[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tasx

Xe tăng
Hôm nọ em mở 1 thớt post thông tin này rồi, cũng được 4-5 trang, nhưng có lẽ vì nhạy cảm quá nên Mod đã xóa thớt của em.

Trường hợp cụ nêu, là được đăng lên báo chính thống. Còn trường hợp của thằng bạn em cũng tương tự thế này:

Bạn em 49t ở quận 8, cao 1m6 nặng 76kg, có tiền sử huyết áp cao. Bạn em là F1 vì vợ nó dương tính ngày 4/7 bị bốc vào BV, ngày 9/7 xét nghiệm bạn em âm tính nên y tế cho ở nhà chờ xử lý. Sau đó em nghe thằng còn trai lớn của nó kể như thế này:

Ngày 12/7 bạn em bắt đầu sốt, 18g chiều ngày nó 13/7 nó bắt đầu khó thở. Thằng còn trai lớn nằm trong trại cách ly gọi xe cấp cứu khắp nơi nhưng các BV bảo hết xe đề nghị người nhà tự đưa vào.

Taxi và Grab đã cấm, xe cấp cứu thì không đến, ở nhà chỉ có 2 cha con nằm sốt, hàng xóm thì không ai dám đến nhà F0 để đưa người đi BV. Vậy đi cấp cứu bằng gì, ai đưa đi?

Đến tối người nhà đến thì nó chết rồi. BS kết luận nó chết vì đột quỵ trên kết hợp covid (nó béo phì và huyết áp cao).

Xui cho nó quá. Giá mà ngày 4/7 nó xét nghiệm dương tính như vợ nó thì người ta cho vào BV từ trước sẽ không chết. Cũng không hiêu sao tự nhiên từ ngày 9/7 khi nó báo âm tính, em cũng chẳng liên lạc với nó 5 ngày, định đến sáng ngày 15/7 thì em sẽ Đt hỏi kết quả xét nghiệm lần 2.

Con gái nó 16t, không biết đi xe máy, chứng kiến cha nằm thoi thóp suốt 3 tiếng đồng hồ không có ai đến cấp cứu, thật là kinh khủng. Bạn em bị thiêu xác rồi. Bây giờ bé gái dương tính cũng đang ngồi ở nhà chưa ai bốc đi BV.

Em chưa nói chuyện bạn em bị chết vì covid hay vì bệnh khác, nhưng riêng trong tình trạng căng thẳng tại các BV ờ TPHCM trong giai đoạn này, em nghĩ ngoài bạn em chết vì không được cấp cứu kịp thời, còn có những tình trạng tương tự, nhưng báo chí không đăng.
Xin chia buồn Cụ cùng Cụ. Em cũng nhớ có một câu chuyện kiểu như thế này về 01 cặp vợ chồng ở Mỹ trong đợt dịch đầu tiên. Nghe rất buồn và đáng tiếc. Trong khủng hoảng, đôi lúc có những câu chuyện đáng tiếc có thể xảy ra. Đấy là lý do tại sao chúng ta cần có ý thức tự bảo vệ mình trước hết. Dịch bệnh nó chẳng biết tránh ai cả, trong khi CQ nào, dù gắng hết sức cũng không dám đảm bảo cái gì cũng 100% được.
Nhiều khi cần có kỹ năng sinh tồn nữa, tự bò ra đường rồi lên mạng xã hội live stream kêu cứu là một ví dụ ... Em xin lỗi nếu không có sóng điện thoại ở khu đó. Nói chung là cũng phải tự tìm cách cứu mình.

