[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

bomong

Xe điện
Thuật ngữ "tầng cuối" đề cập trong buổi làm việc giữa QK7 và BTQP chắc chắn không hoàn toàn trùng với "tầng 3" trong phân bố điều trị của TP. Tầng 3 của TP có 4.600 giường. Giả dụ cái tỷ lệ 95% kia đúng thì bây giờ con số tử vong không chỉ là trên 12k đâu.
Cái 95% đề cập đến là giai đoạn "đặt ống nội khí quản thở máy"

hatinh5760

Xe điện
Không cụ ơi. Chỉ là không đòi giấy đi đường thôi còn lối ra khỏi thành phố thì phải khai báo ở trạm soát vé HN-HP sau vào H.Y lối rẽ cao tốc xuống cũng khai báo lần nữa cụ ạ.
Chốt ra khỏi thành phố phải có dấu thịt sạch như này cụ ợ 🤣
Có phải có giấy Test không cụ ơi.
E đang định thứ 7 này về quê Thái Bình.
Không cấp thiết lắm (về nghĩa trang, sắp giỗ mẹ chồng; không vào làng, sáng về nghĩa trang, một lúc, lên HN luôn).

ducnx85

Xe tải
chúc mừng cụ chủ đã vượt qua

bomong

Xe điện
Nhà ông anh trai em trong Sài Gòn ( quận 1) có 4 người sống chung 1 nhà thì dính 2 F0 là ông anh và đứa con gái lớn 7 tuổi. Em ở ngoài Hn nghe tin mà bủn rủn chân tay vì lo sợ. Vừa chat vừa khóc. Vậy mà ổng bảo " Tao còn chống đẩy được 40 cái cơ mà. Cứ yên tâm. Đừng nói với các cụ kẻo các cụ lo". 😂😂😂. Thế là em hết run sợ.
Ổng đươc y tế phường hỏi tình trạng và triệu chứng. Chỉ bị mất mùi và nghẹt mũi. Nhưng phường vẫn bảo 2 bố con phải đi cách ly vì chung cư đó ko đủ điều kiện để cách ly tại nhà. Thế là chuẩn bị đồ đạc và được chở sang chung cư mới xây của Novaland ngay gần nhà, phòng ốc rộng rãi thoáng mát. 2 bố con ở cái phòng cỡ 60m2. Ngày đc phát 3 bữa ăn và nước uống. Ở đến ngày thứ 5 được test. Kết quả tốt nên đc cho lên xe chở về. 5 ngày cách ly như là đi nghỉ dưỡng....mỗi tội chả được đi đâu và cơm thì ko được ngon như ở nhà thôi. Ông anh em thì bị dương tính sau khi tiêm mũi 1 được 1 tháng nên cũng cảm thấy may mắn ko bị nặng. Đứa con gái 7t cũng chỉ hơi nghẹt mũi thôi.
Trước hôm bị dương tính 2 ngày, ổng kể lầu trên nhà ông ấy có ca F0. Vậy mà 2 hôm sau ổng dính liền. Rồi về sau nguyên cái chung cư đó bị gần hết. Chung cư cũ chật chội và ko thông thoáng nên tốc độ lây rất nhanh.
Th9 rồi, chăm sóc y tế tốt.
Hồi th8 ấy á, thì.

Ken 17 cm

Xe hơi
Chài các cụ. Chả là sau 2 tháng không được tiêu tiền thì sáng nay em với ông anh về quê có chút việc ở thành phồ Hưng Yên.
Do đi Hà Nội chưa được ăn hàng tại chỗ nên 2ae em chạy về tp H.Y ăn sáng.
Gọi 2 bát canh cá rô to đùng vật vã full option no nê xong đứng dậy thanh toán hết 50k....😲 em choáng lần 1.
Vào nhà thả đồ xong em quay ra rửa cái xe vì 2 tháng nay không rửa....
Anh thợ rửa xe nhìn rất hiền hậu, rửa rất kỹ, lau đi lau lại ngó ngang ngó dọc xong em hỏi hết bn xiền.... anh ý bảo hết hai... em nghĩ mịe mình bị thịt luộc à 2 lít á.... em lại hỏi lại là anh ơi em hết bn xiền ạ.... ảnh bẩu hết hai em ơi.... em lúc này chắc cú bị luộc rồi em mới đến gần ảnh hỏi: 2 trăm á anh?... ảnh bẩu 2 chục em ơi... em giật mình hỏi lại: 20 mười nghìn á anh?.... anh nói uh 20 k thôi em....
Mịa đến lúc đó em choáng tập hai em bẩu: sao rẻ thế anh? Em tưởng 2 trăm thì đắt quá chứ 2ok thì rẻ quá... em mở ví thấy có 40k tiền lẻ em đưa hết bảothooi anh cầm lấy.... ảnh cầm xong cảm ơn em rồi em lên xe vẫn thấy áy náy giá như có đồng 50k đưa cho anh ý thì hợp lý hơn....
Thực sự trong suy nghĩ từ sáng tới giờ em cứ băn khoan cảm giác lâu lắm rồi mới thấy đồng tiền nó coa giá trị như thế.
Vài dòng tâm sự ngày đầu tiên được tiẻu tiền sau 2 tháng cấm cung.
Các cụ có gì tâm sự cùng em cho vui nhé.
Đúng là đại gia đi tiêu tiền có khác.

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ chuẩn. Em nghĩ mợ này tưởng thế là khôn, cứ thích ngược gió chứ k có chuyện ngẫn đến nỗi bác sĩ tiêm mũi 2 cũng k biết. Đúng khôn hết phần thiên hạ :))
Ngẫn ở đây là kiểu dạng bị thần kinh đấy cụ. Loại này cho làm giáo dục thì hỏng cả 1 thế hệ

nguarung

Xe điện
Không cụ ơi. Chỉ là không đòi giấy đi đường thôi còn lối ra khỏi thành phố thì phải khai báo ở trạm soát vé HN-HP sau vào H.Y lối rẽ cao tốc xuống cũng khai báo lần nữa cụ ạ.
Chốt ra khỏi thành phố phải có dấu thịt sạch như này cụ ợ 🤣
Cụ có hộ khẩu Hưng Yên nên mới vào được, chứ hộ khẩu HN thì dễ bị mời quay xe lắm, có phải vậy không cụ?

sakai_yo

Xe lăn
Quê e lúc ko dịch thì rửa oto cũng 40K rồi, mà không sạch bằng rửa ở HN.

huyvq83

Xe tải
Cô là cô cứ phải 2 "nháy" mới đủ liều, may cô là L chứ không phải là Thảo

Hai Toan

Xe container
Chúc mừng cụ chủ đã vượt qua khó khăn,cảm ơn những chia sẻ, em vừa có kết quả dương tính 11 giờ trưa nay,đang tự cách ly tại nhà, em đã tiêm mũi 2 vero cell hôm 07/9
Bình tĩnh cụ nhé,lạc quan là sẽ chiến thắng.

mai_zo_mai_zo

Xe đạp
Lạng Sơn còn có 1 ông U50 đi tiêm, tiêm mũi 1 xong sang bàn bên cạnh ngồi, cũng là bàn tiêm, y tá ko biết mà lão cũng ngu ngơ thế nào làm luôn mũi nữa. Thế là cho theo dõi sức khỏe, kết quả là...chả làm sao

khtrungoto

Xe tải
HYN canh cá rô vẫn đều 25K mà

Rửa vỏ xe HN 60K, HY bình thường 40K, rửa 20K chắc xe ít bẩn xối nước là sạch à cụ

otoIT

Xe tải
Biết đâu kháng thể lại sản sinh gấp 5-10 lần bình thường. Lúc đấy các cụ lại cám ơn cô giáo đã phát hiện ra hiệu quả mới của vaccine.
Nghệ thuật là ở chỗ mũi 1 tiêm sau mũi 2 đúng 10 phút mới có tác dụng :D

Altis 2011

Xe điện
Chài các cụ. Chả là sau 2 tháng không được tiêu tiền thì sáng nay em với ông anh về quê có chút việc ở thành phồ Hưng Yên.
Gọi 2 bát canh cá rô to đùng vật vã full option no nê xong đứng dậy thanh toán hết 50k....😲 em choáng lần 1.
Anh thợ rửa xe nhìn rất hiền hậu, rửa rất kỹ, lau đi lau lại ngó ngang ngó dọc xong em hỏi hết bn xiền.... anh ý bảo hết hai... em nghĩ mịe mình bị thịt luộc à 2 lít á.... em lại hỏi lại là anh ơi em hết bn xiền ạ.... ảnh bẩu hết hai em ơi.... em lúc này chắc cú bị luộc rồi em mới đến gần ảnh hỏi: 2 trăm á anh?... ảnh bẩu 2 chục em ơi... em giật mình hỏi lại: 20 mười nghìn á anh?.... anh nói uh 20 k thôi em....
Mịa đến lúc đó em choáng tập hai em bẩu: sao rẻ thế anh? Em tưởng 2 trăm thì đắt quá chứ 2ok thì rẻ quá... em mở ví thấy có 40k tiền lẻ em đưa hết bảothooi anh cầm lấy.... ảnh cầm xong cảm ơn em rồi em lên xe vẫn thấy áy náy giá như có đồng 50k đưa cho anh ý thì hợp lý hơn....
Thực sự trong suy nghĩ từ sáng tới giờ em cứ băn khoan cảm giác lâu lắm rồi mới thấy đồng tiền nó coa giá trị như thế.
Ở tỉnh giá cả nó chỉ thế thôi mà Cụ.

Nha Trang 1

Xe hơi
Đừng đổ vì nghèo, việc phải tiêm vx các nước đã làm và Israel thực hiện sớm nhất, nhưng cả thời gian dài lđ chúng ta không làm gì cả, ngay cả các phương án phòng chống, cách thức duy trì hệ thống logistics, mặc dù các quốc gia khác họ đã phải phong toả trước chúng ta rất lâu. Để đến lúc dịch đợt 4 thì toang toàn tập vì chả có bất kỳ phương án gì. :((
Bắc Ninh, Bắc Giang toang thế mà 30/4 với 1/5 vẫn đi du lịch ầm ầm là hiểu rồi mà cụ. hồi đấy trong này vẫn kệ chả có phòng bị gì ngoài cái đo nhiệt độ thì không toang mới lạ.

khongthuphi

Xe điện

Chú em viết chia sẻ về hội chứng cục máu đông:

F0 - BIẾN CHỨNG CỤC MÁU ĐÔNG - NGUYÊN NHÂN TỬ VONG?
TẠI SAO những người nhiễm COVID-19 đa phần
đều rất KHÓ THỞ, phổi như bị BÓP NGHẸT, có những trường hợp trở nặng hoặc tử vong?

Sau cú đào thoát kinh hoàng khỏi bàn tay tử thần virus SARS - CoV-2 tôi xin được chia sẻ về nguyên nhân & cách điều trị mà bản thân đã áp dụng trải nghiệm trong thời gian mắc bệnh trở nặng. Bạn tôi rất nhiều người mạnh khoẻ hơn đã vào bệnh viện thở oxy, một số may mắn lui bệnh, một số thì không.

•Virut sau khi xâm nhập vào cơ thể sẽ kích hoạt các chất gây viêm rất mạnh phát động quá trình đông máu trong lòng mạch.
•Sau đó virus tấn công các tế bào nội mô làm mất lớp bảo vệ và mất chất chống đông ở đó. Sự kết hợp giữa phản ứng viêm và cơ chế đông máu của tế bào nội mô làm hình thành các cục huyết khối.
•Các cục huyết khối lớn dần lên gây tắc mạch hoặc di chuyển đến bất cứ nơi nào theo dòng chảy của máu, tới mạch máu có đường kính nhỏ hơn kích thước của nó sẽ gây nghẽn mạch. Thật sự rất nguy hiểm khi nó di chuyển tới mạch máu não gây đột quỵ não, tới tim gây đột quỵ tim… và có thể cướp đi tính mạng của người bệnh bất cứ lúc nào mà không hề báo trước.
•Các cục máu đông có thể xuất phát từ các tĩnh mạch sâu (chi dưới, ổ bụng) di chuyển đến phổi gây nhồi máu phổi, mặt khác cục máu đông hình thành ngay tại phổi (động mạc tiểu phế quản đến, mao mạch xung quanh phế nang, tĩnh mạch phổi) ngăn máu lưu thông và cản trở quá trình trao đổi oxy giữa nhu mô phổi và mạch máu, gây tình trạng thiếu oxy trong máu, phù phổi, chảy máu.
•Cục máu đông xuất hiện tại tĩnh mạch phổi theo dòng máu đi đến các động mạch gây nhồi máu nhiều nơi (não, mắt, tim, mạc treo, thận hoặc chân tay) có thể gây tử vong sớm hoặc di chứng nặng nề.
=>Những điều trên lý giải tại sao mắt 👁 tôi lại lồi ra đỏ rực, bụng chướng đau thắt, lưng dưới buốt từng cơn, chân tay lạnh ngắt nổi mạch máu gân xanh và cố gắng thở bằng tất cả các chỗ có thể thở được khi mắc covid.

VẬY ĐIỀU GÌ KÉO TÔI KHỎI BÀN TAY TỬ THẦN CỦA SARS_ COV_ 2 ?

GỪNG, TỎI, HẸ - Thuốc chống đông máu tự nhiên.
Lúc tỉnh táo sau nhiều giờ mê man, trong tiềm thức của vk tôi lại nhớ về phương pháp đắp gừng tỏi mà ngày còn ở ngoài HN nhà tôi vẫn áp dụng trong ngày mùa đông lạnh giá.
May mắn làm sao, gia đình gửi cứu trợ từ HN vào trước đó lại có 1 túi gừng và một túi tôi nhờ bạn mua được trước khi trở bệnh.

•Gừng chứa salicylate, một chất hóa học có khả năng ngăn ngừa tình trạng đông máu. Salicylate có tác dụng chống đông máu vừa phải và có thể ngăn ngừa tình trạng đông máu ở tĩnh mạch mà không gây ra các biến chứng
•Tỏi hoạt động như một chất chống đông máu nhờ vào hàm lượng chất Allicin, sắt, vitamin B, magie, kali có tác dụng ức chế tích tụ tiểu cầu.
•Hẹ giúp Giảm huyết áp và cholesterol: cũng như tỏi, hẹ có chứa allicin. Allicin có tác dụng giảm huyết áp và ngăn quá trình sản sinh cholesterol trong cơ thể. Hơn nữa, chúng cũng có đặc tính chống vi khuẩn rất tốt, giúp hỗ trợ phục hồi hệ tiêu hoá.

TÔI ĐÃ LÀM GÌ KHI ĐANG NGÁP NGÁP NHƯ CÁ MẮC CẠN?
Gừng, tỏi tươi giã nhuyễn thêm chút muối, cho vào lò vi sóng hoặc chảo rang khoảng 2 phút.
Sau đó đắp trực tiếp lên phần xoang trán, xoang má, cổ họng và 2 lá phổi 🫁 phía sau lưng (phần này vk tôi phải dùng băng thun y tế
để cố định trên lưng cho tôi)
Gần như ngay lập tức bạn sẽ cảm thấy nóng ran ở những nơi vừa đắp gừng tỏi.
Và cũng gần như ngay lập tức cơ thể bạn giãn ra, tìm lại được hơi thở, nhịp thở đều dần, phổi 🫁 đỡ bó đỡ đau. Đó chính là tác dụng của các hợp chất chống đông máu mà gừng và tỏi mang lại.
•Đến đây có nhiều bạn thắc mắc, gừng tởi tốt thế sao lại ko uống?
Nhận thấy rằng nếu uống trực tiếp thì khả năng sẽ là một gắng nặng rất lớn cho hệ tiêu hoá, và nhanh nhất thì cách đắp và thẩm thấu trực tiếp qua da vào các mạch máu trong hoàn cảnh này là tối ưu hơn cả, hoặc lúc đó có thể tôi chỉ làm theo thói quen cũ ngày còn ở HN. Thấy hiệu quả vk tôi làm luôn combo ngâm chân nước nóng gừng tỏi.
Ui chu choa nó đã đâu là đã, nhẹ hết cả người, cảm giác như chút được chiếc áo bông ngấm đầy nước nặng chịch ra khỏi cơ thể.

•Ngày hôm sau với sự tư vấn của người thân và sự cố gắng không ngừng thì vk tôi mua được 1 bó hẹ. Ngay lập tức thêm chút gừng xay ra uống.
Một cảm giác cay xộc lên não 🧠, nhưng tầm này thì thứ gì tôi cũng thử. Phải làm mọi cách để có thể thở được.
Với combo GỪNG - TỎI - HẸ tôi nhẹ nhàng trở được mình sau bao ngày nằm một tư thế vì cứ trở mình là đau ko chịu nổi. Rồi nhịp thở cũng dần dần tìm lại.
Cứ thế tôi áp dụng 3 ngày liên tiếp. Phổi đã bớt đau, bắt đầu thèm ăn uống. Và sau khi ăn được thì bụng hết chướng. Bắt đầu đi lại nhẹ nhàng, cảm nhận và phản ứng được mọi thứ chung quanh.
Cứ thế tôi làm từng bước nhỏ một, kiên trì ko sốt ruột.

Và rồi Virut cũng đi qua, để lại một cơ thể gầy rộc chảy xệ và nhão nhoét cả thể xác lẫn tinh thần.
Tus sau tôi xin chia sẻ với các bạn về di chứng của Virut đối với cơ thể.

Xin cảm ơn gia đình người thân bạn bè đã luôn ở bên, động viên, tư vấn chăm sóc và điều trị cho tôi qua kiếp nạn này!
Cảm ơn chị Vu Cam Nhung đã động viên em chia sẻ những gì mình trải qua để đâu đó có thể có người cần đến để biết thêm thông tin nhằm có cơ sở trong việc phòng chống và điều trị Covid!
Cầu chúc tất cả mọi người được mạnh khoẻ, bình an và may mắn!
Trân trọng.

Ps: Link tư liệu tôi có trích dẫn trên bài tôi xin để ở đây làm cơ sở các bạn dễ dàng tìm hiểu thêm:

#covid19 #cachphongchongcovid #f0 #trieuchungnhiemcovid19 #dieutricovid
Bài viết này khá tỉ mỉ nhưng em khẳng định khi đã ngáp ngáp có nghĩa là người bệnh đã bị tụt spo2 xuống cực thấp. Thở rất khó khăn, đau tức ngực, đầu choáng váng, lúc này cần can thiệp ngay thở bằng oxy. Gừng, tỏi, hẹ không thể sản xuất ra oxy cho người bệnh được. Không thể làm liều khi mình thiếu hụt oxy.

ssgabeo

Xe buýt
ở các quê nó vẫn rẻ thế mà, cắt tóc có 15k

--Lamborghini--

Xe cút kít
linh liếc gì, bản chất là nn chả được mẹ gì từ kiều hối. Kiều hối còn làm tăng giá bđs vì vk nhờ mua hộ chứ có cho không thân nhân ở Vn đâu.
Cụ nói này là không ổn.
Đơn giản NN không khuyến khích người dân giữ USD (Giữ USD không có lợi), họ chuyển sang VNĐ để sử dụng (Đầu tư, mua bđs, gửi tiết kiệm,...) vậy nhà nước có USD sử dụng để thông thương với quốc tế.
Cụ nghĩ đi giao dịch mua bán với nước ngoài bằng VNĐ chắc ?