để. Giờ sau thời gian chiến đấu mới có biện pháp để vừa chiến đấu vừa sx để có sức mà chiến đấu chứ, ngay từ ban đầu làm sao mà có bp được. Cụ nhớ ngày xưa các cụ oánh Mỹ vài trânj mới rút đc câu " nắm thắt lưng địch mà oánh à", vừa đánh đc nó vừa bv mình chứ.

laonongtridien

Xe buýt
Em đồng ý với cụ là phải cứng rắn, nhưng quá đà, vì đa số các tỉnh thành ko có liên quan, mà bị phong tỏa như có dịch, tổn thất em tin ko thể đánh giá ngay được, nhưng trong 6 tháng -1 năm nữa mới lộ rõ.
Cẩn trọng, nhưng hợp lý, mới là giỏi, thưa cụ :(
Vâng, em hoàn toàn đồng ý với mợ về "cẩn trọng, hợp lý mới là giỏi" :)
Nhưng mợ thấy đấy, dịch này nó mới lộ ra một cơ số kẽ hở của quản lý nhà nước, đúng kiểu "trên nóng, dưới lạnh" và ngược lại...

Em thường xuyên đi 3 tỉnh Bắc Ninh - Hưng Yên - Hải Dương, đi liên tục, tuần nào cũng "rã" mấy chuyến, đa số là các khu công nghiệp, đi từ 10 năm nay chứ không phải bây giờ (công ty bên em thành lập từ 2010 và hoạt động chủ yếu với các doanh nghiệp thuộc KCN)...
Nên em tin, nếu ko thực sự làm "rắn" thì nguy cơ toang cực cao, lượng "lưu thông con người" cực lớn, ko chỉ nội bộ, mà đặc biệt yếu tố nước ngoài
Rõ ràng tổn thất là kinh tế rất lớn (bên em cũng như các khách hàng đều đang gần như "nằm im chịu trận")

PS : các tỉnh khác thì em không dám chém ạ

NGC

Xe tăng
Cái đoạn mà cụ nói toang trước phục hồi trước, toang sau phục hồi sau, em không đồng ý. Lý do :
-trước đây người ta giả sử rằng ai bị nhiễm rồi, ko bị lại, thực tế không như thế.
-trước đây người ta nhìn nhận nó như 1 dạng cúm (flu) nhưng nó ko phải thế.
Do vậy cái tư duy miễn dịch cộng đồng bị sai (ngay các nước ban đầu chủ trương như vậy đã chờn tay).
Về kinh tế thì e hiểu sẽ có đứt gãy toàn cầu, những ngành nghề luxury sẽ bị ảnh hưởng nặng nề.
Với số liệu tối qua thì hiện tại chưa biết bao lâu nữa dịch đi tới đỉnh.
Ok, để bàn luận với cụ về vấn đề nầy thì đầu tiên em update một tin mới nhất : 22 tiểu bang Hoa Kỳ đã lên tiếng xác nhận họ sẽ dựa vào guideline của chính phủ để mở cửa từng phần nền kinh tế vào đầu tháng 5 ( một vài tiểu bang còn có thể sớm hơn ) trong số nầy có 3 tiểu bang lừng danh : Texas, Floria và Nevada .
Vấn đề đặt ra : họ đã hết dịch hay chưa ? nhìn vào con số tối qua thì thiên hạ hết hồn vía - còn dân Việt Nam mà " bị " con số đó thì chắc " khóc như ri ".
Hoa Kỳ, cũng như các nước châu âu đã hiểu " họ phải sống chung với lũ " không còn con đường nào khác và những phuơng pháp họ đang dò dẫm từng bước là để cố gắng "vận hành xã hội dưới sự thiệt hại tối thiểu ".
Trở lại Việt nam : câu hỏi đặt ra , Việt nam sẽ chờ đến bao giờ ? hãy khoang đừng nóng vội khi nói với em rằng Việt nam vẫn mở - đi làm bình thường - Vâng điều đó em biết rất rõ .
Cái em muốn nói ở đây là " kinh tế vĩ mô " : với một nền kinh tế mở cực lớn dựa vào FDI , xuất khẩu vào thị trường phuơng tây là trụ cột và du lịch là một trong những ngành then chốt đem về ngoại tệ cho quốc gia kéo theo hàng loạt " small business " dựa vào nó để sống thì đây là một vấn đề nan giải .
Sự nan giải xuất phát từ " tư duy chống dịch " của Việt nam : không chấp nhận có mầm bệnh trong cộng đồng .
2 ngày nay Việt nam đã không có ca nhiễm mới , các ca nhiễm hiện tại thì đang nằm viện hay đã khỏi , các khu vực có tiềm năng là ổ dịch đã được khoang vùng thế tại sao Việt nam ngập ngừng không cho xã hội vận hành lại bình thường ?

