[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

hailuatn

Xe container
Mệ Ló. Chán nhỷ. E vs cụ say phát 😃😃😃
Đã thế tháng này lại nóng dã man nữa cụ ạ :((. Tháng Ngâu mà từ đầu tháng đến giờ em chưa thấy ngày nào mưa ngâu, chỉ có vài ngày mưa rào. Tốn thêm bao nhiêu tiền điện nữa chứ :(.

timeout

Xe điện
Còm cụ nhiều thông tin quả là em chưa biết, tuy nhiên 1 vài điểm e thấy gợn , cụ thể đoạn cụ nói lí do bà con sài thuốc nhiều do thói quen do ham lợi trước mắt abc ... cụ có thể coi còm của cụ dưới coi có đúng : và phải chăng bà con hoàn toàn ko phải là ko biết phải làm ntn mà lí do là :
Cụ trên nói đúng nhưng chỉ một phần thôi ạ. Mấy cái cây lương thực giá trị thấp, canh tác dài ngày nên tiêu thụ lượng thuốc không đáng bao nhiêu so với các các cây trồng ngắn ngày thâm canh cụ ạ---> cây trồng ngắn ngày có hệ số quay vòng đất nhanh, nhu cầu sử dụng phân, thuốc tần suất cao, khối lượng lớn/ diện tích ạ.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Hẳn các cụ đều biết Vn ta rất thế mạnh và tiềm năng Nông Nghiệp tuy nhiên điều trăn trở tồn tại kéo dài nhiều năm nay nằm ở phía người nông dân với phương thức canh tác lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật dẫn đến nông sản làm ra ko đáp ứng được tiêu chí dư lượng của thị trường quốc tế.
Ngoại trừ hiện tượng Bắc Giang đưa cây vải thiều ra thế giới .khá thành công.
E thực sự không hiểu được tại sao người nông dân không chịu thay đổi cách làm mong các cụ Ôf cho giải đáp.
Không phải là k chịu thay đâu bác mà giờ làm công nhân ổn hơn khi nào chán làm kcn là nông nghiệp lại đi lên bác ạ:D

Kent Mint

Xe hơi
Bác nào ví nông sản việt như một cô gái quê danh giá, chờ các anh đến tán tỉnh và mua đi nhỉ.

Linh Danh Thue

Xe tải
Theo đại trà thôi. 1 người nông dân không dùng thuốc bvtv sản xuất nó tốn gấp mấy lần ng sử dụng thuốc, trong khi đầu ra không đảm bảo nên họ sx theo số đông thôi.

Hẳn các cụ đều biết Vn ta rất thế mạnh và tiềm năng Nông Nghiệp tuy nhiên điều trăn trở tồn tại kéo dài nhiều năm nay nằm ở phía người nông dân với phương thức canh tác lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật dẫn đến nông sản làm ra ko đáp ứng được tiêu chí dư lượng của thị trường quốc tế.
E thực sự không hiểu được tại sao người nông dân không chịu thay đổi cách làm mong các cụ Ôf cho giải đáp.
Quan trọng bộ nông nghiệp tìm được đầu ra cho sản phẩm. Mấy viện nông nghiệp thì phải tạo ra giống tốt cho bà con. Nhà nước cấp vốn ban đầu cho dân vay nâng cao công nghệ. Liệu ta có làm được ko cụ?

Loitran

Xe tăng
Nếu tủ lạnh không muốn thay đổi thì người nông dân sẽ phải làm sao?
Cụ giải thích giúp dòng bôi đậm ý cụ là mạnh thế nào?
Muốn phát triển NN thì theo tư bủn chứ kiểu hợp tác xã nông nghiệp, nuôi trồng cá thể nhỏ lẻ thì chả có thế manh nào đáng để kể hết

Loitran

Xe tăng
Em ngắn gọn đoán là do thặng dư nông sản như vải (hàng độc) thì cao. Còn cạnh tranh đại trà như gạo, ngô không chơi thuốc thì sản lượng/chi phí kém.
Vải xuất Úc vài tấn, vài năm nữa có khi Úc họ xuất ngược lại quê vải cũng chưa biết chừng

tranmanhha

Xe điện
Theo ngu ý của em:
Phải khẳng định, sử dụng thuốc trừ sâu trong nông nghiệp là tất yếu. Nếu không có thuốc trừ sâu bệnh, thuốc trừ cỏ, ốc ... thì năng suất cây trồng sẽ rất kém, khó đảm bảo nhu cầu đầy đủ cho con người.
Cái việc người nông dân lạm dụng thuốc BVTV, đúng là lỗi trực tiếp của người nông dân. Nhưng công bằng mà nói, người Việt nam cơ bản là dân trí thấp, mang đầy đủ những đức tính xấu của con người: Tham lam, ích kỷ, khôn vặt, thiếu ý thức .... lại được cơ chế vận hành dung dưỡng, nên càng có cơ hội phát tiết. Là quan thì tính ích kỷ tham lam nó che đi tầm nhìn, và cũng không xác định được sứ mệnh. Là dân thì nhìn vào trên mà hành xử nên cũng buộc phải gian mà tồn tại. Cho nên, chả trách ai được. Tất nhiên không phải là tất cả, nhưng là đa số.
Cái chuyện Bắc giang đưa cây vải ra quốc tế, quốc tế đâu xa, là xuất sang TQ. Còn xuất đi Nhật, cũng có. Nhưng giống như kiểu có Cty to to làm nông nghiệp sạch ý, quay lên TV cho vui thôi.
Cụ đừng mong nông dân thay đổi. Thảo dân vốn như cành cây ngọn cỏ, phải nương theo gió chứ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Phàm thì trên đời này ai mà chả có lỗi. Mọi người đều giống nhau ở chỗ ai cùng có thể, và đã từng phạm lỗi.
Đó là điều ai cũng biết, và không thể chối cãi hay bảo là không. :P

Theo em, con người ta giống nhau ở chỗ ai cũng phạm lỗi, nhưng có lẽ khác nhau ở chỗ cách khắc phục lỗi, vì chẳng ai giống ai! :)

Một khi đã phạm lỗi thì với những tội lớn hay gậy hậu quả nghiệm trọng sẽ do pháp luật "đong đếm" và "xử lý", những tội khác, thì người mắc sai phạm phải biết xin lỗi và khắc phục. Mà cái chuyện xin lỗi và khắc phục này, xem ra đôi khi cũng có nhiều cái để bàn! :D

Em đọc báo thấy bài viết này có kèm lời xin lỗi, các bác thử coi giúp em coi xin lỗi ntn này đã thành khẩn chưa? :-?
Cũng như cái hệ quả và hệ lụy của sai sót này đối với xã hội đất nước, đặc biệt là trong cơn đại dịch Covid Vũ Hán này sẽ như thế nào??? Tha được không nhỉ ?:-/

Bà Hoàng Thị Thanh Nga tại cơ quan công an - Ảnh: MAI LIÊN

Chỉnh sửa cuối:

MiTa

Xe lăn
Xin lỗi, e ko cần các bác ấy xin lỗi e.

dzoro

Xe điện
Xin lỗi xong rồi thì sao tiếp nhỉ?

thanhphong1998

Xe điện
Em cần trả lại tiền chứ xin lỗi xuông thì....thôi.

tung1311 .

Xe container
Giờ xin lỗi cũng coi là tiến bộ rồi

Bomva

Xe điện
Đừng mong người nông dân thay đổi vì sao vì họ cũng làm theo lựa trọn theo họ là tốt nhất. Muốn thay đổi thì phải có sự kết nối thực chất với chính phủ logic và bài bản. Khi nào thuốc sâu, thuốc trừ cỏ, thuốc BVTV không còn bán tràn lan tự do mà phải có đơn như đơn thuốc của các nhà khoa học để cho GS, TS phát huy năng lực của mình và kiếm được xiền chứ không phải ngồi bốc phét như bây giờ. Vậy tiền đâu để trả các vị ấy, tiền đấy được lấy từ giá trị sản phẩm mà các vị ấy làm cho nông dân. Vậy làm sao để bán được giá trị ấy? Người nông dân ko thể làm thay được mà phải là các công ty xnk nông sản + các công ty thương mại được sự giúp đỡ và như xương với máu với chính phủ. Cơ bản phải thay đổi tư tưởng toàn diện coi trọng thương mại là hàng đầu. Chứ vẫn gọi 2 từ kinh miệt như kiểu thưong lái, và xúc tiến kiểu ký hiệp định, rồi chỉ dừng mấy cái hội trợ mang tính hình thức, đi xúc tiến chủ yếu vác xác đi du lịch thì còn dài lắm

xukthal.

Xe lăn
Phàm thì trên đời này ai mà chả có lỗi. Mọi người đều giống nhau ở chỗ ai cùng có thể, và đã từng phạm lỗi.
Đó là điều ai cũng biết, và không thể chối cãi hay bảo là không. :P

Theo em, con người ta giống nhau ở chỗ ai cũng phạm lỗi, nhưng có lẽ khác nhau ở chỗ cách khắc phục lỗi, vì chẳng ai giống ai! :)

Một khi đã phạm lỗi thì với những tội lớn hay gậy hậu quả nghiệm trọng sẽ do pháp luật "đong đếm" và "xử lý", những tội khác, thì người mắc sai phạm phải biết xin lỗi và khắc phục. Mà cái chuyện xin lỗi và khắc phục này, xem ra đôi khi cũng có nhiều cái để bàn! :D

Em đọc báo thấy bài viết này có kèm lời xin lỗi, các bác thử coi giúp em coi xin lỗi ntn này đã thành khẩn chưa? :-?
Cũng như cái hệ quả và hệ lụy của sai sót này đối với xã hội đất nước, đặc biệt là trong cơn đại dịch Covid Vũ Hán này sẽ như thế nào??? Tha được không nhỉ ?:-/

View attachment 6469202
Bà Hoàng Thị Thanh Nga tại cơ quan công an - Ảnh: MAI LIÊN
Thị Nga bao tuổi mà nom cc phết ;))