[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe ba gác
Hôm nay mấy ông trong xóm tôi bắt đầu chủ quan rủ nhau ra sân ăn nhậu , ở HN đây. Tôi thấy vừa lo vừa chán nản các cụ ạ. Ý thức như ccc thế này chỉ khổ những người cứ ở trong nhà như gia đình tôi. Mấy ông ý còn đang đàm đạo về chủ để covid mới hãm. Hàng xóm với nhau ko lẽ đi báo công an. Chắc họ thấy covid nó ở đâu xa lắm chứ ko phải ở gần xung quanh.
Cụ phản ánh với đội trực vùng xanh ấy để họ có ý kiến trước.

coquay

Xe container
Em thấy vụ đi chợ hộ khá là phức tạp. Chắc cứ làm theo combo chung. Còn Tổ trưởng giúp việc lên danh sách những nhà có nhu cầu riêng thiết yếu kiểu thuốc men, sữa trẻ em..
Trên báo tuổi trẻ cũng đưa tin rồi, chỉ làm những combo kiểu 400k 500k 600k ai thích loại nào thì nhặt thôi
Còn nhu cầu riêng thiết yếu kiểu thuốc men, sữa trẻ em thì tổng hơp từng khu đưa lên p rồi mới giải quyết

lamboghi

Xe tải
Giao cho CA và quân đội gom hết người lang thang trong ngày 23/8, liệu có khó quá ko?
cái này theo em là khá đơn giản trong thời điểm này, chạy 1 vòng phát loa sẽ cung cấp đồ ăn, chỗ ở là họ ra ngay mà.

vnposh

Xe điện
Đúng cụ, thằng nào cố tình ra đường ko có nguyên nhân chính đáng cứ cho nó 20 hèo trước khi thả nó đi
"Quân với dân như cá với nước", trừng phạt là với kẻ thù thôi. Quân đội nghiêm (buộc người dân chấp hành quy định) nhưng giáo dục là chính (người dân hiểu và cam kết chấp hành thì tha). Nghiêm, nghỉ cũng đều vì mạng sống của người dân.

Phỗng new

Xe điện
Công tác mang vác thực phẩm ko biết có phủ được hết các hẻm ngách của SG không?
Có lần em đi tìm địa chỉ ở SG mà ác mộng luôn. Xe ôm cũng bó tay, hỏi đường khô cả nước bọt.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com

Bộ đội và dân sự phối hợp. Ảnh dân chụp - Q.5 HCM

tuongcap

Xe buýt
Bộ đội, công nhân viên chức quốc phòng nữ ở địa bàn QK5, 7, 9 (Nam Trung Bộ trở vào) cũng không ít đâu bạn ơi, nếu huy động được, mình biết mà, he he! Mà không phải là người trực tiếp chuyển đồ, chỉ làm vai trò hướng dẫn, quản lý cho mỗi phường. Theo thống kê thì có 312 phường, việc tuyển 312 quản lý nữ để hỗ trợ chắc không phải là việc khó!
Em rằng hội phụ nữ của Phường lại tâm tư

asukapvt

Xe hơi
chỉ có tổ trưởng tổ dân phố mới nắm rõ địa bàn thôi, chứ mấy anh bộ đội làm sao biết địa bàn. ông tổ trưởng nhiệm vụ chính là đầu mối nhận yêu cầu , còn phân phối là do bộ đội vận chuyển
Cái đấy đúng ở ngoài bắc chứ không phải trong sg. Em đọc bài báo, thì có quận còn phải chỉ đạo yêu cầu phát phiếu đi chợ hộ theo danh sách của bên công an. Lý do là vì danh sách của phường tập hợp từ các tổ trưởng thiếu hẳn 40k người so với dữ liệu của bên công an.

vingraux

Xe tăng
Giao cho CA và quân đội gom hết người lang thang trong ngày 23/8, liệu có khó quá ko?
Đợt dịch này thấy có một từ mới xuất hiện nhiều: "thu dung" = nhận vào cho ăn cho ở.

Sungtazin

Xe tăng
trong này gọi là Khu phố trưởng, mà khu phố trưởng trong này khác Hà Nội lắm cụ ạ, họ chẳng phải đảng viên gì cả, lại thường là người già yếu, họ không nhiệt tình nhiều như ngoài Bắc đâu ạ (người trẻ không chịu làm đâu) không kể có nhiều trường hợp KP trưởng đang bị cách ly hoặc là F0 luôn đó ạ. KP trưởng khu em ở em nhắn tin hỏi về trường hợp Bộ đội hỗ trợ ntn thì kêu là đã có kế hoạch đi chợ giùm nhưng chưa có phương án triển khai thực hiện. đặt Vinmat thì không phục vụ TP HCM từ 23/8. Đặt Bách Hoa xanh thì hết nhân viên giao hàng.
Chắc là cụ đi làm cty, ở nơi sinh sống thì mình cụ 1 kiểu thôi. Chứ tổ dân phố là có trong hệ thống chính trị chung của cả nước, tổ trưởng, tổ phó (có nhiều tổ phó tùy số hộ dân) có lương của Nhà nước trả đàng hoàng nhé.

cacoi

Xe máy
Ngay từ hồi 30/4, đã nói là địa phương nào để xảy ra bùng dịch thì sẽ kỷ luật lãnh đạo địa phương đó.
Ở ngoài Bắc, e thấy lãnh đạo quận, huyện gõ xuống phường xã, làm rất căng thẳng, nên kiểm soát tốt.
Còn trong SG, cảm giác vai trò của lãnh đạo cấp trung này hoạt động ko hiệu quả, mà chưa thấy kỷ luật ai. Lực lượng này nhiều, bộ máy cũng đầy đủ chứ ko phải ít.
Về phía lãnh đạo tp, nếu chỉ có hô hào ở bên mà bên dưới ko triển khai cũng vô ích. Nhưng e thấy cái sự hô hào nó cũng yếu ớt làm sao.
Quân đội vào, hỗ trợ một phần, phần chính vẫn là sự linh hoạt, sáng tạo và vận động tại chỗ của người dân.
Các nhóm thiện nguyện như của Việt Hương, Quyền Linh, hay các sáng kiến như ATM bình ô xy... cũng giúp được nhiều người.

Thanhvuóng71

Xe container

tuongcap

Xe buýt
Đợt dịch này thấy có một từ mới xuất hiện nhiều: "thu dung" = nhận vào cho ăn cho ở.
Từ này các bệnh viện hay dùng cụ ah. Năng lực “thu dung” là khả năng nhận và điều trị.

formen

Xe lăn
Ở ngoài Bắc, e thấy lãnh đạo quận, huyện gõ xuống phường xã, làm rất căng thẳng, nên kiểm soát tốt.
gõ xuống tổ trng, tổ trg gõ xuống ban quả trị tòa nhà, gõ xuống trưởng tầng, chủ hộ cho thuê, chủ trọ luôn cụ. gõ kỹ thế thành ra tốt. chia ra trị rất hiệu quả, chục nhà bảo nhau dễ mà tình cảm

asukapvt

Xe hơi
Còn nhiều lắm cụ ơi , khônv có tổ trưởng thì hội phụ nữ , cựu chiến binh, mặt trận , tổ đảng ...nhiều nhièu lắm.
Nói mãi mà nhiều cụ vẫn nghĩ các đoàn thể trong sg hoạt động được như ngoài hn. Chính vì nghĩ như thế rồi cái gì cũng giao cho tổ trưởng mà sg mới bỏ sót khối người cần tiêm, cần hỗ trợ, cần cách ly.

poiuy

Xe ba gác
vậy thì HN còn chờ gì nữa không công khai số lượng người trên 65 tuổi bệnh nền và mục tiêu phủ sóng tiêm chủng hết cho những người này như thế nào, thời gian ra sao, loại vacxin gì.....cam kết đâu
Vx chưa biết khi nào có thì công bố lịch tiêm kiểu gì đây?

asukapvt

Xe hơi
Chắc là cụ đi làm cty, ở nơi sinh sống thì mình cụ 1 kiểu thôi. Chứ tổ dân phố là có trong hệ thống chính trị chung của cả nước, tổ trưởng, tổ phó (có nhiều tổ phó tùy số hộ dân) có lương của Nhà nước trả đàng hoàng nhé.
Chả ai bảo là sg không có tổ trưởng với tổ phó cả, chỉ có điều có là một chuyện còn làm được việc hay không lại là một chuyện khác.

Quy Lão

Xe tăng
Nhà SG hay có kiểu như này. Các chiến sỹ không biết vô đây có ra được không ?
Ảnh cụ làm em nhớ lại hồi 2014 em vào SG cắm rễ 3 tháng. Em thuê 1 cái chung cư mini ở Tân Quý, địa chỉ cũng 4-5 xoẹt như này.
Báo hại mới vào nên ngày nào anh em cũng kéo đi nhậu từ 4h chiều. Tầm 12h đi về là chịu chết mẹ luôn không tìm được nhà. Đi vào rồi lại vòng ra, vòng ra rồi lại tìm lại mấy lần mới đúng đường. Có lần say quá nhìn xoẹt còn chẳng rõ, tức mình quay mẹ ra đầu hẻm thuê nhà nghỉ ngủ :))

Thanhvuóng71

Xe container
Em vẫn chưa hiểu tại sao đến tầm này bác Đ mới được trao toàn quyền hả cụ, hồi bác thủ mới lên em thấy vai trò bác Đ rất mờ nhạt nên vì thế mọi sự mới bung bét như bây giờ, mặc dù cả 2 bác đều từ QN đi lên mà sao lại ko ăn ý hồi dịch mới bùng phát. Có cụ nào thạo tin giải thích giùm cho tụi em với.
Vì thời điểm đó có quá nhiều ông ngang nhau và quan điểm là giao quyền chủ động cho địa phương , Tw chỉ giữ vai trò hỗ trợ , tư vấn ....và địa phương không muốn bị can thiêp sâu và cụ thể. Chưa nói là có tình trạng ông nói một đằng , ông thực hiện một nẻo...Cũng có thể là nội bộ của địa phương có nhiều tế nhị nên không muốn Tw đi sâu ( thiếu chia xẻ , hợp tác ....). Đến khi dân chết nhiều quá thì bắt buộc Tw mới phải can thiệp trực tiếp

Trạng thái
Thớt đang đóng