[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

telefunken

Xe buýt
Em nghĩ rằng có 2 luồng suy nghĩ khá khác biệt với con ncovid này
Coi ncovid là quá nguy hiểm và phải trốn tránh nó càng xa càng tốt . dẫn đến phòng tránh cực đoan , nhưng rồi thực tế khách quan ngày càng cho thấy việc trốn tránh để chờ một ngày sạch bóng F0 là một điều viển vông ít nhất là tương lai gần vài năm tới
Coi ncovid cũng đơn giản , để tự sinh tự diệt . Cái này khá giống quan niệm của phương Tây ngày đầu có dịch , nhưng ngay sau đó họ đã điều chỉnh nhưng cũng phải trả giá khá đau
Vấn đề là phải tìm cách sống chung , sống chung thế nào ? đó là chấp nhận F0 tồn tại trong cộng đồng , chưa có con số tồn tại bao nhiêu là vừa nhưng đảm bảo đủ cho hệ thống y tế quốc gia đó không bị đánh sập , không để cho bệnh nhân nguy kịch mà không vào được bệnh viện , không để cho các bác sỹ hàng ngày phải cân nhắc xem rút ống thở của ai để giành cho người khác ... tóm lại là không rơi vào thảm hoạ nhân đạo
vẫn rất chung chung , nhưng người ta đã thống kê các con số , tỷ lệ mắc bệnh không triệu chứng và tất nhiên chả phải làm gì cả , tự khỏi , tỷ lệ cần can thiệp yte , tỷ lệ tèo...
Em có người nhà ở Đức , người ta không hốt hoảng bế đi cách ly F0 , gọi điện cũng chỉ tư vấn uống thuốc từ xa , chỉ khi nào gọi cấp cứu thì họ mới cho nhập viện để can thiệp , từ đầu dịch đến giờ vẫn vậy
Ngay với vaccine cũng chưa có khuyến cáo tiêm cho người dưới 12 tuổi , tức là luôn có một tỷ lệ dân số trong nhóm này có khả năng mắc bệnh vì không vaccine , cho dù số còn lại được tiêm hết , do vậy tỷ lệ thực sự được tiêm không phải là quá cao , chưa kể những người đã tiêm vẫn có thể là F0 , minh chứng cho việc chấp nhận F0 trong cộng đồng
Hạn chế ở ta là tổ chức XH lộn xộn , khó triển khai kiểm soát khi cần , do vậy cấm là biện pháp duy nhất , hệ luỵ là lãng phí nguồn lực như em đã nói và hậu quả là kéo dài thì mất phương hướng . chưa rõ sau đợt giãn cách này sẽ là gì , cấm tiếp cũng chết mà hé ra cũng chết , đánh cờ nước một vậy

Chỉnh sửa cuối:

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Dịch dã làm bao nhiêu tượng đài, lễ động thổ khởi công bị hủy. Hàng ngàn chuyến đi nước ngoài bị hoãn, hủy, tiết kiệm cho ngân sách không biết bao nhiêu mà kể.
Thử tưởng tượng một đoàn 5 người đi Mỹ, riêng tiền vé máy bay đã hết gần 100 triệu một người, cộng với tiền khách sạn, ăn uống, đi lại bên trong nước Mỹ, tiêu vặt thì tốn kém lên đến hàng tỷ.
Mà một năm con số các đoàn các bộ, ngành, đia phương đi Mỹ chắc phải đến con số ngàn.
Mà đấy là mới chỉ tính nước Mỹ.
Nhờ dịch mà nhà nước có khi tiết kiệm được cả ngàn tỉ từ đi hoãn công tác nước ngoài.
Thảo nào hôm nọ xem thời sự vtv1 thấy bảo 8 tháng đầu năm bội thu hơn 100 ngàn tỉ, chắc ko tiêu vào những thứ như cụ nói :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Lâu dài cũng k ổn đâu cụ, cắm mặt vào đt nhiều sinh ra bệnh k tập trung đến lúc vợ hoặc chồng hỏi hay nói cái gì ng còn lại cũng k để ý k quan tâm đấy.
Giờ suốt ngày em ôm ipad iphone, lâu ngày có khi lãnh cảm, chỉ thích sống ảo mất cụ ah :D

alceste

Xe điện
Gianx cách ko phải để người dân tự sản sinh ra kháng thể, mà là để giảm tốc độ lây nhiễm, khoanh vùng dịch và chặn đứt chuỗi lây. Và mong các cụ nhớ cho, Âu hay Mỹ cũng làm y hết thế, cũng giãn cách với thời gian dài hơn chúng ta rất nhiều đến khi tiêm đủ vaccin. Và cũng chỉ mở cửa với những người đã tiêm vaccin thôi a. Những người chưa tiêm vẫn có nhiều hạn chế lắm ạ.
Đây cũng là 1 y.tố này mà e ko đồng ý với lock, giãn của các tủ lạnh. Mọi người qua đợt dịch sống đúng đắn điều độ hơn thì covid sao thâm nhập đc.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Chắc đỉnh cao của xã hội loài người thì cũng như nghỉ giãn cách phải không các cụ?
Cụ chuẩn đấy, cuộc sống phát triển đến đâu cuối cùng cũng chỉ thế này mà thôi;)

Lam__Phương

Xe điện
Giờ suốt ngày em ôm ipad iphone, lâu ngày có khi lãnh cảm, chỉ thích sống ảo mất cụ ah :D
Nhưng khổ nỗi trong nhà giãn cách thì cũng k còn cách nào khác cụ ạ, e đợt dịch trước luyện hết cả 3 3 phần phim Đế quốc Đại Tần:D

Zai_ngoan

Xe tải
Một phần em làm việc online cụ ạ. Nên cũng cố gắng để không làm ảnh hưởng tới ai. Chỉ mong HN làm như ĐN để sớm dc bay nhảy thôi.
Mùa dịch và làm việc online mà giải quyết được hết thì quá xa xỉ so với đa số mọi người đới cụ...

beomap2

Xe container
Việc bị nhiễm và cơ người ta chịu đc là hoàn toàn tách biệt, chính thế ông It mới tiêm mũi 3
Tiêm hai mũi xong có khi nửa năm sau lại tiêm mũi ba, mũi bốn cho chắc ăn, đề phòng cả trường hợp virus biến thể, các vaccine tiêm ban đầu bị lão hóa không còn tác dụng.

Chỉnh sửa cuối:

sondaicajqk

Xe tăng
Thế là đã được 1 tháng giãn cách do Covid 19, về mặt tiêu cực của thì đài báo đã nói rồi, tuy nhiên nhà cháu thấy tình trạng giãn cách này đỡ bao nhiêu chi phí như:
- Chả tốn tiền xăng xe do hạn chế đi lại
- Không tốn tiền bia bọt cà phê quán xá các kiểu
- Du lịch thì đóng cửa hoàn toàn nên cũng không mất một khoản
- Các quán Massage, Karaoke không hoạt động cũng đỡ 1 khoản không nhỏ
- Nhà nghỉ cũng đóng cửa các em nghành thì về quê nên các khoản chịch choạc dạo cũng đỡ bao nhiêu xiền
- Thể dục thể thao không hoạt động được nên cũng chả tiêu được tiền
- Đỡ cả tiền cắt tóc
- .........
Còn gì nữa nhà cháu mời các cụ mợ chém tiếp ạ...
Nhà em thì tốn tiền điện. Chạm mặt sư tử cái nhiều đâm ra ngứa mắt nhau.

beomap2

Xe container
Kiến thức về dịch của cụ bị hổng rồi. Họ có kháng thể nên chỉ giống người đã tiêm đủ 2 mũi
Họ vẫn có thể bị mắc phải, và họ có thể làm lây lan dịch bệnh
Cụ nói rất đúng, những người đã tiêm hay đã khỏi bệnh có thể bị nhiễm lại, mấy ngày đầu virus chỉ mới ở mũi miệng, chưa vào máu nên chưa bị kháng thể tiêu diệt, lúc này đi tung tẩy có thể gây truyền nhiễm virus sang người khác. Những người đã tiêm hoặc đã khỏi bệnh nhưng chủ quan, vô ý thức còn có thể gây truyền virus sang người khác từ tay, cơ thể, mồm, miệng, quần áo...

Patriots

Xe lăn
Bên thớt covid thì các cụ bên ấy bảo là VN che dấu tt bệnh nhân nặng, chỉ đưa tin ko nói số chết. Bên này cụ lại nói thế này :))
Người ko triệu chứng thì ok cụ ah, nhưng sợ cái là họ ko biết mình bị, vô tình lây cho người khác có bệnh nền. Thế là người kia có phải chết oan ko cụ?
Cả thế giới nó vẽ chứ ko phải truyền thông vẽ đâu. Nếu covid xoàng như cụ nói sao Trung Quốc nó sợ và sốt sắng thế? Nhật, Hàn nữa
Như bên Đức cụ thấy con số khủng chưa? Nhiều hơn mình nhiều, họ có khoảng 28 nghìn ICU. Nhưng thời kì cao điểm bệnh nhân covid cũng chỉ chiếm chưa đến 1/3 ICU, giữa thời kỳ cao điểm mà bệnh viện không có bệnh nhân, không hiểu sao truyền thông lại toàn đưa bác sĩ và điều dưỡng làm việc quá tải. Trong khi đó không phải vậy, bệnh viện vắng , tất cả thì cháu không biết nhưng Manager oẻ chuỗi bệnh viện Helios bảo cháu bọn tao còn đang không có việc. Cả năm qua Đức có con số bệnh nhân và tử vong cũng lớn, khoảng 30k tử vong, vừa rồi có bài báo 80% dương tính là ảo vì test nhanh sai. Thế thì những người tử vong do covid có thể cũng bị nhầm lẫn, có thể do cúm chẳng hạn, vì không con người tử vong do cúm nữa. Tổng số ca tử vong cơ học so với năm 2019 có hơn, nhưng vài chục nghìn dao động đó là bình thường, có năm ít hơn, có năm nhiều hơn đều trồi sụt trong biên độ đó.

quy la tien

Xe điện
Có liên quan tý nhưng không nhiều: em vừa guc thấy 2020 nước mình có số người chết hơn 620 nghìn người, sinh hơn 1,5 triệu; dịch như năm nay giả sử chết 100 ngàn vì dịch đã có thể coi là nhiều chưa nhỉ, khi mà con số này chắc sẽ đến?

pisces_hn

Xe container
Chưa thấy truy vết ra ca na
Cụ đang nhầm cơ bản đó, giờ người khỏi bệnh là Fe thì họ ko bị nghĩa là họ đã dung nạp đc covid ( họ có kháng thể). Còn họ hoàn toàn vẫn lây nhiễm cho người khác, hơn nữa xét nghiệm cũng chỉ khi phát hiện khi có mật độ virus tới ngưỡng mới phát hiện đc ko phải chỉ 1 con virus nó ẩn mà phát hiện đc đâu
Thế trả họ về sinh hoạt trong cộng đồng thì có nguy cơ lây bệnh cho người thân đúng không cụ. Thế bộ y tế phải cách ly họ mãi chứ. Hay phải bắt họ phải có dấu hiệu gì nhận biết khi ra đường để mọi người biết không đến gần.

Chỉnh sửa cuối:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Quanh đi quẩn lại thì vẫn là Vắc xin thôi. Em nghĩ là mình hiện nay chưa có thời gian để nghiên cứu tác động của những người khỏi covid đến xh là ntn.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Có liên quan tý nhưng không nhiều: em vừa guc thấy 2020 nước mình có số người chết hơn 620 nghìn người, sinh hơn 1,5 triệu; dịch như năm nay giả sử chết 100 ngàn vì dịch đã có thể coi là nhiều chưa nhỉ, khi mà con số này chắc sẽ đến?
Đợi cuối năm cụ ah, gì chứ riêng tai nạn giao thông, tai nạn lao động giảm khá nhiều

beomap2

Xe container
Chưa thấy truy vết ra ca na

Thế trả họ về sinh hoạt trong cộng đồng thì có nguy cơ lây bệnh cho người thân đúng không cụ. Thế bộ y tế phải cách ly họ mãi chứ. Hay phải bắt họ phải có dấu hiệu gì nhận biết khi ra đường để mọi người biết không đến gần.
Thì CT16 vẫn yêu cầu người cách ly người mà, tại mọi người chủ quan, vô ý thức cứ dính vào nhau