[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

ttvnol.com

Xe tăng
Em trích từ báo Vietnamnet lời cụ Thủ:
Trong cuộc họp với các nhà khoa học cách đây hơn một tuần, ông tỏ ra sốt ruột: “Có một khu phố có F0 thôi mà phong tỏa luôn cả xã, cả phường; có một xã thôi mà phong tỏa luôn cả huyện. Tôi hỏi, phong tỏa để làm gì thì không thấy ai đặt ra, không có mục tiêu, không có lộ trình, không có biện pháp. Phong tỏa 14 ngày rồi có F0 lang thang trong cộng đồng, lại phong tỏa, rồi lại phong tỏa nữa”.

Theo em, phong tỏa luôn cả xã cả phường là biện pháp rất hay với con Delta này nếu như chúng ta đủ sức xét nghiệm diện rộng. Phong tỏa để giảm tốc độ lây nhiễm, kết hợp với xét nghiệm + tiêm, nếu làm sớm khi dịch chưa sâu thì có thể bóc tách F0 khá thành công. Còn nếu phong tỏa xong ngồi nhìn nhau thì chỉ giảm tốc độ lây chứ không cắt hẳn Delta được.

Phong tỏa diện tích hep trong điều kiện chưa tiêm vaccine theo em khá rủi ro. Nhưng mà thôi, hãy để thời gian trả lời cho quyết định của cụ Thủ.
Em cũng chỉ cập nhật thông tin thôi còn giờ thế nào cũng chịu . Giãn cách xã hội là điều chắc chắn cần thiết , chỉ là ở mức độ thế nào thì đó là công việc của chính quyền .
Cá nhân em nghĩ giờ ta cũng trả giá khá nhiều để hiểu về biến chủng mới rồi nên các lãnh đạo sẽ biết phải làm những gì .

ntvinh1602

Xe buýt
Báo tuổi trẻ mất nết, ở ngay trong nước mà dẫn bài nước ngoài.
Nới lỏng là vì dịch vào tình trạng kiểm soát, chứ ko phải hit economic.
Báo tuổi trẻ thế này bảo sao trong SG cứ hở ra là đá đểu chính sách.
Cái tít kia dịch nguyên văn là "Việt Nam nới lỏng hạn chế COVID-19 để phục hồi nền kinh tế bị ảnh hưởng do dịch", chứ làm gì có ý nào nguyên nhân-kết quả ở đây mà cụ mắng nó thế nhỉ?

legend7seas

Xe tải
Cũng đến lúc làm thế rồi, dân đói quá, chịu không thấu. Mà các nước tiêm hết rồi vẫn nhiễm tè le. Khó thật.
Chống dịch nửa vời chính là cách bóp chết kinh tế và người nghèo hiệu quả nhất đấy cụ. Quốc tế thì có TQ, Đài Loan, New Zealand dập dịch kiên quyết, nhanh gọn, kể cả Delta. Trong nước thì có Bắc Giang, Bắc Ninh từng bị dịch rất nặng, đánh thẳng vào khu công nghiệp và khu trọ công nhân, nhưng qua 2 tháng quyết liệt đã dập gọn và đưa sản xuất công nghiệp trở lại bình thường, đặc biệt là Samsung và bên gia công cho Apple. Hà Bắc mà chống dịch kiểu nửa chừng xuân thì giờ khéo vẫn mòn mỏi chưa hết dịch.

Đại Ba

Xe điện
Em đọc báo thấy nói là đã Ra QĐ phong tỏa toàn TP Phủ Lý xong nửa đêm phải hủy để phong tỏa cục bộ theo chỉ đạo cụ à.
Làm theo kinh nghiệm cũ của Bắc Giang và Hà Nội, Đà Nẵng là phong toả rộng, xét nghiệm toàn dân bóc tách F0 thì ăn chắc. Nhưng đó là cách làm đi theo lối mòn, không còn phù hợp với yêu cầu mới của thực tiễn sản xuất kinh doanh.

Cụ Thủ đang muốn thử nghiệm những phương án chống dịch mới để nhằm mục tiêu "Sống chung với dịch".

Hà Nam và cả Sài Gòn từ 1/10 này, em đoán là sẽ được chọn để thí điểm. Nếu thành công thì nhân rộng ra toàn quốc. Nếu chưa thành công thì điều chỉnh lại, đồng thời huy động lực lượng chi viện cả nước giúp Hà Nam và Sài Gòn dập dịch theo mô hình, theo phương pháp Zero covid như cũ.

Các cụ cứ giữ vững niềm tin tất thắng nhé.

3077

Xe container
Cụ Nhựa tái chế cứ up up mở mở âm mưu linh tinh bị xì lốp từ lúc nào không biết?
Có thông tin gì đâu lượn đi cho đỡ ngứa mắt, k nói được thì mở mồm làm gì k biết, hay lại giống em có số liệu mật nên không chia sẻ 🤣. K chia sẻ thì comment làm gì k biết

còn Hà Nam đáng nhẽ lock từ mấy hôm trước mà anh vedan lại gọi điện yc khoanh hẹp hơn @@

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Có thông tin gì đâu lượn đi cho đỡ ngứa mắt, k nói được thì mở mồm làm gì k biết, hay lại giống em có số liệu mật nên không chia sẻ 🤣. K chia sẻ thì comment làm gì k biết

còn Hà Nam đáng nhẽ lock từ mấy hôm trước mà anh vedan lại gọi điện yc khoanh hẹp hơn @@
Em nghĩ phong toả hẹp kiểu Hà Nam sẽ ko hiệu quả. Cứ phải cực đoan như HN tuy muộn nhưng cũng tạm ngắt dc đà lan nhanh của Delta do hạn chế đi lại của dân. Hà Nam xác định dc nguồn lây ban đầu thành ra chủ quan nghĩ nó ko thể lan nhanh dc, nhưng vấn đề chính là có truy vết kỹ hay ko, ko kỹ mà chỉ lọt vài F1 nguy cơ cao mà ko khai báo thì cũng chẳng mấy chốc lan mạnh ra các địa bàn ngoài TP, nhất là học sinh là nguồn phát tán về các gia đình, gia đình lại phatd tán búa xua đi khắp nơi.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cái tít kia dịch nguyên văn là "Việt Nam nới lỏng hạn chế COVID-19 để phục hồi nền kinh tế bị ảnh hưởng do dịch", chứ làm gì có ý nào nguyên nhân-kết quả ở đây mà cụ mắng nó thế nhỉ?
Em hãy đọc báo tiếng Anh, đa phần bọn nó nói VN chống dịch tiêu cực, kiểu như rào sắt, rồi HN thành nhà tù các kiểu.
Cái title sai ở chỗ nới lỏng là do tạm thời kiểm soát, chứ ko phải hoàn toàn do kinh tế thiệt hại.

Phỗng new

Xe điện
Báo chí Âu Mỹ nó còn là sư phụ về lá cải, nếu VN định đọ sừng.
Còn về chống dịch, ko kiểu rào sắt thì Hà Nội thời điểm này ko có 48h zero ca cộng đồng đâu.
Em hãy đọc báo tiếng Anh, đa phần bọn nó nói VN chống dịch tiêu cực, kiểu như rào sắt, rồi HN thành nhà tù các kiểu.
Cái title sai ở chỗ nới lỏng là do tạm thời kiểm soát, chứ ko phải hoàn toàn do kinh tế thiệt hại.

tieuchau6789

Xe hơi
Hồi tháng 7 , CDC Mỹ nói sẽ rút giấy phép xét nghiệm PCR vào cuối năm 2021 . Em hiểu sơ sơ là do phương pháp đó không phân biệt đc cúm mùa & covid 19 . Miền Bắc đang vào thời điểm giao mùa , số người có dấu hiệu cúm rất nhiều . Điều gì sẽ xảy ra khi người bị cúm thường đi test covid 19 các bác nhỉ ?
Cụ tham khảo thêm bài viết này ạ :

nscd

Xe buýt
Em thấy cụ chỉ đạo hà nam làm ngược.

Hà nam nên phong toả diện rộng khoảng 3, 4 hôm rồi thu hẹp khu phong toả.

Thử nghiệm cách ly hẹp rồi tùy theo tình hình mở rộng phong toả là thả gà ra đuổi.

Bị ở Sg rồi mà vẫn đi làm tiếp chỗ khác như thế. Em thất vọng vụ Hà nam này lắm.

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Làm theo kinh nghiệm cũ của Bắc Giang và Hà Nội, Đà Nẵng là phong toả rộng, xét nghiệm toàn dân bóc tách F0 thì ăn chắc. Nhưng đó là cách làm đi theo lối mòn, không còn phù hợp với yêu cầu mới của thực tiễn sản xuất kinh doanh.

Cụ Thủ đang muốn thử nghiệm những phương án chống dịch mới để nhằm mục tiêu "Sống chung với dịch".

Hà Nam và cả Sài Gòn từ 1/10 này, em đoán là sẽ được chọn để thí điểm. Nếu thành công thì nhân rộng ra toàn quốc. Nếu chưa thành công thì điều chỉnh lại, đồng thời huy động lực lượng chi viện cả nước giúp Hà Nam và Sài Gòn dập dịch theo mô hình, theo phương pháp Zero covid như cũ.

Các cụ cứ giữ vững niềm tin tất thắng nhé.
Tùy thứ mà chuột bạch thôi. nhất là vị trí của HNam nằm sát sườn HN - là cửa ngõ từ toàn bộ các tỉnh phía Nam vào HN, nên vô cùng nguy hiểm. SG vô tình hay chủ ý lock muộn, làm ko nghiêm ngặt cấp thời nên mới có ngày hôm nay.

Vừa rồi người, hàng từ các tỉnh phía Nam ra Hà Nội bằng các loại ptgt đều dừng chân ở ga Phủ Lý, qua đêm ở tp này để sáng hôm sau trung chuyển qua chốt trên cao tốc PV về HN, đây cũng có thể nguyên nhân các ca lây nhiễm ở tp nhỏ này.

Chỉnh sửa cuối:

coindesar

Xe buýt
Về cách tính số lượng ca (+) trong SG thấy hài quá nhỉ. Trước có ngày số ca (+) bị vọt lên so với hôm trước một anh lãnh đạo giải thích là do các quận lấy kết quả test nhanh để báo cáo lên trên và đã bị chấn chỉnh. Giờ dịch sắp ổn lại bung số liệu những ca dạng này ra để kéo giảm tỉ lệ tử vong. Sắp tới không biết còn chiêu thức nào được tung ra không nữa.

anh1994

Xe hơi
Từ ngày 21-24/9 Mỹ ngày nào cũng hơn 2k ca die nhé.

Còn TPHCM muốn sống chung thì sống chung, HN thì ko vội được đâu, công sức bỏ ra để zero covid sao lại cào bằng với thành phần chống ko nổi phải sống chung được.

E vẫn nhắc lại là ko bao giờ có chuyện lãnh đạo để cho HN hay nhiều nơi tiến gần đến zero covid khác du nhập covid từ TPHCM ra, cái ko zero covid chẳng qua là để cứu TPHCM và miền Nam quá nát thôi.
Em cũng mong thế ạ. Mong là CP khóa chặt SG, và chống dịch ở tất cả các tỉnh thành tốt dần lên. :(
Giờước gì có nhà khoa học nào phát minh ra thuốc trị hoàn toàn con covid này mà nó thành bệnh nhẹ nhàng thì tốt quá.
Chứđón ngườiở SG về r các tỉnh phía Nam cũng bị dịch. :(Đáng buồn là thực tế như vậy.
Còn với tâm dịch SG e cũng thấy ngoài giải pháp tiêm vaccine ra và cố gắng giãn cách ra thì ko biết làm sao ah.
Vd thấy f0 thì lock f0ấy...Nói chung con covid này làm nhân loại khốnđốn quá. :(
Chả ai nghĩ một thành phố năngđộng, phóng khoáng như SG giờ lại thành tâm dịch, ngày 10.000 ca nhiễm.
Thật đáng sợ. Em cũng có người nhà trong SG. Chỉ mong mọi người bình an, ko có ai bị thiệt hại gì qua covid này. Màcái mongướcấy xa xỉ làm sao.
SG giờ ko thả cũng mệt mà thả cũng mệt.
:( Cóđôi khi cuộc sống mệt mỏi quá, e lại nghĩ mình ko tồn tại hoặc kođược sinh ra có khi thoải mái hơn.Có nhiều khisuy nghĩ tiêu cực vậyấy các cụ. Mình mới bị khiếm khuyết chút mà kiếm sống còn khó khăn.
Nhữngảnh hưởng nặng nề của dịch covid tácđộngđến con người ntn, rồi những người bình phục bịảnh hưởng di chứng sau covid...Không biết họ sẽ phải sống tiếp theo như nào.Ở một xã hội kim tiềnđầy cạnh tranh như giờ.
Mà về già cũng lại lo nữa chứ. An sinh, sức khỏe, bệnh tật, ốm đau tuổi già...Cuộcđời con người sinh ra là khổ r,chắc khi nào chết ms hết khổ. :( Em cóhơi tiêu cực nhưng thực sự suy nghĩ trong lòng elà thế. Lảm nhảm tí các cụ mợ thông cảm. :(

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Sao dân mình có nhiều người kiểu gì cũng nói được nhỉ? Khi thế giới chủng delta hoành hành siêu lây lan như vậy thì Hà nội! Luôn thận trọng làm chặt từ đầu, giờ kiểm soát dịch ổn lại quay về chê trách là làm chặt bóp chết kinh tế này kia. Phải đến lúc như HCM thì lại kêu làm ko chặt, rồi triển khai và thực hiện lỏng lẻo. Ai cũng biết kinh tế khó khăn, nhưng nói thật ko ở hoàn cảnh của nhau thì ít nhất ko thấu hiểu cũng đừng nên chê trách, ai cũng cố gắng hết sức rồi

anh1994

Xe hơi
Chỉ vì 1 ô lx luồng xanh từ Đồng Nai ra đấy cụ, ko chấp hành đúng mà khổ thế đấy. E kiến nghị, trường hợp này nên xử lý hình sự, chứ cứ người làm người phá thì oải lắm. Xử nặng, dân mới sợ
Cái vụ lái xe này e chả hiểu sao ko giao hàng ở điểm giao giữa các tỉnh, kiểu giao hàng ko tiếp xúc và có lái xe khác đến cẩu hàng đi nhỉ? Kiểu lái xe A lái xe đến tỉnh B. Tỉnh B thì sắp xếp lái xe đến bốc hàng vào oto, trong khi đó lái xe B ra khỏi xe và đứng cách đó 5m.
Rồi tương tự thế chođến tỉnh C, Dđếnđích.Có cực hơn chútnhưng tổng tiền xăng xe vẫn thế, tiền công trảítđi làđược vìđi lại ko quá xa.
Tổng thể là chỉ mất công bốc hàng ah. :( Có cái xe cẩu là xong.Em thấy tốn kém hơn tí nhưng giải quyếtđược nhiều vấnđề.
Và quan trọng nhất là chốngđược dịch thìđỡ tốn kém hơn.

Nếu ko thì theo PA lái xe tỉnh A lái xe đến tỉnh B thì cử người khác lên lái xe đó tiếp. Xong lại lái đến tỉnh C thì cử tiếp người khác lên lái. Có khử khuẩn buồng lái và để cách thời gian mỗi lái xe lên oto 1 tgiand dủ để khử khuẩn.
Vậy chẳng phải là oki hết sao nhỉ, vẫn giao thươngđược hàng hóa, lại chốngđược dịch, bỏ lái xe liên tỉnhđi.
Em chả hiểu mỗi cái cơ bản thế sao ko làm nhỉ?
Ngoài ra thì còn có tuyểnđội ngũ lái xe sức khỏe tốt và tiêmđủ 2 mũi vaccine.

tieuchau6789

Xe hơi
Cái vụ lái xe này e chả hiểu sao ko giao hàng ở điểm giao giữa các tỉnh, kiểu giao hàng ko tiếp xúc và có lái xe khác đến cẩu hàng đi nhỉ? Kiểu lái xe A lái xe đến tỉnh B. Tỉnh B thì sắp xếp lái xe đến bốc hàng vào oto, trong khi đó lái xe B ra khỏi xe và đứng cách đó 5m.
Rồi tương tự thế chođến tỉnh C, Dđếnđích.Có cực hơn chútnhưng tổng tiền xăng xe vẫn thế, tiền công trảítđi làđược vìđi lại ko quá xa.
Tổng thể là chỉ mất công bốc hàng ah. :( Có cái xe cẩu là xong.Em thấy tốn kém hơn tí nhưng giải quyếtđược nhiều vấnđề.

Nếu ko thì theo PA lái xe tỉnh A lái xe đến tỉnh B thì cử người khác lên lái xe đó tiếp. Xong lại lái đến tỉnh C thì cử tiếp người khác lên lái. Có khử khuẩn buồng lái và để cách thời gian mỗi lái xe lên oto 1 tgiand dủ để khử khuẩn.
Vậy chẳng phải là oki hết sao nhỉ, vẫn giao thươngđược hàng hóa, lại chốngđược dịch, bỏ lái xe liên tỉnhđi.
Cần Thơ đợt trước áp dụng không được cụ ơi.

TieuFu

Xe container

Thế thằng nhận hàng mí giao hàng nó làm trên mây à cụ ! Nếu giao nhận nó như vậy, đến lúc mua iphone mở ra được cục gạch thì ai phải chịu ??

Trạng thái
Thớt đang đóng