[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

LienPhuong

Xe điện
Trẻ con bây h dc bố mẹ bao bọc quá nên thiếu kỹ năng thật.
Do giao thông ở VN nguy hiểm thôi, 16t thường cho đi xe điện hoặc buýt, nên có thể bé này đi xe buýt. Nước ngoài họ cũng chờ xe chứ có vác nhau đi được đâu, chết ở nhà đầy.

TrongHN

Xe tải
Hôm nay thứ Bảy - đông hay vắng chưa phản ánh được tình hình thực. Phải đợi Thứ Hai, lúc đó dân tình đi làm mới thấy đã làm nghiêm hay chưa. Vì thực tế một vài công ty vẫn sẽ bố trí đi làm giống đợt CT 16 năm ngoái - trong khi chủng Delta là phải hạn chế tiếp xúc mới ngăn chặn được nguồn lây, cố 2 tuần cho ổn định may ra mới không bị bùng phát như SG.
Tình hình công bố ca nhiễm vẫn rón rén, lịch trình tiếp xúc thì không có. Muốn tránh cũng khó nếu không lock chặt.

LienPhuong

Xe điện
Mịa...! Trước lúc giãn cách mấy tay "Ba Trợn" còn phồng mang trợn má gào thét : " Ngồi nhà lấy gì để ăn", "Mất quyền công Dân, như đi tù".
Nay thì phấp phỏng không rõ bao giờ mình phải thở = máy.
Suy nghĩ nông cạn là vậy đó. (:|(:|(:|
Mấy ông đấy có khi lại khỏe mà người khác mới phải chịu đấy cụ.

dungcivic

Xe tăng
Số ca tử vong thì bắt đầu lơ đi không nhắc tới. Trong khi đó dạo này thấy tự sướng số ca xuất viện liên tục tăng kỷ lục. Đọc mà buồn cười, các ông nới lỏng tiêu chuẩn xét nghiệm để xuất viện thì số nó tăng chứ bản chất thì tình hình dịch nó vẫn xấu như thế.
Cũng không phải, tỉ lệ không thay đổi mấy, tăng người nhập viện thì tăng người xuất viện chứ có gì đâu.

LienPhuong

Xe điện
Hôm nay thứ Bảy - đông hay vắng chưa phản ánh được tình hình thực. Phải đợi Thứ Hai, lúc đó dân tình đi làm mới thấy đã làm nghiêm hay chưa. Vì thực tế một vài công ty vẫn sẽ bố trí đi làm giống đợt CT 16 năm ngoái - trong khi chủng Delta là phải hạn chế tiếp xúc mới ngăn chặn được nguồn lây, cố 2 tuần cho ổn định may ra mới không bị bùng phát như SG.
Tình hình công bố ca nhiễm vẫn rón rén, lịch trình tiếp xúc thì không có. Muốn tránh cũng khó nếu không lock chặt.
Có đường dây nóng báo cáo vi phạm không cụ nhỉ?

Long_cin

[Tịch thu bằng lái]
Suốt ngày mang chết đói ra doạ. Đã ai chết đói chưa???

chỉ tôi xem nào?

Chỉ thấy chết vì covid thôi nhá
Bạn hiểu từ "sống mòn" ko nhỉ
Bọn có tiền thì dịch là cơ hội "sống chậm " lại và hưởng thụ
Người ko có tiền thì là quay quắt "sống mòn"

Nhạc

Xe container
Cụ nghĩ xem, 70% dân số nhiễm hoặc tiêm đủ 2 liều vaccin mới ổn định. Mà thằng Sing nó bảo tiêm 10 năm. E cho là tiêm 2 năm ok. Vậy thì trong 2 năm ý thì sao và tiêm đủ rồi thì sao. Khó mà cụ nhưng vẫn phải 5K qua ngày thôi. Y tế mình vốn đã nghèo vaccin lại chưa tự chủ được. Em nghĩ năm sau còn khốn đốn hơn khi thấm đủ.

binhsu7273

Xe cút kít
Mấy ông đấy có khi lại khỏe mà người khác mới phải chịu đấy cụ.
Dịch không nói trước được điều gì đâu Cụ.
Khi nó lan rộng khắp TP, lương thực, nguồn nước anh vẫn phải dùng hàng ngày. Khỏe sao nổi khi thiếu chúng, chỉ đợi ngày thôi. :(

shazam

[Tịch thu bằng lái]
các cụ bàn luận cứ y như SG lúc chưa toang. Ai cũng chạy đua với 16 mà quên là nên ở nhà ngay từ bây giờ cho hết 1 tuần để xem tình hình dịch như thế nào đã.
Chúc các cụ Thủ Đô may mắn
May mắn gì nữa cụ, toang từ lâu rồi giờ ra tay đã quá muộn. Mà thực tế giờ phong tỏa cũng chết, mà không thì cũng chết. Chỉ có lockdown thì đi từ từ và đau đớn vì kiệt quệ thôi.

binhsu7273

Xe cút kít
Lần này hn làm rắn hơn năm ngoái, xe em gửi đồ chỉ là xe chở hàng ko phải chở ng, nhưng chưa dc phân luồng xanh nên quay về. Vì vào dc sẽ ko ra dc.
Nội Thành chấp nhận thiếu thốn ít bữa, không làm chặt nó bung như Sài Gòn thì khó khăn còn nhiều hơn.

just for fun

Xe lăn
Bạn hiểu từ "sống mòn" ko nhỉ
Bọn có tiền thì dịch là cơ hội "sống chậm " lại và hưởng thụ
Người ko có tiền thì là quay quắt "sống mòn"
Thế theo cụ giờ phải làm sao?
Với lại dù là “sống mòn” vẫn tốt hơn là hấp hối hoặc chết vì covid

Chỉnh sửa cuối:

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Có 15 ngày, trôi qua nhanh thôi
Các cụ cố gắng …!
💪💪
15 ngày sao dập được, ít nhất là 2 tháng. Có nghĩa là may mắn lắm thì cuối tháng 10 mới có thể tạm quay về "bình thường mới", còn ko thì phải đến tết âm

fanmu12345

Xe điện
Cháu k nghĩ cụ bịa cụ ơi!
Cầu mong cho hương hôn bác ấy siêu thoát!
Vậy bé gái bây giờ đã được đi viện chưa cụ.
Đến nay bé gái vẫn chưa đi viện.

Hình như chủ trương mới của TPHCM là cho F0 không có triệu chứng ở nhà.

Nó ở nhà 1 mình, mẹ nó đang điều trị ở Củ Chi, anh trai trong trại cách ly

fanmu12345

Xe điện
Ca ở quận 8 là 60 tuổi đúng không cụ? 😔

Ca này là phụ nữ ở Quận 8 có đăng báo.

Bạn em là nam 49t cũng ở Quận 8, không đăng báo

Cách đây 15 ngày, Quận 8 là nơi bùng phát dịch với rất nhiều ca, phong tỏa nhiều khu vực

trinhhunghb

Xe lăn
Em vào cập nhật tình hình

Dân Tổ

Xe container
Em đang lo là thấy 1 loạt cty xuất giấy phép cho nhân viên để đối phó CT16. Lướt từ sáng toàn thấy khoe nhau như để thể hiện mình quan trọng với cty và công việc lắm ấy. Rất ngớ ngẩn.

LuckyCar

Xe container
Tôi thấy rất vô lý khi nói sẽ có người lo khi nói tới 1 tầng lớp hàng trăm nghìn người. Chính phủ phải đưa ra 1 giải pháp cho tầng lớp này ngay. Chờ 3 ngày nữa là có người chết đói rồi đó. Người già, người ốm, người khuyết tật. ít nhất cần có chỉ thị yêu cầu từng phường xã đưa nhu yếu phẩm theo danh sách quản lý, trừ luôn tiền trợ cấp tháng đó đi nếu không muốn tốn tiền cũng được. Một tổng đài cho người ốm đơn thân gọi cầu cứu, còn các trường hợp khác đều đã có danh sách rồi.
Công an khu vực, tổ dân phố họ nắm trong lòng bàn tay cụ ạ. Về lý thuyết cụ đúng, nhưng về thực tế thì nó lại khác.

Camontinhyeu

Xe điện
.Em có một ý kiến thế này. Qua mấy câu chuyện về các trường hợp đáng tiếc xẩy ra thì có nên thành lập các tổ covid cộng đồng cho từng tổ dân phố. Những người tham gia có QĐ thành lập, đc huấn luyện các kỹ năng, đc trang bị bảo hộ đc ưu tiên tiêm vác xin. Nhiệm vụ của họ là ngoài việc giám sát dân trong tổ thực hiện quy định về phòng dịch, còn giúp tiếp tế lương thực và giúp đỡ y tế cho các trường hợp khẩn cấp kể cả covid như đưa người đi cấp cứu..
Cái này HD làm rồi cụ ạ. Còn nhân rộng mô hình hay ko là ở các tủ lạnh

Trạng thái
Thớt đang đóng