Henry 27

Xe tăng
Về việc cấp giấy phép "luồng xanh", Sở sẽ cấp trong thời gian không quá 1 phút ngay khi nhận đầy đủ thông tin. Mọi thao tác hoàn toàn thực hiện trên mạng Internet.
Đăng ký xe vào “luồng xanh” tại: http://luongxanh.drvn.gov.vn/#/

Nguồn: Bộ Y tế
Ôi, khai báo cực lằng nhằng. Cháu thử nhập 1 xe mà loay hoay cả tiếng. Và chờ mãi chưa thấy phản hồi được duyệt hay không đây, lấy đâu ra mà 1 phút

moly

Xe điện
Xin chia buồn Cụ cùng Cụ. Em cũng nhớ có một câu chuyện kiểu như thế này về 01 cặp vợ chồng ở Mỹ trong đợt dịch đầu tiên. Nghe rất buồn và đáng tiếc. Trong khủng hoảng, đôi lúc có những câu chuyện đáng tiếc có thể xảy ra. Đấy là lý do tại sao chúng ta cần có ý thức tự bảo vệ mình trước hết. Dịch bệnh nó chẳng biết tránh ai cả, trong khi CQ nào, dù gắng hết sức cũng không dám đảm bảo cái gì cũng 100% được.
Nhiều khi cần có kỹ năng sinh tồn nữa, tự bò ra đường rồi lên mạng xã hội live stream kêu cứu là một ví dụ ... Em xin lỗi nếu không có sóng điện thoại ở khu đó. Nói chung là cũng phải tự tìm cách cứu mình.
Đúng rồi, hay còn gọi là bản năng sinh tồn,live stream đăng trên fb, mạng xã hội kêucuus, lết ra đường

fanmu12345

Xe điện
Nhiều cụ than ko có shiper là chết đói ! Phong trào shiper này rộ lên mới được vài năm , trước đây ko có chắc chết đói hết cả rồi 😅
Về thực phẩm thì không đáng lo, vì ăn cơm trắng với xì dầu 15 ngày, hoặc ăn mì ăn liền 15 ngày cũng không chết. Ngoài ra, chính quyền cơ sở và các đội thanh niên tình nguyện vẫn hỗ trợ mua giúp thực phẩm hoặc tài trợ thực phẩm cho các gia đình gặp khó khăn.

Nhưng còn những lý do ra đường khác chính đáng, nhưng khó chứng minh, thì dụ đi rút tiền ATM để trả nợ ngân hàng, nếu không trả nợ đúng hợp đồng thì NH sẽ chuyển sang nhóm nợ xấu và xử lý nợ. hoặc đi mua vật dụng gia đình cần thiết, đơn giản như giấy chùi mít =))=))=))

Tóm lại, theo em toàn dân đồng lòng giãn cách 15 ngày để dập dịch, giữ cho số người nhiễm nằm trong khả năng xử lý của ngành y tế, tránh bị quá tải.

Làm cách này phải thông qua chính quyền cơ sở, thì dụ muốn ra đường thì đt cho tổ trưởng dân phố trước 1 ngày trình bày lý do và cung cấp bằng chứng, nếu thấy hợp lý tổ trưởng viết giấy xác nhận có đóng dấu của UBND phường, ghi rõ thời gian ra đường, nơi đi nơi đến.

Về việc ra đường mua thực phẩm, mỗi qua đình chỉ được chính quyền cấp 1 giấy cho 5 ngày, gia đình có trách nhiệm mua thực phẩm đủ 5 ngày, mua thiếu nhịn đói ráng chịu, nếu nghèo quá mua không được thì báo chính quyền hỗ trợ thực phẩm cơ bản.

Vận động (hoặc có trả lương) cho 1 số người tham gia tình nguyện trong dịch covid, thí dụ như tài xế chuyên chở người bệnh vào BV, tài xe + xe vẫn chuyển lương thực ttừ thiện ...

Ai không có giấy, ra đường không có lý do khẩn cấp như đi BV, đi mua thuốc chữa bệnh, bị phạt ráng chịu

fanmu12345

Xe điện
Em cũng không hiểu sao thằng con trai nó không live trên mạng xin cầu cứu, mà cứ ỷ y chờ xe cấp cứu đến

dungcivic

Xe tăng
Rất thương bạn cụ kia nhưng cháu gái sốt nên cố lết ra chỗ gác phong tỏa (kiểu gì khu phong tỏa chả có chốt gác), lăn đùng ra đó gào ầm lên, chả lẽ ng ta bỏ mặc. Cơ bản không ai biết kết cục thê thảm vậy nên cố chờ thôi.
Gào ầm lên rồi sao? Dân với công an dân phòng thì sợ covid ai dám vào, mà vào thì giải quyết chuyện gì, thổi ô xi vào mồm à. Vẫn phải chờ bác sĩ. Mà bác sĩ thì quá tải không có mà điều.

moly

Xe điện
Em cũng không hiểu sao thằng con trai nó không live trên mạng xin cầu cứu, mà cứ ỷ y chờ xe cấp cứu đến
cầu xin thì bệnh viện có khi cũng hết chỗ ý, nhưng nói chung hãy làm hét cách đã trong khả năng có thể để sinh tòn nếu còn tỉnh . việc live stream đã ít tốn sức nhất có thể

moly

Xe điện
Gào ầm lên rồi sao? Dân với công an dân phòng thì sợ covid ai dám vào, mà vào thì giải quyết chuyện gì, thổi ô xi vào mồm à. Vẫn phải chờ bác sĩ. Mà bác sĩ thì quá tải không có mà điều.
Đúng rồi, vẫn là quá tải nhưng cứ làm hết cách đã trc khi buông xuôi

fanmu12345

Xe điện
cầu xin thì bệnh viện có khi cũng hết chỗ ý, nhưng nói chung hãy làm hét cách đã trong khả năng có thể để sinh tòn nếu còn tỉnh . việc live stream đã ít tốn sức nhất có thể
như vậy là trường hợp bạn em và trường hợp 1 phụ nữ ở quận 8, là 2 trường hợp chết tại nhà vì không có xe cấp cứu đến kịp thời

Vulcan V70

Xe trâu
Tình hình Lão trong ấy thế nào ? Chắc vẫn ổn chứ ?
Thế hệ anh em mình thì cái khó khăn tạm thời do CT16 này ăn thua gì ! Nhể ! :)
Cảm ơn bác, chúng em vẫn ổn ah. Hầu như ở trong nhà thôi.
Thực phẩm như thịt, rau xanh, trứng thì 3-4 ngày đặt mua 1 lần, đồ khô còn tương đối. Sáng thì tự nấu ăn ở nhà loanh quanh chỉ có mấy món miến, nui, bánh mì sandwich, mấy lò bánh mì gần nhà em đóng cửa, sáng nay đi ngang 1 tiệm tạp hóa thấy họ có treo mấy túi bánh mì , thèm quá nên em mua luôn chục cái để mai ăn sáng :D . Nói chung cũng phải quen dần với điều kiện hiện tại bác ah.
Vất vả nhất là bà con buôn bán nhỏ, lao động tự do, mà lần này dịch quái ác đánh vào các khu xóm chợ, khu xóm trọ, người lao động vốn chật chội và mật độ dân đông.
Coi như thời gian này là cơ hội để điều chỉnh sinh hoạt, sống chậm lại bác ạ.
HN và các tỉnh ngoài đó làm nghiêm và chống dịch tốt, em chúc các bác ngoài đó sớm ổn định tình hình và trở lại cuộc sống bình thường.
:D

dungcivic

Xe tăng
Chuẩn ạ, cảm ơn cụ còm trúng ý tôi. Cứ làm mọi cách còn hơn chờ đợi.
Những thứ liên quan đến oxy với phổi chỉ có vài phút để xử lý thôi cụ ạ. Nên nếu không phải đang ở sẵn trong bệnh viện e là cụ có làm gì đi nữa cơ hội cũng rất thấp. Chưa kể đang cách ly tại gia do Covid ai cho cụ chạy linh tinh?

witch12

Xe tải
như vậy là trường hợp bạn em và trường hợp 1 phụ nữ ở quận 8, là 2 trường hợp chết tại nhà vì không có xe cấp cứu đến kịp thời
Hiện tại còn nhiều trg hợp như thế, nhảy số liên tục rồi mà chưa thống kê. Nhưng nói ở đây tí lại bị xoá thôi cụ. Đến vtv còn chả update số tử vong theo ngày là dở rồi. Nói ra 1 con số tử vong dự đoán có khi còn bị khoá dư luận.

