[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

s0nghienlanh

Xe đạp
Văn Miếu nhà mình hôm m10,11, là test hàng loạt, cả phường đều phải ra. Thì đến ngày hôm 12,13,14 này đã lôi ra đc nhiều f0 rồi. 1 người bạn thân của mình là F0, hnay đã thấy thông báo. Em có hỏi thăm triệu chứng của f0 thì f0 bảo là k có triệu chứng gì. Còn về nguồn lây thì f0 bảo đảm rất giữ gìn k vi phạm gì.
Nghe mà sốt ruột quá .

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Một người Nhật ở Hà Nội vừa viết như thế này:

Trong tình hình giãn cách xã hội như hiện nay, nhiều người không có việc, bị sa thải, bị chậm trả lương, bị giảm lương, không có thu nhập vì phải đóng cửa tiệm, nhiều người phải tiết kiểm mỗi ngày, đi mua đồ ăn ở vinmart hay siêu thị khác chưa hẳn là phù hợp với rất nhiều người dân, vì những nơi đó bán đồ xa xỉ, tức là đồ chưa hẳn thiết yếu .. Nhiều người chọn đi chợ vì nơi đó có đồ hợp lý về giả cả và tươi hơn siêu thị. Nhưng nhiều người khác không đi chợ vì phải mang theo giấy đi chợ..Họ mua rau ở nơi xa, có thể từ ngoại ô, hoặc nông thôn đưa về.. Bà con tự xây dựng mạng lưới mua bán vận chuyển riêng vượt mặt cả kiểm soát của thành phố. Đó mới là việc làm thiết yếu của người dân trong hoàn cảnh vất vả này. Tối nay lúc 8 giờ tối, khi tôi đang tập chạy, thấy một chị định mang hai chiếc giỏ đựng rau quả, tổng cộng hai chiêc giỏ có vẻ nặng trên 40 kg từ vỉa hè sang sảnh thang máy cách 40m. Vì tôi đang tập chạy nên cũng thấy nhân tiện mang giúp hai chiếc giỏ đó sảnh và mang đến tận cửa phòng tầng 1*. Tôi quay lại đi đi thang máy xuống thì thấy tiếng nói của một con trai đón mẹ, xong không thấy tiếng đàn ông nào. Tôi chợt nghĩ đến sự vất vả khác của chị này.
Chị vẫn xuống đường tập chạy thì bao giờ mới hết khổ 🤔

Hn07

Xe tăng
Văn Miếu nhà mình hôm m10,11, là test hàng loạt, cả phường đều phải ra. Thì đến ngày hôm 12,13,14 này đã lôi ra đc nhiều f0 rồi. 1 người bạn thân của mình là F0, hnay đã thấy thông báo. Em có hỏi thăm triệu chứng của f0 thì f0 bảo là k có triệu chứng gì. Còn về nguồn lây thì f0 bảo đảm rất giữ gìn k vi phạm gì.
Thế này nghe cũng gay nhỉ , nó quá dễ lây lan và chỉ những ai phát bệnh hoặc xét nghiệm mới biết trong thời gian giãn cách .

cuongdiv

Xe container
Cave có ko thì e ko biết nhưng ở đấy dân lao động nghề chính là bán hàng rong thì nhì lắm, quận họ biết khu vực họ quản lý những con người như nào thì mới phong toả sớm thế.
Bạn e phủ đầy từ cảng phà đen lên bach đằng rồi tới chương dương nhiều lắm, hồi những năm 2000 đi vào đấy khá ghê răng
Em thấy mấy cụ cứ kêu ca Chương Dương tại sao lại lock cả phường mà ko như chỗ khác chỉ lock từng khu nhỏ. Trên này chắc chả ai biết đâu.
Các chỗ khác số ca nhiễm hay liên quan thì nó gói gọn trong khu vực nhỏ, ko có dấu hiệu liên quan khu bên cạnh thì chỉ lock khu nhỏ đó. Còn Chương Dương thì có thể bên trong có vài khu nhỏ nhưng nó lại khó tách bạch với các khu bên cạnh hoặc nó lại kiểu da báo nên không đủ lực lượng mà lock từng khu nhỏ được. Hoặc cái chỗ bị nặng nó lại đúng chỗ hiểm yếu đi lại của cả phường nên nếu lock chỗ đó coi như lock cả phường. Chắc chẳng phải vì 1 ca mà lock cả 1 phường đâu.
Thế mà có cụ gì ấy cứ còm kiểu so sánh khu vực khác thì lock cả phường mà CD lại lock cả phường, ảnh hưởng đến 23000 dân. E nghĩ thời điểm này nên tuân thủ quy định của chính quyền vì họ có thông tin tổng quát, cứ lên đây ca thán và hậm hực thì góp ích được gì

khoainuongchip

Xe buýt
Thế mà có cụ gì ấy cứ còm kiểu so sánh khu vực khác thì lock cả phường mà CD lại lock cả phường, ảnh hưởng đến 23000 dân. E nghĩ thời điểm này nên tuân thủ quy định của chính quyền vì họ có thông tin tổng quát, cứ lên đây ca thán và hậm hực thì góp ích được gì
Diễn đàn dân chủ tự do mỗi người 1 ý mà cụ. Họ cũng sốt ruột k hiểu vì sao thôi mà

Ngoc Que

Xe buýt
Bắc Ninh có 9 ca đã ngay lập tức phong tỏa cả huyện rồi. Bí thư, chủ tịch đều Nữ mà rất quyết đoán.

Chỉnh sửa cuối:

Gerben

Xe buýt
Chính quyền địa phương nơi họ vạ vật sao không nắm đươc tình trạng này để có phương án hỗ trợ à...Chính phủ cam kết không để dân đói cơ mà
Cái này phải phạt nặng do tầm này mà lại lang thang ngoài đường.

cuongdiv

Xe container
Diễn đàn dân chủ tự do mỗi người 1 ý mà cụ. Họ cũng sốt ruột k hiểu vì sao thôi mà
Tầm này thì ai ở HN, SG hoặc các tỉnh căng thẳng khác đều sốt ruột nhưng nên tuân thủ các quy định, quyết định của chính quyền thì mới mong sớm ổn đc, tự do ngôn luận nhưng e nghĩ nên mang tính xây dựng trong hoàn cảnh dịch bệnh thế này ạ

poiuy

Xe ba gác
Được cái Phương Chương Dương chiều nay tiêm Modena cho dân.

lowschool

Xe tải
Vậy tức là những ai sợ rủi ro nên ko tiêm và đẩy rủi ro cho ng khác để họ làm lá chắn cho mình ?
"Khi tỉ lệ miễn dịch cộng đồng càng cao thì người dân trong cộng đồng, những người không thể tiêm (vì các vấn đề sức khỏe không cho phép họ tiêm hoặc chưa đủ tuổi tiêm) càng được bảo vệ và khả năng xuất hiện các đợt bùng phát lớn càng ít."
Rủi ro hay không là quyết định của y bác sỹ trong giai đoạn khám sàng lọc trước tiêm, cụ không đủ điều kiện để tiêm thì ai dám tiêm cho cụ?

Ngoc Que

Xe buýt
Mấy khu lộm nhộm thì cứ lock cứng là chuẩn rồi, nếu ko sẽ lây lan ra khắp TP và ko kiểm soát dc. Đây là bài học SG chứ đâu xa. CQ chắc đã cân nhắc nhiều.

diqucu

Xe máy
Tình hình đó thế nào cụ ơi. Cập nhật cho cả nhà mình biết với ạ!
Đã thực hiện lấy mẫu xn 2 lần cụ ạ
Lần 1 (6/8): mãu gộp cho 1 hộ gia đình, test nhanh

Lần 2 (13/8): mẫu cho từng cư dân (01 tháng tuổi trở lên), test PCR

Các hộ gia đình đến giờ này vẫn chưa nhận kết quả gì, điều này cũng bình thường, và kết quả có thể là âm tính hết, hoặc chỉ có duy nhất 1 ca như bạn Phó Chủ tịch Hk nói. Em ko rõ vì sao phải cách ly y tế toàn phường thêm những 14 ngày nữa như vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Đội ship VT có áp dụng ko tiếp xúc ko các cụ nhỉ, lây nội bộ đã ghê, nhỡ lây khách hàng mới khổ -_-

Ngoc Que

Xe buýt
Đội ship VT có áp dụng ko tiếp xúc ko các cụ nhỉ, lây nội bộ đã ghê, nhỡ lây khách hàng mới khổ -_-
Chưa thấy chi tiết nên ko biết có lây khách hàng ko, nhưng em nghĩ là khó vì khách hàng tiếp xúc ngắn, còn đội này có lẽ ăn ở làm việc, di chuyển... cùng nhau nên dính.

tuannm1510

Xe tải
"Khi tỉ lệ miễn dịch cộng đồng càng cao thì người dân trong cộng đồng, những người không thể tiêm (vì các vấn đề sức khỏe không cho phép họ tiêm hoặc chưa đủ tuổi tiêm) càng được bảo vệ và khả năng xuất hiện các đợt bùng phát lớn càng ít."
Rủi ro hay không là quyết định của y bác sỹ trong giai đoạn khám sàng lọc trước tiêm, cụ không đủ điều kiện để tiêm thì ai dám tiêm cho cụ?
Cái ngoặc kép thì ai chả biết.

Chắc tôi hiểu nhầm ý cụ, nãy tôi lại hiểu cụ đang nhắc đến các đối tượng antivax.

doctor103

Xe điện
Malaysia nâng tỷ lệ tiêm vaccine mũi 1 từ 14/06/2021 (~ 10%) đến 09/08/2021 (~ 50%).
Thái Lan nâng tỷ lệ tiêm vaccine mũi 1 từ 29/06/2021 (~ 10%) đến 13/08/2021 (~ 26%).
Việt Nam nâng tỷ lệ tiêm vaccine mũi 1 từ 09/08/2021 (~ 10%) đến 13/08/2021 (~ 13%).

Nếu Việt Nam giữ được tốc độ như hiện nay, có thể chạm mốc 50% sau 08 tuần nữa.
Phải đủ đồ nữa, với tốc độ hiện tại thì mà không có thêm đồ là 1 tuần nữa chỉ có ngồi ngắm nhau thôi mà mợ sang thớt vx mà post, có thớt riêng rồi

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Trạng thái
Thớt đang đóng