[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nowhereland

Xe điện
Em vẫn cho rằng BYT là kẻ chịu trách nhiệm chính cho những mất mát hiện nay !!! Riêng việc chậm trễ tiêm vaccin cho toàn dân từ khi có dịch và Vaccin ra đời là không thể biện minh được !
Vaccine ở đâu ra? Vaccine khi mới ra đời thì Mỹ còn chưa có đủ để tiêm, nghĩ xem khi nào mới đến lượt VN?
Đến bây giờ thông báo về bao nhiêu đợt rồi cũng mới chỉ có hơn chục triệu liều. Tiêm hết gần chục triệu rồi, và đang đẩy nhanh tốc độ tiêm.
Cái vaccine mà cụ nghĩ nó nhiều ấy, chỉ mới có trên giấy.

khanhtb

Xe điện
tập golf' ở sân chung cư ngày giãn cách, Trưởng Ban quản trị bị phạt 2 triệu

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cụ này chưa hiểu mô hình lý tưởng khác thực tế ra sao, nguyên lý đúng với mô hình lý tưởng. Vì sao chủng VH lại hết được nhờ giãn cách, lockdown thông thường, cụ đọc lại sự khác nhau giữa chủng delta và VH nhé. Về lý thuyết thì nó hết đấy nhưng với chủng VH năng lực con người có thể làm nó hết được còn với chủng mới chỉ có nhà nhà không bao giờ ra ngoài ngồi chết đói thì mới hết, hay cụ định làm thế???
Ô hay, tự nhiên lại kêu muốn ăn chơi, chụp mũ kiểu gì thế nhỉ, bằng chứng em muốn ăn chơi chỗ nào, đọc hiểu có vấn đề rồi.
Bác cho hỏi tý, lúc chúng ta ở nhà con virut delta nó tự chết hay nó ở đâu vậy?

jazzzzz

Xe lăn
Ko chuẩn thì phạt nó, bắt lại tại chỗ. Sao lại củ hành tất cả.
Mất báo nhiêu nhân lực để bắt, để phạt, đi đuổi từng con bò trên cánh đồng và kiểm soát tại cửa chuồng thì cách nào hiệu quả hơn.

T91

Xe container
Nay em mới ra đường sau 15 ngày ở nhà để đi siêu thị mua đồ ăn
Ra đến cổng có người đo nhiệt đột ( cảm giác đo cho có)
Ra đến đường em thấy phố xá vẫn đông người lắm.
- Đến siêu thị khai báo y tế qua mã qr, ok khai báo xong xếp hàng, nhìn ngắm xung quanh, nhiều chị em thả rông, vận đồ ở nhà quá…. Chẹp chẹp. Đứng sau em là ha mẹ con, bé con chắc tầm lớp 6, mẹ chắc u40. Hai mẹ con cứ nói chuyện bô bô về học hành to tiếng, đứa con thì đẩy cái xe chạy đi nghịch lại, tiến lui, mẹ thì nói chuyện rất to, khẩu trang thì hở mũi.
- Vào siêu thị thì rất nhiều ng đeo khẩu trang cho có, tụt cả mũi, kéo xuống cằm..???😩
- đầy xe, thang toán đi về, phố xá vẫn đông, về đến cổng khu nhà em, 3 người đang túm tụm đốt vàng mã. ( nghĩ bụng ko biết có đốt cả covit cho các cụ ko)

TieuFu

Xe container
Bác cho hỏi tý, lúc chúng ta ở nhà con virut delta nó tự chết hay nó ở đâu vậy?
Nó chạy sang ông shiper, chạy sang con mẹ bán rau, ghé thăm em nhân viên siêu thị, thám thính nhà thuốc, điều tra bệnh viện, theo chân đội quân chống dịch, lại có lúc nó lên máy bay theo mấy em tiếp viên hàng không, theo cánh xế chở gạo muối, rau,... Túm lại là nó năng động, thông minh, và thương người nghèo !

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Thực tế thì Bắc Giang dính chủng này đã kiểm soát được, HN đang căng mình nhưng sẽ dập sớm thôi. Như vậy thì chủng này không phải là không thể khống chế được. Tất nhiên mỗi loại virus một khác nhưng cho đến nay nó là như vậy, tương lai có chủng lây khủng khiếp hơn thì chưa biết.
Sau khi dịch đc kiểm soát con virut delta nó ở đâu vậy cụ?

bencau

Xe tải
Covid hiện này chỉ từ các Siêu thị mà ra thôi... cứ làm chặt như Trung Quốc... éo cho dân đến siêu thị... mà có cho thì phải có khoảng cách xếp hàng lòi mắt ra mới đi mua đồ được... thế là hết dịch bệnh thôi
Việt Nam cũng thế thôi... dãn cách xã hội mãi rồi nó vẫn lói ra covid dấy... làm éo gì được đâu.. có dãn cách cả năm chắc vẫn thế mà thôi.... nếu không có biện pháp giải quyết vẫn đề dân đi Chợ.. Siêu Thị....
Các điểm test với tiêm vx cũng đông kém gì đâu. E ko muốn up ảnh chứ tuần trước đi qua điểm tiêm ở cạnh Hanoi Tower thấy đông đúc tràn hết cả ra lòng đường, vườn hoa như đi trẩy hội, rùng hết cả mình!

momoyama68868

Xe điện
Nước Mỹ tăng vọt số lây nhiễm lên 107k người/ngày.

Thử nghiệm "muốn làm gì thì làm có... hạn chế" tại Tây Ban Nha đã thất bại: Cho tổ chức hòa nhạc tới 50 nghìn người tại Catalan, người đến dự phải test Covid-19 âm tính mới được dự. Kết quả: 2.300 người lây nhiễm.

Hồi hộp chờ kết quả mở cửa của nước Anh.

Thời sự buổi trưa vừa đưa tin Tây Ban Nha vừa mở cửa du lịch lại được 1 ngày có hơn 100k khách du lịch châu Âu tới, buổi tối khách DL vẫn có nhu cầu tụ tập ở các bar, nhà hàng nên TBN áp dụng giới nghiêm luôn để giảm tụ tập.

hacide

Xe tăng
Thực tế là nếu cách ly nghiêm ngặt có thể giảm về 0 được, như TQ đã thành công ở Vũ Hán năm ngoái, VN trong các đợt dịch trước đây cũng vậy, chỉ có mỗi ông SG là để toang mất kiểm soát thôi.
Chủng Vũ Hán lây nhiễm và biến thể k nguy hiểm như chủng mới này cụ ah

The Tank

Xe điện
HN dự định siết chặt, các cụ ko lách đc nữa nên quay ra chửi rủa à? :D
Đi làm công việc thiết yếu thì gửi CV ra phường chủ quản ló cộp cho phát 1 chứ có gì đâu?;)

Bút Thép VNN

Xe tải
Ko chuẩn thì phạt nó, bắt lại tại chỗ. Sao lại củ hành tất cả.
Làm sao người trực chốt (mấy ông dân phòng, CA) có thể biết chuẩn hay không chuẩn đc ạ? CQ em là đơn vị thuộc 1 bộ, qua chốt cậu CA trả giấy cho đi còn bảo 1 câu: CQ chú nghe tên lạ nhỉ. Nhà em nói luôn: cái cháu biết chỉ là hữu hạn thôi....

jazzzzz

Xe lăn
Vaccine ở đâu ra? Vaccine khi mới ra đời thì Mỹ còn chưa có đủ để tiêm, nghĩ xem khi nào mới đến lượt VN?
Đến bây giờ thông báo về bao nhiêu đợt rồi cũng mới chỉ có hơn chục triệu liều. Tiêm hết gần chục triệu rồi, và đang đẩy nhanh tốc độ tiêm.
Cái vaccine mà cụ nghĩ nó nhiều ấy, chỉ mới có trên giấy.
Mấy ông cứ kêu tiêm tiêm nhưng thực tế là VX ở đâu, muốn nhanh và nhiều thì VX Tàu.

nowhereland

Xe điện
Mấy ông cứ kêu tiêm tiêm nhưng thực tế là VX ở đâu, muốn nhanh và nhiều thì VX Tàu.
Tàu cũng làm gì có, 500k liều đầu nó tặng là tiêm cho dân nó ở VN và dân một số tỉnh biên giới phía Bắc. Còn vừa rồi VTP đàm phán mãi mới hợp đồng được 5tr và mới về được 1tr thôi.

Dân Tổ

Xe container
Các cụ thân mến,

Sau gần 2 năm đối mặt với đại dịch này, dù cũng chứng kiến tận mắt những ca mắc và điều trị khi thực hiện hỗ trợ khẩn cấp tại nước ngoài, nhưng chưa bao giờ em mong nó xảy đến với những người bạn, người thân gia đình em tại Việt Nam.

Chỉ trong 2 tuần qua thì điều không mong muốn ấy đã đến. Lần lượt là những người bạn, người thân trong Saigon, rồi giờ là người thân gia đình em ở chính ngay tại Hanoi. Vậy là nó đã hiển hiện rõ và không còn vô hình mơ hồ như năm ngoái với chủng mới Delta này…

Từ case 95 Láng Hạ, người nhà đầu tiên nhà em tại Văn Miếu được đánh số ca + trực tiếp liên quan, sau đó là cả gia đình nhà bác em cùng thằng cháu em mới 6 tuổi… tất cả đều được đưa vào cách ly khi được ghi nhận là F1 ngay sau đó (cách đây 16 ngày). Người dương tính đầu tiên thì đã và đang được điều trị, những người còn lại tới hôm kia thì mong ngóng để được về cách ly tại nhà, mọi người ai cũng thấp thỏm chờ đợi…

Nhưng con covid này nó vẫn vậy, vẫn rất biết làm chúng ta thất vọng và đau đớn. Gần đến ngày về thì bác gái em xét nghiệm +, thằng cháu 6 tuổi bình thường rất lì, rất biết chịu đựng mà hôm kia nó khóc gào hết nước mắt khi bác sĩ đưa bà đi điều trị và nó biết nó sẽ không được về nhà như lúc đầu bác sĩ động viên và nói với nó mỗi ngày.

Sáng nay, mẹ cháu và cháu cũng có xét nghiệm +, em nhận tin mà đau quặn lòng, cháu em còn bé quá, nhớ hình ảnh mấy cháu bé đợt rồi đi cách ly điều trị đầy xót xa mà giờ nó lại xảy đến với cháu mình…

2 đứa trẻ nhà em (lớn hơn nhưng trong gia đình là em họ) nghe tin mà nãy ăn cơm chúng nó buồn lắm, bọn trẻ nó hiểu chuyện các cụ ạ, cứ hỏi bố ơi bao giờ anh và các bác cùng ông bà trẻ mới được về…

Giờ phòng cách ly còn bác trai em… tiếp tục theo dõi 14 ngày nữa. Cả nhà mỗi người đi điều trị 1 nơi, hi vọng chiều nay chị dâu và cháu được sắp xếp tại cùng 1 điểm điều trị.

Còn nhớ những ngày đầu em tham gia thớt cũng nhiều cụ, cập nhật mọi tình hình từ những nước mình đang công tác, mọi số liệu cảnh báo, thống kê, giờ đã gần 2 năm. Không nghĩ đến một ngày, covid nó lại ngay cạnh mình đến thế trước đây…

Hôm nay cũng là mùng 1, sáng thắp hương khấn em chỉ cầu xin Tổ tiên phù hộ sức khỏe, an lành tới toàn thể mọi người. Cầu chúc cho tất cả các cụ các mợ những điều tốt đẹp nhất.

Covid không thể lấy đi của chúng ta tất cả…

vingraux

Xe tăng
Khi nền y tế bị quá tải, thì bs sẽ phải chọn lựa người được cứu, dù họ không muốn . Việc đó có xảy ra thật, lúc vùng bên em quá tải, và không còn giường trống ở ICU . Nhưng em không nghĩ tình trạng y tế ở TP HCM, hiện tại đang quá tải.

Ông nhà báo nào đăng những bài viết tương tự, nói về việc không còn chổ trống ở tuyến trên, và hôm nay thì có bài viết nầy trên facebook, có lẻ đi hơi quá đà , khi sáng tác ra các bài viết không thật. Phản ảnh những sự không có thật. Cần phải xem xét lại tư cách làm báo.
Qua đây thiết nghĩ nếu hạn chế quyền đăng bài của những nick mong manh dễ vỡ vừa qua thì sẽ làm mất đi sự tự do dân chủ (tương đối) của chúng ta, nhưng nếu để sẽ rất độc hại. Riêng em block bớt dăm quý nick. Thời điểm khó khăn em muốn đọc bài của những vị lạnh lùng logic chứ không muốn bị hiếp dâm tinh thần.

Trạng thái
Thớt đang đóng