[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại Ba

Xe điện
Cave có ko thì e ko biết nhưng ở đấy dân lao động nghề chính là bán hàng rong thì nhì lắm, quận họ biết khu vực họ quản lý những con người như nào thì mới phong toả sớm thế.
Bạn e phủ đầy từ cảng phà đen lên bach đằng rồi tới chương dương nhiều lắm, hồi những năm 2000 đi vào đấy khá ghê răng
Hồi ấy bán Heroin như bán rau. Bà chị gần nhà em mở hàng thuốc tây, thỉnh thoảng lại có chú vào hỏi mua: "2 xi 1 cất" (2 xy lanh, 1 lọ nước cất).

Giờ đám đó sốc thuốc, chết hết lâu rồi. Nhưng...

vephiadong

Xe điện
Những lao động ngoại tỉnh bị mắc kẹt như thế này quá khổ.
Điện thoại thì cũng lấy đâu ra chỗ để mà sạc.
Một người Nhật ở Hà Nội vừa viết như thế này:

Trong tình hình giãn cách xã hội như hiện nay, nhiều người không có việc, bị sa thải, bị chậm trả lương, bị giảm lương, không có thu nhập vì phải đóng cửa tiệm, nhiều người phải tiết kiểm mỗi ngày, đi mua đồ ăn ở vinmart hay siêu thị khác chưa hẳn là phù hợp với rất nhiều người dân, vì những nơi đó bán đồ xa xỉ, tức là đồ chưa hẳn thiết yếu .. Nhiều người chọn đi chợ vì nơi đó có đồ hợp lý về giả cả và tươi hơn siêu thị. Nhưng nhiều người khác không đi chợ vì phải mang theo giấy đi chợ..Họ mua rau ở nơi xa, có thể từ ngoại ô, hoặc nông thôn đưa về.. Bà con tự xây dựng mạng lưới mua bán vận chuyển riêng vượt mặt cả kiểm soát của thành phố. Đó mới là việc làm thiết yếu của người dân trong hoàn cảnh vất vả này. Tối nay lúc 8 giờ tối, khi tôi đang tập chạy, thấy một chị định mang hai chiếc giỏ đựng rau quả, tổng cộng hai chiêc giỏ có vẻ nặng trên 40 kg từ vỉa hè sang sảnh thang máy cách 40m. Vì tôi đang tập chạy nên cũng thấy nhân tiện mang giúp hai chiếc giỏ đó sảnh và mang đến tận cửa phòng tầng 1*. Tôi quay lại đi đi thang máy xuống thì thấy tiếng nói của một con trai đón mẹ, xong không thấy tiếng đàn ông nào. Tôi chợt nghĩ đến sự vất vả khác của chị này.

Dispatcher

Xe tăng
Cố gắng lên cụ và gia đình nhé! Cả nước đều hướng về SG, mong cho dịch mau ổn!
Vừa chích được 1 mũi trên bệnh viện, giờ không biết chừng nào mới có được mũi 2.

trungduong2211

Xe điện
Những ca này là cộng đồng hay thứ phát cụ ơi! Được 3/4 chặng đường rồi. Sắp về đích mà cứ nổ kiểu này sao
Thứ phát, đã đi cách ly rồi cụ ạ. 1 ca là tái dương tính. Tổng 3 ca hôm nay chỗ em thêm 6f1 khác.

poiuy

Xe ba gác
Em thấy mấy cụ cứ kêu ca Chương Dương tại sao lại lock cả phường mà ko như chỗ khác chỉ lock từng khu nhỏ. Trên này chắc chả ai biết đâu.
Các chỗ khác số ca nhiễm hay liên quan thì nó gói gọn trong khu vực nhỏ, ko có dấu hiệu liên quan khu bên cạnh thì chỉ lock khu nhỏ đó. Còn Chương Dương thì có thể bên trong có vài khu nhỏ nhưng nó lại khó tách bạch với các khu bên cạnh hoặc nó lại kiểu da báo nên không đủ lực lượng mà lock từng khu nhỏ được. Hoặc cái chỗ bị nặng nó lại đúng chỗ hiểm yếu đi lại của cả phường nên nếu lock chỗ đó coi như lock cả phường. Chắc chẳng phải vì 1 ca mà lock cả 1 phường đâu.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy mấy cụ cứ kêu ca Chương Dương tại sao lại lock cả phường mà ko như chỗ khác chỉ lock từng khu nhỏ. Trên này chắc chả ai biết đâu.
Các chỗ khác số ca nhiễm hay liên quan thì nó gói gọn trong khu vực nhỏ, ko có dấu hiệu liên quan khu bên cạnh thì chỉ lock khu nhỏ đó. Còn Chương Dương thì có thể bên trong có vài khu nhỏ nhưng nó lại khó tách bạch với các khu bên cạnh hoặc nó lại kiểu da báo nên không đủ lực lượng mà lock từng khu nhỏ được. Hoặc cái chỗ bị nặng nó lại đúng chỗ hiểm yếu đi lại của cả phường nên nếu lock chỗ đó coi như lock cả phường. Chắc chẳng phải vì 1 ca mà lock cả 1 phường đâu.
Chương Dương nhiều ngõ nhỏ thông nhau phức tạp. Một số khu vực nhiều người ngụ cư phức tạp cụ ạ. Hơn nữa đặc thù kv đó có bờ đê cao to, biệt lập dễ phong tỏa.

haolq

Xe tăng
Giờ dân SG có một số người ko muốn tiêm Vaccine Tàu, ok fine, đó là lựa chọn của họ, tuy nhiên nếu áp dụng như các nước châu Âu, ai chưa tiêm ít nhất 1 mũi thì ko được đi làm ở các cơ quan, công sở, doanh nghiêp, không được vào siêu thị, cửa hàng, nhà hàng thì sao các cụ nhỉ, có là động lực để dân chấp nhận tiêm khôbg?
Với 5 triệu liều vaccine Tàu (cho riêng SG) và hàng chục triệu liều các loại khác sắp về , nếu ưu tiên nhiều cho SG thì chắc sẽ tiêm đủ cho toàn bộ dân.
Cái này ko cần nói ra, thì các chủ lao động cũng tự động đề ra khi tuyển người làm cụ ạ . Tuyển ông chưa tiêm vào lợi chưa thấy đâu mà lỡ mình lây từ người đó cũng toi .

hoangtuananh69

Xe tăng
Chính quyền địa phương nơi họ vạ vật sao không nắm đươc tình trạng này để có phương án hỗ trợ à...Chính phủ cam kết không để dân đói cơ mà

lowschool

Xe tải
Cái này ko cần nói ra, thì các chủ lao động cũng tự động đề ra khi tuyển người làm cụ ạ . Tuyển ông chưa tiêm vào lợi chưa thấy đâu mà lỡ mình lây từ người đó cũng toi .
Cụ hiểu ngược tinh thần & lợi ích của tiêm chủng/mdcđ rồi, phần dân số đông hơn có tiêm chủng sẽ là lá chắn bảo vệ những người chưa được tiêm, chưa kể, các cụ đã được tiêm mục đích để không bị trở nặng, thế mà sợ "toi" thì hỏng rồi.

tuannm1510

Xe tải
Cụ hiểu ngược tinh thần & lợi ích của tiêm chủng/mdcđ rồi, phần dân số đông hơn có tiêm chủng sẽ là lá chắn bảo vệ những người chưa được tiêm, chưa kể, các cụ đã được tiêm mục đích để không bị trở nặng, thế mà sợ "toi" thì hỏng rồi.
Vậy tức là những ai sợ rủi ro nên ko tiêm và đẩy rủi ro cho ng khác để họ làm lá chắn cho mình ?

moly

Xe điện
Vẫn tiêu điều mợ Én ơi. Trc thì còn phong tỏa, hốt đi. Giờ không chỉ F0 mà đến người chết vì dịch cũng không thể rước đi được mà phải chờ vài ngày vì quá tải rồi. Cái này là sự việc thật sự xảy ra trong xóm em chứng kiến chứ không nghe hay hóng từ đâu cả.
sao em nghe các lđ nói mục tiêu HCM đến 15/9 kiểm soát đc mà. em tưởng đã êm êm

tuannm1510

Xe tải
Đúng rồi phường này đc bao bọc bởi con đường gốm dài nhất VN hay thế giới gì đấy, khu này khá phức tạp đa phần dân lao động thuê trọ ở đây khu ổ chuột cũng nhiều
ban ngày họ toả đi khắp tp để mưu sinh bởi khá nhiều nghề đa số bán là hàng rong, ra chợ long biên buôn bán hay khuân vác
Và một lượng lớn lao công, tạp vụ, bảo vệ cho các tòa nhà cao tầng khu vực Hoàn Kiếm

ducthangtailor

Xe tải
Văn Miếu nhà mình hôm m10,11, là test hàng loạt, cả phường đều phải ra. Thì đến ngày hôm 12,13,14 này đã lôi ra đc nhiều f0 rồi. 1 người bạn thân của mình là F0, hnay đã thấy thông báo. Em có hỏi thăm triệu chứng của f0 thì f0 bảo là k có triệu chứng gì. Còn về nguồn lây thì f0 bảo đảm rất giữ gìn k vi phạm gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng