[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

11/53_Linh Lang

Xe máy
Xin phép bác Mod và các Cụ!
Trả là Em cũng xác định không đi đâu, Bố Mẹ già cả rồi, ở còm cõm với nhau mà Con muốn về thăm cũng khó. Ngày kia em muốn cho Bà đi tiêm mãi tận Viện Nhiệt đới dưới Ngọc Hồi. Vậy là phải phi về tận Yên Viên đón Mẹ chứ giờ biết nhờ ai đưa. Em có xem lại TT17 về việc đi lại mà khó hiểu quá, mạo muội lên đây nhờ hỏi xem Cụ nào thông luật chỉ giáo Em với ạ.
Lộ trình của Em xuất phát từ Ba Đình về ga Yên Viên, đưa Bà sang Ngọc Hồi rồi lại quay về lộ trình ngược lại. Với giấy hẹn của bên BV thì ghi rõ phải có người nhà đưa đi tiêm.
Với lộ trình như vậy Em có được phép đi lại không ạ?
Đa tạ Mod, đa tạ các Cụ!
Ơ thế Bố của cụ không đưa đi được ợ?
Đi từ Ba Đình sang bên Ngọc Hồi thực sự là khá khoai đấy ạ. Em thường xuyên đi đây. Vì bên em là nhóm thiện nguyện, chuyên cung cấp cơm miễn phí cho tuyến đầu, nên có đủ các thể loại giấy tờ thông hành của các cấp, các cơ quan luôn. Thế mà 3 hôm trước bọn em đi lấy rau của nhà hảo tâm dưới đó tặng cho bếp, lúc qua chốt còn kẹt mất 2-3 lần, phải gọi xác nhận các kiểu.
Nên có 2 phương án cho cụ lựa chọn:
1. Nếu 2 cụ không quá lớn tuổi, hay quá yếu thì 2 cụ có thể tự đưa nhau đi tiêm được.
2. Nếu cụ vẫn muốn về đưa Mẹ cụ đi tiêm, thì có thể xuất phát từ Ba Đình tầm 7h tối, lúc đó các chốt khá thoáng, qua được. Hôm sau đưa Mẹ cụ đi tiêm thì nói bên y tế cho cái xác nhận vào, rồi quay về.

MrSpy

Xe điện
E thì yêu cầu móc ở cổng, vì đã ck. Vào phát ( kể cả đồ sthi) là hộp rửa túi xách. Sau đó rửa tay rùi rửa củ quả mới cho vào tủ. ( Mà lắm lúc rau ko rửa cho tủ luôn thì cũng e ngại)

Có điều ntn cho e hỏi ngu cái.
Bthg nếu e đi ở ngoài về, ví dụ sag hàng xóm mua tạo hoá. Là về e cởi bỏ khẩu trang, rửa tay, áo khoác vứt ra thau. Rửa tay rồi mặt mũi chân tay....súc họng luôn. Nhưng hôm qua đi siêu thị về, thế nào mà sau khi rửa tay e bỏ mũ nón khẩu trang bỏ đi, lại chui ngay vào phòng tắm để tắm luôn vì ng cũng đang dơ do trc khi đi có ra vườn tưới nước cho rau.

Mà ngu cái là e vào nhà tắm cởi bỏ áo khoác, quần áo ngâm vào để tí giặt. Rửa tay rồi tắm rửa gội đầu ( quả này e mới nghĩ ra là, vậy khi m làm động tác cởi bỏ quần áo vừa đi ở ngoài về, như vậy virus nếu có, nó có bay lơ lửng trong nhà tắm ko? Như vậy đứng đó vô tình hít vào rồi???
Mợ bị tin xấu nhiều làm lo lắng quá mức rồi.

11/53_Linh Lang

Xe máy
vâng cụ, chuyên gia đã làm thành các black box rồi, ng thường chỉ cần chọc cái que từ mũi dúng vào lọ đổi màu quỳ tím là kết luận thôi. :D
tại em hiểu câu hỏi như thế nào kiểu chuyên sâu chứ không phải thao tác, hay giải thích đơn thuần.
Thế thì cụ gg "test kháng thể,kháng nguyên virus sars-covi-2", kỹ thuật ELISA và xét nghiệm huyết thanh định lượng kháng thể nhé. Nói chung là đọc cũng khá hay.

formen

Xe lăn
.........................
chỗ này em trình bày dài quá nên em sửa bỏ ạ.
.............
p/s; nhưng em quất cồng câu hỏi có phân biệt được không? nên nhẽ em sai rồi
hehe. em đọc lại cũng thấy rối trí. thôi cc bỏ qua. :D

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Em thuộc diện phòng ngự chặt chẽ.
Nhưng ngày thấy con VR nó đến càng gần.

Ước gì cứ lạc quan được như mấy người quen.
Kệ CM đến đâu hay đến đấy.
Sướng!

vitngoc

Xe điện
Em chưa tiêu dc cái thẻ đi chợ nào.

Mai kia lại sưu tầm tiếp :T

tow_mater

Xe tải
Ơ thế Bố của cụ không đưa đi được ợ?
Đi từ Ba Đình sang bên Ngọc Hồi thực sự là khá khoai đấy ạ. Em thường xuyên đi đây. Vì bên em là nhóm thiện nguyện, chuyên cung cấp cơm miễn phí cho tuyến đầu, nên có đủ các thể loại giấy tờ thông hành của các cấp, các cơ quan luôn. Thế mà 3 hôm trước bọn em đi lấy rau của nhà hảo tâm dưới đó tặng cho bếp, lúc qua chốt còn kẹt mất 2-3 lần, phải gọi xác nhận các kiểu.
Nên có 2 phương án cho cụ lựa chọn:
1. Nếu 2 cụ không quá lớn tuổi, hay quá yếu thì 2 cụ có thể tự đưa nhau đi tiêm được.
2. Nếu cụ vẫn muốn về đưa Mẹ cụ đi tiêm, thì có thể xuất phát từ Ba Đình tầm 7h tối, lúc đó các chốt khá thoáng, qua được. Hôm sau đưa Mẹ cụ đi tiêm thì nói bên y tế cho cái xác nhận vào, rồi quay về.
Vâng, cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cũng căng nhỉ vì 2 Cụ nhà Em chắc không tự đưa nhau đi được. Bố em để đợt sau vì 2 Cụ ở riêng bên Em không muốn cả 2 Ông Bà cùng tiêm 1 đợt. Giấy thì BV chỉ gửi qua điện thoại, trong đó ghi là nên có người nhà đưa đi tiêm. Tuyến đường GP nhiều chốt lắm phỏng Cụ? Thế còn tuyến từ Kim Mã đi cầu Đuống thì sao Cụ có biết không ạ?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Tất cả những người đến tiêm đều phải có xét nghiệm âm tính. Cũng giảm bớt xác suất xuất hiện F0 nơi đây.
Ngoài ra có những hôm tiêm thì người đến tiêm lại ở cùng trong 1 cty hằng ngày vẫn tiếp xúc với nhau.
Thế là 2 lần xếp hàng. 1 lần đí xn 1 lần đi tiêm ?

T91

Xe container
Em gái e cũng bên Đức nó bảo bên đó người ta k chịu chích AZ, có thằng Anh là tiêm AZ cho người già. Chích Pfizer-Biotech thì họ chích, cũng các nhóm ưu tiên già, y tế trc, trẻ sau. VC nó cũng đủ 2 mũi Pfizer-Biotech rồi. Đức có nhà máy của hãng mà.
Biotech là của đức, hợp tác vs pfizer để nghiên cứu sx mà bác

doctor103

Xe điện
Cùng quan điểm với cụ, HN đã phản ứng chậm, giao thông HN và HCM quá nhiều mà không có 1 động thái nào với người về từ HCM
Sự việc đã qua thì nói gì chẳng được, lúc đấy nguy cơ có cao như giờ đâu

Tất cả những người đến tiêm đều phải có xét nghiệm âm tính. Cũng giảm bớt xác suất xuất hiện F0 nơi đây.
Ngoài ra có những hôm tiêm thì người đến tiêm lại ở cùng trong 1 cty hằng ngày vẫn tiếp xúc với nhau.
Thế thì hổng cực lớn vì theo em biết toàn đến khai đo huyết áp, nhiệt độ, nhịp tim, chứ có xn gì đâu

11/53_Linh Lang

Xe máy
Vâng, cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cũng căng nhỉ vì 2 Cụ nhà Em chắc không tự đưa nhau đi được. Bố em để đợt sau vì 2 Cụ ở riêng bên Em không muốn cả 2 Ông Bà cùng tiêm 1 đợt. Giấy thì BV chỉ gửi qua điện thoại, trong đó ghi là nên có người nhà đưa đi tiêm. Tuyến đường GP nhiều chốt lắm phỏng Cụ? Thế còn tuyến từ Kim Mã đi cầu Đuống thì sao Cụ có biết không ạ?
Sang bên Long Biên với Gia Lâm cũng nhiều chốt cụ ợ. Bên đấy cả 1 khu lây nhiễm mà.
Thế là Mẹ cụ ở bên đấy 1m ợ?
Không thì cụ nói mẹ cụ cho số của y tế bên đấy, cụ gọi hỏi xem có cấp cho cụ được cái tin nhắn xác nhận không thử xem.

