[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

hainam.le

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn tin em cập nhật từ bạn bè ở Phủ Lý thì chỉ có những cụm nhà xung quanh F0 mới bị cách ly thật sự ở nhà . Còn dân Phủ Lý các phường trung tâm vẫn ...đi chợ như thường . Nói chung chỉ thị 16 có nhiều phiên bản khác nhau . Phiên bản này cũng chả khác SG đợt đầu . Được 1 cái là người dân chấp hành tốt hơn , biết sợ hơn , và đội ngũ y tế chi viện có kinh nghiệm chống dịch nên xử lý tốt hơn ( đi đến từng nhà lấy mẫu chứ ko phải tập trung 1 điểm để lấy )
Làm như này ổn đấy chứ.

Triumf

Xe tăng
Nguồn tin em cập nhật từ bạn bè ở Phủ Lý thì chỉ có những cụm nhà xung quanh F0 mới bị cách ly thật sự ở nhà . Còn dân Phủ Lý các phường trung tâm vẫn ...đi chợ như thường . Nói chung chỉ thị 16 có nhiều phiên bản khác nhau . Phiên bản này cũng chả khác SG đợt đầu . Được 1 cái là người dân chấp hành tốt hơn , biết sợ hơn , và đội ngũ y tế chi viện có kinh nghiệm chống dịch nên xử lý tốt hơn ( đi đến từng nhà lấy mẫu chứ ko phải tập trung 1 điểm để lấy )
Làm như này ổn đấy chứ.
Em đọc báo thấy nói là đã Ra QĐ phong tỏa toàn TP Phủ Lý xong nửa đêm phải hủy để phong tỏa cục bộ theo chỉ đạo cụ à.
Hy vọng là Hà Nam sẽ sớm ổn để cửa ngõ phía Nam Hà Nội an toàn không thì mệt lắm
Hà Nam ghi nhận 214 ca mắc COVID-19, cách ly phòng, chống dịch hơn 13.000 người

traiHNcodon

Xe tăng
Khai báo cũng như cái đo nhiệt độ ở siêu thị, vp thôi, bỏ luôn cho đỡ mất thời gian, Test đại trà vs điều kiện như ở ta lại là nguồn lây nhiễm.
Cấm đoán dịch chuyển ngăn cản bình thường mới, tạo hiệu ứng ngược, ai thích dịch chuyển lậu họ vẫn dịch chuyển thôi, ngăn cản chỉ tạo tâm lý an toàn ảo cho việc kiểm soát dịch bệnh thời điểm này.
Như cụ này nói thì chả làm gì cả kệ nó luôn

Ca phê thôi

Xe tăng
Em nghĩ gần như là lập đội phản ứng nhanh đi cứu hoả vòng quanh.
Hy vọng là giải pháp.
Chi viện thì rất cần cho những nơi, những Tỉnh chưa chuẩn bị kịp, khó khăn về kinh phí nhưng cũng không thể cứ chi viện mãi được vì những y, bác sỹ đi chi họ cũng mệt mỏi, vất vả vô cùng. Các Tỉnh cũng phải chủ động trong việc phòng, chống covid chứ. Về nhân lực thì phải đào tạo đội ngũ của mình (bằng nhiều hình thức, phương pháp), về cơ sở thì phải chuẩn bị đầy đủ (trưng dụng những cái đã có, xây mới BV kiểu dã chiến...), về máy móc, thuốc men ... cũng phải chủ động mua sắm, trang bị... Đừng chỉ có bị động chờ "chi viện" vì phải xác định rồi sẽ đến lúc phải dùng đến, đến lúc phải đối mặt...

darthvader

Xe điện
Phòng gym liệu đc mở chưa cụ nhỉ, BIM chắc là Elite ?
Đúng là Elite, chưa có lịch mở ạ .. chắc cũng phải sang tháng 11 hoặc nhanh lắm thì giữa tháng 10.. em thấy nó hỏi khách về chuyện tiêm để lên kế hoạch bố trí thì chắc là cũng được vào diện xem xét mở cửa