Nhưng số liệu thống kê theo thế giới ko sai đâu, các cụ cứ nhìn tỉ lệ tử vong ở các nước gọi là tạm ổn thấy nó vẫn phải dao động 1% trên số nhiễm . Mà các bác nhà mình vẫn ko cảnh báo mức độ nguy hiểm đánh vào Ý thức dân khi hệ thống y tế thực sự quá tải.

fanmu12345

Xe điện
Hiện tại còn nhiều trg hợp như thế, nhảy số liên tục rồi mà chưa thống kê. Nhưng nói ở đây tí lại bị xoá thôi cụ. Đến vtv còn chả update số tử vong theo ngày là dở rồi. Nói ra 1 con số tử vong dự đoán có khi còn bị khoá dư luận.

Nhưng số liệu thống kê theo thế giới ko sai đâu, các cụ cứ nhìn tỉ lệ tử vong ở các nước gọi là tạm ổn thấy nó vẫn phải dao động 1% trên số nhiễm . Mà các bác nhà mình vẫn ko cảnh báo mức độ nguy hiểm đánh vào Ý thức dân khi hệ thống y tế thực sự quá tải.
Covid không phải là bệnh nan y, nhiều người bị ECMO cả tháng như con ông tỷ phú Hạnh, hoặc ông phi công người Anh, hoặc ông công an ở Quận Tân Phú, nếu có đầy đủ thiết bị y tế và đầy đủ bác sĩ vẫn cứu được. Tuy nhiên hệ thống y tế có hạn

Tóm lại thế này, nếu người bị nhiễm nằm trong khả năng quản lý của ngành y, thì tỷ lệ tử vong sẽ dưới 0,5%

Nếu số người bị nhiễm bùng phát cùng 1 lúc quá khả năng xử lý của ngành y, thì tỷ lệ tử vong sẽ giống như Pháp, Anh năm 2020 và Mỹ, Ấn Độ đầu năm 2021, tức là lên từ 1-2%/tồng số người nhiễm.

Thanhvuóng71

Xe điện
Hôm nọ em mở 1 thớt post thông tin này rồi, cũng được 4-5 trang, nhưng có lẽ vì nhạy cảm quá nên Mod đã xóa thớt của em.

Trường hợp cụ nêu, là được đăng lên báo chính thống. Còn trường hợp của thằng bạn em cũng tương tự thế này:

Bạn em 49t ở quận 8, cao 1m6 nặng 76kg, có tiền sử huyết áp cao. Bạn em là F1 vì vợ nó dương tính ngày 4/7 bị bốc vào BV, ngày 9/7 xét nghiệm bạn em âm tính nên y tế cho ở nhà chờ xử lý. Sau đó em nghe thằng còn trai lớn của nó kể như thế này:

Ngày 12/7 bạn em bắt đầu sốt, 18g chiều ngày nó 13/7 nó bắt đầu khó thở. Thằng còn trai lớn nằm trong trại cách ly gọi xe cấp cứu khắp nơi nhưng các BV bảo hết xe đề nghị người nhà tự đưa vào.

Taxi và Grab đã cấm, xe cấp cứu thì không đến, ở nhà chỉ có 2 cha con nằm sốt, hàng xóm thì không ai dám đến nhà F0 để đưa người đi BV. Vậy đi cấp cứu bằng gì, ai đưa đi?

Đến tối người nhà đến thì nó chết rồi. BS kết luận nó chết vì đột quỵ trên kết hợp covid (nó béo phì và huyết áp cao).

