ca_kiem

Xe container
Không cần đến truyền thông phải lên tiếng, Dân trí thấp quá vậy sao...?
Cái lo lắng của CP và Dân chúng nằm ở chỗ Ta quản lý được hay không thôi, Ngân sách hạn hẹp, hoàn cảnh của người Dân cũng vậy. Suy tính phải thật chắc chắn mới nới lỏng được, cũng như Cháy Nhà, Anh phải có sự chuẩn bị kỹ càng trước để dập tắt ngay được, nếu không hậu quả chỉ còn lại đống Tro tàn.
Em không hiểu ý cụ ... ý cụ là không nên sống chung với nó.. nếu cụ cảm thấy không đúng thì cụ không nên phản đối vào em.. cụ phải phản đối vào chỗ khác .. ví dụ cụ nghiêng chẳng hạn.

Reinhard

Xe buýt
Cụ đọc câu đc câu rồi. A C vụ ấy đúng mà. Cụ có thể k thiện cảm với a C con. Nhưng vụ dịch này a ấy có nhiều cái xử lý tốt.
Sự việc là: Tối hôm đó xn 2 ca thông báo với BYT. Theo quy định HN k cần viện VS Dịch tễ TW xét nghiệm xác nhận nữa nhưng quyền thông báo vẫn thuộc về Bộ YT.
Nhưng sáng mai Bộ Y T vẫn k công bố. Làm báo chí giật tít đùng đùng: Sáng thứ 2 liên tiếp k có ca nhiễm. Dân thì túa ra đường.
Chiều tối Bộ YT công bố 2 ca, chính 1 ca là công nhân Sam sung.
Vụ đấy chắc anh Chung nhầm hoặc giờ vẫn đang chờ kết quả hay sao chứ cụ? Vì em nhớ anh ấy nói HN có 117 ca trong khi bộ y tế mới công bố 112 ca tại HN hôm đấy (13/4), nhưng hôm nay (17/4) thì trên trang của BYT (https://ncov.moh.gov.vn/) vẫn chỉ thông báo HN có 112 ca thôi, chưa thay đổi.

Nếu bảo BYT cố tình giãn ra hoặc do vướng các thủ tục rườm rà thì không phải, vì 3 hôm rồi, nếu cố tình thông báo giãn thì cũng thả 1-2 ca mỗi ngày chứ. Còn khi không giãn thì hoặc anh Chung nhớ nhầm, hoặc có thể do xét nghiệm của HN dương tính sai và giờ xét nghiệm lại thành âm tính, hoặc có đứa đánh máy báo cáo cho anh nhầm số 112 thành 117, hoặc có thể giờ đưa lên bộ y tế xét nghiệm vẫn đang phải xếp hàng chờ kết quả.

binhsu7273

Xe cút kít
Em không hiểu ý cụ ... ý cụ là không nên sống chung với nó.. nếu cụ cảm thấy không đúng thì cụ không nên phản đối vào em.. cụ phải phản đối vào chỗ khác .. ví dụ cụ nghiêng chẳng hạn.
Cháu không phản đối gì Còm của Cụ, nhưng chỉ lưu ý thời hạn nới lỏng thôi. CP chưa ra quyết định và Cụ cũng chỉ là phán đoán, nên Cháu cũng góp nhời vào thôi. :)

Reinhard

Xe buýt
Em chỉ nhắc lại quan điểm chính phu thôi...
Chúng ta không thể cách ly lâu được nữa.. phải chấp nhận cuộc chơi như thế giới ..
rồi cụ thấy tuần sau .. lều báo xẽ định hướng theo hướng nền kinh tế sống chung với virus
Em không bàn đến sống chung hay không, em chỉ nhắc nhẹ cụ là nhiều phần trên thế giới (Âu Mỹ) mang tiếng nới lỏng, nhưng vẫn còn đang làm chặt hơn VN mình đấy ạ :P Chấp nhận cuộc chơi như thế giới tức là phải xiết chặt giãn cách xã hội ạ? :P
(Chứ xiết chặt và nới lỏng giãn cách thì đúng là suy xét tùy tình hình rồi, gỡ bỏ hoàn toàn thì không có đâu)

ca_kiem

Xe container
Cháu không phản đối gì Còm của Cụ, nhưng chỉ lưu ý thời hạn nới lỏng thôi. CP chưa ra quyết định và Cụ cũng chỉ là phán đoán, nên Cháu cũng góp nhời vào thôi. :)
Vì lần đầu tiên P . thủ tuong có câu.. Dịch bệnh còn kéo dài nên phải xác định chung sống an toàn...
Lần đầu tiên CP nói kiểu này.. “ nên phải “... “ sống chung” ...cắt nghĩa là thế nào?
chẳng nhẽ không được quyền phán đoán?
Nếu P. TT nói Dịch bệnh còn kéo dài nên toàn dân quyết tâm dập dịch... thì em không ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Vì lần đầu tiên P . thủ tuong có câu.. Dịch bệnh còn kéo dài nên phải xác định chung sống an toàn...
Lần đầu tiên CP nói kiểu này.. “ nên phải “... “ sống chung” ...cắt nghĩa là thế nào?
Nhưng chưa nêu thời gian mà Cụ, có thể ngày mai nhưng cũng có thể vài năm nữa. :)

aime_nqt

Xe buýt
Vụ đấy chắc anh Chung nhầm hoặc giờ vẫn đang chờ kết quả hay sao chứ cụ? Vì em nhớ anh ấy nói HN có 117 ca trong khi bộ y tế mới công bố 112 ca tại HN hôm đấy (13/4), nhưng hôm nay (17/4) thì trên trang của BYT (https://ncov.moh.gov.vn/) vẫn chỉ thông báo HN có 112 ca thôi, chưa thay đổi.

Nếu bảo BYT cố tình giãn ra hoặc do vướng các thủ tục rườm rà thì không phải, vì 3 hôm rồi, nếu cố tình thông báo giãn thì cũng thả 1-2 ca mỗi ngày chứ. Còn khi không giãn thì hoặc anh Chung nhớ nhầm, hoặc có thể do xét nghiệm của HN dương tính sai và giờ xét nghiệm lại thành âm tính, hoặc có đứa đánh máy báo cáo cho anh nhầm số 112 thành 117, hoặc có thể giờ đưa lên bộ y tế xét nghiệm vẫn đang phải xếp hàng chờ kết quả.
Em hy vọng lài HN nhầm để con số dừng ở đó thôi. Nay ko có ca mới thâý an tâm hơn nhiều rồi

kningh2004

Xe tải
e nghĩ phải tầm 50-100k ca không qua khỏi

ca_kiem

Xe container
Nhưng chưa nêu thời gian mà Cụ, có thể ngày mai nhưng cũng có thể vài năm nữa. :)
Một chi tiết..Hôm trước anh người tốt nói xẽ cho nghỉ học đến 30/5... hôm 15/4 Chủ nhiệm VP nói xem xét cho đi học vào 11/5...
Hôm nay thấy TP HCM dự tính đi học vào 3/5 .. là em đã thấy nghi nghi rồi...:-?... tối Anh Đ .. bồi 1 câu thì gần như thống nhất.

The Tank

Xe điện
Nói thế nghĩa là hệ thống chống dịch đã tương đối chắc là ta đã kiểm soát được dịch.
Khả năng các cụ đã có hướng khống chế đc con này rồi. Vừa hôm kia vẫn chặt lắm mà hnay đã có chiều hướng nới ra. Còn bao test chót mua mang dùng nốt, chứ ko dự trữ nữa.
E hy vọng thế! :))

lamhaha191

Xe điện
thống kê 14000 thuê bao ở tỉnh hồ bắc không hoạt động , các cụ hóng đi

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng cũng thừa nhận không thể giết chết con corona dù có cách ly ... bao nhiêu nữa...
Hãy chuẩn bị chung sống hoà bình với nó thôi, bị đâu dập đấy..;))
https://thanhnien.vn/thoi-su/ph243-thu-tuong-vu-duc-dam-39tien-toi-chung-song-an-to224n-voi-dich-covid-1939-1212426.html
Phó ********* Vũ Đức Đam phát biểu chỉ đạo tại cuộc họp chiều 17.4 /// Ảnh Lê Hiệp

Phó ********* Vũ Đức Đam khẳng định, dịch bệnh sẽ còn kéo dài, cho nên cùng với kiểm soát tốt dịch bệnh, không chủ quan thì phải tiến tới chung sống an toàn với dịch Covid-19.
Muộn nhất đầu tuần có chỉ thị mới để triển khai
Chiều 17.4, Ban Chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch Covid-19 (Ban Chỉ đạo) đã có cuộc họp với Ban chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 các tỉnh, bộ, ngành cơ quan T.Ư để góp ý về dự thảo chỉ thị mới của ********* Chính phủ về biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trong tình hình mới.
Rốt cuộc, một ai đó cũng hiểu ra được vấn đề. Giữa hai thái cực, luôn phải đi ở giữa.

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Một chi tiết..Hôm trước anh người tốt nói xẽ cho nghỉ học đến 30/5... hôm 15/4 Chủ nhiệm VP nói xem xét cho đi học vào 11/5...
Hôm nay thấy TP HCM dự tính đi học vào 3/5 .. là em đã thấy nghi nghi rồi...:-?... tối Anh Đ .. bồi 1 câu thì gần như thống nhất.
Họ đang xem xét nhiều khía cạnh, đợi chờ các thông tin của Dich Bệnh để đưa ra quyết định. Việc thi cử của các cháu Lớp 9 và 12 rất quan trọng, nên cần cân nhắc từng giây từng phút. Có được thời điểm nào yên ổn là tổ chức ngay cho các Cháu, một lượng lớn người tham gia vào kỳ thi nên phải cẩn trọng và chớp được thời cơ.

vitngoc

Xe điện
BYT Israel đang điều tra vụ lỗi xét nghiệm Covid 19, sai sót này làm một số cụ trong số 14 cụ không nhiễm Covid 19 ở một viện dưỡng lão bị bế vào viện điều trị cùng các bệnh nhân dương tính.:(
https://www.timesofisrael.com/test-error-14-nursing-home-residents-in-covid-19-hospital-wards-never-had-virus/

bảy trong số tám bệnh nhân được đặt nội khí quản tại bệnh viện lão khoa Beit Hadar Ashdod có kết quả dương tính với coronavirus, trên thực tế, không bị nhiễm bệnh.
https://m.jpost.com/Breaking-News/Multiple-coronavirus-tests-return-false-positives-624965

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Nếu P. TT nói Dịch bệnh còn kéo dài nên toàn dân quyết tâm dập dịch... thì em không ý kiến
VN đã làm quá tốt. Tiếc là vẫn phải sống chung với thế giới thôi. Chắc thấy Mẽo qua đỉnh rồi - Trum cũng hô hào tái lập kinh tế, việc làm

ca_kiem

Xe container
Em không bàn đến sống chung hay không, em chỉ nhắc nhẹ cụ là nhiều phần trên thế giới (Âu Mỹ) mang tiếng nới lỏng, nhưng vẫn còn đang làm chặt hơn VN mình đấy ạ :P Chấp nhận cuộc chơi như thế giới tức là phải xiết chặt giãn cách xã hội ạ? :P
(Chứ xiết chặt và nới lỏng giãn cách thì đúng là suy xét tùy tình hình rồi, gỡ bỏ hoàn toàn thì không có đâu)
Cụ không nên nhắc nhẹ hay nhắc nặng em.. vì không đúng chỗ ... cụ nên viết thư cho ai đó có thẩm quyền hơn mà trách móc.. Em đâu phải là người có quyền ... và cũng chán tranh luận “ sông chung” hay “cách ly”... nên cụ đừng diễn giải kiến thức.

Chỉnh sửa cuối:

VoCan

Xe điện
Ai cũng biết phải t12/2021 may ra mới chắc chắn yên ổn với nó, trừ khi có thuốc trị hiệu quả 99%, không khiến bn phải vào ICU. Thế nên cách sống chung với dịch là cái exit strategy tui trăn trở mấy bữa trước đó. VN mà làm hiệu quả việc sống chung với dịch, GDP năm nay tăng 3%, số ca tăng không quá 1000/tháng thì tiếng tăm lẫy lừng, Âu Mỹ sẽ phải công nhận thực sự.
VN đã khóa được nguồn lây từ ngoài , các ổ dịch phức tạp thì cũng tương đối ổn , dân thì 90% có ý thức đeo khẩu trang và phòng dịch . Cái khó là làm sao xử lý được 10% vô ý thức kia , không thì những việc làm trước nay sẽ thành vô nghĩa. Em tin CP quyết liệt nhưng ếu tin CQ địa phương cũng như vậy.
Nguồn dịch Covid từ cái mồm mà ra , bịt được cái mồm thì sẽ hạn chế được 80% dịch .

VoCan

Xe điện
VN đã làm quá tốt. Tiếc là vẫn phải sống chung với thế giới thôi. Chắc thấy Mẽo qua đỉnh rồi - Trum cũng hô hào tái lập kinh tế, việc làm
Em nghĩ Mẽo chỉ qua đỉnh 1 số bang thôi , 1 số bang mới bắt đầu lên đỉnh thôi

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em đồng quan điểm với cụ, Anh C làm khá sát
Cũng đồng quan điểm với cụ. Vụ này đầu tiên là sự quyết đoán của PTT V Đ Đam, công việc phía dưới (cụ thể là HN) được a Chung triển khai rất quyết liệt và có "nghề", tất nhiên là với sự trợ giúp và vào cuộc của rất nhiều bộ, nghành, các cb,nv y tế, lực lượng quân đội, công ăn... và sự tuân thủ nghiêm túc của đa số ND.

Reinhard

Xe buýt
Thủ tướng Nhật Abe đã tuyên bố Nhật cũng sẽ xem xét cắt giảm funding cho WHO

Nhưng không phải cắt giảm ngay bây giờ, mà là sau khi dịch chấm dứt. Bạn Abe kêu gọi các nước cộng đồng quốc tế hãy ủng hộ WHO, và những vấn đề với tổ chức này nên chờ sau mùa dịch hãy xem xét do WHO là tổ chức quốc tế duy nhất thế giới có để hợp tác chống dịch. Động thái này giống, mà khác những gì tổng thống Mỹ Trump đã tuyên bố đầu tuần.

Cụ không nên nhắc nhẹ hay nhắc nặng em.. vì không đúng chỗ ... cụ nên viết thư cho ai đó có thẩm quyền hơn mà trách móc.. Em đâu phải là người có quyền ... và cũng chán tranh luận “ sông chung” hay “cách ly”... nên cụ đừng diễn giải kiến thức.
Em nhắc nhẹ cụ thay vì chính phủ vì em thấy cụ đang hiểu nhầm - hoặc cố tình bẻ lái những gì các bạn ở trên muốn nói (nếu là vế sau thì hơi đáng buồn) :) . Đến bây giờ thì chưa có bạn nào ở trên nói rằng ngừng cách ly cả, cụ ạ, vì vậy em thấy không (hoặc chưa) có gì thật sự đáng trách móc các bạn ấy hết. Chính phủ đã tuyên bố chia các vùng làm các khu vực tùy theo mức nguy hiểm để nới lỏng, xiết chặt giãn cách xã hội (nhưng vẫn duy trì) tùy tình hình rồi đấy, em chưa thấy CP VN nào tuyên bố "quán xã mở lại <...> không kiểu khoanh vùng tràn lan" như cụ nói cả (mà thực ra thì hàng ăn đã bao giờ bị bắt đóng cửa hoàn toàn).

Vô tình hiểu nhầm ý của người khác thì không sao, nhưng nếu bẻ cong ý của người ta thì em nghĩ không nên lắm :)

Chỉnh sửa cuối: