[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

sakai_yo

Xe lăn
Vừa vtv1 đưa tin: trước tình hình 1 số cơ quan, đơn vị cấp giấy đi đường ko thực hiện nghiêm theo mẫu đã hướng dẫn, cấp ko đúng đối tượng... nên đang đề nghị bổ sung các cơ quan đơn vị khi cấp giấy phải có xác nhận của chính quyền xã, phường..! Dịch giã này đã hạn chế tiếp xúc lại “đẻ” thêm một cửa hành chính để cơ quan, đơn vị phải ra chính quyền phường, xã xin xác nhận vào giấy để họ cấp cho nhân viên của họ đi đường, lại ra nộp giấy đăng ký thủ tục, lại xếp hàng, lại tiếp xúc?! Các cơ quan họ đã chịu trách nhiệm quản lý nhân viên của họ trước cơ quan chủ quản, có quy định về trách nhiệm người đứng đầu nếu để xảy ra dịch bệnh tai đơn vị do quản lý lỏng lẻo rồi. Việc họ quy định ai làm việc, việc gì (có nhiều việc bí mật của đơn vị chỉ có trách nhiệm báo cáo với cơ quan cấp trên trực tiếp) giờ lại phải ra làm thủ tục hành chính xin cấp phép với 1 ông xã phường nữa?!
Em xem thời sự và thắc mắc về đề xuất này quá!
Nản lắm rồi cụ ơi, mỗi ngày lại đẻ ra thêm thủ tục.

vitbau

Xe tải
Các a bây giờ cứ luẩn quẩn thí nghiệm hết phương án này đến phương án khác, hiệu quả thì ko thấy, kinh tế thì đi xuống, dân khổ quá nhiều... cứ tìm hình này thì chắc giãn cách vài năm mất.

jazzzzz

Xe lăn
E thấy tuổi trẻ đăng

Chỉ có lòng lang dạ sói mới ngồi trau truốt câu chữ như thế này khi tự tay bóp mũi mẹ chết và cha thì vừa mất.

Đây đích thị là sản phẩm của dân văn, dân buôn chữ đích thực . 1 lũ vô cảm cùng trí tưởng tượng bệnh hoạn
Đây là ảnh gốc của bài viết trên face (đc BS Thịnh đăng ngày 21/7 với nội dung hoàn toàn khác).

Còn đây là lời xin lỗi của một người đăng, chắc đã găm sẵn 12 củ:

kết luận: CĐM vẫn là một lũ bò, bị người khác dắt mũi.

Chỉnh sửa cuối:

hacide

Xe tăng
Các a bây giờ cứ luẩn quẩn thí nghiệm hết phương án này đến phương án khác, hiệu quả thì ko thấy, kinh tế thì đi xuống, dân khổ quá nhiều... cứ tìm hình này thì chắc giãn cách vài năm mất.
Chuẩn cụ ah! tiêm thì chậm, VX thì còn mà bạn E ở quận này fai sang quận khác tiêm ngoài 1,6tr/mũi mà As Thái (nó chưa tiêm mà có ông ngoại hàng xóm mách)

Loveisfun

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp - Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 18/8/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

jazzzzz

Xe lăn
Còn phương án nào khác đâu, phải vừa ném đá vừa dò đường.

XSim

Xe container
Đấy là mô hình lý tưởng nên chả bao giờ thành công cả, hoặc là giãn cách đến vài năm chẳng hạn. Bớt lý thuyết suông đi cụ.
Thực tế là nếu cách ly nghiêm ngặt có thể giảm về 0 được, như TQ đã thành công ở Vũ Hán năm ngoái, VN trong các đợt dịch trước đây cũng vậy, chỉ có mỗi ông SG là để toang mất kiểm soát thôi.

LienPhuong

Xe điện
Thực tế là nếu cách ly nghiêm ngặt có thể giảm về 0 được, như TQ đã thành công ở Vũ Hán năm ngoái, VN trong các đợt dịch trước đây cũng vậy, chỉ có mỗi ông SG là để toang mất kiểm soát thôi.
Chủng delta nó khác chủng Vũ Hán ra sao mà cụ vẫn đánh đồng được thì không cần tranh luận. Chống dịch mà chủ quan duy ý chí, giữ mãi một phương pháp với mọi loại địch thế thì xong.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thời buổi dịch dã, phải chịu thôi . Em nhớ , đọc trên báo nn, đưa người thân đi cấp cứu, nhập viện xong là không gặp lại người đó luôn. Chỉ nhận được cuộc gọi từ bệnh viện báo tin người ấy trở nặng và qua đời . Phút cuối củng không thể gặp mặt, cũng chẳng thể tiễn đưa . Covid-19 ác như vậy đó .
Em ko nghĩ là mấy cảnh đó lại diễn ra ở VN khi mà mấy đợt trước mình chống dịch quá tốt, toàn người chết ở các ngõ hẻm dân lao động... hic hic. Buồn quá.

LienPhuong

Xe điện
Vừa vtv1 đưa tin: trước tình hình 1 số cơ quan, đơn vị cấp giấy đi đường ko thực hiện nghiêm theo mẫu đã hướng dẫn, cấp ko đúng đối tượng... nên đang đề nghị bổ sung các cơ quan đơn vị khi cấp giấy phải có xác nhận của chính quyền xã, phường..! Dịch giã này đã hạn chế tiếp xúc lại “đẻ” thêm một cửa hành chính để cơ quan, đơn vị phải ra chính quyền phường, xã xin xác nhận vào giấy để họ cấp cho nhân viên của họ đi đường, lại ra nộp giấy đăng ký thủ tục, lại xếp hàng, lại tiếp xúc?! Các cơ quan họ đã chịu trách nhiệm quản lý nhân viên của họ trước cơ quan chủ quản, có quy định về trách nhiệm người đứng đầu nếu để xảy ra dịch bệnh tai đơn vị do quản lý lỏng lẻo rồi. Việc họ quy định ai làm việc, việc gì (có nhiều việc bí mật của đơn vị chỉ có trách nhiệm báo cáo với cơ quan cấp trên trực tiếp) giờ lại phải ra làm thủ tục hành chính xin cấp phép với 1 ông xã phường nữa?!
Em xem thời sự và thắc mắc về đề xuất này quá!
Thế này ra ngoài mua hộp sữa cho con thì chứng minh kiểu gì nhỉ???

CSDNNo1

Xe máy
Chủng delta nó khác chủng Vũ Hán ra sao mà cụ vẫn đánh đồng được thì không cần tranh luận. Chống dịch mà chủ quan duy ý chí, giữ mãi một phương pháp với mọi loại địch thế thì xong.
Đã là nguyên lý thì đúng với mọi loại chủng nhé, virus ko có vật chủ để lây thì sao nó lây được nữa? Quan trọng là có đủ kỷ luật sắt đá và kiên trì để làm đúng ko thôi, chứ vừa muốn hết dịch, vừa muốn ăn chơi trong lúc có dịch thì hết bằng niềm tin nhé.

Bắc Giang là chủng gì đó? Rồi chờ xem HN có hết ko nhé.

4some

Xe tải
Em cũng nghĩ như bác.
Theo tus của thằng mặt phụ khoa kia thì mẹ nó đối đãi với nó cũng "không đến nỗi nào", vậy mà vừa giết mẹ xong đã đem cúng phây ngay được thì chịu thật đấy.

Tiện đây cũng xin bày tỏ sự thất vọng với ông nhà báo Đức Hiển, người mà em vừa ấn "theo dõi" hôm qua sau khi đọc mấy tus được trích dẫn lên OF. Thất vọng vì vội vàng share thằng mặt phụ khoa chỉ là phần nhỏ, thất vọng phần lớn là tus xin lỗi cứ lòng và lòng vòng.

Lại ấn "bỏ theo dõi" vậy.
sao e tưởng là bị lấy ảnh đưa tin nhảm mà nhỉ. nếu thế thì mặt ông trong bài báo lá bị oan đó chứ bác.

vnposh

Xe điện
Nước Mỹ tăng vọt số lây nhiễm lên 107k người/ngày.

Thử nghiệm "muốn làm gì thì làm có... hạn chế" tại Tây Ban Nha đã thất bại: Cho tổ chức hòa nhạc tới 50 nghìn người tại Catalan, người đến dự phải test Covid-19 âm tính mới được dự. Kết quả: 2.300 người lây nhiễm.

Hồi hộp chờ kết quả mở cửa của nước Anh.

LienPhuong

Xe điện
Đã là nguyên lý thì đúng với mọi loại chủng nhé, virus ko có vật chủ để lây thì sao nó lây được nữa? Quan trọng là có đủ kỷ luật sắt đá và kiên trì để làm đúng ko thôi, chứ vừa muốn hết dịch, vừa muốn ăn chơi trong lúc có dịch thì hết bằng niềm tin nhé.

Bắc Giang là chủng gì đó? Rồi chờ xem HN có hết ko nhé.
Cụ này chưa hiểu mô hình lý tưởng khác thực tế ra sao, nguyên lý đúng với mô hình lý tưởng. Vì sao chủng VH lại hết được nhờ giãn cách, lockdown thông thường, cụ đọc lại sự khác nhau giữa chủng delta và VH nhé. Về lý thuyết thì nó hết đấy nhưng với chủng VH năng lực con người có thể làm nó hết được còn với chủng mới chỉ có nhà nhà không bao giờ ra ngoài ngồi chết đói thì mới hết, hay cụ định làm thế???
Ô hay, tự nhiên lại kêu muốn ăn chơi, chụp mũ kiểu gì thế nhỉ, bằng chứng em muốn ăn chơi chỗ nào, đọc hiểu có vấn đề rồi.

XSim

Xe container
Thực tế thì Bắc Giang dính chủng này đã kiểm soát được, HN đang căng mình nhưng sẽ dập sớm thôi. Như vậy thì chủng này không phải là không thể khống chế được. Tất nhiên mỗi loại virus một khác nhưng cho đến nay nó là như vậy, tương lai có chủng lây khủng khiếp hơn thì chưa biết.

kites1

Xe điện
Em ko nghĩ là mấy cảnh đó lại diễn ra ở VN khi mà mấy đợt trước mình chống dịch quá tốt, toàn người chết ở các ngõ hẻm dân lao động... hic hic. Buồn quá.
Vì VN chống dịch quá tốt, nên đôi khi ưu điểm trở thành khuyết điểm chí mạng. Từ mấy lần khống chế dịch thành công, mọi người dân trở nên quá chủ quan, không nghĩ đến làn sóng dịch sẽ xảy ra và lan nhanh như thế nầy . Một bài học đắt đỏ để rút kinh nghiệm .

Em nghĩ khoảng trong vòng 2-3 tuần, đến 1 tháng là cao nhất, tình hình dịch sẽ được khống chế , các ca nhiễm sẽ đi xuống.

Hung Phuc

Xe điện

Trao đổi với Tuổi Trẻ Online sáng 8-8, trợ lý của bác sĩ Cao Hữu Thịnh - từng công tác tại Bệnh viện Từ Dũ (TP.HCM) - xác nhận hình ảnh hai em bé sơ sinh lan truyền trên mạng là hình của mình, bị gán ghép vào một nội dung không có thật. Bác sĩ Thịnh đang ở trong phòng mổ, ủy quyền cho trợ lý trả lời báo chí.

Theo trợ lý bác sĩ Thịnh, hai hình ảnh trẻ sơ sinh nêu trên được các đồng nghiệp chụp, sau ca mổ do bác sĩ Thịnh thực hiện tại Bệnh viện An Sinh thời gian gần đây.

"Đây là hành vi lừa đảo, việc sử dụng hình ảnh không xin phép vào một mục đích như trên là phạm pháp. Trong lúc dịch bệnh khó khăn, lực lượng y bác sĩ và ngành y tế đang rất vất vả chống dịch, không thể chấp nhận được hành vi lừa đảo nêu trên. Đề nghị các cơ quan chức năng xác minh xử lý nghiêm vụ việc này" - đại diện bác sĩ Thịnh nói.

LienPhuong

Xe điện
Thực tế thì Bắc Giang dính chủng này đã kiểm soát được, HN đang căng mình nhưng sẽ dập sớm thôi. Như vậy thì chủng này không phải là không thể khống chế được. Tất nhiên mỗi loại virus một khác nhưng cho đến nay nó là như vậy, tương lai có chủng lây khủng khiếp hơn thì chưa biết.
Em thấy có vài bài viết dẫn ra lý do vì sao BG dập được rồi đấy. Mắc trong cụm CN cách ly luôn, dân số thưa thớt, so với thành phố đông đúc như SG quá khập khiễng và cách làm cũ với chủng mới ở SG thì sẽ dẫn đến hậu quả như bây giờ thôi. Cụ muốn xem HN thì phải chờ vài tháng mới kết luận được. Tưởng hết, mở cửa, lây âm thầm, lại lock, tưởng hết, lại mở, lây âm thầm,...

Trạng thái
Thớt đang đóng