onglaodanhca81

Xe tải
dựng lều trích máu test nhanh, ai nhảy dương thì lôi vào ngoáy dịch mũi họng để test PCR.
Địa điểm: 2 chợ đầu mối thập cẩm to nhất: Long Biên; Ngã Tư Sở; chợ đầu mối chuyên hoa quả: Hoàng Mai; chợ đầu mối gia cầm Hà Vỹ;...

Mục đích là để đánh giá dịch tễ trong cộng đồng, xem mưc độ lây lan âm thầm đến đâu! nhóm người ở chợ số đủ lớn, đảm bảo được tính random! Không phát hiện ca nào chắc là nới lỏng dần đó!
Cụ có nghĩ đến kịch bản: có nhiều mẫu + thật sự, nhưng lại ở giai đoạn thoái trào không. Kiểu như BN162 ý.

vitngoc

Xe điện

Vũ Điệp

Xe điện
Lúc vũ hán dịch đang cao điểm đã có dự đoán khoảng 14k rồi.

kites1

Xe điện
Nhỡ hơn 1 năm nữa mà không có vac xin thì phương án tiếp theo là gì nhỉ
Phương án của em thì tránh ra ngoài trừ khi thật cần thiết . Chỉ ra ngoài đi làm, đi chợ, bác sĩ v.v.... Mỗi khi ra ngoài thì mang bao tay, mang khẩu trang y tế . Hy vọng vài tháng sau sẽ có thể mua thêm mặt hàng nầy .

Không la cà và đi làm công việc cho nhanh rồi về . Khi về đến nhà, tháo bỏ tất cả bao tay và khẩu trang. Rửa tay bằng xà bông có chất trị vi khuẩn . Đi tắm ngay , súc miệng và mũi bằng nước muối .

Trong vài tháng tới em sẽ làm như thế, có thể đó sẽ là thói quen mới từ đây trong thời gian lâu dài , cho đến khi em biết chắc Corona Virus đã có thuốc trị được nó .

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Rốt cuộc, một ai đó cũng hiểu ra được vấn đề. Giữa hai thái cực, luôn phải đi ở giữa.
Thái cực gì đâu cụ. Pp VN áp dụng vẫn rất rõ là be bờ kín ở ngoài. Bên trong thì dùng vợt, vớt đi vớt lại thật bằng sạch thì thôi. Sạch rồi thì thả cá nhưng kiên quyết k dẫn nước bên ngoài vào.
Nếu VN vài ngày nữa k có ca mới, cộng thêm xn ngẫu nhiên k có ca mới sẽ thả cửa nội địa. Xiết chặt nhập cảnh.
Còn nếu xn ra ca mới thì lại phân vùng. Thực ra rất nhiều tỉnh (quá nửa) chưa hề có bệnh nhân nào từ Tết đến giờ.

vitngoc

Xe điện
Cả Thủ tướng và Bộ Y tế đều chọn cách đắm chìm trong các kịch bản ác mộng, cho rằng họ đã cứu đất nước khỏi thảm họa; sự thật là COVID-19 sẽ không bao giờ gây thiệt hại nặng nề cho Israel do dân số trẻ và văn hóa tập thể.
https://www.ynetnews.com/article/S1uRmvVuI

Quan điểm của cụ Do Thái này rất yomost!

ca_kiem

Xe container
Em nhắc nhẹ cụ thay vì chính phủ vì em thấy cụ đang hiểu nhầm - hoặc cố tình bẻ lái những gì các bạn ở trên muốn nói (nếu là vế sau thì hơi đáng buồn) :) . Đến bây giờ thì chưa có bạn nào ở trên nói rằng ngừng cách ly cả, cụ ạ, vì vậy em thấy không (hoặc chưa) có gì thật sự đáng trách móc các bạn ấy hết. Chính phủ đã tuyên bố chia các vùng làm các khu vực tùy theo mức nguy hiểm để nới lỏng, xiết chặt giãn cách xã hội (nhưng vẫn duy trì) tùy tình hình rồi đấy, em chưa thấy CP VN nào tuyên bố "quán xã mở lại <...> không kiểu khoanh vùng tràn lan" như cụ nói cả (mà thực ra thì hàng ăn đã bao giờ bị bắt đóng cửa hoàn toàn).
Cụ trả hiểu em đang định nói cái gì thì đừng xen vào... cụ xem em nói cái gì mà bảo hiểu nhầm. Hiểu nhầm cái gì...Em nói lại một lần nữa... là “sống chung với dịch”.. nó có hàm ý:
1/ vẫn khoanh vùng dịch, giữ khoảng cách an toàn..
2/ Nhưng vẫn phải mở cửa kinh tế làm ăn không chết đói vì con virus này tồn tại quanh ta khoảng 10-20 năm hoặc lâu hơn. Ngay cả một số ông khỏi bệnh vẫn có con virus lởn vởn trong người chiếm khoảng 10%. Nghĩa là trên thế giới có 20 triệu người nhiễm thì xác định 2 triệu ông nửa lọ nửa chai.. không âm tính hăn không dương tính hăn. Mà cũng đừng tin vào cái gọi là vacxin.. còn lâu no chỉ là họ hứa.
Đấy là cách nghĩ của em cụ phải tôn trọng cách nghĩ, còn cách nghĩ của cụ thế nào là quyền của cụ em tôn trọng cụ... con không phải cứ lấy cụ lấy cách nghĩ cụ ra để thể hiện kiến thức để “ nhắc nhẹ em” Khỏi phải diễn giải kiến thức của cụ nữa em không quan tâm ( em nói lần 2) cụ cứ để trong đầu cụ mà dùng.

Reinhard

Xe buýt
Cụ trả hiểu em đang định nói cái gì thì đừng xen vào... cụ xem em nói cái gì mà bảo hiểu nhầm. Hiểu nhầm cái gì...Em nói lại một lần nữa... là “sống chung với dịch”.. nó có hàm ý:
1/ vẫn khoanh vùng dịch, giữ khoảng cách an toàn..
2/ Nhưng vẫn phải mở cửa kinh tế làm ăn không chết đói vì con virus này tồn tại quanh ta khoảng 10-20 năm hoặc lâu hơn. Ngay cả một số ông khỏi bệnh vẫn có con virus lởn vởn trong người chiếm khoảng 10%. Nghĩa là trên thế giới có 20 triệu người nhiễm thì xác định 2 triệu ông nửa lọ nửa chai.. không âm tính hăn không dương tính hăn. Mà cũng đừng tin vào cái gọi là vacxin.. còn lâu no chỉ là họ hứa.
Đấy là cách nghĩ của em cụ phải tôn trọng cách nghĩ, còn cách nghĩ của cụ thế nào là quyền của cụ em tôn trọng cụ... con không phải cứ lấy cụ lấy cách nghĩ cụ ra để thể hiện kiến thức để “ nhắc nhẹ em” Khỏi phải diễn giải kiến thức của cụ nữa em không quan tâm ( em nói lần 2) cụ cứ để trong đầu cụ mà dùng.
Mở cửa làm ăn của cụ là sao? Vì hiện giờ vẫn đang mở cửa làm ăn đây, không phải hoàn toàn đóng cửa như một số nước: người nông dân vẫn làm việc, các xí nghiệp vẫn mở cửa, thậm chí các văn phòng hiện giờ cũng không bắt buộc đóng cửa. Tất nhiên, một số ngành nghề nhất định bị ảnh hưởng, nhưng sống chung với dịch theo lời chính phủ không có nghĩa ngừng cách ly, giãn cách xã hội, không có nghĩa thả rông cho tất cả các ngành nghề hoạt động trở lại. CP nói rồi mà, tùy theo tình hình (như hôm trước đăng chia thành 3 cấp độ nguy hiểm) mà một số ngành nghề (không phải tất cả) sẽ dần dần được trở lại.

Em phải nhắc cụ vì những gì cụ nói không phải là đúng ("Chúng ta không thể cách ly lâu được nữa.. phải chấp nhận cuộc chơi như thế giới") - (1), chúng ta vẫn sẽ tiếp tục cách ly còn dài dài, chỉ tăng hoặc giảm các biện pháp giãn cách xã hội thôi và (2) thế giới cũng đang cách ly, vậy chấp nhận cuộc chơi như thế giới là chấp nhận cách ly, nhưng điều này có vẻ không phải ý cụ? Cụ có thể không quan tâm nhưng em thấy cụ sai thì em phải chỉnh. Cụ hiểu ra thì tốt, còn nếu không ít nhất người khác xem cũng không bị hiểu nhầm như cụ, còn nếu cụ thấy em sai thì cụ cũng chỉnh thoải mái. Nếu cụ không muốn thảo luận mà chỉ muốn hướng dư luận theo ý cụ thì cụ lên diễn đàn làm gì, đúng không ạ? :)

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Thái cực gì đâu cụ. Pp VN áp dụng vẫn rất rõ là be bờ kín ở ngoài. Bên trong thì dùng vợt, vớt đi vớt lại thật bằng sạch thì thôi. Sạch rồi thì thả cá nhưng kiên quyết k dẫn nước bên ngoài vào.
Nếu VN vài ngày nữa k có ca mới, cộng thêm xn ngẫu nhiên k có ca mới sẽ thả cửa nội địa. Xiết chặt nhập cảnh.
Còn nếu xn ra ca mới thì lại phân vùng. Thực ra rất nhiều tỉnh (quá nửa) chưa hề có bệnh nhân nào từ Tết đến giờ.
Cụ ví von thế ko phù hợp. Có lẽ VN đã làm giống như thấy con chuột chạy lăng quang, các cụ sợ quá đốt cmn cả một khu rừng, giết tiệt một số giống loài. Sạch sẽ xong xuôi mới bắt đầu trồng lại cây, thả lại thú.
Âu cũng là học từ lịch sử, từ diệt địa chủ tới tư sản. Xóa sạch dễ làm và dễ thuyết phục được tụi bần lông tư duy đơn giản.
Chúng đâu có biết, xóa đi thì dễ, trồng một khu rừng cần cả trăm năm.

ca_kiem

Xe container
Mở cửa làm ăn của cụ là sao? Vì hiện giờ vẫn đang mở cửa làm ăn đây, không phải hoàn toàn đóng cửa như một số nước: người nông dân vẫn làm việc, các xí nghiệp vẫn mở cửa, thậm chí các văn phòng hiện giờ cũng không bắt buộc đóng cửa. Tất nhiên, một số ngành nghề nhất định bị ảnh hưởng, nhưng sống chung với dịch theo lời chính phủ không có nghĩa ngừng cách ly, giãn cách xã hội, không có nghĩa thả rông cho tất cả các ngành nghề hoạt động trở lại. CP nói rồi mà, tùy theo tình hình (như hôm trước đăng chia thành 3 cấp độ nguy hiểm) mà một số ngành nghề (không phải tất cả) sẽ dần dần được trở lại.

Em phải nhắc cụ vì những gì cụ nói không phải là đúng ("Chúng ta không thể cách ly lâu được nữa.. phải chấp nhận cuộc chơi như thế giới") - (1), chúng ta vẫn sẽ tiếp tục cách ly còn dài dài, chỉ tăng hoặc giảm các biện pháp giãn cách xã hội thôi và (2) thế giới cũng đang cách ly, vậy chấp nhận cuộc chơi như thế giới là chấp nhận cách ly, nhưng điều này có vẻ không phải ý cụ? Cụ có thể không quan tâm nhưng em thấy cụ sai thì em phải chỉnh. Cụ hiểu ra thì tốt, còn nếu không ít nhất người khác xem cũng không bị hiểu nhầm như cụ, còn nếu cụ thấy em sai thì cụ cũng chỉnh thoải mái. Nếu cụ không muốn thảo luận mà chỉ muốn hướng dư luận theo ý cụ thì cụ lên diễn đàn làm gì, đúng không ạ? :)
Cụ nói là thời điểm bây giờ chúng ta vẫn đang mở cửa...làm ăn?... và ý của cụ là không thiệt hại lắm...
Thôi tư duy của cụ khác em nhiều lệch pha quá xa... chúng ta thôi không tranh luận nhé.. và cũng đừng chỉnh sửa em. Chia tay trong hoà bình.
Ps: nếu cụ tôn trọng em thì xin đừng quote lại bài em

A98

Xe container
Cụ ví von thế ko phù hợp. Có lẽ VN đã làm giống như thấy con chuột chạy lăng quang, các cụ sợ quá đốt cmn cả một khu rừng, giết tiệt một số giống loài. Sạch sẽ xong xuôi mới bắt đầu trồng lại cây, thả lại thú.
Âu cũng là học từ lịch sử, từ diệt địa chủ tới tư sản. Xóa sạch dễ làm và dễ thuyết phục được tụi bần lông tư duy đơn giản.
Chúng đâu có biết, xóa đi thì dễ, trồng một khu rừng cần cả trăm năm.
Em lỡ tay mời rượu đấy nhé, không để ý chạm phải nút.

khanhnz

Xe tải
Website
www.phs.vn
Cả ********* và Bộ Y tế đều chọn cách đắm chìm trong các kịch bản ác mộng, cho rằng họ đã cứu đất nước khỏi thảm họa; sự thật là COVID-19 sẽ không bao giờ gây thiệt hại nặng nề cho Israel do dân số trẻ và văn hóa tập thể.
https://www.ynetnews.com/article/S1uRmvVuI

Quan điểm của cụ Do Thái này rất yomost!
Di chứng nó để lại nếu 1 số lượng lớn người trẻ bị nhiễm thì ảnh hưởng đến chất lượng lao động và dân số sau này cũng căng lắm đấy.

kites1

Xe điện
Có nghĩa thu nhập nhà cụ đã giảm một nửa hoặc một phần, nếu cụ không có dự trự nhiều thì buộc phải thắt lưng buộc bụng. mà cụ thắt lưng, buộc bụng thì kéo theo nhiều người khác không bán được hàng cho gia đình cụ, cũng móm dần. Suy sụp kinh tế dây chuyền là vậy. rất nhiều gia đình lâm vào cảnh như vậy. Giai đoạn này có thể nói, kiếm củi ba năm không mất một giờ , nhưng vài tháng có thể bay hết củi.

Bên Đức cho đến giờ này hàng hóa vẫn đủ, ngoại trừ giấy toilet có thể ít hơn, nhưng nguyên nhân có lẽ siêu thị găm trong kho , chỉ thả ra ít một để tránh vơ vét, vì đầu ngày vẫn luôn có. Giá cả thực phẩm thì có tăng chút đỉnh. Vấn đề khốn nạn là giá cả tăng, nhưng thu nhập của hầu hết người mua đều giảm đi do mất việc , do cắt giảm giờ làm.
Chắc vài tuần sau cũng chưa thể khắc phục được tình trạng này. Vì sản xuất hàng hoá ( đặc biệt là nông sản, thực phẩm ) không thể nhanh được. Ý, Tây ban Nha, Hà Lan, Pháp....là những nhà cung cấp vật phẩm nông nghiệp lớn ở châu Âu. Nhưng các nước này vẫn đang vật vã chịu và chống dịch...thì tình hình còn khuya mới sáng lạn.
Em đọc tin trên mạng thấy giá cả thức ăn sẽ không trở lại được như củ . Do mọi sản xuất đều bị đình trệ vì thiếu người . Trong giai đọan hiện tại , nông phẩm bị phá bỏ, gà nuôi lớn bị giết đi vì không có công nhân làm việc . Có nhiều nhà máy cung cấp thịt đóng cửa do nhiều người bị bệnh covid-19 . Tình trạng thiếu gạo không phải mấy siêu thị gim hàng để tồn kho mà là không thể nhập cảng gạo Thái vào Mỹ . Em cứ nghĩ cả tháng nay trôi qua rồi, thì số người mua gạo tích trử sẽ ít đi , vì họ đã mua xong rồi và không ai mua về chứa nhiều khi Costco ra lệnh không nhận hàng trả lại. Nhưng em lầm vì mặt hàng nầy vẫn thiếu hụt trầm trọng . Ngay cả các loại gạo Ấn, gạo Nhật cũng cùng chung số phận.

Trước ngày có lệnh phong toả em vẫn không mua được thêm bao gạo nào dù đã tìm mua rất nhiều lần, Vậy mà bây giờ cũng khó mua được mặt hàng nầy . Chủ Siêu thị Á châu nói với em, gạo Thái sẽ ít dần đi do nguồn cung cấp bị giới hạn . Còn Costco thì bảo em số lượng tồn kho trên hệ thống không còn chính xác, và không phải ngày nào cũng có gạo để bán . Em không biết tình trạng hàng hoá của Costco ở các vùng ít người dân có đở hơn không.Có thể Thailand giống như VN đã xiết chặt chuyện xuất cảng gạo , để lo cho dân trong nước .

Nhà em ăn quen gạo Thái mấy chục năm rồi , dù giá tiền gạo cứ tăng lên cao nhưng vẫn mua . Hôm qua bà nhà em hỏi, nếu giá gạo lên đến $60 -$70/ bao gạo thì có nên tiếp tục mua không . Hiện tại giá gạo khoảng trên $50 -$55 thôi . Nghe câu hỏi đó em không nghĩ gì nhiều cho đến khi tổng kết lại các hoá đơn đi chợ thì thấy đã có câu trả lời trước mắt .

huynhdatinh

Xe máy
Ngay từ đầu đã không tin nổi số liệu của nó rồi mà

Thành phố Vũ Hán (Trung Quốc) hôm nay 17.4 bất ngờ điều chỉnh số ca Covid-19 tử vong và số ca nhiễm ở thành phố này từ khi dịch bùng phát hồi cuối năm 2019 đến ngày 16.4, theo Tân Hoa xã.
Tính đến hết ngày 16.4, tổng số ca nhiễm Covid-19 ở Vũ Hán là hơn 50.330 ca /// Reuters
Tính đến hết ngày 16.4, tổng số ca nhiễm Covid-19 ở Vũ Hán là hơn 50.330 ca
Reuters

Cụ thể, giới chức Vũ Hán phụ trách công tác kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Covid-19 đã điều chỉnh số ca tử vong tăng thêm 1.290 ca, nâng tổng số ca tử vong lên 3.869 ca. Giới chức Vũ Hán còn điều chỉnh số ca nhiễm Covid-19 lên thêm 325, nâng tổng số ca nhiễm ở thành phố này lên 50.333 ca, theo Tân Hoa xã.
Giới chức Vũ Hán điều chỉnh con số nói trên vài giờ sau khi Ủy ban Y tế quốc gia (NHC) Trung Quốc thông báo tính đến hết ngày 16.4, tổng số ca tử vong và tổng số ca nhiễm ở Vũ Hàn lần lượt là 2.579 và 50.008 ca. Cũng theo NHC, tổng số ca tử vong và tổng số ca nhiễm Covid-19 ở Trung Quốc đại lục lần lượt là 3.342 và 82.367.
Vũ Hán điều chỉnh tăng thêm hơn 1.200 ca Covid-19 tử vong - ảnh 1

Vũ Hán vẫn nỗ lực dập dịch dù đã dỡ bỏ các biện pháp phong tỏa

Ngày xưa ông bà ta có câu mèo giấu cứt..ngày nay anh em ta có câu chó giấu cứt ..à ra là như zậy!!

NDTBM

Xe điện
Từ ngày 13/04 CT HN đ/c Chung đã công bố là: HN đã có 117 ca dương tính Sars-Cov-2 trên địa bàn (CDC HN đã XN khẳng định)...Vậy mà BYT mới đánh số công bố tới 13/4 là 112, sau đó công bố thêm 2+1 ca nữa) =tổng 115 BN...
Vậy HN vẫn còn ít nhất 2 ca bệnh Covid19 nữa mà sao BYT vẫn chưa công bố nhỉ??? 🤔
HN ở giai đoajn1 được XN loại trừ, từ giai đoạn 2 đã được phép xét nghiệm khẳng định ==>> kết quả XN của HN cũng chuẩn xác tương đương của TW ===>> Ccắc là BYT công bố theo kịch bản ở thời điểm phù hợp chăng??? ;)

vitngoc

Xe điện

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em post đây cho mọi người coi
Các cụ xem số liệu ngày hôm nay ở Active case 116
Và ngày hôm trước ở Active case 1,107
Sau khi chỉnh số liệu người chết thì có lẽ họ đã bốc mấy Ông còn sống 1,107 sang số người chết,
Họ thay đổi con số thật tài tình ^:)^
Chúng cho chết nhanh hơn điện :D

Picture 2.png
Chắc thánh chỉ của đồng chí XI bảo tăng thêm số người chết để thiên triều đỡ lạc lõng với thế giới mà hiện đang thiếu người nhiễm mới nên anh em “ giết tạm” mấy tay bên cột khác :))

onglaodanhca81

Xe tải
Newzealand đang mở rộng test ngẫu nhiên dân số, nhưng test vào số người đến siêu thị có vẻ không phải là cách đúng đắn. Chuyên gia bạn đề nghị Test tập trung vào nhóm nguy cơ như những người đang làm việc, bệnh viện, cảnh sát...
https://www.newshub.co.nz/home/new-zealand/2020/04/coronavirus-questions-raised-over-efficiency-of-nz-s-rapid-surveillance-testing.html

Mình test chợ đầu mối có vẻ hợp lý ;))
Có lẽ nên test chợ dân sinh. Nhiều thành phần hơn chợ đầu mối.