[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Đại Ba

Xe điện
Về tỉnh rẻ thật, và cách kinh doanh cũng chất phác lắm.

Em về 1 huyện của tỉnh Hoà Bình, buổi trưa nắng nóng quá nên chui vào khách sạn kiếm phòng điều hoà ngủ trưa. Giá 50k, và shock hơn khi biết rằng họ ko tính giờ. Trời ơi họ ko tính toán rằng nếu em bật điều hoà ngủ đến 5-6 giờ chiều thì họ lỗ vốn tiền điện.

Nếu là Hà Nội thì ko phải nghĩ nhé. Auto 200k nếu ông bật điều hoà ngủ đến 5-6 giờ chiều.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Ca này mới có 2 ngày, căn bản đọc cái bản tường trình của cô giáo L nó fun quá nên em quăng lên để các cụ comment tý thôi
Thực ra mà nói thì sướng quen rồi,khổ không chịu được bác ạ! Cái tâm lý khi trong hoàng cảnh cụ thể nó ảnh hưởng nhiều lắm. Thực sự như em đây cũng tự nhận thấy tâm lý khủng hoảng thực sự,chưa kể những người thân quen,quen biết của em!

TVL.COM

Xe tăng
Máy spo2 cụ nên sử dụng thường xuyên để ktra nồng độ oxy trong máu của mình. Vì khi spo2 tụt xuống ngưỡng nguy hiểm bắt buộc phải thở oxy và gọi cấp cứu. Có nhiều người bị tụt spo2 nhưng bề ngoài vẫn thấy bình thường, nếu chủ quan sẽ cực kỳ nguy hiểm.
Máy đo đường huyết, bệnh tiểu đường được xem là bệnh nền rất nguy hiểm khi bị dính covid. Khi uống các loại thuốc điều trị nên phải ktra xem có bị tiểu đường hay không? Để bác sỹ có đơn thuốc phù hợp. Trong quá trình điều trị cũng phải ktra tiểu đường, ngay cả khi đã hoàn thành điều trị và âm tính vẫn nên tầm soát tiểu đường để có chế độ ăn uống phù hợp.
- Máy Spo2 Medisana PM100 giá 1tr5.
- Máy đo đường huyết Medisana Meditouch 2 giá 890K.
- Máy đo thân nhiệt Sanitas giá 690K.
- Máy đo huyết áp cổ tay Sanitas giá 690K.
Đây là giá cá thiết bị mình đã mua để sử dụng. Tất cả đều nhập từ Đức về VN.
Vâng. Cảm ơn cụ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đây gọi là ngu dốt và tham lam.

taomeomommy

Xe buýt
Nhà ông anh trai em trong Sài Gòn ( quận 1) có 4 người sống chung 1 nhà thì dính 2 F0 là ông anh và đứa con gái lớn 7 tuổi. Em ở ngoài Hn nghe tin mà bủn rủn chân tay vì lo sợ. Vừa chat vừa khóc. Vậy mà ổng bảo " Tao còn chống đẩy được 40 cái cơ mà. Cứ yên tâm. Đừng nói với các cụ kẻo các cụ lo". 😂😂😂. Thế là em hết run sợ.
Ổng đươc y tế phường hỏi tình trạng và triệu chứng. Chỉ bị mất mùi và nghẹt mũi. Nhưng phường vẫn bảo 2 bố con phải đi cách ly vì chung cư đó ko đủ điều kiện để cách ly tại nhà. Thế là chuẩn bị đồ đạc và được chở sang chung cư mới xây của Novaland ngay gần nhà, phòng ốc rộng rãi thoáng mát. 2 bố con ở cái phòng cỡ 60m2. Ngày đc phát 3 bữa ăn và nước uống. Ở đến ngày thứ 5 được test. Kết quả tốt nên đc cho lên xe chở về. 5 ngày cách ly như là đi nghỉ dưỡng....mỗi tội chả được đi đâu và cơm thì ko được ngon như ở nhà thôi. Ông anh em thì bị dương tính sau khi tiêm mũi 1 được 1 tháng nên cũng cảm thấy may mắn ko bị nặng. Đứa con gái 7t cũng chỉ hơi nghẹt mũi thôi.
Trước hôm bị dương tính 2 ngày, ổng kể lầu trên nhà ông ấy có ca F0. Vậy mà 2 hôm sau ổng dính liền. Rồi về sau nguyên cái chung cư đó bị gần hết. Chung cư cũ chật chội và ko thông thoáng nên tốc độ lây rất nhanh.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chắc ở nhà quen được chồng tiêm 2 mũi kiểu đó rồi

NDTBM

Xe điện
Hậu GC/CLXH sẽ loạn giá 1 thời gian & dần ổn định... Hiện khâu phân phối vẫn còn khó khăn, ở các tỉnh đang khủng hoảng thừa nông sản (ăn uống sẽ rẻ hơn) và dịch vụ thì thiếu cầu (giá dịch vụ sẽ được KM =sát giá vốn để kích cầu)...:-/
P/S: Tình hình giá cả thị trường ở tp lớn (như HN...) sẽ rất khác so với các tỉnh...

Đợt dịch lần này được cái chính phủ thề không in tiền để bơm vô thị trường, mà dùng các biện pháp khác. Lý do là vì các doanh nghiệp FDI (hiện chiếm tỉ trọng khá lớn trong nền kinh tế) rất nhạy cảm với lạm phát, làm được 10 đồng mà lạm phát chiếm tận 7-8 đồng thì có mà chết. Hệ quả là CPI ko tăng mấy, cục bộ có thể tăng ở một số mặt hàng tiêu dùng nhưng lại giảm ở các mặt hàng không thiết yếu như ô tô, xa dỉ phẩm.
Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

chưa chắc đã là sự thật cháu ko dám phán. cháu vẫn đứng về phía cô giáo
Em đứng giữa hai phe :)). Ko biết tình hình cô thế nào. Em tiêm 1 mũi Vero mà tận 3 ngày sau mới sốt, mà chả biết sốt hay trúng gió nữa :)). Đây cô chơi đúp thì khá là căng.

nguoicu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đại gia tiêu tiền lớn quen rồi,

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Xe máy 10k, ô tô 20k. Cơ bản chỉ rửa mặt ngoài với xịt gầm tí thôi :))
Chắc 5 phút 1 xe 🤣🤣🤣
Sử dụng nước giếng.
Xịt cho có.
Chứ tính hết chi phí lỗ vỡ mồm nếu quá 10 phút cụ à!

lovecarhpqn

Xe điện
chưa chắc đã là sự thật cháu ko dám phán. cháu vẫn đứng về phía cô giáo
dân tình cũng râm ran bl đây cụ

thonghia

Xe tải
Không cụ ơi. Chỉ là không đòi giấy đi đường thôi còn lối ra khỏi thành phố thì phải khai báo ở trạm soát vé HN-HP sau vào H.Y lối rẽ cao tốc xuống cũng khai báo lần nữa cụ ạ.
Chốt ra khỏi thành phố phải có dấu thịt sạch như này cụ ợ 🤣
Làm thế nào để có đóng dấu thịt sạch hả cụ

tuyetchinh29

Xe buýt
Chài các cụ. Chả là sau 2 tháng không được tiêu tiền thì sáng nay em với ông anh về quê có chút việc ở thành phồ Hưng Yên.
Do đi Hà Nội chưa được ăn hàng tại chỗ nên 2ae em chạy về tp H.Y ăn sáng.
Gọi 2 bát canh cá rô to đùng vật vã full option no nê xong đứng dậy thanh toán hết 50k....😲 em choáng lần 1.
Vào nhà thả đồ xong em quay ra rửa cái xe vì 2 tháng nay không rửa....
Anh thợ rửa xe nhìn rất hiền hậu, rửa rất kỹ, lau đi lau lại ngó ngang ngó dọc xong em hỏi hết bn xiền.... anh ý bảo hết hai... em nghĩ mịe mình bị thịt luộc à 2 lít á.... em lại hỏi lại là anh ơi em hết bn xiền ạ.... ảnh bẩu hết hai em ơi.... em lúc này chắc cú bị luộc rồi em mới đến gần ảnh hỏi: 2 trăm á anh?... ảnh bẩu 2 chục em ơi... em giật mình hỏi lại: 20 mười nghìn á anh?.... anh nói uh 20 k thôi em....
Mịa đến lúc đó em choáng tập hai em bẩu: sao rẻ thế anh? Em tưởng 2 trăm thì đắt quá chứ 2ok thì rẻ quá... em mở ví thấy có 40k tiền lẻ em đưa hết bảothooi anh cầm lấy.... ảnh cầm xong cảm ơn em rồi em lên xe vẫn thấy áy náy giá như có đồng 50k đưa cho anh ý thì hợp lý hơn....
Thực sự trong suy nghĩ từ sáng tới giờ em cứ băn khoan cảm giác lâu lắm rồi mới thấy đồng tiền nó coa giá trị như thế.
Vài dòng tâm sự ngày đầu tiên được tiẻu tiền sau 2 tháng cấm cung.
Các cụ có gì tâm sự cùng em cho vui nhé.
Và chính cụ lại đang đi phá giá đồng tiền mất rùi...

kimma

Xe điện
Phong toả chứ không phải giãn cách nhé,cho hẳn cụ nguồn RFI không lại bảo lấy nguồn từ báo ảng.
Nhiều khi không hiểu google nó sinh ra để làm gì.
Eu có hàng chục nước, nó gọi là giờ giới nghiêm, có 1 quãng nhất định chứ không phải 24/24. Tôi đang ở đó, hàng ngày tôi đi làm hãng, vợ tôi là chủ tiệm. Cụ có ý kiến gì nữa không ? Chưa bh bị cấm túc 24/ 24 cả.

Yeuphunu

Xe điện

Bài viết chia sẻ của cậu em cháu,

F0 CÓ ĐÁNG SỢ KO?
• Cảm giác đầu bồng bềnh, họng như phải bỏng, toàn thân mất lực.
• Mắt đỏ rực, lồi ra, nóng rát.
• Lưng đau buốt, ớn lạnh từng cơn từ gáy tới gót chân.
• Bụng sình trương, nóng rực quặn thắt từng cơn.
• Cả người sấp mồ hôi từ sáng tới tối.
• Thở bằng tất cả các bộ phận có thể thở được.
• Chân tay lạnh ngắt, nổi gân xanh lét.
* Đó chính là những cảm giác mà tôi đã trải qua trong 7 ngày đầu tiên, dù ngày hôm trước vẫn còn khoẻ và tập theo giáo án viết sẵn.
Có những lúc tôi ko còn nhận thức về thời gian.
Chỉ biết rằng thở được là được, dù rằng hơi thở như từ cái lò rực lửa vậy... Ngay cả đi tiểu tôi cũng thấy mình đi ra nước sôi vậy.