Xui cho nó quá. Giá mà ngày 4/7 nó xét nghiệm dương tính như vợ nó thì người ta cho vào BV từ trước sẽ không chết. Cũng không hiêu sao tự nhiên từ ngày 9/7 khi nó báo âm tính, em cũng chẳng liên lạc với nó 5 ngày, định đến sáng ngày 15/7 thì em sẽ Đt hỏi kết quả xét nghiệm lần 2.

Con gái nó 16t, không biết đi xe máy, chứng kiến cha nằm thoi thóp suốt 3 tiếng đồng hồ không có ai đến cấp cứu, thật là kinh khủng. Bạn em bị thiêu xác rồi. Bây giờ bé gái dương tính cũng đang ngồi ở nhà chưa ai bốc đi BV.

Em chưa nói chuyện bạn em bị chết vì covid hay vì bệnh khác, nhưng riêng trong tình trạng căng thẳng tại các BV ờ TPHCM trong giai đoạn này, em nghĩ ngoài bạn em chết vì không được cấp cứu kịp thời, còn có những tình trạng tương tự, nhưng báo chí không đăng.
Từ trường hợp cụ nêu trên. Em nghũ các gia đình lên tạo một số liên kết để trợ giúp lẫn nhau một cách cụ thể. Nếu là người thân thì chỉ cần bảo hộ tốt , kỹ chạy xe máy tới đưa dfi viện là có thể cứu được người.

Nhạc

Xe container
Đây cụ. Tin này chắc chuẩn đấy ạ
Tôi thấy rất vô lý khi nói sẽ có người lo khi nói tới 1 tầng lớp hàng trăm nghìn người. Chính phủ phải đưa ra 1 giải pháp cho tầng lớp này ngay. Chờ 3 ngày nữa là có người chết đói rồi đó. Người già, người ốm, người khuyết tật. ít nhất cần có chỉ thị yêu cầu từng phường xã đưa nhu yếu phẩm theo danh sách quản lý, trừ luôn tiền trợ cấp tháng đó đi nếu không muốn tốn tiền cũng được. Một tổng đài cho người ốm đơn thân gọi cầu cứu, còn các trường hợp khác đều đã có danh sách rồi.
Người già, ốm, k tật lại ở 1 mình ở HN thì chắc ít, và số này phường họ nắm hết rồi. Diện lang thang cơ nhỡ thì khó khăn hơn chút nhưng chắc chắn ko nhiều như SG và hai năm nay khó khăn thế cũng té về quê hết rồi.

fanmu12345

Xe điện
Từ trường hợp cụ nêu trên. Em nghũ các gia đình lên tạo một số liên kết để trợ giúp lẫn nhau một cách cụ thể. Nếu là người thân thì chỉ cần bảo hộ tốt , kỹ chạy xe máy tới đưa dfi viện là có thể cứu được người.
[/QUO

Sau vụ thằng bạn em, em đã đt cho rất nhiều người quen khuyến cáo về việc khó khăn khi gọi xe cấp cứu và bình oxy hỗ trợ.

Nhưng từ ngày 14/7 đến nay, hình như SG hết sạch bình oxy 1 lít, 2 lít

tasx

Xe tăng
hôm nay Hà nội có vẻ yên, it ca +, chắc ổn
Cũng là tín hiệu đáng mừng cụ ạ, chúng ta cùng cố gắng dứt điểm trong 15 ngày này thôi.
Có khi nào 02 tuần giãn cách mà lục tung khắp nơi ra được chưa đến 100 mống không các Cụ nhỉ ? Lúc đấy cũng khó ăn, khó nói. Em lạc quan tếu tí, các Cụ cứ gạch nếu nghịch tai.

LienPhuong

Xe điện
Khu nhà em mọi người trong nhà vẫn ra cửa ngồi buôn, sang nhà nhau ốm ấp, trẻ con chạy loạn xạ trong ngõ, cả cô tổ trưởng cũng ngồi xem. Không khéo lại... nếu dân cứ ẩm ương thế này.

Trạng thái
Thớt đang đóng