[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Làm sao mà người nhiễm COVID thở máy mà lại nằm chung với bà đẻ ?
Người nhiễm Covid thở máy, là sản phụ, sẽ điều trị ở bệnh viện điều trị Covid (không phải ở bệnh viện Sản).

Có thể ai đó lợi dụng để tạo tin giả (bác sĩ điều trị rút ống thở của bệnh nhân (mẹ đẻ bác sĩ) nhường cho sản phụ), ai không suy nghĩ kỹ khi đọc, là “mắc câu”.

Chỉnh sửa cuối:

chandai.toinack

Xe điện
Y tế dưới Nha Trang có ổn áp ko cụ ? Em nghe dưới đó có Vinmec ko rõ thế nào ?
Kho e ở đây, nhà ở đây mua để nghỉ hè thôi. E xuống đc 4 tháng kẹt ở đây chứ e cũng ko rõ. Nhưng đảm bảo y tế sẽ hơn Đà lạt ạ. E ở Dlat 7 năm nhưng mới bc chân 1 lần vào bv đa khoa, nhìn chán lắm. Và nhiều phốt.
Nên trc đây khi chuẩn bị về Dlat. E nói với Sói, thứ nhất, về sẽ bị cách ly ( mà đợt đó chưa có cách ly tập trung ) tức
Khi nền y tế bị quá tải, thì bs sẽ phải chọn lựa người được cứu, dù họ không muốn . Việc đó có xảy ra thật, lúc bên vùng bên em quá tải, và không còn giường trống ở ICU . Nhưng em không nghĩ tình trạng y tế ở TP HCM, hiện tại đang quá tải.

Ông nhà báo nào đăng những bài viết tương tự, nói về việc không còn chổ trống ở tuyến trên, và hôm nay thì có bài viết nầy trên facebook, có lẻ đi hơi quá đà , khi sáng tác ra các bài viết không thật. Phản ảnh những sự không có thật. Cần phải xem xét lại tư cách làm báo.
Ko quá đà đâu Cụ. E có đăng về việc ng nhà e trong bv có nc và nhắn về thực trạng ở bv. Nhưng có lẽ tin hoang mang và ko chính thống nên bị xoá.
E cũng đã từng cmt các CM, đặc biệt là ở Sg ( và cả BD, Đnai) nên cẩn trọng hết mức, đaem bảo an toàn hết mức đối với Bố Mẹ và ng già, nếu được nên để ở nhà tự chữa và nâng suwc đề kháng theo hướng dẫn của bsi online ( và hiện tại Tp đã cho tự cách ly tự chữa tại nhà, trên câc group có số đr bác sĩ trợ giúp).

Và thời điểm này, #mỗi #người trong Gia đình đều tự cầm 1 phần tiền mặt ạ.

Ttuan71

Xe tải
Bản đồ này trực quan hơn cụ:
Cụ vào link
Trong đấy sẽ có thông tin tương đối về từng vùng, đến tận phường.
Thông tin khu vực phong tỏa thì cụ cập nhật ở
Hcdc.vn có thông tin cụ thể 3-4 ngày một lần.
F1 nhà em cũng trong Sài gòn, chưa đến lượt tiêm.

Ttuan71

Xe tải
Mua nó cũng chả có vaccine giao đâu cụ. Nga nó còn thiếu vaccine cho chính nước nó. Nhìn tỷ lệ tử vong và nhiễm covid + tỷ lệ đã tiêm vaccine ở Nga đi ạ.
Em nghĩ vacxine sx tại nga chắc chỉ đủ xài cho chính nó và một số nước đàn em thôi, đó là chính sách an ninh. Mình muốn dùng thì phải đợi mà cơ cao là hy vọng nó cho phép mình sx thôi. Bản chất của Nga là liên quan đến an ninh cho người nga thì ok nhưng năng lực sản xuất lại có hạn, vậy nên không phải ae và đồng minh thì có muốn mua cũng khó

letrungdungcz

Xe tăng

chandai.toinack

Xe điện
E thấy tuổi trẻ đăng

lamien

Xe buýt
Cụ nào có thông tin về việc chống Delta ở TQ ko. Em chưa thấy QG nào chống đc chủng này. Đang chổng mắt chờ xem TQ chống như nào?

kites1

Xe điện
Ko quá đà đâu Cụ. E có đăng về việc ng nhà e trong bv có nc và nhắn về thực trạng ở bv. Nhưng có lẽ tin hoang mang và ko chính thống nên bị xoá.
E cũng đã từng cmt các CM, đặc biệt là ở Sg ( và cả BD, Đnai) nên cẩn trọng hết mức, đaem bảo an toàn hết mức đối với Bố Mẹ và ng già, nếu được nên để ở nhà tự chữa và nâng suwc đề kháng theo hướng dẫn của bsi online ( và hiện tại Tp đã cho tự cách ly tự chữa tại nhà, trên câc group có số đr bác sĩ trợ giúp).
Dù rằng hiện tại, có thể cách ly tại nhà. Tuy nhiên, tự trị bệnh Covid-19 không dễ dàng . Nếu như may mắn, bị lây nhiễm Covid-19, chỉ bị nóng sốt, đau nhức vài hôm rồi khỏi, là điều ai cũng mong như vậy . Tuy nhiên, không phải ai cũng gặp may mắn như thế . Khi bệnh trở nặng, khó thở, cần phải được bs chăm sóc và giám sát bệnh nhân. Điều đó không thể làm qua trực tuyến được . Cần phải nhập viện.

Bên em, khi bị lây nhiễm Covid-19, hay bất cứ bệnh gì khác, tự ở nhà, uống thuốc theo toa bs. Nhập viện, chỉ dành cho những trường hợp nguy cấp, cần phải được chăm sóc 24/24 , thì mới được nhập viện điều trị . Lúc đó, trên mạng, nhiều người , không hiểu cơ chế y tế ở nước ngoài vận hành như thế nào, nên họ chê bai và chỉ trích rất nhiều. Cũng giống như việc F0 tự cách ly tại nhà của họ. Em thấy điều đó là việc bình thường .

Hn07

Xe tăng
Kho e ở đây, nhà ở đây mua để nghỉ hè thôi. E xuống đc 4 tháng kẹt ở đây chứ e cũng ko rõ. Nhưng đảm bảo y tế sẽ hơn Đà lạt ạ. E ở Dlat 7 năm nhưng mới bc chân 1 lần vào bv đa khoa, nhìn chán lắm. Và nhiều phốt.
Nên trc đây khi chuẩn bị về Dlat. E nói với Sói, thứ nhất, về sẽ bị cách ly ( mà đợt đó chưa có cách ly tập trung ) tức

Và thời điểm này, #mỗi #người trong Gia đình đều tự cầm 1 phần tiền mặt ạ.
Đầu năm nay ( lúc chưa có dịch ) em đã định chuyển cả nhà xuống Nha Trang ( lúc đó hình như còn trả lời mấy còm của mợ trong topic về Nha Trang sau đợt dịch thứ 3 ) . Dự kiến cuối 2021 chuyển cả nhà xuống đó mà giờ thì chưa biết thế nào đc . Em chán Đà Lạt ở cái khoản y tế và giáo dục đều yếu nên hi vọng dưới đó sẽ ổn hơn . Người nhà mợ ở Đồng Nai sao rồi ? Em tin là nhờ các thông tin của mợ đưa lên đây nhiều người đọc đc cũng sẽ nâng cao cảnh giác hơn nhiều , các Chã trên OF cũng giải thích là họ xóa vì tránh phiền phức chứ ko phải không tin những gì các cụ mợ đưa lên đây .

nowhereland

Xe điện
E thấy tuổi trẻ đăng

Xin phép em chửi cái anh gì nhà báo có thâm niên phát, và chửi thêm mấy đứa nhà báo xác minh này nọ với bác sĩ. Câu chuyện đọc qua đã biết là fake, anh thâm niên kia cũng lên xin lỗi đính chính rồi còn xác minh này nọ. Bác sĩ người ta còn đang bận chống dịch, cứu chữa bệnh nhân, lại phải tốn thời gian với lũ vô công rồi nghề.

kites1

Xe điện
Xin phép em chửi cái anh gì nhà báo có thâm niên phát, và chửi thêm mấy đứa nhà báo xác minh này nọ với bác sĩ. Câu chuyện đọc qua đã biết là fake, anh thâm niên kia cũng lên xin lỗi đính chính rồi còn xác minh này nọ. Bác sĩ người ta còn đang bận chống dịch, cứu chữa bệnh nhân, lại phải tốn thời gian với lũ vô công rồi nghề.
Cụ còm thật chính xác.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đến cuối ngày, Việt Nam sẽ ra khỏi top10 các quốc gia có số ca tử vong/ngày. Vẫn biết là như thế, nhưng không ngăn được cảm giác buồn rầu và khó chịu, khi nhìn vị trí tạm thời số 2.

congthuong

Xe điện
E thấy tuổi trẻ đăng

Chỉ có lòng lang dạ sói mới ngồi trau truốt câu chữ như thế này khi tự tay bóp mũi mẹ chết và cha thì vừa mất.

Đây đích thị là sản phẩm của dân văn, dân buôn chữ đích thực . 1 lũ vô cảm cùng trí tưởng tượng bệnh hoạn

• Vodka
Reactions: LWH

congthuong

Xe điện
Người nhiễm Covid thở máy, là sản phụ, sẽ điều trị ở bệnh viện điều trị Covid (không phải ở bệnh viện Sản).

Có thể ai đó lợi dụng để tạo tin giả (bác sĩ điều trị rút ống thở của bệnh nhân (mẹ đẻ bác sĩ) nhường cho sản phụ), ai không suy nghĩ kỹ khi đọc, là “mắc câu”.
Đây là trường hợp ECMO - khác với thở máy.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng đứa nào viết bài câu like bị mời lên và ăn quả phạt, chưa kịp đọc thì đã biết là tin fake rẻ tiền rồi, may cho em ko phí mấy phút hại não.

hacide

Xe tăng
Em từng thắc mắc sao không cho doanh nghiệp nhập và tiêm vaccin dịch vụ nhưng nếu cụ đọc sẽ hiểu ra là nó có lý do khách quan ạ, em có đọc đại ý là các công ty vaccin cug chưa bán cho tư nhân đâu, họ chỉ bán cho các chính phủ thôi, cụ tìm hiểu thêm nhá
Thứ 1 là VTP mua được VC, thứ 2 là bệnh viện VF đăng ký tiêm dịch vụ vì họ cũng có kênh mua và tiêm cụ ah??? Còn đợt vừa rồi VC mang từ Ấn Độ về cũng là từ nguồn của Đại sứ quán ah??? Còn bán cho CP chỉ là hình thúc CP đảm bảo thôi ah? Hiện CP cũng đang yêu cầu Bộ YT tạo ĐK cho DN Vmdimex j đó nhập mà cụ???

Trạng thái
Thớt đang đóng