Hy vọng là Hà Nam sẽ sớm ổn để cửa ngõ phía Nam Hà Nội an toàn không thì mệt lắm

Chỉ vì 1 ô lx luồng xanh từ Đồng Nai ra đấy cụ, ko chấp hành đúng mà khổ thế đấy. E kiến nghị, trường hợp này nên xử lý hình sự, chứ cứ người làm người phá thì oải lắm. Xử nặng, dân mới sợ

toimuondie

Xe container

Hôm qua, hôm kia gì đó có em bé đăng Facebook là Hà Nam có 100K bị phạt 7,5 triệu.
Lúc đấy mới có 79, giờ gấp đôi 100 rồi.

vitngoc

Xe điện
Đến giờ, qua cách làm của Hà Nội, chủ trương test là đúng. Còn chuyện đội giá kênh giá gửi giá (nếu có) cứ để xong việc cho quả hồi mã thương sau, không muộn.
Đang thời chiến không nên trảm tướng, không nên thay ngựa giữa dòng.
Cụ cứ úp úp mở mở mấy cái bộ kit test ra vẻ bí hiểm mấy tuần nay rồi, đọc mà mệt.
Chắc vụ mấy doanh nghiệp bảo mua dc kít giá 50k để tự test cho rẻ.
Đi một vòng từ Mã lai sang Israel, giá chung cho test nhanh nhà làm thì chả ông nào dưới 150k cả. :))

darthvader

Xe điện
Em đọc báo thấy nói là đã Ra QĐ phong tỏa toàn TP Phủ Lý xong nửa đêm phải hủy để phong tỏa cục bộ theo chỉ đạo cụ à.
Giờ xuất hiện các ca ở các huyện khác, không biết họp lần tới anh vedan sẽ nói gì tiếp

poiuy

Xe ba gác
Cụ Nhựa tái chế cứ up up mở mở âm mưu linh tinh bị xì lốp từ lúc nào không biết?

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Em ko thấy ổn cách phong toả kiểu này vì:
- F0 ở nơi nào đó trong thành phố, hầu như chẳng la cà hàng xóm, đi quán xá gần đó. Mà nếu là người đi làm thì hầu hết mất 8 tiếng sinh hoạt ở nơi làm việc và xung quanh nơi làm việc.
Do vậy, phong toả nên theo truy vết kỹ càng từng F0 trong khi số lượng đang ít. Tự nhiên phong toả theo bán kính nơi ở thì có vẻ ko khoa học lắm, có khi hàng xóm ngay cạnh chẳng bao giờ tiếp xúc F0 đó mà vẫn bị vạ lây phong toả, có khi F1 ở cách mấy chục km (cơ quan, đồng nghiệp, bạn bè, đối tác, bồ bịch...).

Em fun tí: Tương lai chắc phải cấy chip theo dõi lên 100% người dân như các bộ phim viễn tưởng thì truy vết trong một nốt nhạc.

Noname_2015

Xe tăng
Vâng cụ, em rất mong là thế. Tuy nhiên, tại sao có thể xử lý ổn ngay từ sớm mà cứ chần chừ không chịu phong tỏa cả TP. Phủ Lý luôn và ngay, giờ thì lan ra nhiều huyện. Một tỉnh bé (về quy mô dân số và diện tích) mà phải chờ cứu viện thì hỏng. Cần đặt câu hỏi lãnh đạo tỉnh Hà Nam sợ cái gì mà không dám áp Chỉ thị 16 sớm hơn ở TP này, đến giờ vẫn đang nâng dần từ phong tỏa diện hẹp lên gần như toàn diện, có cưỡng được đâu.

Lý do đây này

coquay

Xe container
Cụ viết thật dài nhưng có thông tin không chính xác. Ở đâu mà "tháng 7 có 5 triệu liều mà người dân không chịu tiêm không thì xong trong tháng 7" trong khi ngày 31/7 thì 1 triệu liều đầu tiên của VTP mới về
thì đúng là vaccine về tháng 7 còn gì có sai đâu, dân chịu tiêm thì về vaccine về rất nhanh thì SG tiêm trong vòng 20 30 ngày là xong cho toàn bộ dân

hay cụ nghĩ SG đủ khả năng tiêm 1 phát hết luôn đc cả 5 triệu liệu à, còn trong tháng 8 thì có về tiếp 4 triệu liều kia ko cụ
mà đâu chỉ bắt dân trong đấy tiêm sinopharm đâu còn cả astrazeneca của Nhật rồi của Mỹ đc về đưa vào SG luôn, thế có phải là tiêm chậm ko có kén chọn ko
cụ nhìn HN đi tiêm hơn 1 tuần đc 2 triệu mũi đấy, ko ai kén chọn cả ra là tiêm, tiêm loại gì cũng đc

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Chắc vụ mấy doanh nghiệp bảo mua dc kít giá 50k để tự test cho rẻ.
Đi một vòng từ Mã lai sang Israel, giá chung cho test nhanh nhà làm thì chả ông nào dưới 150k cả. :))
Qua Ấn chưa? Biết kit test của nó bao nhiêu hem? :D
Mà deal cho 100tr kit test biết giá giảm dc bao nhiêu không? ;)

Chỉnh sửa cuối:

tvu732

Xe buýt
Em trích từ báo Vietnamnet lời cụ Thủ:
Trong cuộc họp với các nhà khoa học cách đây hơn một tuần, ông tỏ ra sốt ruột: “Có một khu phố có F0 thôi mà phong tỏa luôn cả xã, cả phường; có một xã thôi mà phong tỏa luôn cả huyện. Tôi hỏi, phong tỏa để làm gì thì không thấy ai đặt ra, không có mục tiêu, không có lộ trình, không có biện pháp. Phong tỏa 14 ngày rồi có F0 lang thang trong cộng đồng, lại phong tỏa, rồi lại phong tỏa nữa”.

Theo em, phong tỏa luôn cả xã cả phường là biện pháp rất hay với con Delta này nếu như chúng ta đủ sức xét nghiệm diện rộng. Phong tỏa để giảm tốc độ lây nhiễm, kết hợp với xét nghiệm + tiêm, nếu làm sớm khi dịch chưa sâu thì có thể bóc tách F0 khá thành công. Còn nếu phong tỏa xong ngồi nhìn nhau thì chỉ giảm tốc độ lây chứ không cắt hẳn Delta được.

Phong tỏa diện tích hep trong điều kiện chưa tiêm vaccine theo em khá rủi ro. Nhưng mà thôi, hãy để thời gian trả lời cho quyết định của cụ Thủ.

tieudaovnt

Xe tăng

lọ_mọ

Xe máy
Hồi tháng 7 , CDC Mỹ nói sẽ rút giấy phép xét nghiệm PCR vào cuối năm 2021 . Em hiểu sơ sơ là do phương pháp đó không phân biệt đc cúm mùa & covid 19 . Miền Bắc đang vào thời điểm giao mùa , số người có dấu hiệu cúm rất nhiều . Điều gì sẽ xảy ra khi người bị cúm thường đi test covid 19 các bác nhỉ ?

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Báo tuổi trẻ mất nết, ở ngay trong nước mà dẫn bài nước ngoài.
Nới lỏng là vì dịch vào tình trạng kiểm soát, chứ ko phải hit economic.
Báo tuổi trẻ thế này bảo sao trong SG cứ hở ra là đá đểu chính sách.

Phỗng new

Xe điện
Dạo trước có con bé cháu du học Nhật úp mở tin mật với tiếp cận tài liệu được trả tiền, giờ lại có cụ gì cũng mở he hé tin tức nội bộ rò rỉ từ một vài vị trí cũng tương đối.
Em tò mò muốn biết sâu quá, nhưng hình như cả 2 đều ko còm đc trong thớt này rồi hay sao ấy nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng