[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

The Silent

Xe tăng
Chỗ nào thế cụ, HCM hay HN?
Hẻm là ở Sg rồi cụ. Nói thật, ở Sài gòn hiện giờ, sẽ chỉ biết mình đã nhiễm hay chưa sau khi xét nghiệm. Còn ngay sau khi xét nghiệm thì cũng không dám chắc, bản thân mình đã nhiễm hay chưa.

LienPhuong

Xe điện
Hẻm là ở Sg rồi cụ. Nói thật, ở Sài gòn hiện giờ, sẽ chỉ biết mình đã nhiễm hay chưa sau khi xét nghiệm. Còn ngay sau khi xét nghiệm thì cũng không dám chắc, bản thân mình đã nhiễm hay chưa.
Vâng cụ, em không để ý chỉ có HCM mới có "hẻm". Nếu ở HCM thì xung quanh nhiều người mắc, không khí đã lơ lửng virus, tránh cũng khó.

11/53_Linh Lang

Xe máy
E có thắc mắc hỏi các cụ, cúm do virus cúm mùa thông thường và do corona virus có phân biệt thế nào? Xét nghiệm có phân biệt được không? Vì e thấy nhiều ca ho sốt trong cộng đồng ( triệu chứng giống cúm thông thường ) xét nghiệm lòi ra covid.
Dạ được cụ ạ. Chứ không thì xét nghiệm làm gì cho nó phí tiền hả cụ?
Về mặt kháng thể (test nhanh), mỗi loại sẽ có những mã protein khác nhau cho từng chủng virus.
Về mặt kháng nguyên (RT-PCR) thì mỗi chủng virus sẽ có mã gen khác nhau.
Và test là người ta xét nghiệm tìm 2 cái đặc điểm nhận biết này cụ ợ.

lamien

Xe buýt
Thế nên nhiều cụ đóng cửa ngồi nhà cả tháng chỉ nhận hàng shipper vẫn nhiễm, vì ông sip khắp nơi, là nguồn lây lan từ người này sang người kia. Chỉ khi nào có triệu chứng xét no thì ông ship mới biết mình à F0

formen

Xe lăn
2 cụ đang nói cái gì vậy ạ?
Mẽo nó chuyển cách xn mới, là cách cùng lúc xét nghiệm phát hiện được cả Sar-covi-2 và các loại virus cúm nguy hiểm khác. Vì cúm mùa ở Âu Mẽo cũng được tính là 1 bệnh nguy hiểm gây tử vong cao.
Còn VN thì không quan tâm mấy loại cúm mùa, nên không cần tách riêng từng thằng cúm mùa 1, mà chỉ cần phân biệt là trong cái đống đấy có thằng covid hay không thôi mà. Chứ không phân biệt được virus Sar-covi-2 thì trước giờ mình xét nghiệm làm cái gì chứ?
thì có cụ gì hỏi bên trên là phân biệt "như thế nào", chứ phân biệt thì rõ là làm được rồi còn gì.

như thế nào thì chắc phải học ngành sinh học phân tử hay tương tự gì đó lên đến tiến sĩ mới trả lời được. mà trả lời được thì phải có ông tiến sĩ khác mới hiểu được. nên hỏi và trả lời ở đây là vô nghĩa.

còn nội dung của em thì cũng y cụ thôi ợ.

tvu732

Xe buýt
Nhận đồ ship xong em xịt khử khuẩn vỏ hộp, bóc xong rửa tay lại, khử khuẩn hàng lần nữa. Thôi cố tránh được tí nào hay tí đấy.
Nghe cụ nói em mới thấy mình sơ suất quá. Hôm nay em lần đầu tiên thử ship thực phẩm vì không dám đi mấy cái Vinmart, VM+ xung quanh. Nhận hàng về em để đấy, hàng nào không cấp thiết thì đi rửa tay 1 ngày sau mở. Hàng nào cần xử lý thì xả qua nước lạnh, cất đi rồi rửa tay xà phòng.

Chắc từ sau em xịt cồn khử khuẩn tất tần tật cho lành.

Sazi

Xe điện
thì có cụ gì hỏi bên trên là phân biệt "như thế nào", chứ phân biệt thì rõ là làm được rồi còn gì.

như thế nào thì chắc phải học ngành sinh học phân tử hay tương tự gì đó lên đến tiến sĩ mới trả lời được. mà trả lời được thì phải có ông tiến sĩ khác mới hiểu được. nên hỏi và trả lời ở đây là vô nghĩa.

Này, lão nhớ cất cái phiếu đi chợ (k điền tên) 20-30 năm sau bán hàng chỉ vàng/phiếu đấy.

Sazi

Xe điện
Nghe cụ nói em mới thấy mình sơ suất quá. Hôm nay em lần đầu tiên thử ship thực phẩm vì không dám đi mấy cái Vinmart, VM+ xung quanh. Nhận hàng về em để đấy, hàng nào không cấp thiết thì đi rửa tay 1 ngày sau mở. Hàng nào cần xử lý thì xả qua nước lạnh, cất đi rồi rửa tay xà phòng.

Chắc từ sau em xịt cồn khử khuẩn tất tần tật cho lành.
Khử khuẩn ở tay, cái tay sờ đâu cũng mềm.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hy vọng lớn nhất của Việt Nam là làm chủ sx vx.
Mong rằng vx nội sớm được chấp thuận

11/53_Linh Lang

Xe máy
Em ko tin là Hà nội nới lỏng ra, tuyến bv trung ương rút bao nhiêu cán bộ, thiết bị vào nam rồi. Hôm nay báo chả thông tin là hơn 3k ybs nhận lệnh vào nam. Hà nội mà ko chặt thì toang nặng hơn SG.
Hic, HN bây giờ kiểu "thành gần không, nhà gần trống" rồi. Quân tinh nhuệ chi viện hết vào chiến trường miền Nam, còn lại chút quân thủ thành và tiêm chủng thôi. Nên em nghĩ HN sẽ làm chặt hết mức có thể để hạn chế tối đa bọn covid này, chờ vaccine và tình hình trong Nam ổn định, rút quân về mới tính tiếp được.

formen

Xe lăn
Này, lão nhớ cất cái phiếu đi chợ (k điền tên) 20-30 năm sau bán hàng chỉ vàng/phiếu đấy.
em còn 3 phiếu đi chợ chưa điền gì, sắp hết date, có khi ngon cụ nhỉ. hehe.
như cái đăng ký xe đạp của cụ gì có thớt, giờ nhìn đẹp ơi đẹp.

tow_mater

Xe tải
Xin phép bác Mod và các Cụ!
Trả là Em cũng xác định không đi đâu, Bố Mẹ già cả rồi, ở còm cõm với nhau mà Con muốn về thăm cũng khó. Ngày kia em muốn cho Bà đi tiêm mãi tận Viện Nhiệt đới dưới Ngọc Hồi. Vậy là phải phi về tận Yên Viên đón Mẹ chứ giờ biết nhờ ai đưa. Em có xem lại TT17 về việc đi lại mà khó hiểu quá, mạo muội lên đây nhờ hỏi xem Cụ nào thông luật chỉ giáo Em với ạ.
Lộ trình của Em xuất phát từ Ba Đình về ga Yên Viên, đưa Bà sang Ngọc Hồi rồi lại quay về lộ trình ngược lại. Với giấy hẹn của bên BV thì ghi rõ phải có người nhà đưa đi tiêm.
Với lộ trình như vậy Em có được phép đi lại không ạ?
Đa tạ Mod, đa tạ các Cụ!

11/53_Linh Lang

Xe máy

Hè, cũng không cần thiết phải là chuyên gia gì để hiểu nguyên lý cơ bản của các test xét nghiệm covid đâu cụ ợ. Tất nhiên là mình là người ngoài thì chỉ cần nắm ở mức cơ bản, xem nó hoạt động như nào thôi, chứ đi sâu thì chắc không cần thiết lắm.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Xin phép bác Mod và các Cụ!
Trả là Em cũng xác định không đi đâu, Bố Mẹ già cả rồi, ở còm cõm với nhau mà Con muốn về thăm cũng khó. Ngày kia em muốn cho Bà đi tiêm mãi tận Viện Nhiệt đới dưới Ngọc Hồi. Vậy là phải phi về tận Yên Viên đón Mẹ chứ giờ biết nhờ ai đưa. Em có xem lại TT17 về việc đi lại mà khó hiểu quá, mạo muội lên đây nhờ hỏi xem Cụ nào thông luật chỉ giáo Em với ạ.
Lộ trình của Em xuất phát từ Ba Đình về ga Yên Viên, đưa Bà sang Ngọc Hồi rồi lại quay về lộ trình ngược lại. Với giấy hẹn của bên BV thì ghi rõ phải có người nhà đưa đi tiêm.
Với lộ trình như vậy Em có được phép đi lại không ạ?
Đa tạ Mod, đa tạ các Cụ!
Cầm cái giấy đi cứ trình bày đàng hoàng là đc. Không khó khăn gì đâu cụ ạ !

Bọn đấy vớ vẩn, bên Đài Loan người cao tuổi tiêm chết kha khá nên nhà nước mình mới khuyến cáo ko tiêm Astra cho người trên 65 tuổi
Tính đến 22/6/2021, Đài Loan cho hay từ khi tiêm ngừa chống Covid-19, đã có 119 ca tử vong sau tiêm chủng, tất cả đều là sau khi tiêm AstraZeneca.

Nhưng Đài Loan không công nhận bất kỳ trường hợp nào trong số này đã chết do vaccine.

formen

Xe lăn
Hè, cũng không cần thiết phải là chuyên gia gì để hiểu nguyên lý cơ bản của các test xét nghiệm covid đâu cụ ợ. Tất nhiên là mình là người ngoài thì chỉ cần nắm ở mức cơ bản, xem nó hoạt động như nào thôi, chứ đi sâu thì chắc không cần thiết lắm.
vâng cụ, chuyên gia đã làm thành các black box rồi, ng thường chỉ cần chọc cái que từ mũi dúng vào lọ đổi màu quỳ tím là kết luận thôi. :D
tại em hiểu câu hỏi như thế nào kiểu chuyên sâu chứ không phải thao tác, hay giải thích đơn thuần.

LienPhuong

Xe điện

Em chụp lại đây. Cụ starius hỏi xét nghiệm mà mình vẫn đang làm (giống các nước gồm Mỹ) có phân biệt được cúm và covid không, thì cụ lại chỉ sang một XN mới mà CDC Mỹ đề xuất gần đây dùng để XN cùng lúc cả cúm và covid. Rõ là cụ trả lời một hướng khác. Còn câu trả lời đúng cho cụ starius là đương nhiên XN covid của mình hiện nay phải phân biệt được covid khác cúm chứ (gọi là độ đặc hiệu), không thì XN làm gì phí tiền, phí công và phí sức khỏe.
SmartSelect_20210806-000226_Samsung Internet.jpg

poiuy

Xe ba gác
Ra ngoài đi chợ thực hiện đầy đủ 5k tất nhiên cũng có nguy cơ nhưng đến mấy điểm tiêm phòng đông người thế này nguy cơ còn cao hơn
Tất cả những người đến tiêm đều phải có xét nghiệm âm tính. Cũng giảm bớt xác suất xuất hiện F0 nơi đây.
Ngoài ra có những hôm tiêm thì người đến tiêm lại ở cùng trong 1 cty hằng ngày vẫn tiếp xúc với nhau.

Trạng thái
Thớt đang đóng