[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
VN phát kiển mới là mở cửa phòng thông thoáng. Đây là cái đã áp dụng thành công qua cả 3 đợt dịch. Chứ k đóng kín cụ nhé.
Có tiền áp âm là tốt nhất.
Không tiền mở thoáng + lưu thông khí 1 chiều liên tục (đk là ở xa khu dân cư) tốt hơn đóng kín phòng (không có thiết bị).
Chứ k phải phòng áp lực âm kém hơn so với mở cửa.
Năm ngoái có phong trào tặng phòng áp lực âm đấy ạ

Noname_2015

Xe tăng
Bác có thể nói qua hoặc nói đại ý về câu chuyện bóc phốt được không?

Thêm nữa, từ FB Nbáo ĐỨc Hiển

===========
LỜI XIN LỖI VỀ STATUS TỐI QUA
Tối qua tôi có stt đưa lại hình ảnh và những dòng trạng thái facebook của Bác sĩ Khoa và bạn anh.
Tôi tin vào điều tốt,
Và những dòng trạng thái dẫn lại thông tin từ các bác sĩ bạn bè Bác sĩ Khoa lẫn bác sĩ khoa và những người bạn đã khiến tôi xúc động. Một bác sĩ trong tâm dịch viết về "Ngày tôi mồ côi 7/8/2021".
Tôi tuyệt đối tin vào những gì liên quan đến sinh mệnh người khác. Nhất là về những gì con cái viết về sinh mệnh của đấng sinh thành.
Tôi tin vào sự hy sinh của các Bác sĩ
Tôi nghĩ mình đã thiếu bình tĩnh và kiểm chứng một cách cần thiết. Dù sau khi post, tôi tiếp tục nhờ anh em trong toà soạn xác minh đến tận 2 giờ sáng.
Những kết quả xác minh không đủ để tôi tin những cảm xúc mình đã chia sẻ là dựa trên sự kiện hoàn toàn có thật. Thậm chí nhiều anh chị cũng chỉ ra những hình ảnh sai trên các tấm ảnh được cho là của hai em bé sinh đôi và hàng loạt điểm phi lý về quy trình, nghiệp vụ Y.
Tôi xin lỗi vì đã để cảm xúc đi trước.
Rất xin lỗi!
ĐỨC HIỂN

SesameStreet

Xe điện
Link fb gia đình bị xóa/ẩn rồi ạ.
Câu chuyện thật hay hư cấu đều phản ánh lựa chọn đau lòng của bs khi phải cứu người ...
Thế thì tìm rồi dịch lại các bài báo của bọn Ý, Anh, Mỹ, phản ánh đầy đủ sự lựa chọn của bác sĩ.
Chứ nhà báo mà đi nói điêu thì đúng là hết thuốc chữa.

congthuong

Xe điện
Chắc họ muốn giữ câu chuyện riêng tư nên ẩn bài viết. Em vào xem fb của bs đó rồi, chuyện thật mà cụ. Mà đây là câu chuyện xúc động, đẹp (dù buồn), không phải tin đồn gây hoang mang hay gì, em không rõ có vi phạm gì nội quy không? Anyway nghe lời cụ, em xóa.
Nếu là thật, thì tay BS đó đáng bị ăn chửi, bị nguyền rủa, chứ không thể cảm thông được cụ ạ.

Mít tố nữ

Xe tăng
Như nào đấy cụ ơi?
Mợ xem #21596
Sáng nay em dậy thấy mấy KOLs em theo dõi, qua viết mấy bài xúc động tâm can về Bs Khoa sáng nay đồng loạt đăng bài xin lỗi vì viết bài chưa kiểm chứng nguồn tin.

Em cũng học cho mình một bài học bình tĩnh trước khi chia sẻ hay like bất kỳ tin tốt hay xấu nào. Hic hic ...

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế thì tìm rồi dịch lại các bài báo của bọn Ý, Anh, Mỹ, phản ánh đầy đủ sự lựa chọn của bác sĩ.
Chứ nhà báo mà đi nói điêu thì đúng là hết thuốc chữa.
Việc dựng chuyện hay dẫn nguồn lởm cần phản đối cụ ạ.
Khá xúc phạm cảm xúc mọi người.

congthuong

Xe điện
Thêm nữa, từ FB Nbáo ĐỨc Hiển

===========
LỜI XIN LỖI VỀ STATUS TỐI QUA
Tối qua tôi có stt đưa lại hình ảnh và những dòng trạng thái facebook của Bác sĩ Khoa và bạn anh.
Tôi tin vào điều tốt,
Và những dòng trạng thái dẫn lại thông tin từ các bác sĩ bạn bè Bác sĩ Khoa lẫn bác sĩ khoa và những người bạn đã khiến tôi xúc động. Một bác sĩ trong tâm dịch viết về "Ngày tôi mồ côi 7/8/2021".
Tôi tuyệt đối tin vào những gì liên quan đến sinh mệnh người khác. Nhất là về những gì con cái viết về sinh mệnh của đấng sinh thành.
Tôi tin vào sự hy sinh của các Bác sĩ
Tôi nghĩ mình đã thiếu bình tĩnh và kiểm chứng một cách cần thiết. Dù sau khi post, tôi tiếp tục nhờ anh em trong toà soạn xác minh đến tận 2 giờ sáng.
Những kết quả xác minh không đủ để tôi tin những cảm xúc mình đã chia sẻ là dựa trên sự kiện hoàn toàn có thật. Thậm chí nhiều anh chị cũng chỉ ra những hình ảnh sai trên các tấm ảnh được cho là của hai em bé sinh đôi và hàng loạt điểm phi lý về quy trình, nghiệp vụ Y.
Tôi xin lỗi vì đã để cảm xúc đi trước.
Rất xin lỗi!
ĐỨC HIỂN
Chứ chả phải anh Hiển viết sao ?

Trang lão

Xe tải
Đây cụ :D, qua lời lão ngoa :D

==============

Huy Art
1tSplons0mohsmrend ·

Chưa kịp tới rằm tháng 7 mà cô hồn phát vãng cùng bọn hồn ma bóng quế đã phá quỷ môn quan lên trêu ghẹo người rồi.
Đùng một cái, như từ lỗ nẻ hoặc từ nách, chui ra một ông "bác sỉ" đỡ đẻ bá đạo. Nhân tết Vu Lan báo hiếu song thân bằng cách rút ống thở đẩy các cụ xuống sông Mịch La, bố mẹ thằng mặt phụ khoa ấy mà có xuống đó, thì cũng sẽ nhất quyết ko chịu uống nước lú của Mạnh Bà để lên trần gian mà tát cho lệch mõm thằng con bất hiếu khốn nạn.
Tất nhiên, thằng mặt phụ khoa ấy chỉ có trong tưởng tượng, là sản phẩm của một đứa bán kem trộn ít học, một đứa bố láo ăn cắp câu view rẻ tiền nào đó. Ấy vậy mà đã lừa và lấy đi nước mắt của hàng chục ngàn người, tiếc thay, lừa được cả dân làm báo, thậm chí dân báo có cước sắc hẳn hoi.
Ngẫm ra thấy buồn cho cái gọi là dân trí và dân khí nước nhà. Ấy cũng bởi do cái phông văn hoá mỏng, hệ lọc và chống chọi rác rến nó quá kém, mà sinh ra cơ sự.
Bất cứ một ai, có chỉ số IQ vượt ngưỡng 75, học hành tử tế, có 1 chút lương tri, 1 tí ti kiến thức...khi đọc stt của đứa mất dạy tự nhận là bác sỉ(danh xưng này do chính nó viết) với một loạt lỗi chính tả, hành văn thấp kém và sến súa câu lai rẻ tiền cũng phải nhận ra, chí ít cũng phải thấy nghi hoặc, cần kiểm chứng. Vậy mà ko ít Kols và dân báo đã vội vàng share bài và phung phí thứ nước mắt cá sấu vô trách nhiệm.
Mình dự, thằng mặt phụ khoa ấy sẽ sớm bị phạt 12,5 củ. Còn các Kols và tín đồ chơi mạng mòn vân tay nhưng ít nếp nhăn sẽ phải xoá bài cấp tốc, nhanh hơn bác sĩ sản khoa wax lông sản phụ trước khi đẻ.
Cám ơn cụ.

Lão Ác này tuy thẳng nhưng có phần định kiến và văng hơi mạnh.

A98

Xe container
Chắc họ muốn giữ câu chuyện riêng tư nên ẩn bài viết. Em vào xem fb của bs đó rồi, chuyện thật mà cụ. Mà đây là câu chuyện xúc động, đẹp (dù buồn), không phải tin đồn gây hoang mang hay gì, em không rõ có vi phạm gì nội quy không? Anyway nghe lời cụ, em xóa.
Bài này rõ là bịa mà. Em nghe đã thấy láo rồi.
- Thứ nhất, VN không có chủ trương rút ống của người này cho người khác. Rút ống = giết người, các bác sĩ đã chịu đựng nhiều lắm rồi, muốn họ phát điên hay sao mà buộc họ trực tiếp giết người?
- Thứ hai, người khác đâu mà phải để người con đối mặt?

A98

Xe container
Mợ xem #21596
Sáng nay em dậy thấy mấy KOLs em theo dõi, qua viết mấy bài xúc động tâm can về Bs Khoa sáng nay đồng loạt đăng bài xin lỗi vì viết bài chưa kiểm chứng nguồn tin.

Em cũng học cho mình một bài học bình tĩnh trước khi chia sẻ hay like bất kỳ tin tốt hay xấu nào. Hic hic ...
KOL là gì thế mợ?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Hệ số lây nhiễm < 1 thì virus sẽ dần biến mất là một mệnh đề toán học đơn giản và là cơ sở cho cơ chế miễn dịch cộng đồng tồn tại bao lâu nay rồi cụ.
Cụ đừng hi vọng giải quyết một vấn đề xã hội bằng cách giải phương trình với tính tích phân. Muốn biết đã giảm tiếp xúc xã hội bao nhiêu lần cụ có thể tự ngồi tính một ngày cụ tiếp xúc với bao nhiêu người trước và sau giãn cách rồi đem chia ra. Muốn chính xác hơn cụ thêm vào con số của những người trong gia đình và bạn bè cụ.
Về góc độ quản lý vĩ mô nếu giãn cách mà số ca vẫn tăng đều đặn theo cấp số mũ tức là chưa đủ độ, phải làm chặt để giảm tiếp xúc xã hội hơn nữa. Còn nếu số ca đi ngang và giảm dần thì cứ duy trì một thời gian virus sẽ biến mất. Đó là cách duy nhất để đối phó với chủng delta này ngoại trừ giải pháp tiêm vaccinne toàn dân.
Ngày xưa không có cả xét nghiệm lẫn vaccine, giãn cách, phong tỏa, cách ly là phương pháp chống dịch duy nhất., và nó vẫn hiệu quả, có điều đau thương hơn bây giờ nhiều: rào làng có dịch rồi phóng hỏa thiêu sạch cả người ốm lẫn người khỏe ở trong chẳng hạn.

Translator83

Xe buýt
Em từng thắc mắc sao không cho doanh nghiệp nhập và tiêm vaccin dịch vụ nhưng nếu cụ đọc sẽ hiểu ra là nó có lý do khách quan ạ, em có đọc đại ý là các công ty vaccin cug chưa bán cho tư nhân đâu, họ chỉ bán cho các chính phủ thôi, cụ tìm hiểu thêm nhá
E thấy cái này quá máy móc, nên để các DN, đơn vị tự tìm đầu mối. Bộ y tế chỉ nên có chức năng kiểm tra, giám sát theo chuyên ngành, các Bộ khác fai vào cuộc trong khâu lo giấy tờ XNK, vận chuyển... còn các chi phí có thể cho các DN tự bỏ ra lúc đầu sau có thể cho họ làm dịch vụ hoặc khấu trừ sau... mới nhanh được chứ cái gi cũng trình, xin cơ chế... thì chậm quá. Chúng ta đã mất gần 1 năm lãng phí nguồn nhân vật lực cứ khoanh, dập, rồi truy vết F0....

LienPhuong

Xe điện
Hệ số lây nhiễm < 1 thì virus sẽ dần biến mất là một mệnh đề toán học đơn giản và là cơ sở cho cơ chế miễn dịch cộng đồng tồn tại bao lâu nay rồi cụ.
Cụ đừng hi vọng giải quyết một vấn đề xã hội bằng cách giải phương trình với tính tích phân. Muốn biết đã giảm tiếp xúc xã hội bao nhiêu lần cụ có thể tự ngồi tính một ngày cụ tiếp xúc với bao nhiêu người trước và sau giãn cách rồi đem chia ra. Muốn chính xác hơn cụ thêm vào con số của những người trong gia đình và bạn bè cụ.
Về góc độ quản lý vĩ mô nếu giãn cách mà số ca vẫn tăng đều đặn theo cấp số mũ tức là chưa đủ độ, phải làm chặt để giảm tiếp xúc xã hội hơn nữa. Còn nếu số ca đi ngang và giảm dần thì cứ duy trì một thời gian virus sẽ biến mất. Đó là cách duy nhất để đối phó với chủng delta này ngoại trừ giải pháp tiêm vaccinne toàn dân.
Đấy là mô hình lý tưởng nên chả bao giờ thành công cả, hoặc là giãn cách đến vài năm chẳng hạn. Bớt lý thuyết suông đi cụ.

haolq

Xe tăng
Làm sao mà người nhiễm COVID thở máy mà lại nằm chung với bà đẻ ?

Noname_2015

Xe tăng

Chuyện fake câu view!

Trạng thái
Thớt đang đóng