Câu trả lời sẽ bật ngay ra : vì sơ xảy sẽ có bệnh và lây lan - và thế là tiếp tục khoang vùng chống dịch tiếp .

Đến đây thì chắc cụ cũng lờ mờ nhận ra " sự bất cập " đúng không , nói kiểu việt là " tự lấy dây buộc mình "

Tiến thêm một bước : giả dụ , Việt nam , ngay hôm nay đã " hoàn toàn khống chế " được dịch - thế thì làm sao trong tình hình cả thế giới vẫn đầy rẫy virus ?
Ta vẫn phải cấm cửa với toàn bộ thế giới phải không ? vì nếu mở ra thì virus lại chui vào .
Thế thì ta sẽ tự sinh tự diệt tự sản tự tiêu -thế có khác gì Hiện trạng Bắc triều tiên ?
Sẽ có cụ la lên " ta vẫn cho nhập cảnh " nhưng cách ly 14 ngày - dạ em xin thưa , khách quốc tế, chuyên gia, công vụ, du lịch chi chi nữa không thằng nào có cái quỹ thời gian dư dôi 2 tuần để mò qua Việt nam chui vô khu cách ly ở cho đủ ngày đâu ạ ...ra phuơng án đó thì cấm nhập cảnh cho nó nhanh gọn và khỏi tốn công tốn của lằng nhằng .
Và sẽ có ý kiến cho rằng : không cho người vào nhưng xuất nhập khẩu hàng hóa vẩn thông thuơng - em thưa luôn là hàng hóa vẫn có nguy cơ nhiễm và logistic nó vẫn cần con người vận hành chứ không phải robot , thứ nữa các bầu sữa xuất khẩu của VN đang bể bình hết từ châu âu sang Mỹ thì đễ từ đây đến cuối năm nó nhập hàng nước ngoài thì còn khước .

Và " đóng cửa tử thủ " nó còn một hệ lụy khác " trả đũa ngoại giao " - Câu chuyện Hàn quốc hủy visa mới đây là ..very good example .

Matizcoi

Xe cút kít
Mong sớm có vacxin để phòng chống triệt để chứ sống chung như này mong manh lắm.
Tình huống sống chung là xác định ko có vacxin đó cụ, cũng nên rèn thói quen mới là đeo khẩu trang và liên tục rửa tay :D
Cũng như sống chung với HIV thôy, lây chủ yếu qua đường tình dục thì khi quan hệ nhớ đeo ba con sói.

sakai_yo

Xe lăn
Thái Bình nhà em chả có người nào bị mà cũng như phong tỏa, em cũng thấy hơi quá

tnu

Xe máy
Chủ yếu là trong nước khống chế được dịch , và hạn chế tối đa các k lây nhiễm ở nước ngoài . Rồi trong nươcs cũng phải làm ăn trở lại chứ .
Nước nào cũng vậy thôi.

Sau đợt này em mong cải tổ cái trò họp hành, báo cáo in ít thôi, nếu có họp thì tập trung vào các chủ đề cần tháo gỡ chứ không sa đà vào việc báo cáo thành tích nữa. CQ em mỗi lần họp giao ban mất mịa cả ngày toàn ngồi nghe các bố báo cáo thành tích có ít sít ra nhiều.

Mr. Toàn

Xe điện
Lỡ tuyên truyền covid là con cọp thì giờ đang làm truyền thông là con cọp đấy không có răng hoặc răng không sắc. bài này em nhớ trước đây có cụ nào ở Mỹ đã dự rồi

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chung sống với bệnh dịch?
Vấn đề là bệnh dịch nó có cho mình chung sống với nó không?

Ở những thành phố đông đúc như Hà nội, Tp HCM, với cách sống của người Việt (ăn hàng uống quán, uống chung cốc chén, chấm chung nước chấm, nhúng thìa đũa vào thức ăn chung, đi xe máy, tắc đường....) thì một người mang virus trong 1 ngày có thể lây cho hàng trăm người khác.
Sau 2 tuần có thể có hàng vạn người dương tính (và chỉ phát hiện được rất ít trong số đó).
Sau 3 tuần thì các bệnh viện có thể sẽ quá tải.
Lúc đó lại phải cách ly xã hội một cách chặt chẽ hơn. Kinh tế đã khó thì lại càng khó khăn hơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sau cuộc họp ngày 15/4 vừa qua thì em thấy là lãnh đạo mình đang rơi vào tâm trạng "chim sợ cành cong" nên quyết định không hợp lý. Đáng ra sau cuộc họp đó phải nới lỏng toàn bộ đất nước trừ HN, SG (đúng hơn là các phường xã đang có dịch) để khôi phục các hoạt động kinh tế trở lại bình thường thì họ lại quyết định siết chặt hơn. Hậu quả là kinh tế ngày cảng ảm đạm và việc khởi động lại sau này sẽ rất khó khăn.
Họ có nới lỏng rồi đấy thôi bác.
Thực tế thì các nước khác cũng bắt đầu nới lỏng (EU, thậm chí Italy), Trump cũng đã tuyên bố sẽ nới lỏng rồi.
Mặc dù mặt bằng Covide19 của họ còn nặng hơn ta nhiều.

Lý do đơn giản thôi: Họ cũng đói, như ta, và hậu quả với họ còn nặng hơn với ta nhiều, với cùng 1 chính sách.

Nếu là tôi, tôi sẽ mở cho các Huyện ngoại thành Hà Nội, riêng Nội thành + các Khu công nghiệp nơi mật độ dân số đi lại đông, quá đông, tôi giữ như bây giờ.

Tôi cứ tưởng tượng, cái Công ty Puy Yen gì đó, với 72,000 pax (tạm tính 3 ca x 24,000 pax/ca), nó mà toang 1 phát thì không biết ra cái giống gì.

Cuối cùng, giá đắt hay rẻ, hy vọng là 01May, mọi sự sẽ tốt hơn.
Cũng nên cầu Jesus, Buddah, Maria, Alah, Marx & Lenin phù hộ con dân nước Việt.

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Điều này chứng tỏ chính phủ đã linh hoạt trong quản lý và giải quyết khủng hoảng :

Các bộ, ngành, địa phương phải có hướng dẫn để chung sống an toàn

Vấn đề thứ hai, theo ông Đam là phải “tiến tới chung sống an toàn với dịch bệnh”.

Để làm được điều này phải hiểu về virus, sự nguy hiểm và cơ chế lây lan của nó để phòng ngừa. “Dễ thấy nhất là đeo khẩu trang, giữ khoảng cách khi tiếp xúc, rửa tay, không tụ tập đông người vì cơ chế lây lan của virus là trực tiếp theo giọt bắn, hoặc gián tiếp qua các bề mặt”, ông Đam nói và khẳng định các biện pháp này là cực kỳ quan trọng trong việc chung sống an toàn với dịch bệnh.

Từ đó, ông Đam cho rằng, trên cơ sở hướng dẫn của Bộ Y tế, các bộ, ngành, địa phương phải đưa ra những hướng dẫn an toàn cho từng hoạt động của ngành mình từ cơ sở y tế, giao thông vận tải, cơ sở sản xuất, giáo dục cho tới các sinh hoạt văn hóa, văn nghệ, thể thao… để có thể chung sống an toàn với dịch bệnh.

Cũng theo ông Đam, để kiểm soát được dịch bệnh và chung sống an toàn với dịch bệnh, chúng ta cũng đang có những điều chỉnh tích cực trong xã hội “từ trong ra ngoài”.

Theo ông Đam, công tác phòng, chống dịch cũng giúp chúng tay thúc đẩy những thay đổi mà trước đây nhiều lần chúng ta đã nói đến và thúc đẩy song vẫn còn chậm từ việc ứng dụng công nghệ thông tin, chia sẻ dữ liệu cho tới những lề thói chưa đẹp từ việc không có văn hóa xếp hàng, lễ hội xô bồ hay những thói quen cá nhân…

“Cùng với kiểm soát dịch bệnh, chúng ta cần góp phần điều chỉnh tích cực trong xã hội. Nếu làm được như vậy thì chúng ta chống dịch thành công mà vẫn phát triển kinh tế, xã hội”, ông Đam nói, đồng thời khẳng định, dù việc chống dịch sẽ còn nhiều vất vả nhưng chắc chắn sẽ thành công.

.
.
Tình trạng bây giờ trên bảo dưới không nghe. Nhiều địa phương thuộc nhóm nguy cơ thấp vẫn tự ra chính sách cách ly xã hội.

CP chỉ chém chung chung, không chỉ đạo quyết liệt, cụ thể thì hoạt động kinh tế xã hội vẫn bế tắc.

hhnd

Xe tăng
Tình huống sống chung là xác định ko có vacxin đó cụ, cũng nên rèn thói quen mới là đeo khẩu trang và liên tục rửa tay :D
Cũng như sống chung với HIV thôy, lây chủ yếu qua đường tình dục thì khi quan hệ nhớ đeo ba con sói.
Khi đã khống chế được dịch như hiện nay thì bệnh này thậm chí còn không nguy hiểm bằng HIV. Chỉ cần làm tốt 2 việc sau thì ắt dịch bệnh sẽ dần tự biến mất ở VN
1. Cách ly ít nhất 28 ngày đối với toàn bộ người bên ngoài nhập cảnh
2. Yêu cầu dân chúng bắt buộc đeo khẩu trang khi ra khỏi nhà.

A98

Xe container

Ở những thành phố đông đúc như Hà nội, Tp HCM, với cách sống của người Việt (ăn hàng uống quán, uống chung cốc chén, chấm chung nước chấm, nhúng thìa đũa vào thức ăn chung, đi xe máy, tắc đường....) thì một người mang virus trong 1 ngày có thể lây cho hàng trăm người khác.
Sau 2 tuần có thể có hàng vạn người dương tính (và chỉ phát hiện được rất ít trong số đó).
Sau 3 tuần thì các bệnh viện có thể sẽ quá tải.
Lúc đó lại phải cách ly xã hội một cách chặt chẽ hơn. Kinh tế đã khó thì lại càng khó khăn hơn.
Cụ không hiểu ý PTT. Hệ thống chống dịch trong mấy ngày qua đã mở rộng test rất nhiều: trong vòng 2 ngày, tổng số test nhảy từ 130k lên 206k, và kết luận ta đã kiểm soát được dịch. Do đó đây là lúc chuẩn bị gỡ bỏ hạn chế trong nước, và CHUNG SỐNG VỚI DỊCH THẾ GIỚI: hàng hoá thông quan bình thường, người vào phải cách ly 2 tuần, sản xuất và dịch vụ hoạt động bình thường.

Alex.N

Xe buýt
Em rất phẫn nộ mà em chả dám hó hé, kể cả trên này và fb của em, vì dân cho là nên xiết thì đông quá, nguy hiểm quá :P Em nhát chết ko dám ăn gạch, hèn mà, hihi.
Em may mắn rơi vào ngành thiết yếu, chứ ko thì nhà em nhảy lầu sớm rồi ah, chả có sức ngồi đây mà chém gió hixxx.
Nhà bác chắc k có ông bà cha mẹ lớn tuổi nên mới lạc quan nv. Em thấy Việt ta làm là cẩn thận đúng mức, k quá đáng một chút nào.
Nhà em song thân phụ mẫu cô dì chú bác đều trên 70 cả, tuy ai cũng nhiều bệnh, quanh năm đều p uống thuốc nhưng k dính covi chắc cũng túc tắc sống thêm chục năm với con cháu, có đi cũng vài ba năm đi một người trong 10-15 năm. Chứ thử dịch này nó lan tràn, nhà nào như nhà em 7-8 người già cả ông bà cha mẹ lẫn cô dì chú bác mà tèo với tỷ lệ 80% thì nó tang tóc đau thương ra sao. Hay bác lại bảo sống tới 70 cũng thọ rồi, chết đi cũng được??
Mà bảo dịch xa lắm k đến được mình đâu thì không hề nhé, ks của bác việt kiều mỹ, ổ dịch dương bá trạc cách nhà ông bà cha mẹ của em chưa đến 2km, phòng khám liên quan tới bạn phục vụ budda bar cách nhà em cũng chưa tới 2km, bản thân hai vc dù rất cẩn thận ngay từ khi tết vào mà cũng đã là f3 f4 của 2 ca khác nhau do làm việc phải tiếp xúc họp hành.
Nếu 1 bạn f2 dương (khả năng hoàn toàn có thể xảy ra) thì vc em sẽ là f1 ngay. Nên số ca nhiễm hiện nay của ta k phải do may mắn, do covi khó lây ở Việt Nam mà là thành quả của vô số người ở tuyến đầu, nhờ tầm nhìn và sự quyết liệt của lãnh đạo.
Nên đối với em, và cả những người quen mà nhà có người lớn tuổi em biết, thì em thấy vô cùng biết ơn lãnh đạo đất nước đã dám bỏ xuống mục tiêu kinh tế để quyết liệt phòng chống dịch. Sự an toàn tính mạng của ông bà cha mẹ chúng ta đáng giá hơn vài tỷ đồng thu nhập (giả sử tiếp tục đi làm bung xoè k cách ly hạn chế gì kiếm được mấy tháng dịch), nhưng em nghĩ trong 6 tháng 1 năm thì cũng k nhiều người kiếm ra đc con số ấy, nên đối với em sự đánh đổi này là hoàn toàn xứng đáng.