Fedora

Xe tải
Vâng, cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Đi tiêm là việc được phép. Ghi rõ trong chỉ thị.
Cụ có giấy tờ vậy thì cứ chìa ra vậy.
Là em thì em đi luôn khỏi băn khoăn. Sức khoẻ các cụ là trên hết.
Đến nơi nhớ chụp vài tấm có mặt cụ và bà làm bảo bối lúc về. Nhớ giữ khoảng cách cho cả bà và bản thân cụ. Chúc cụ thông chốt thành công.

namdh8x

Xe điện
Sự việc đã qua thì nói gì chẳng được, lúc đấy nguy cơ có cao như giờ đâu

Thế thì hổng cực lớn vì theo em biết toàn đến khai đo huyết áp, nhiệt độ, nhịp tim, chứ có xn gì đâu
Lúc đấy dân thường cũng thấy nguy cơ cao rồi cụ ơi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Nghe cụ nói em mới thấy mình sơ suất quá. Hôm nay em lần đầu tiên thử ship thực phẩm vì không dám đi mấy cái Vinmart, VM+ xung quanh. Nhận hàng về em để đấy, hàng nào không cấp thiết thì đi rửa tay 1 ngày sau mở. Hàng nào cần xử lý thì xả qua nước lạnh, cất đi rồi rửa tay xà phòng.

Chắc từ sau em xịt cồn khử khuẩn tất tần tật cho lành.
Như nhà em, khi nhận đồ em lấy tiền để sẵn trên bàn, sau đó mới mở cửa cho ship vào lấy tiền, bỏ đồ lên bàn cho em, trong lúc đó mình vẫn khẩu trang, kính che giọt bắn núp sau 1 lớp cửa kính. Shipper đi rồi mới lăm lăm chai xịt cồn ra xịt. Xịt xong đi vào, tháo khẩu trang các kiểu, rửa tay. Chờ 30 phút sau cồn khô lại đeo khẩu trang, kính các kiểu ra mở hàng. Nếu đồ khô thì bỏ bao bì vào sọt rác, để qua 1 bên 8 ngày sau mới rờ tới ( vì em nghe nói con vỉ rút này sống tới 8 ngày trên kim loại). Đồ tươi thì bỏ bao bì bên ngoài, thịt cá mang vào rửa cất, rau cái nào như củ quả cũng rửa luôn bọc lại cho tủ, rau ăn lá k rửa đc thì bỏ riêng vào túi giấy. Quá trình rửa đồ vẫn đeo khẩu trang.
Cất xong rửa tay, tháo khẩu trang, lại rửa tay.
Bộ đồ đã mặc phải thay ra trước khi vào phòng ngủ. Thay rồi ngâm xà bông ngay.
Viết ra đây cái quy trình nhận đồ của em, em cũng tự thấy phức tạp quá. Thế mà sau mỗi lần nhận hàng lại phải lắng nghe xem mình có triệu chứng gì lạ không, không dám ôm ấp con cái mất cả tuần.

Jangmi

Xe buýt
Theo e được biết từ những người quen đã tiêm thì ko có xét nghiệm đâu cụ, chỉ hỏi tiền sử đo huyết áp nhip tim thôi, hiện giờ số lượng người đến tiêm rất đông phải xếp hàng nếu còn xn nữa thì đến đời nào mới tiêm xong

Loitran

Xe tăng
Em thấy cần làm mấy việc như sau:
- duy trì dãn cách thêm 14 ngày nữa.
- đưa tất cả siêu thị, chợ, cửa hàng ra ngoài trời bán. Chỉ bán từ 12h-16h hằng ngày.
- tất cả những người được phép ra đường khi giãn cách được ưu tiên tiêm vx.
- các cụ già khi chưa tiêm hạn chế ra đường hay đi chợ.
Em cảm giác như HN có chút may mắn nào đó rất khó hiểu?
Tiểu bang Victoria của Úc mới mở lại một tuần
Hôm nay lại lockdown trở lại dù mới có 8 trường hợp nhiễm
Chủ yếu họ hạn chế dân chúng đi lại tự do,còn các lĩnh vực cần thiết thì họ vẫn cho hoạt động , như sửa chữa xe,vận chuyển thì hầu như các sản phẩm mua bán online đều có thể được đáp ứng tù cái quần lót.............vvv

There are again only five reasons to leave your home. They are:

• Shopping for food and supplies within a 5km radius. One person per household can do this once per day. A support person can accompany you if required
  • Exercise (up to two hours, with one other person or members of your household)
  • Compassionate care, caregiving and medical reasons
  • Authorised work
  • To get vaccinated
Travel limits in place
The travel limit of 5km from the place of primary residence applies, except:

• To return home
  • To access necessary goods and services where they can't be accessed closer than 5km from home
  • To visit an intimate partner
  • To visit a person in your "single bubble"
  • To travel for authorised work and permitted education
  • To work at an interstate location (where permitted by another state)
  • For care and compassionate reasons (specific exemptions apply)
Will regional Victoria close?

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Vâng, cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Em ko tin là GP lắm chốt, e đã đi từ phố qua Chương Dương chả chốt nào

motthoidongbim

Xe điện
Viện phổi quá chật, ko thể tránh khỏi như thế. Đáng lẽ nên chuyến sang nhà thi đấu Quần Ngựa gần đó cho rộng rãi. Không biết có nên thế không?
Mới đầu e nghĩ tiêm thì thiếu gì chỗ rộng, thoáng. Nhưng đúng là còn phải máy móc, thiết bị yte đi theo phục vụ sau tiêm thì cũng không đơn giản chút nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng