[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

thudoll88

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi tại sao số lượng người bị nặng cũng như là tử vong không thấy được công bố hay sao nhỉ

Dân Tổ

Xe container
Có khi nào 02 tuần giãn cách mà lục tung khắp nơi ra được chưa đến 100 mống không các Cụ nhỉ ? Lúc đấy cũng khó ăn, khó nói. Em lạc quan tếu tí, các Cụ cứ gạch nếu nghịch tai.
Theo em thì mình cứ tin là vậy, được vậy là mừng cụ ạ. Người thân em cũng đi điều trị ngày hôm kia rồi, 1 số còn lại cũng đi cách ly, 1 số đang tại nhà - nói chung mấy ngày qua liên tục ca mới, còn sau CT16 từ sáng nay thì chúng ta vẫn phải chờ, và em mong em cũng như nhiều cụ, chúng ta hi vọng vào những điều tốt đẹp nhất. Covid-19 đã lấy đi của chúng ta rất nhiều thứ rồi, phải không cụ? :)

dungcivic

Xe tăng
Từ trường hợp cụ nêu trên. Em nghũ các gia đình lên tạo một số liên kết để trợ giúp lẫn nhau một cách cụ thể. Nếu là người thân thì chỉ cần bảo hộ tốt , kỹ chạy xe máy tới đưa dfi viện là có thể cứu được người.
Không biết lập xong đến lúc lâm trận thật có dám vào đưa đi không hay lại thân ai người nấy lo.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Tôi thấy rất vô lý khi nói sẽ có người lo khi nói tới 1 tầng lớp hàng trăm nghìn người. Chính phủ phải đưa ra 1 giải pháp cho tầng lớp này ngay. Chờ 3 ngày nữa là có người chết đói rồi đó. Người già, người ốm, người khuyết tật. ít nhất cần có chỉ thị yêu cầu từng phường xã đưa nhu yếu phẩm theo danh sách quản lý, trừ luôn tiền trợ cấp tháng đó đi nếu không muốn tốn tiền cũng được. Một tổng đài cho người ốm đơn thân gọi cầu cứu, còn các trường hợp khác đều đã có danh sách rồi.
Bác có biết cụ thể trường hợp nào:
Người già ở một mình
Người ốm k có người thân
Người khuyết tật k có nơi nương tựa.
Khó khăn vì giãn cách theo 16?
Bác đưa lên đây biết đâu có ai đó sẵn sàng hỗ trợ thì tốt.
Cháu nghĩ rằng bác nói thế cũng đúng, tuy nhiên, những lúc cấp bách thế này, cứ làm đi đã. Rồi khó khăn đâu ta gỡ đấy! Quan trọng là phải làm cái việc quan trọng nhất đã,

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ nó chán mệt mỏi, mà không biết kéo dài bn lâu, đà này hết năm ko biết có ổn ko nữa.
Không cụ, tình hình là sẽ không bao h ổn được nữa. Chỉ có ngày càng tồi tệ đi thôi

Asura

Xe tăng
Nhiều cụ than ko có shiper là chết đói ! Phong trào shiper này rộ lên mới được vài năm , trước đây ko có chắc chết đói hết cả rồi 😅
Kệ cái đội đó đi cụ ơi. Em kể chuyện vui xóm em nhé. Trong 3 đợt dịch trước, xóm em lần nào cũng góp mấy ca. Khu tiền sảnh rộng mênh mông nhưng lúc nào cũng kín đặc đội ngũ shipper các loại...nhìn như cái chợ cóc.

Sau đó, chắc cư dân phản đối kinh quá nên Bạn quản lý dẹp hết. Từ trước khi có đợt 4 này đã cấm tất cả shipper, đỗ xe các loại trước tiền sảnh. Xuống sảnh thấy sạch sẽ sáng trọng hẳn lên, quan trọng nhất là cảm giác an tâm hơn. Hơn 2 tháng rồi mà sinh hoạt cả xóm có ảnh hưởng gì đâu, chứng tỏ trước nay chỉ lười thôi. Và chắc Cô thấy sạch sẽ nên Cô thương, đợt 4 này cả HN nổ cả gấp 20 lần các đợt trước mà xóm em vẫn chưa dính ca nào.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Nếu cụ vẫn nghĩ là em bịa, thì em ib số DT của vợ nó đang điều trị covid tại Củ Chi để cụ chia buồn nhé
Cháu k nghĩ cụ bịa cụ ơi!
Cầu mong cho hương hôn bác ấy siêu thoát!
Vậy bé gái bây giờ đã được đi viện chưa cụ.

thudoll88

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi vào trang báo nào để cập nhật số ca tử vong có phải số liệu này đang bị giấu đúng không ạ

Nhạc

Xe container
Bác có biết cụ thể trường hợp nào:
Người già ở một mình
Người ốm k có người thân
Người khuyết tật k có nơi nương tựa.
Khó khăn vì giãn cách theo 16?
Bác đưa lên đây biết đâu có ai đó sẵn sàng hỗ trợ thì tốt.
Cháu nghĩ rằng bác nói thế cũng đúng, tuy nhiên, những lúc cấp bách thế này, cứ làm đi đã. Rồi khó khăn đâu ta gỡ đấy! Quan trọng là phải làm cái việc quan trọng nhất đã,
HN mà có hàng trăm nghìn người như thế thì bằng dân số cả mấy phường à. Vớ vẩn thôi cụ. Đã quyết tâm bảo vệ thủ đô thì sẽ chọn mục tiêu to nhất, lợi ích cho số đông nhất. Cứ mỗi ông kêu 1 tí thì chiều các ông hết sao được. Và nói thẳng ra, nó là 1 phần trong quá trình chọn lọc xã hội.

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn bác, chúng em vẫn ổn ah. Hầu như ở trong nhà thôi.
Thực phẩm như thịt, rau xanh, trứng thì 3-4 ngày đặt mua 1 lần, đồ khô còn tương đối. Sáng thì tự nấu ăn ở nhà loanh quanh chỉ có mấy món miến, nui, bánh mì sandwich, mấy lò bánh mì gần nhà em đóng cửa, sáng nay đi ngang 1 tiệm tạp hóa thấy họ có treo mấy túi bánh mì , thèm quá nên em mua luôn chục cái để mai ăn sáng :D . Nói chung cũng phải quen dần với điều kiện hiện tại bác ah.
Vất vả nhất là bà con buôn bán nhỏ, lao động tự do, mà lần này dịch quái ác đánh vào các khu xóm chợ, khu xóm trọ, người lao động vốn chật chội và mật độ dân đông.
Coi như thời gian này là cơ hội để điều chỉnh sinh hoạt, sống chậm lại bác ạ.
HN và các tỉnh ngoài đó làm nghiêm và chống dịch tốt, em chúc các bác ngoài đó sớm ổn định tình hình và trở lại cuộc sống bình thường.
:D
Các bác cố gắng nhé!
Cả nước đều mong SG vượt qua khó khăn này!
Thỉnh thoảng bác cập nhật tình hình thực bác nhé!

Mioaki

Xe buýt
Số ca tử vong thì bắt đầu lơ đi không nhắc tới. Trong khi đó dạo này thấy tự sướng số ca xuất viện liên tục tăng kỷ lục. Đọc mà buồn cười, các ông nới lỏng tiêu chuẩn xét nghiệm để xuất viện thì số nó tăng chứ bản chất thì tình hình dịch nó vẫn xấu như thế.

dacchung

Xe tải
cầu xin thì bệnh viện có khi cũng hết chỗ ý, nhưng nói chung hãy làm hét cách đã trong khả năng có thể để sinh tòn nếu còn tỉnh . việc live stream đã ít tốn sức nhất có thể
.Em có một ý kiến thế này. Qua mấy câu chuyện về các trường hợp đáng tiếc xẩy ra thì có nên thành lập các tổ covid cộng đồng cho từng tổ dân phố. Những người tham gia có QĐ thành lập, đc huấn luyện các kỹ năng, đc trang bị bảo hộ đc ưu tiên tiêm vác xin. Nhiệm vụ của họ là ngoài việc giám sát dân trong tổ thực hiện quy định về phòng dịch, còn giúp tiếp tế lương thực và giúp đỡ y tế cho các trường hợp khẩn cấp kể cả covid như đưa người đi cấp cứu..

cuongdiv

Xe container
Có khi nào 02 tuần giãn cách mà lục tung khắp nơi ra được chưa đến 100 mống không các Cụ nhỉ ? Lúc đấy cũng khó ăn, khó nói. Em lạc quan tếu tí, các Cụ cứ gạch nếu nghịch tai.
Nếu đúng như cụ nghĩ thì càng mừng chứ sao phải khó ăn khó nói ạ, dẫu biết sẽ khó khăn về kinh tế nhưng nếu toang thì thiệt cả kinh tế thiệt cả sức khoẻ.

wishman2

Xe tải
Hôm nọ em mở 1 thớt post thông tin này rồi, cũng được 4-5 trang, nhưng có lẽ vì nhạy cảm quá nên Mod đã xóa thớt của em.

Trường hợp cụ nêu, là được đăng lên báo chính thống. Còn trường hợp của thằng bạn em cũng tương tự thế này:

Bạn em 49t ở quận 8, cao 1m6 nặng 76kg, có tiền sử huyết áp cao. Bạn em là F1 vì vợ nó dương tính ngày 4/7 bị bốc vào BV, ngày 9/7 xét nghiệm bạn em âm tính nên y tế cho ở nhà chờ xử lý. Sau đó em nghe thằng còn trai lớn của nó kể như thế này:

Ngày 12/7 bạn em bắt đầu sốt, 18g chiều ngày nó 13/7 nó bắt đầu khó thở. Thằng còn trai lớn nằm trong trại cách ly gọi xe cấp cứu khắp nơi nhưng các BV bảo hết xe đề nghị người nhà tự đưa vào.

Taxi và Grab đã cấm, xe cấp cứu thì không đến, ở nhà chỉ có 2 cha con nằm sốt, hàng xóm thì không ai dám đến nhà F0 để đưa người đi BV. Vậy đi cấp cứu bằng gì, ai đưa đi?

Đến tối người nhà đến thì nó chết rồi. BS kết luận nó chết vì đột quỵ trên kết hợp covid (nó béo phì và huyết áp cao).

Xui cho nó quá. Giá mà ngày 4/7 nó xét nghiệm dương tính như vợ nó thì người ta cho vào BV từ trước sẽ không chết. Cũng không hiêu sao tự nhiên từ ngày 9/7 khi nó báo âm tính, em cũng chẳng liên lạc với nó 5 ngày, định đến sáng ngày 15/7 thì em sẽ Đt hỏi kết quả xét nghiệm lần 2.

Con gái nó 16t, không biết đi xe máy, chứng kiến cha nằm thoi thóp suốt 3 tiếng đồng hồ không có ai đến cấp cứu, thật là kinh khủng. Bạn em bị thiêu xác rồi. Bây giờ bé gái dương tính cũng đang ngồi ở nhà chưa ai bốc đi BV.

Em chưa nói chuyện bạn em bị chết vì covid hay vì bệnh khác, nhưng riêng trong tình trạng căng thẳng tại các BV ờ TPHCM trong giai đoạn này, em nghĩ ngoài bạn em chết vì không được cấp cứu kịp thời, còn có những tình trạng tương tự, nhưng báo chí không đăng.
Đọc post của bác mà buốt ruột ...:(
Buồn quá buồn
Khi mọi việc ngoài tầm kiểm soát thì chuyện tệ nhất đã xảy ra

binhsu7273

Xe cút kít
Xem
Xem xét kỹ thì nó ... đúng quy trình của 1 đợt dịch đấy cụ ạ
Khi F0 ít -> Cách ly , truy vết đến F1, F2 v.v...
Khi F0 tương đối —> Ko truy vết nổi F1 nữa
Khi F0 quá nhiều —> Ai cũng có thể là F0 nên tìm F0 là vô nghĩa , tập trung giảm số ca tử vong

Ko ngờ Tp đến giai đoạn này nhanh quá
Mịa...! Trước lúc giãn cách mấy tay "Ba Trợn" còn phồng mang trợn má gào thét : " Ngồi nhà lấy gì để ăn", "Mất quyền công Dân, như đi tù".
Nay thì phấp phỏng không rõ bao giờ mình phải thở = máy.
Suy nghĩ nông cạn là vậy đó. (:|(:|(:|

witch12

Xe tải
Các cụ cho em hỏi vào trang báo nào để cập nhật số ca tử vong có phải số liệu này đang bị giấu đúng không ạ
Số liệu này ko giấu, nhưng chưa công bố chính thức trên cả nc. Cụ chịu khó thì ngồi cộng từng tỉnh thành vào là ra . Riêng sg nó nhảy theo ngày nhưng vtv hoặc bộ y tế nhiều việc quá nên chưa dc oánh số . Em thấy bảo vậy .

Trạng thái
Thớt đang đóng