tazan_90

Xe tăng
Cũng như hàng xóm phương bắc vậy. Không chọn được thì phải sống chung thôi. Nhưng phải có biện pháp để sống chung
chuẩn cụ,y như ông nguyễn bá thanh noi:mình ko thể chuyển nhà thay đổi hàng xóm dc.

Mr. Toàn

Xe điện
Tình trạng bây giờ trên bảo dưới không nghe. Nhiều địa phương thuộc nhóm nguy cơ thấp vẫn tự ra chính sách cách ly xã hội.

CP chỉ chém chung chung, không chỉ đạo quyết liệt, cụ thể thì hoạt động kinh tế xã hội vẫn bế tắc.
ông nào cũng sợ
như tỉnh BN nhà em, có 1 ca mà nháo nhào cả lên. Cơ bản là thời sự hôm nào cũng dành thời lượng đến nửa chương trình xoay quanh covid, nên cả làng cả tổng đều nói về nó, kết quả là ai cũng sợ
Hôm có BN17 dù BN chả liên quan nhưng chợ vẫn cháy hàng, các bà các cô quĩ kịt đồ ăn với gạo

Matizcoi

Xe cút kít
Họ có nới lỏng rồi đấy thôi bác.
Thực tế thì các nước khác cũng bắt đầu nới lỏng (EU, thậm chí Italy), Trump cũng đã tuyên bố sẽ nới lỏng rồi.
Mặc dù mặt bằng Covide19 của họ còn nặng hơn ta nhiều.

Lý do đơn giản thôi: Họ cũng đói, như ta, và hậu quả với họ còn nặng hơn với ta nhiều, với cùng 1 chính sách.

Nếu là tôi, tôi sẽ mở cho các Huyện ngoại thành Hà Nội, riêng Nội thành + các Khu công nghiệp nơi mật độ dân số đi lại đông, quá đông, tôi giữ như bây giờ.

Tôi cứ tưởng tượng, cái Công ty Puy Yen gì đó, với 72,000 pax (tạm tính 3 ca x 24,000 pax/ca), nó mà toang 1 phát thì không biết ra cái giống gì.

Cuối cùng, giá đắt hay rẻ, hy vọng là 01May, mọi sự sẽ tốt hơn.
Cũng nên cầu Jesus, Buddah, Maria, Alah, Marx & Lenin phù hộ con dân nước Việt.
Cụ cầu thiếu tên ông Cụ à?
Khi đã khống chế được dịch như hiện nay thì bệnh này thậm chí còn không nguy hiểm bằng HIV. Chỉ cần làm tốt 2 việc sau thì ắt dịch bệnh sẽ dần tự biến mất ở VN
1. Cách ly ít nhất 28 ngày đối với toàn bộ người bên ngoài nhập cảnh
2. Yêu cầu dân chúng bắt buộc đeo khẩu trang khi ra khỏi nhà.
Đeo khẩu trang nhưng kiểu gì cũng có thằng chạy uây Tàu mở ra nhổ nước bọt hoặc hắt xì hơi lúc dừng đèn đỏ hoặc lúc tắc đường, trong người nó sẵn mầm bệnh thì vui cụ nhờ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà bác chắc k có ông bà cha mẹ lớn tuổi nên mới lạc quan nv. Em thấy Việt ta làm là cẩn thận đúng mức, k quá đáng một chút nào.
Nhà em song thân phụ mẫu cô dì chú bác đều trên 70 cả, tuy ai cũng nhiều bệnh, quanh năm đều p uống thuốc nhưng k dính covi chắc cũng túc tắc sống thêm chục năm với con cháu, có đi cũng vài ba năm đi một người trong 10-15 năm. Chứ thử dịch này nó lan tràn, nhà nào như nhà em 7-8 người già cả ông bà cha mẹ lẫn cô dì chú bác mà tèo với tỷ lệ 80% thì nó tang tóc đau thương ra sao. Hay bác lại bảo sống tới 70 cũng thọ rồi, chết đi cũng được??
Mà bảo dịch xa lắm k đến được mình đâu thì không hề nhé, ks của bác việt kiều mỹ, ổ dịch dương bá trạc cách nhà ông bà cha mẹ của em chưa đến 2km, phòng khám liên quan tới bạn phục vụ budda bar cách nhà em cũng chưa tới 2km, bản thân hai vc dù rất cẩn thận ngay từ khi tết vào mà cũng đã là f3 f4 của 2 ca khác nhau do làm việc phải tiếp xúc họp hành.
Nếu 1 bạn f2 dương (khả năng hoàn toàn có thể xảy ra) thì vc em sẽ là f1 ngay. Nên số ca nhiễm hiện nay của ta k phải do may mắn, do covi khó lây ở Việt Nam mà là thành quả của vô số người ở tuyến đầu, nhờ tầm nhìn và sự quyết liệt của lãnh đạo.
Nên đối với em, và cả những người quen mà nhà có người lớn tuổi em biết, thì em thấy vô cùng biết ơn lãnh đạo đất nước đã dám bỏ xuống mục tiêu kinh tế để quyết liệt phòng chống dịch. Sự an toàn tính mạng của ông bà cha mẹ chúng ta đáng giá hơn vài tỷ đồng thu nhập (giả sử tiếp tục đi làm bung xoè k cách ly hạn chế gì kiếm được mấy tháng dịch), nhưng em nghĩ trong 6 tháng 1 năm thì cũng k nhiều người kiếm ra đc con số ấy, nên đối với em sự đánh đổi này là hoàn toàn xứng đáng.
Dạ thôi, em hèn yếu ko tranh cãi với cụ :P
Nhà nào cũng có ng già. Ba mẹ em 75 và 85 gần đất xa trời cả rồi, dịp dịch nhà em cử hẳn 1 người chăm sóc sức khỏe các cụ :P

coolpix8700

Xe ngựa
...
Vẫn chỉ là cách truyền đạt lại chỉ đạo của cấp cao hơn, mà cấp cao hơn cũng lại phải dựa trên tư cấn của cơ quan chuyên môn, nhưng cái quyết định của TTg vào buổi chiều ngày hết đợt hạn chế đầu tiên có vẻ vẫn đúng hơn là cách nói "Sống chung" của ong phó TTg này.
Như bác viết về cái câu hỏi "Nó cho mình sống chung hay không?".
Từ sống chung có ý nghĩa gần giống như nhóm "Miễn dịch cộng đồng" hơn là cách VN mình và đại đa số các nước trên thế giới phải chọn, kể cả nhiều nước ban đầu đã chọn kiểu "Miễn dịch cộng đồng".
Chắc chắn có muốn hay không thì không thể loại được hẳn nó đi, vì khác với những bệnh cực độc như ebola, SARS,... những con bệnh đó quá độc để vào người rồi không để lại triệu chứng gì, nên dễ bị phát hiện, với con cô vít này trên thế giới sẽ có hàng vạn người vẫn mang nó mà chẳng biểu hiện gì ra bên ngoài cả. Những người này vẫn đi lại, giao tiếp và truyền nó cho những người khác. Cho đến khi tìm được vaccine thì việc của cộng đồng, chủ yếu của ngành y tế là phát hiện nhanh được người mang bệnh để kịp điều trị, cách ly,... kể cả lúc dịch đã lắng hẳn xuống. Cách làm này thì người ta không định nghĩa là chấp nhận sống chung, mà vẫn tìm để loại trừ nó!!!