[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcivic

Xe tăng
Shipper giao hàng siêu thị có thể nhận lệnh chạy từ phường này qua phường khác.

Có mợ đặt sữa chua ở Linh Đàm nhưng shipper lấy hàng và chuyển tận VM Yên Sở qua. :))
Cái đó thì có thể ra văn bản hạn chế, chứ không cần phải cấm triệt để.

Hiện giờ với các nhà chung cư shipper có thể qua đưa đồ không cần tiếp xúc. Tiền thanh toán ck rất an toàn. Thay vào đó tự mình ra siêu thị rủi ro tăng lên nhiều lần.

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Tuần cụ ghi ra những thứ cần thiết để ra ngoài vài lần mua thật nhanh thì chả sao cụ nhé. Còn shipper đi lang thang tiếp xúc nhiều mới ghê.
Nói bảo bị động thế thôi, nhà nào gạo, mắm muối, đồ khô , đồ tươi, đồ héo, tủ lạnh cũng hòm hòm rồi.

dpbd90

Xe tải

Hiện giờ với các nhà chung cư shipper có thể qua đưa đồ không cần tiếp xúc. Tiền thanh toán ck rất an toàn. Thay vào đó tự mình ra siêu thị rủi ro tăng lên nhiều lần.
Shipper lây bệnh thì vẫn có thể dính virus trên đồ ship chưa kể ko thể kiếm soát
Mà thôi cụ lười thì nên ở nhà chịu đói đi

Đây là style của Hà Nội, ko thích vào sg sống mà đc shipper chạy

Asura

Xe tăng
Hà Nội lần này 1 đập ăn chùa luôn, rắn luôn từ ngày đầu chắc các ngày sau vướng đâu gỡ đấy, dân chắc ủng hộ thôi, khó khăn toàn xã hội chứ có phải 1 thành phần nào đâu.
Em ủng hộ, mỗi người nhịn một chút vì cái chung. Đói có thể nhịn 7 đến 20 ngày nhưng covid thì chỉ 2 ngày là tèo rồi. Như chuyện bác fanmu12345 kể trên.

Như ông SG đợt mới CT16, mỗi cái chốt Gò Vấp mà hạ lên nhấc xuống vài lần. Từ cái chốt nhỏ ấy sẽ suy ra cả thành phố lớn sẽ thế nào. Và hậu quả cũng rõ ràng rồi chứ ko còn là phỏng đoán nữa.

witch12

Xe tải
Trong lúc các cụ cãi nhau sg đã nhảy số tử vong lên 496. Qua mới 382 . Và bảng của vn mới có 370 tổng tử vong trên cả nước.

Hiện tại, ngành y tế TP.HCM điều trị cho 37.407 F0, bao gồm bệnh nhân có kết quả xét nghiệm rRT-PCR và test nhanh dương tính. Trong đó, 619 bệnh nhân có diễn biến nặng, đang phải thở máy, 12 F0 được can thiệp ECMO. Tính đến ngày 23/7, 496 bệnh nhân Covid-19 tại TP.HCM tử vong.

Mountain Men

Xe buýt

Cụ hỏi xem bao nhiêu ông shipper dùng bluezone truy vết?

Các shipper đa phần dùng app để liên lạc, cái này ẩn danh tính nên khách hàng chịu ko truy dc. Grabfood là nguy hiểm nhất!

App viết lệnh cho shipper nhận lệnh búa xua có quản vào mắt. :))

Iron Mask

Xe tải
Hôm nọ em mở 1 thớt post thông tin này rồi, cũng được 4-5 trang, nhưng có lẽ vì nhạy cảm quá nên Mod đã xóa thớt của em.

Trường hợp cụ nêu, là được đăng lên báo chính thống. Còn trường hợp của thằng bạn em cũng tương tự thế này:

Bạn em 49t ở quận 8, cao 1m6 nặng 76kg, có tiền sử huyết áp cao. Bạn em là F1 vì vợ nó dương tính ngày 4/7 bị bốc vào BV, ngày 9/7 xét nghiệm bạn em âm tính nên y tế cho ở nhà chờ xử lý. Sau đó em nghe thằng còn trai lớn của nó kể như thế này:

Ngày 12/7 bạn em bắt đầu sốt, 18g chiều ngày nó 13/7 nó bắt đầu khó thở. Thằng còn trai lớn nằm trong trại cách ly gọi xe cấp cứu khắp nơi nhưng các BV bảo hết xe đề nghị người nhà tự đưa vào.

Taxi và Grab đã cấm, xe cấp cứu thì không đến, ở nhà chỉ có 2 cha con nằm sốt, hàng xóm thì không ai dám đến nhà F0 để đưa người đi BV. Vậy đi cấp cứu bằng gì, ai đưa đi?

Đến tối người nhà đến thì nó chết rồi. BS kết luận nó chết vì đột quỵ trên kết hợp covid (nó béo phì và huyết áp cao).

Xui cho nó quá. Giá mà ngày 4/7 nó xét nghiệm dương tính như vợ nó thì người ta cho vào BV từ trước sẽ không chết. Cũng không hiêu sao tự nhiên từ ngày 9/7 khi nó báo âm tính, em cũng chẳng liên lạc với nó 5 ngày, định đến sáng ngày 15/7 thì em sẽ Đt hỏi kết quả xét nghiệm lần 2.

Con gái nó 16t, không biết đi xe máy, chứng kiến cha nằm thoi thóp suốt 3 tiếng đồng hồ không có ai đến cấp cứu, thật là kinh khủng. Bạn em bị thiêu xác rồi. Bây giờ bé gái dương tính cũng đang ngồi ở nhà chưa ai bốc đi BV.

Em chưa nói chuyện bạn em bị chết vì covid hay vì bệnh khác, nhưng riêng trong tình trạng căng thẳng tại các BV ờ TPHCM trong giai đoạn này, em nghĩ ngoài bạn em chết vì không được cấp cứu kịp thời, còn có những tình trạng tương tự, nhưng báo chí không đăng.
Cô bé 16 tuổi k được chạy ra ngoài được à?

nowhereland

Xe điện
Hôm nọ em mở 1 thớt post thông tin này rồi, cũng được 4-5 trang, nhưng có lẽ vì nhạy cảm quá nên Mod đã xóa thớt của em.

Trường hợp cụ nêu, là được đăng lên báo chính thống. Còn trường hợp của thằng bạn em cũng tương tự thế này:

Bạn em 49t ở quận 8, cao 1m6 nặng 76kg, có tiền sử huyết áp cao. Bạn em là F1 vì vợ nó dương tính ngày 4/7 bị bốc vào BV, ngày 9/7 xét nghiệm bạn em âm tính nên y tế cho ở nhà chờ xử lý. Sau đó em nghe thằng còn trai lớn của nó kể như thế này:

Ngày 12/7 bạn em bắt đầu sốt, 18g chiều ngày nó 13/7 nó bắt đầu khó thở. Thằng còn trai lớn nằm trong trại cách ly gọi xe cấp cứu khắp nơi nhưng các BV bảo hết xe đề nghị người nhà tự đưa vào.

Taxi và Grab đã cấm, xe cấp cứu thì không đến, ở nhà chỉ có 2 cha con nằm sốt, hàng xóm thì không ai dám đến nhà F0 để đưa người đi BV. Vậy đi cấp cứu bằng gì, ai đưa đi?

Đến tối người nhà đến thì nó chết rồi. BS kết luận nó chết vì đột quỵ trên kết hợp covid (nó béo phì và huyết áp cao).

Xui cho nó quá. Giá mà ngày 4/7 nó xét nghiệm dương tính như vợ nó thì người ta cho vào BV từ trước sẽ không chết. Cũng không hiêu sao tự nhiên từ ngày 9/7 khi nó báo âm tính, em cũng chẳng liên lạc với nó 5 ngày, định đến sáng ngày 15/7 thì em sẽ Đt hỏi kết quả xét nghiệm lần 2.

Con gái nó 16t, không biết đi xe máy, chứng kiến cha nằm thoi thóp suốt 3 tiếng đồng hồ không có ai đến cấp cứu, thật là kinh khủng. Bạn em bị thiêu xác rồi. Bây giờ bé gái dương tính cũng đang ngồi ở nhà chưa ai bốc đi BV.

Em chưa nói chuyện bạn em bị chết vì covid hay vì bệnh khác, nhưng riêng trong tình trạng căng thẳng tại các BV ờ TPHCM trong giai đoạn này, em nghĩ ngoài bạn em chết vì không được cấp cứu kịp thời, còn có những tình trạng tương tự, nhưng báo chí không đăng.
Bạn này hạn 49, nên dính covid, tới số rồi. Cao có 1m6 lại những 76kg quá béo phì rồi, ngoài huyết áp cao em nghĩ còn nhiều bệnh khác chưa kiểm tra.

tasx

Xe tăng
Tôi thấy rất vô lý khi nói sẽ có người lo khi nói tới 1 tầng lớp hàng trăm nghìn người. Chính phủ phải đưa ra 1 giải pháp cho tầng lớp này ngay. Chờ 3 ngày nữa là có người chết đói rồi đó. Người già, người ốm, người khuyết tật. ít nhất cần có chỉ thị yêu cầu từng phường xã đưa nhu yếu phẩm theo danh sách quản lý, trừ luôn tiền trợ cấp tháng đó đi nếu không muốn tốn tiền cũng được. Một tổng đài cho người ốm đơn thân gọi cầu cứu, còn các trường hợp khác đều đã có danh sách rồi.
Cụ tìm hiểu kỹ tình hình chưa hay chỉ lo lắng một cách chung chung khi không có thông tin trên mặt báo ? Nếu đã lên đến hàng trăm nghìn người thì câu chuyện không còn đơn giản nữa. Trước ngày hôm nay thì hàng trăm nghìn người đó sống kiểu gì, họ vẫn sống phải không ạ ? Chính quyền cơ sở đâu đó phải chịu trách nhiệm về việc này, nếu để vài người chết đói ... là không đơn giản chút nào, huống chi con số lớn hơn.

Nói chung chung như kiểu Cụ thì em cũng lo lắm ... có khi đến triệu người bị cách ly, cấm đoán làm ăn đi lại trong TPHCM mấy tháng nay ... đáng ra phải chết đói nhiều chứ nhỉ.

Cứ bình tĩnh và thật cụ thể Cụ nhé.

pass

Xe buýt
Nhiều cụ than ko có shiper là chết đói ! Phong trào shiper này rộ lên mới được vài năm , trước đây ko có chắc chết đói hết cả rồi 😅

tausuot

Xe buýt
Các cụ ko phải tranh cãi nữa, có quy định rõ hơn rồi: shipper có cơ quan quản lý thì vẫn chạy nhé

Hà Nội tạm thời cấm hoạt động của shipper không có cơ quan quản lý

Ngày 24/7, ông Vũ Văn Viện – Giám đốc Sở GTVT Hà Nội cho biết, để ưu tiên phòng dịch và đảm bảo an toàn cho nhân dân, Sở GTVT Hà Nội tạm thời cấm đội ngũ nhân viên giao hàng (shipper) giao hàng trong thời gian Chỉ thị 17 có hiệu lực.

Việc tạm thời cấm di chuyển chỉ áp dụng đối với nhân viên giao hàng (shipper) không có cơ quan nào quản lý. Nhân viên giao hàng thuộc siêu thị, bưu chính chuyển phát... có cơ quan, công ty quản lý chặt chẽ được phép hoạt động.
3 đối tượng ưu tiên được đi lại trong thời gian giãn cách, gồm:
Một là, xe chở hàng hoá đảm bảo chuỗi cung ứng hàng hoá trên "luồng xanh" quốc gia, có lộ trình đi qua TP. Hà Nội. Theo chỉ đạo của Bộ GTVT, các tuyến xe sẽ chạy theo đường vành đai 3 và phân đi các tỉnh, không chạy vào bên trong trung tâm.
Thứ hai, xe chở hàng hoá thiết yếu cho TP. Hà Nội của các cơ sở sản xuất kinh doanh dịch vụ và phục vụ các công trình xây dựng được phép hoạt động theo Chỉ thị 17 của UBND TP.
Thứ ba, xe chở người và các phương tiện phục vụ, hoạt động công vụ cho cơ quan, đơn vị, cơ sở sản xuất kinh doanh, công trình xây dựng được phép hoạt động theo Chỉ thị 17 và các loại phương tiện vận chuyển khác theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
Về việc cấp giấy phép "luồng xanh", Sở sẽ cấp trong thời gian không quá 1 phút ngay khi nhận đầy đủ thông tin. Mọi thao tác hoàn toàn thực hiện trên mạng Internet.
Đăng ký xe vào “luồng xanh” tại: http://luongxanh.drvn.gov.vn/#/

Nguồn: Bộ Y tế

bau67

Xe container
Tình hình Lão trong ấy thế nào ? Chắc vẫn ổn chứ ?
Thế hệ anh em mình thì cái khó khăn tạm thời do CT16 này ăn thua gì ! Nhể ! :)

Thích Xe Tàu

Xe máy
Các cụ ko phải tranh cãi nữa, có quy định rõ hơn rồi: shipper có cơ quan quản lý thì vẫn chạy nhé

Hà Nội tạm thời cấm hoạt động của shipper không có cơ quan quản lý

Ngày 24/7, ông Vũ Văn Viện – Giám đốc Sở GTVT Hà Nội cho biết, để ưu tiên phòng dịch và đảm bảo an toàn cho nhân dân, Sở GTVT Hà Nội tạm thời cấm đội ngũ nhân viên giao hàng (shipper) giao hàng trong thời gian Chỉ thị 17 có hiệu lực.

Việc tạm thời cấm di chuyển chỉ áp dụng đối với nhân viên giao hàng (shipper) không có cơ quan nào quản lý. Nhân viên giao hàng thuộc siêu thị, bưu chính chuyển phát... có cơ quan, công ty quản lý chặt chẽ được phép hoạt động.
3 đối tượng ưu tiên được đi lại trong thời gian giãn cách, gồm:
Một là, xe chở hàng hoá đảm bảo chuỗi cung ứng hàng hoá trên "luồng xanh" quốc gia, có lộ trình đi qua TP. Hà Nội. Theo chỉ đạo của Bộ GTVT, các tuyến xe sẽ chạy theo đường vành đai 3 và phân đi các tỉnh, không chạy vào bên trong trung tâm.
Thứ hai, xe chở hàng hoá thiết yếu cho TP. Hà Nội của các cơ sở sản xuất kinh doanh dịch vụ và phục vụ các công trình xây dựng được phép hoạt động theo Chỉ thị 17 của UBND TP.
Thứ ba, xe chở người và các phương tiện phục vụ, hoạt động công vụ cho cơ quan, đơn vị, cơ sở sản xuất kinh doanh, công trình xây dựng được phép hoạt động theo Chỉ thị 17 và các loại phương tiện vận chuyển khác theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
Về việc cấp giấy phép "luồng xanh", Sở sẽ cấp trong thời gian không quá 1 phút ngay khi nhận đầy đủ thông tin. Mọi thao tác hoàn toàn thực hiện trên mạng Internet.
Đăng ký xe vào “luồng xanh” tại: http://luongxanh.drvn.gov.vn/#/

Nguồn: Bộ Y tế
haha. Như thế này thì khác gì không cấm. Hầu như shiper có công ty quản lý chứ. Có phải mấy bác xem ôm truyền thống đâu

fanmu12345

Xe điện
ốm, sốt vì covid có lết được người đi không cụ. đây là em nói trong trường hợp nếu là người thật việc thật nhé
Nếu cụ vẫn nghĩ là em bịa, thì em ib số DT của vợ nó đang điều trị covid tại Củ Chi để cụ chia buồn nhé

Aids

Xe điện
Chỗ nhà tôi CA làm khá nghiêm trong việc giãn cách

holland

Xe tăng
ốm, sốt vì covid có lết được người đi không cụ. đây là em nói trong trường hợp nếu là người thật việc thật nhé
Rất thương bạn cụ kia nhưng cháu gái sốt nên cố lết ra chỗ gác phong tỏa (kiểu gì khu phong tỏa chả có chốt gác), lăn đùng ra đó gào ầm lên, chả lẽ ng ta bỏ mặc. Cơ bản không ai biết kết cục thê thảm vậy nên cố chờ thôi.
Mà sao bạn cụ và con gái là F1 không đi cách ly cùng cậu con trai nhỉ? Nếu ở chỗ cách ly biết đâu không chết.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Chỗ nhà tôi CA làm khá nghiêm trong việc giãn cách

Phố nhà em từ sáng đến giờ cứ 2 tiếng/ lần thấy phường đi nhắc nhở, loa quát ầm ầm. Phải căng mới biết sợ mà chống dịch được.

moly

Xe điện
Nếu cụ vẫn nghĩ là em bịa, thì em ib số DT của vợ nó đang điều trị covid tại Củ Chi để cụ chia buồn nhé
hic, tội nghiệp . em cũng đọc trên fb gupnhaumuadich nhiều chuyện thương tâm.. Không thể tin nổi SG đang vậy sao?

Trạng thái
Thớt đang đóng