[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

doccocuukiem

Xe điện
Loại này phải bắt tận tay nó mới mở mồm ra xin lỗi, phạt nặng làm gương không làm hỏng cán bộ đang chuẩn bị sa ngã

nobita_ibn

Xe buýt
Ăn vào văn hóa rồi , các cụ về quê mà xem hàng ngon nhà trồng thì giữ lại hàng phun thuốc thì đem bán
Chưa có tầm nhìn , trách nhiệm với xã hội cộng đồng
Cái này là rất sai lầm cụ nhỉ, đâu có ai tự cung tự cấp được hết đâu, ai cũng trồng 1 luống riêng nhà ăn còn các luống bán phun thuốc, vậy các thứ nhà ko có thì lại phải mua và ăn loại phun thuốc của nhà khác thôi. Cứ xoay tròn vậy thôi. Chịu thật.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

doccocuukiem

Xe điện
Triệt để nhất là thay hết nông dân, chỉ tội số lượng hơi đông nên cách này cũng không khả thi

Thuoc lao

Xe tăng
Hẳn các cụ đều biết Vn ta rất thế mạnh và tiềm năng Nông Nghiệp tuy nhiên điều trăn trở tồn tại kéo dài nhiều năm nay nằm ở phía người nông dân với phương thức canh tác lạm dụng thuốc bảo vệ thực vật dẫn đến nông sản làm ra ko đáp ứng được tiêu chí dư lượng của thị trường quốc tế.
Ngoại trừ hiện tượng Bắc Giang đưa cây vải thiều ra thế giới .khá thành công.
E thực sự không hiểu được tại sao người nông dân không chịu thay đổi cách làm mong các cụ Ôf cho giải đáp.
Ăn vào văn hóa rồi , các cụ về quê mà xem hàng ngon nhà trồng thì giữ lại hàng phun thuốc thì đem bán
Chưa có tầm nhìn , trách nhiệm với xã hội cộng đồng
Làm tử tế 30k/bó rau cụ mua không?
Đọc nhiều cụ cm thể hiện các cụ xem tivi xem báo Đ' tuyên truyền hơi nhiều

hatinh5760

Xe điện
Quê e hay chửi: m ẹ ch a con Nở.
Nhìn cái mặt con khốn, góp phần lam cho chuỗi ngày CT16 của mình dài thêm! Muốn vả cho ngàn cái.
Tsb con khốn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Quê e hay chửi: m ẹ ch a con Nở.
Nhìn cái mặt con khốn, góp phần lam cho chuỗi ngày CT16 của mình dài thêm! Muốn vả cho ngàn cái.
Tsb con khốn.

Chẳng lẽ mình cái "con khốn" làm mà được cái chuyện to tát như vậy hả bác??? :-/

Cậu bé

Xe buýt
Làm tử tế quá khó. Tại sao? Ví dụ trồng rau sạch. Phải trồng trong nhà kính vì nếu ko trồng trong nhà kính sâu bệnh, côn trùng mưa nắng hỏng hết. Mà trồng trong nhà kính chi phí quá nhiều, nông dân ko bỏ tiền ra đâu. Mà có bỏ thì giá sản xuất cao. Ví dụ giá thành 1kg rau sạch 15-20. Đến các cửa hàng phải đội giá lên 30-40k. Ai mua ?. Em từng làm vụ này em biết nói chung là quá khó.

ambdiep

Xe buýt
Nông dân họ đâu có hiểu biết đc nhiều, họ nghe hợp tác xã, nói miệng lẫn nhau. Ngay cả việc thuốc sâu có độc cho người ntn họ cũng đâu biết ? Quan trọng quản lý từ khâu bán thuốc , hướng dẫn.

dacootodau

Xe tăng
Làm tử tế 30k/bó rau cụ mua không?
Đọc nhiều cụ cm thể hiện các cụ xem tivi xem báo Đ' tuyên truyền hơi nhiều
em vẫn mua bình thường , vì ít khi phải mua . Toàn ăn nhà trồng được , còn chuyện của xã hội chỉ dám bàn vậy

hatinh5760

Xe điện
Chẳng lẽ mình cái "con khốn" làm mà được cái chuyện to tát như vậy hả bác??? :-/
Vầng.
Bột phát, lập tức thì vầy.
Không con khốn, thì thằng khốn... ekip khốn.
Và ta thì khốn khổ.
Uất giận.
E đã không cuối tuần nào không đi loanh quanh đâu đó.
E đang dần phát điên.
Hôm rồi đi khám sức khoẻ định kỳ, nhìn mặt mắt e thế nào mà bsi hỏi: có cần thuốc ngủ không? E đã bảo không, vậy mà vẫn cấp cho e thuốc trị Tâm thần phân liệt và trầm cảm. Kinh quá.

Đại Ba

Xe điện
Trông mặt mũi tướng tá như bà bán cá ngõ chợ Khâm Thiên.

Cán bộ nhà nước, dù chỉ là lao công tạp vụ, cũng không có phong thái như thế này.

USD.EURO

Xe điện
Chưa có covid thì CS bán giấy vào phố cấm.
Có covid thì Sở bán Luồng xanh ;))

TungThoc

Xe điện
Trong kết cấu giá của sản phẩm nông nghiệp khi đến người tiêu dùng thì giá trị thương mại cao gấp nhiều lần giá trị sản xuất nên phần lợi nhuận của người buôn quá lớn sẽ đem đến nhiều hệ luỵ: 1. Người sản xuất buộc phải tìm mọi cách để nâng năng suất để đảm bảo thu lãi đủ so với vốn và công sức bỏ ra --> chất lượng thấp. 2.thói quen xấu trong cách làm của nông dân, sự vô trách nhiệm với sản phẩm của mình và mặc kệ sức khoẻ cộng đồng

Chỉnh sửa cuối:

ceconam

Xe điện
Trăn trở phết cụ ạ, chủ yếu là vấn đề liên quan đến hàng tiêu thụ nội địa thôi. Còn các vùng xây dựng mã số, hoặc vùng định hướng xuất khẩu đặc sản miền rồi thì Việt Nam đang làm khá tốt. Số lượng mặt hàng nông sản của mình đi ra được nước ngoài không ít đâu ạ, chưa kể XK lên phía Bắc cho anh Tàu phù chiếm tỷ trọng lớn trong tổng giá trị nông sản xuất khẩu ạ.
Còn vấn đề sử dụng, câu này đầu tiên cụ hỏi nhà quản lý. Em hóng thấy có những báo cáo thống kê các loại thuốc đăng ký nhưng không có sp lưu hành, thuốc đăng ký quá lâu, thuốc kém hiệu quả phòng trừ... đưa lên nhưng chỉ được coi làm tài liệu tham khảo....
Vấn đề thứ hai thuộc về bà con nông dân, khẳng định với các cụ luôn là bà con đánh thuốc bvtv thuộc loại trình độ thượng thừa theo hướng đạt hiệu quả, lợi nhuận tối đa >< đương nhiên mâu thuẫn với chất lượng và an toàn rồi. Họ đương nhiên biết, nhưng là bài toán sinh kế thì khó chọn biện pháp nào khác tốt hơn. Muốn cải tạo tư duy cho bà con, chỉ có doanh nghiệp nông nghiệp lớn nhảy vào làm cùng thì mới giảm thiểu được, có điều đầu tư cho nông nghiệp là bỏ tiền chẵn nhặt tiền lẻ, tiềm ẩn rủi do, không dễ bỏ tiền đầu tư là an tâm thu lợi ạ. Thêm nữa, nông dân ta ai cũng cần cù thông minh chịu khó, có điều quen thích làm xổi ăn xổi, chả ai thích làm theo luật cả nên đẩy rủi ro cho khối doanh nghiệp nhiều lắm, ví dụ điển hình là mặt hàng Chè Việt Nam.
Vân vân và vân vân....
Nói thật tâm e cũng rất thích làm nông nghiệp, tiếc là lực chưa đủ mạnh và chưa đủ dũng cảm để bỏ ngoài tai cơm áo gạo tiền... e cũng có vài a bạn đã làm và đã từng làm nên cũng nghe ngóng đc sơ sơ... ước mơ có ngày đc trồng rau nuôi gà

Demchinhhang.net

Xe container
E thực sự không hiểu được tại sao người nông dân không chịu thay đổi cách làm mong các cụ Ôf cho giải đáp.
Lười, nghĩ gần và muốn làm ít hưởng nhiều, NTD thì thích ngon, bổ, rẻ. Bên xxx thì bị các cty thuốc BVTV tác động chính sách, PR khoa học để bán thuốc độc, giống GMO (cho các SP phục vụ SX SP công nghiêp)