[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Payroll

Xe điện
Để phường xác nhận giấy đi đường là rất vớ vẩn. Công ty không thiết yếu, phải làm online thì máy chủ phải bật. Vậy phải có ông IT đi trực, canh máy chủ, modem,... chứ

dungcivic

Xe tăng
Cụ cho em xin nguồn nghiên cứu hay căn cứ khoa học nào cho nhận định virus biến mất của cụ? Giảm tiếp xúc XH 5 lần là thế nào? Công thức tính??? Hệ số lây nhiễm đúng của con delta là bao nhiêu, cụ còn phải giả sử nghĩa là cụ cũng còn chưa hiểu khả năng lây nhiễm của con này như thế nào. Em giả sử có được hệ số đúng của delta là 20 đi, thế cụ giảm tx XH xuống 20 lần bằng cách nào, làm sao để tính đã giảm 20 lần???

Em không phải là người phản đối hay ủng hộ XN diện rộng, em chỉ phản biện giãn cách làm vius biến mất nên cụ hơi lạc đề ah.
Hệ số lây nhiễm < 1 thì virus sẽ dần biến mất là một mệnh đề toán học đơn giản và là cơ sở cho cơ chế miễn dịch cộng đồng tồn tại bao lâu nay rồi cụ.
Cụ đừng hi vọng giải quyết một vấn đề xã hội bằng cách giải phương trình với tính tích phân. Muốn biết đã giảm tiếp xúc xã hội bao nhiêu lần cụ có thể tự ngồi tính một ngày cụ tiếp xúc với bao nhiêu người trước và sau giãn cách rồi đem chia ra. Muốn chính xác hơn cụ thêm vào con số của những người trong gia đình và bạn bè cụ.
Về góc độ quản lý vĩ mô nếu giãn cách mà số ca vẫn tăng đều đặn theo cấp số mũ tức là chưa đủ độ, phải làm chặt để giảm tiếp xúc xã hội hơn nữa. Còn nếu số ca đi ngang và giảm dần thì cứ duy trì một thời gian virus sẽ biến mất. Đó là cách duy nhất để đối phó với chủng delta này ngoại trừ giải pháp tiêm vaccinne toàn dân.

sakai_yo

Xe lăn

holland

Xe tăng
Còn mấy ca cộng đồng ở Cống Vị, Ba đình chưa đánh số nữa. Hic.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E k vào được link ah? Có cụ mợ nào có cho E xin với! Bi thương quá
Link fb gia đình bị xóa/ẩn rồi ạ.
Link của ng chia sẻ vẫn còn. Có 1-2 thớt trong of .
Câu chuyện thật hay hư cấu đều phản ánh lựa chọn đau lòng của bs khi phải cứu người ...

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Link fb gia đình bị xóa/ẩn rồi ạ.
Link của ng chia sẻ vẫn còn. Có 1-2 thớt trong of .
Câu chuyện thật hay hưu cấu đều phản ánh lựa chọn đau lòng của bs khi phải cứu người ...
Khi nền y tế bị quá tải, thì bs sẽ phải chọn lựa người được cứu, dù họ không muốn . Việc đó có xảy ra thật, lúc vùng bên em quá tải, và không còn giường trống ở ICU . Nhưng em không nghĩ tình trạng y tế ở TP HCM, hiện tại đang quá tải.

Ông nhà báo nào đăng những bài viết tương tự, nói về việc không còn chổ trống ở tuyến trên, và hôm nay thì có bài viết nầy trên facebook, có lẻ đi hơi quá đà , khi sáng tác ra các bài viết không thật. Phản ảnh những sự không có thật. Cần phải xem xét lại tư cách làm báo.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khi nền y tế bị quá tải, thì bs sẽ phải chọn lựa người được cứu, dù họ không muốn . Việc đó có xảy ra thật, lúc bên vùng bên em quá tải, và không còn giường trống ở ICU . Nhưng em không nghĩ tình trạng y tế ở TP HCM, hiện tại đang quá tải.

Ông nhà báo nào đăng những bài viết tương tự, nói về việc không còn chổ trống ở tuyến trên, và hôm nay thì có bài viết nầy trên facebook, có lẻ đi hơi quá đà , khi sáng tác ra các viết không thật. Phản ảnh những sự không có thật. Cần phải xem xét lại tư cách làm báo.
Em nghe người trong ngành y nói có việc đó cụ ạ. Nhưng nó mang tính thời điểm vì "tiếp viện" liên tục và khá hùng hậu.

HenryFord

Xe điện
Covid hiện này chỉ từ các Siêu thị mà ra thôi... cứ làm chặt như Trung Quốc... éo cho dân đến siêu thị... mà có cho thì phải có khoảng cách xếp hàng lòi mắt ra mới đi mua đồ được... thế là hết dịch bệnh thôi
Việt Nam cũng thế thôi... dãn cách xã hội mãi rồi nó vẫn lói ra covid dấy... làm éo gì được đâu.. có dãn cách cả năm chắc vẫn thế mà thôi.... nếu không có biện pháp giải quyết vẫn đề dân đi Chợ.. Siêu Thị....
Dân xếp hàng là lây, nguồn đấy chứ đâu.

toimuondie

Xe container
Chắc họ muốn giữ câu chuyện riêng tư nên ẩn bài viết. Em vào xem fb của bs đó rồi, chuyện thật mà cụ. Mà đây là câu chuyện xúc động, đẹp (dù buồn), không phải tin đồn gây hoang mang hay gì, em không rõ có vi phạm gì nội quy không? Anyway nghe lời cụ, em xóa.
Ẩn gì, xóa đi rồi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Thaoprohp

Xe tăng
Chắc họ muốn giữ câu chuyện riêng tư nên ẩn bài viết. Em vào xem fb của bs đó rồi, chuyện thật mà cụ. Mà đây là câu chuyện xúc động, đẹp (dù buồn), không phải tin đồn gây hoang mang hay gì, em không rõ có vi phạm gì nội quy không? Anyway nghe lời cụ, em xóa.
Đã xác định tin này là Fake rồi cụ
Mẹ cha cái bọn rảnh háng

Noname_2015

Xe tăng
Bác có thể nói qua hoặc nói đại ý về câu chuyện bóc phốt được không?

Đây cụ :D, qua lời lão ngoa :D

==============

Huy Art
1tSplons0mohsmrend ·

Chưa kịp tới rằm tháng 7 mà cô hồn phát vãng cùng bọn hồn ma bóng quế đã phá quỷ môn quan lên trêu ghẹo người rồi.
Đùng một cái, như từ lỗ nẻ hoặc từ nách, chui ra một ông "bác sỉ" đỡ đẻ bá đạo. Nhân tết Vu Lan báo hiếu song thân bằng cách rút ống thở đẩy các cụ xuống sông Mịch La, bố mẹ thằng mặt phụ khoa ấy mà có xuống đó, thì cũng sẽ nhất quyết ko chịu uống nước lú của Mạnh Bà để lên trần gian mà tát cho lệch mõm thằng con bất hiếu khốn nạn.
Tất nhiên, thằng mặt phụ khoa ấy chỉ có trong tưởng tượng, là sản phẩm của một đứa bán kem trộn ít học, một đứa bố láo ăn cắp câu view rẻ tiền nào đó. Ấy vậy mà đã lừa và lấy đi nước mắt của hàng chục ngàn người, tiếc thay, lừa được cả dân làm báo, thậm chí dân báo có cước sắc hẳn hoi.
Ngẫm ra thấy buồn cho cái gọi là dân trí và dân khí nước nhà. Ấy cũng bởi do cái phông văn hoá mỏng, hệ lọc và chống chọi rác rến nó quá kém, mà sinh ra cơ sự.
Bất cứ một ai, có chỉ số IQ vượt ngưỡng 75, học hành tử tế, có 1 chút lương tri, 1 tí ti kiến thức...khi đọc stt của đứa mất dạy tự nhận là bác sỉ(danh xưng này do chính nó viết) với một loạt lỗi chính tả, hành văn thấp kém và sến súa câu lai rẻ tiền cũng phải nhận ra, chí ít cũng phải thấy nghi hoặc, cần kiểm chứng. Vậy mà ko ít Kols và dân báo đã vội vàng share bài và phung phí thứ nước mắt cá sấu vô trách nhiệm.
Mình dự, thằng mặt phụ khoa ấy sẽ sớm bị phạt 12,5 củ. Còn các Kols và tín đồ chơi mạng mòn vân tay nhưng ít nếp nhăn sẽ phải xoá bài cấp tốc, nhanh hơn bác sĩ sản khoa wax lông sản phụ trước khi đẻ.

Trạng thái
Thớt đang đóng