RỒI NGÀY KINH HOÀNG CŨNG TỚI..
• Xoang và họng như có hàng vạn quả cầu gai, nóng như chưa từng nóng, rát như chưa từng rát và nhức nhối giật từng cơn.
• Toàn thân lạnh toát, run rẩy tôi tìm chụp được chiếc mũ len và đi vội đôi tất 🧦 với bàn tay lập cập.
Chùm chăn kín mít, tôi cố gắng đớp những luồng oxy quanh mình.
• Vk tôi hỗ trợ ngâm chân gừng đắp gừng nóng lên xoang, lưng, họng.. rồi nhịp thở cũng dần tìm lại với tôi. Ơn vk ko gì kể được!
Sau này phục hồi vk có nói" lúc đó thấy thần khí sắc anh mười phần còn 1"
Cứ như vậy, tôi lúc tỉnh lúc mê, phản ứng chậm dần.. các cơn đau ko còn cảm nhận được nhiều nữa.
Vk cho tôi uống nước hẹ xay, cay sộc thẳng lên não.. và sau đó tôi tỉnh dần. Các cơn đau bắt đầu xuất hiện.
• Lưng bó, phổi 🫁 khò khè.. tuy nhiên bắt đầu bớt sốt, họng bớt đau.
• Đến khoảng ngày thứ 10 các cơn ho bắt đầu xuất xuất hiện. Ho quằn quại hết cơ này tới cơn khác. Bụng rỗng vì ko ăn được, mà những cơn ho rút ruột ra ngoài bụng đau như chưa bao giờ đau như thế.
Trong cơn mê tôi cảm nhận thấy mùi vị của thức ăn, nhưng khi tỉnh dậy tôi lại chẳng thể nuốt nổi một miếng nhỏ.
Sau mỗi cơn ho lại bắn ra một cục đờm trắng, tôi lần vào nhà 🚾 để xả, nhìn gương mặt mình trong gương tôi không thể nhận ra. Hơn 10 ngày chiến đấu, cơ thể tôi tóp lại, khuôn mặt trắng và tôi cũng ko đủ sức để nhìn được hồi lâu.

• Giờ thì tôi đang tập hồi phục, ăn bát mỳ cũng mất mấy hồi. Mồ hôi túa ra.. Hiện tại thì gáy vẫn còn ướt dính cả ngày, tôi bắt đầu tập thở những bài phục hồi phổi. Cơ thể bắt đầu có nhịp, đã cảm nhận được vị của thức ăn, mùi thì vẫn chưa thấy rõ.

• Tôi không biết rõ nguyên nhân lây virut, vì khu nhà ở bị phong toả hai tháng liền, nhưng có một điều tôi nhận thấy rất rỗ rằng: F0 là thật sự đáng lo ngại, vì khi đó bạn gần như ko thể tự chăm sóc cho mình nếu như có chuyển biến nặng. Virut tìm đến các vị trí yếu nhất trên cơ thể bạn để tấn công, ngay kể cả tinh thần.
Ps: Ảnh giãn cơ vai trước ngày là F0

#covid19 #cachphongchongcovid #f0 #trieuchungnhiemcovid19 #letungmau

Yeuphunu

Xe điện

Chú em viết chia sẻ về hội chứng cục máu đông:

F0 - BIẾN CHỨNG CỤC MÁU ĐÔNG - NGUYÊN NHÂN TỬ VONG?
TẠI SAO những người nhiễm COVID-19 đa phần
đều rất KHÓ THỞ, phổi như bị BÓP NGHẸT, có những trường hợp trở nặng hoặc tử vong?

Sau cú đào thoát kinh hoàng khỏi bàn tay tử thần virus SARS - CoV-2 tôi xin được chia sẻ về nguyên nhân & cách điều trị mà bản thân đã áp dụng trải nghiệm trong thời gian mắc bệnh trở nặng. Bạn tôi rất nhiều người mạnh khoẻ hơn đã vào bệnh viện thở oxy, một số may mắn lui bệnh, một số thì không.

•Virut sau khi xâm nhập vào cơ thể sẽ kích hoạt các chất gây viêm rất mạnh phát động quá trình đông máu trong lòng mạch.
•Sau đó virus tấn công các tế bào nội mô làm mất lớp bảo vệ và mất chất chống đông ở đó. Sự kết hợp giữa phản ứng viêm và cơ chế đông máu của tế bào nội mô làm hình thành các cục huyết khối.
•Các cục huyết khối lớn dần lên gây tắc mạch hoặc di chuyển đến bất cứ nơi nào theo dòng chảy của máu, tới mạch máu có đường kính nhỏ hơn kích thước của nó sẽ gây nghẽn mạch. Thật sự rất nguy hiểm khi nó di chuyển tới mạch máu não gây đột quỵ não, tới tim gây đột quỵ tim… và có thể cướp đi tính mạng của người bệnh bất cứ lúc nào mà không hề báo trước.
•Các cục máu đông có thể xuất phát từ các tĩnh mạch sâu (chi dưới, ổ bụng) di chuyển đến phổi gây nhồi máu phổi, mặt khác cục máu đông hình thành ngay tại phổi (động mạc tiểu phế quản đến, mao mạch xung quanh phế nang, tĩnh mạch phổi) ngăn máu lưu thông và cản trở quá trình trao đổi oxy giữa nhu mô phổi và mạch máu, gây tình trạng thiếu oxy trong máu, phù phổi, chảy máu.
•Cục máu đông xuất hiện tại tĩnh mạch phổi theo dòng máu đi đến các động mạch gây nhồi máu nhiều nơi (não, mắt, tim, mạc treo, thận hoặc chân tay) có thể gây tử vong sớm hoặc di chứng nặng nề.
=>Những điều trên lý giải tại sao mắt 👁 tôi lại lồi ra đỏ rực, bụng chướng đau thắt, lưng dưới buốt từng cơn, chân tay lạnh ngắt nổi mạch máu gân xanh và cố gắng thở bằng tất cả các chỗ có thể thở được khi mắc covid.

VẬY ĐIỀU GÌ KÉO TÔI KHỎI BÀN TAY TỬ THẦN CỦA SARS_ COV_ 2 ?

GỪNG, TỎI, HẸ - Thuốc chống đông máu tự nhiên.
Lúc tỉnh táo sau nhiều giờ mê man, trong tiềm thức của vk tôi lại nhớ về phương pháp đắp gừng tỏi mà ngày còn ở ngoài HN nhà tôi vẫn áp dụng trong ngày mùa đông lạnh giá.
May mắn làm sao, gia đình gửi cứu trợ từ HN vào trước đó lại có 1 túi gừng và một túi tôi nhờ bạn mua được trước khi trở bệnh.

•Gừng chứa salicylate, một chất hóa học có khả năng ngăn ngừa tình trạng đông máu. Salicylate có tác dụng chống đông máu vừa phải và có thể ngăn ngừa tình trạng đông máu ở tĩnh mạch mà không gây ra các biến chứng
•Tỏi hoạt động như một chất chống đông máu nhờ vào hàm lượng chất Allicin, sắt, vitamin B, magie, kali có tác dụng ức chế tích tụ tiểu cầu.
•Hẹ giúp Giảm huyết áp và cholesterol: cũng như tỏi, hẹ có chứa allicin. Allicin có tác dụng giảm huyết áp và ngăn quá trình sản sinh cholesterol trong cơ thể. Hơn nữa, chúng cũng có đặc tính chống vi khuẩn rất tốt, giúp hỗ trợ phục hồi hệ tiêu hoá.

TÔI ĐÃ LÀM GÌ KHI ĐANG NGÁP NGÁP NHƯ CÁ MẮC CẠN?
Gừng, tỏi tươi giã nhuyễn thêm chút muối, cho vào lò vi sóng hoặc chảo rang khoảng 2 phút.
Sau đó đắp trực tiếp lên phần xoang trán, xoang má, cổ họng và 2 lá phổi 🫁 phía sau lưng (phần này vk tôi phải dùng băng thun y tế
để cố định trên lưng cho tôi)
Gần như ngay lập tức bạn sẽ cảm thấy nóng ran ở những nơi vừa đắp gừng tỏi.
Và cũng gần như ngay lập tức cơ thể bạn giãn ra, tìm lại được hơi thở, nhịp thở đều dần, phổi 🫁 đỡ bó đỡ đau. Đó chính là tác dụng của các hợp chất chống đông máu mà gừng và tỏi mang lại.
•Đến đây có nhiều bạn thắc mắc, gừng tởi tốt thế sao lại ko uống?
Nhận thấy rằng nếu uống trực tiếp thì khả năng sẽ là một gắng nặng rất lớn cho hệ tiêu hoá, và nhanh nhất thì cách đắp và thẩm thấu trực tiếp qua da vào các mạch máu trong hoàn cảnh này là tối ưu hơn cả, hoặc lúc đó có thể tôi chỉ làm theo thói quen cũ ngày còn ở HN. Thấy hiệu quả vk tôi làm luôn combo ngâm chân nước nóng gừng tỏi.
Ui chu choa nó đã đâu là đã, nhẹ hết cả người, cảm giác như chút được chiếc áo bông ngấm đầy nước nặng chịch ra khỏi cơ thể.

•Ngày hôm sau với sự tư vấn của người thân và sự cố gắng không ngừng thì vk tôi mua được 1 bó hẹ. Ngay lập tức thêm chút gừng xay ra uống.
Một cảm giác cay xộc lên não 🧠, nhưng tầm này thì thứ gì tôi cũng thử. Phải làm mọi cách để có thể thở được.
Với combo GỪNG - TỎI - HẸ tôi nhẹ nhàng trở được mình sau bao ngày nằm một tư thế vì cứ trở mình là đau ko chịu nổi. Rồi nhịp thở cũng dần dần tìm lại.
Cứ thế tôi áp dụng 3 ngày liên tiếp. Phổi đã bớt đau, bắt đầu thèm ăn uống. Và sau khi ăn được thì bụng hết chướng. Bắt đầu đi lại nhẹ nhàng, cảm nhận và phản ứng được mọi thứ chung quanh.
Cứ thế tôi làm từng bước nhỏ một, kiên trì ko sốt ruột.

Và rồi Virut cũng đi qua, để lại một cơ thể gầy rộc chảy xệ và nhão nhoét cả thể xác lẫn tinh thần.
Tus sau tôi xin chia sẻ với các bạn về di chứng của Virut đối với cơ thể.

Xin cảm ơn gia đình người thân bạn bè đã luôn ở bên, động viên, tư vấn chăm sóc và điều trị cho tôi qua kiếp nạn này!
Cảm ơn chị Vu Cam Nhung đã động viên em chia sẻ những gì mình trải qua để đâu đó có thể có người cần đến để biết thêm thông tin nhằm có cơ sở trong việc phòng chống và điều trị Covid!
Cầu chúc tất cả mọi người được mạnh khoẻ, bình an và may mắn!
Trân trọng.

Ps: Link tư liệu tôi có trích dẫn trên bài tôi xin để ở đây làm cơ sở các bạn dễ dàng tìm hiểu thêm:

#covid19 #cachphongchongcovid #f0 #trieuchungnhiemcovid19 #dieutricovid

Yeuphunu

Xe điện
Tập phục hồi, cậu em chia sẻ:

PHƠI NẮNG - PHỤC HỒI DI CHỨNG SAU F0

Cơn bão Virut đi qua để lại những tổn thương nặng nề đối với cơ thể trên mọi phương diện:
• Giảm trí nhớ
• Mắt kém
• Sụt ký
• Mất cơ
• Tóc bạc, rụng cả mảng
• Da khô bong tróc
• Cơ thể mệt vã mồ hôi mỗi khi làm việc
• Và đâu đó những cục máu đông nguy hiểm tiềm ẩn những mối lo đột quỵ, nhồi máu cơ tim...

Làm Sao Để Giúp Cơ Thể Phục Hồi An Toàn & Khoẻ Mạnh?
• Tinh thần:
- Sau những ngày dài cơ thể phải trải qua những cơn đau không ngừng, sức chịu đựng của hệ thần kinh kéo dài hết ngày này qua ngày khác ko được nghỉ ngơi. Khi đã đẩy lùi được virut, cơ thể như trút được gánh nặng ngàn cân. Các mô tế bào, các nhóm cơ và các khớp xương được giải phóng bởi sự bảo vệ, nhẹ bẫng. Chính cảm giác đó làm cho cơ thể cảm thấy khoẻ mạnh và hưng phấn. Cơ thể hăng hái đòi hỏi được hoạt động làm việc.

NHƯNG đó chỉ là TÍN HIỆU khoẻ của hệ thần kinh phát đi. Thực tế thì cơ thể vẫn còn rất yếu.

•Từ hệ thần kinh ko tập trung dài được do căng thẳng kéo dài, mất ngủ, lo lắng.

•Hệ tiêu hoá, bào tiết còn yếu do sốt và dùng thuốc dài ngày.

•Hệ tim mạch yếu do huyết áp, và biến chứng cục máu đông đâu đó vẫn còn lang thang trong cơ thể.

•Hệ cơ xương khớp bị đột ngột thiếu hụt chất dinh dưỡng, colagen và vitamin dài ngày.

=> Và với một cơ thể như vậy bạn chỉ cần quét nhà vài phút thôi thì mồ hôi đã rịn ướt đẫm cả lưng áo, hơi thở khó, miệng đắng ngắt. Nên chúng ta ko nên vội vã, hãy lắng nghe phản ứng cơ thể từng chút để điều chỉnh chế độ ăn uống, hoạt động thể chất cho hợp lý với từng ngày, từng tuần.

HÃY KIÊN NHẪN VỚI CƠ THỂ

• Tìm niềm vui giải trí, thư giãn tái tạo năng lượng cho hệ thần kinh
• Tập thở với các bài cho phổi 🫁 trên google
• Ăn thức ăn phù hợp, giảm tải cho hệ tiêu hoá
• Uống bổ sung Vitamin 3B, thuốc trợ hệ tim mạch, hệ thần kinh như Ginko và Ích Tâm Khang, giúp hỗ trợ cơ thể làm sạch lòng mạch máu, tan cục máu đông còn sót lại, giảm thiểu nguy cơ đột quỵ, truỵ tim..
• Đặc biệt là PHƠI NẮNG 1 GIỜ MỖI NGÀY để tăng cường trao đổi chất, giúp cơ thể hấp thụ VitaminD, hơi ấm của mặt trời đi qua da giúp đẩy nhanh quá trình phục hồi phế nang phổi 🫁 bị xẹp, bị tổn thương. Góp phần mang lại cho cơ thể buồng phổi khoẻ mạnh sau bao ngày phải nằm trong nhà với cánh cửa đóng kín.

Hãy nhớ rằng Virut tàn phá làm suy giảm chức năng những bộ phận bên trong cơ thể nhưng nơi mà mắt chúng ta ko nhìn thấy được đó là Phổi 🫁 là Tim 💓 là mạch máu 🩸 và các cơ quan nội tạng khác.
Nên kết quả âm tính với virut là điều đáng mừng nhưng đừng quên những di chứng vẫn còn trong cơ thể.

Cần bình tĩnh từng bước phục hồi phù hợp, chúc tất cả mọi người có được cơ thể khoẻ mạnh từ Tâm Lực - Trí Lực - Thể Lực!

Trân trọng!
#TungMauLe
Ps: Trả ảnh nhầu nhĩ, chảy sệ thời kỳ hậu Virut theo yêu cầu từ bạn tôi Ironman Tùng Trần Thanh.

#covid19 #cachphongchongcovid #f0 #trieuchungnhiemcovid19 #dieutricovid

Crusaderland

Xe điện

Bài viết chia sẻ của cậu em cháu,

F0 CÓ ĐÁNG SỢ KO?
• Cảm giác đầu bồng bềnh, họng như phải bỏng, toàn thân mất lực.
• Mắt đỏ rực, lồi ra, nóng rát.
• Lưng đau buốt, ớn lạnh từng cơn từ gáy tới gót chân.
• Bụng sình trương, nóng rực quặn thắt từng cơn.
• Cả người sấp mồ hôi từ sáng tới tối.
• Thở bằng tất cả các bộ phận có thể thở được.
• Chân tay lạnh ngắt, nổi gân xanh lét.
* Đó chính là những cảm giác mà tôi đã trải qua trong 7 ngày đầu tiên, dù ngày hôm trước vẫn còn khoẻ và tập theo giáo án viết sẵn.
Có những lúc tôi ko còn nhận thức về thời gian.
Chỉ biết rằng thở được là được, dù rằng hơi thở như từ cái lò rực lửa vậy... Ngay cả đi tiểu tôi cũng thấy mình đi ra nước sôi vậy.

RỒI NGÀY KINH HOÀNG CŨNG TỚI..
• Xoang và họng như có hàng vạn quả cầu gai, nóng như chưa từng nóng, rát như chưa từng rát và nhức nhối giật từng cơn.
• Toàn thân lạnh toát, run rẩy tôi tìm chụp được chiếc mũ len và đi vội đôi tất 🧦 với bàn tay lập cập.
Chùm chăn kín mít, tôi cố gắng đớp những luồng oxy quanh mình.
• Vk tôi hỗ trợ ngâm chân gừng đắp gừng nóng lên xoang, lưng, họng.. rồi nhịp thở cũng dần tìm lại với tôi. Ơn vk ko gì kể được!
Sau này phục hồi vk có nói" lúc đó thấy thần khí sắc anh mười phần còn 1"
Cứ như vậy, tôi lúc tỉnh lúc mê, phản ứng chậm dần.. các cơn đau ko còn cảm nhận được nhiều nữa.
Vk cho tôi uống nước hẹ xay, cay sộc thẳng lên não.. và sau đó tôi tỉnh dần. Các cơn đau bắt đầu xuất hiện.
• Lưng bó, phổi 🫁 khò khè.. tuy nhiên bắt đầu bớt sốt, họng bớt đau.
• Đến khoảng ngày thứ 10 các cơn ho bắt đầu xuất xuất hiện. Ho quằn quại hết cơ này tới cơn khác. Bụng rỗng vì ko ăn được, mà những cơn ho rút ruột ra ngoài bụng đau như chưa bao giờ đau như thế.
Trong cơn mê tôi cảm nhận thấy mùi vị của thức ăn, nhưng khi tỉnh dậy tôi lại chẳng thể nuốt nổi một miếng nhỏ.
Sau mỗi cơn ho lại bắn ra một cục đờm trắng, tôi lần vào nhà 🚾 để xả, nhìn gương mặt mình trong gương tôi không thể nhận ra. Hơn 10 ngày chiến đấu, cơ thể tôi tóp lại, khuôn mặt trắng và tôi cũng ko đủ sức để nhìn được hồi lâu.

• Giờ thì tôi đang tập hồi phục, ăn bát mỳ cũng mất mấy hồi. Mồ hôi túa ra.. Hiện tại thì gáy vẫn còn ướt dính cả ngày, tôi bắt đầu tập thở những bài phục hồi phổi. Cơ thể bắt đầu có nhịp, đã cảm nhận được vị của thức ăn, mùi thì vẫn chưa thấy rõ.

• Tôi không biết rõ nguyên nhân lây virut, vì khu nhà ở bị phong toả hai tháng liền, nhưng có một điều tôi nhận thấy rất rỗ rằng: F0 là thật sự đáng lo ngại, vì khi đó bạn gần như ko thể tự chăm sóc cho mình nếu như có chuyển biến nặng. Virut tìm đến các vị trí yếu nhất trên cơ thể bạn để tấn công, ngay kể cả tinh thần.
Ps: Ảnh giãn cơ vai trước ngày là F0

#covid19 #cachphongchongcovid #f0 #trieuchungnhiemcovid19 #letungmau
Sợ thật, nhìn cậu này thuộc diện có tập tành mà còn nặng vậy, dân văn phòng lẻo khoẻo chắc khó trụ được.

Yeuphunu

Xe điện
Sợ thật, nhìn cậu này thuộc diện có tập tành mà còn nặng vậy, dân văn phòng lẻo khoẻo chắc khó trụ được.
Hên xui thôi cụ, nhiều người yếu lại vượt qua dễ dàng.
Nói chung cứ thận trọng thì hơn, đề phòng để không mắc thì tốt nhất.
Tất nhiên với ổ dịch như SG thì rất khó phòng.