[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tối về nhà em có thể chụp lại hầu các cụ chém.
Nhưng em lấy ví dụ đơn giản là bài “Cua, cò & đàn cá” trong sách là cách dạy trẻ lươn lẹo, lừa đảo.
Bài “Hai con ngựa” thì gần như là dạy trẻ con cách lươn khươn trốn việc, nói dối, nói sai.
Trong group lớp con nhà em học, có PH hỏi cô là sao sách dạy trẻ mà toàn lấy ví dụ về nhà nghỉ với xổ số thế này? Cô giáo còn phải thừa nhận là sác năm nay có 1 số từ ngữ không phù hợp nhưng trên đưa xuống dạy thì các cô cũng không biết làm sao.
Đọc mãi rồi, sách cho trẻ ta toàn lấy chuyện bên Tây, cả cái "Kho tàng truyện cổ tích Việt Nam" của Nguyễn Đổng Chi không dùng được bài nào.
Trong khi vấn đề "thế bánh tao đâu" luôn luôn cháy bỏng trong đầu các quý thầy đương dại, à quên, đương đại

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em học lâu rồi, không biết chính tả giờ mình có đúng không?
Khi thì bé mở vở của chị ê a hay Khi thì bé mở vở của chị, ê a!

Đây là Vè ạ?

Một câu chuyện vô nghĩa!
Và câu văn vô duyên với trẻ: "Cả kể lể rôm rả"
Về lối kể là sai hoàn toàn! Đây là tác giả kể, hay các con vật kể, lối kể chuyện lẫn lộn!
VD em viết lại 1 đoạn:
Lớp cũ họp lớp ở khóm tre ngà. Các bạn cũ gặp nhau ai cũng vui và rôm rả kể chuyện.
Sẻ kể: Tổ của mình nhỏ như hộp diêm nhưng rất đẹp.
Gà kể: Mình đang chăm các con của mình, các con nhỏ như những nắm rơm.
Cua kệ nệ ôm yếm và nói: Mình sắp có ...
em khó diễn đạt đoạn này sao cho nuột!

Sao lại là ?
Mẹ nói với con cộc lốc vậy sao?
Mẹ khỉ thủ thỉ: "Con đã hứa thì phải cố gắng để hoàn thành, con hứa mà chả là gì thì tệ quá"

Đầy ví dụ về từ rất cộc lốc khắp nơi. Ví dụ:
Buồm là "Cánh buồm"
Nhuộm là "Nhuộm vải"
Hay hơn nhiều với trẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Hanoithu

Xe tải

Mèo dạy hổ đi săn, hay quá. Thế mà dân gian cứ nói hổ là chúa sơn lâm.

nhuataiche

Xe container
Thế ra bác không đọc không hiểu mà chửi phong long à? Thật đáng tiếc em tốn thời gian đôi co với một người đến đọc còn không chịu đọc. Em đọc từng chữ của cụ còm nên em mới nhận ra là cụ không biết gì và cũng không đọc hoặc không hiểu còm của em mà đã đi quote lại nói lan man :)
Suy nghĩ em đơn giản lắm bác ạ. Bác tin là cuốn sách kia có vài sai sót nhỏ, em thì tin nó là rác rưởi.
Em ko mất thời giờ vào rác rưởi làm gì, nên em chuyển hướng vào những người tạo ra cái thứ rác rưởi đó. Bác muốn đánh giá em như thế nào tuỳ thích.

co moi xe dap

Xe tải
Đây trên https://dantri.com.vn/giao-duc-huong-nghiep/gs-nguyen-minh-thuyet-se-dieu-chinh-nhung-gi-chua-phu-hop-sgk-tieng-viet-1-20201012061237132.htm

“Các tác giả sẽ lắng nghe góp ý của giáo viên, phụ huynh học sinh và người dân, đánh giá hiệu quả thực tế về SGK tiếng Việt 1 để điều chỉnh những gì chưa phù hợp”.

Ông ý trả lời 1 câu toẹt như vậy. Lại sợi dây rút kinh nguyệt dài mãi không hết.
Mây hôm trước còn to còi: nào là chúng tối đã làm rất kỹ, rất trách nhiệm... THế kỹ ở đâu mà còn nhiều sạn thế.? Toàn lôi trẻ ra làm vật thí nghiệm.
Đọc TV mà toàn thấy Quạ đòi quà quà... Các cụ cho hỏi ở ta thì con quạ sống ở đâu. Quạ có phổ biến không mà cứ mấy bài lại thấy "quà quà".

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em học lâu rồi, không biết chính tả giờ mình có đúng không?
Khi thì bé mở vở của chị ê a hay Khi thì bé mở vở của chị, ê a!

View attachment 5546998
Đây là Vè ạ?
View attachment 5547074
Một câu chuyện vô nghĩa!
Và câu văn vô duyên với trẻ: "Cả kể lể rôm rả"
Về lối kể là sai hoàn toàn!
Sẻ kể: Tổ của mình nhỏ như hộp diêm nhưng rất đẹp.
Gà kể: Mình đang chăm các con của mình, các con nhỏ như những nắm rơm.
Cua kệ nệ ôm yếm và nói: Mình sắp có ...
em khó diễn đạt đoạn này sao cho nuột!
View attachment 5547085

Sao lại là ?
Mẹ nói với con cộc lốc vậy sao?
Mẹ khỉ thủ thỉ: "Con đã hứa thì phải cố gắng để hoàn thành, con hứa mà chả là gì thì tệ quá"

View attachment 5547089

Đầy ví dụ về từ rất cộc lốc:Thay vì
Buồm là "Cánh buồm"
Nhuộm là "Nhuộm vải"
Hay hơn nhiều với trẻ.

View attachment 5547103
Nhiều lắm cụ ơi. Cho nên em mới đồng tình với ý kiến cho rằng thằng thần kinh nó viết ra sách này. Kiểu như:
"Nhà có na, mít, lê"_ hay " Giá bà ra phố ở với Bi".
Em chỉ thấy nói " trong vườn có cây na, cây mít, cây lê" . Ừ thôi thì chưa học vần " Ươn" thì thôi dùng chữ " Nhà " cũng được. Thế thì cũng nên nên viết ntn chứ: " Nhà có na, có mít, có lê".

Chỉnh sửa cuối:

qddt

Xe tăng

Sao nàng tiên cá có thân trên như CÔ BÉ. Sao gọi cô bé là nàng.
Bản gốc, Mạnh Chương dịch. Có nàng tiên cá nào hát cho tôi đỡ buồn không =))
Các cô nàng đều xinh đẹp, riêng nàng út đẹp hơn cả. Nàng có làn da nhỏ mịn như cánh hồng, có đôi mắt xanh thẳm như nước biển. Nhưng nàng cũng giống các chị, không có chân, chỉ có một cái đuôi như đuôi cá.

hanpham158

Xe buýt
Suy nghĩ em đơn giản lắm bác ạ. Bác tin là cuốn sách kia có vài sai sót nhỏ, em thì tin nó là rác rưởi.
Em ko mất thời giờ vào rác rưởi làm gì, nên em chuyển hướng vào những người tạo ra cái thứ rác rưởi đó. Bác muốn đánh giá em như thế nào tuỳ thích.
Khổ thật bác cứ nói vậy là cuốn nào vì còm em em nhận xét 8 bộ lận chứ không phải chỉ 1 bộ. Bác cứ trốn tránh không trả lời câu này em hỏi là thế nào? :))

Thật ra em biết cụ ám chỉ cuốn nào vì chắc cụ chỉ mới đọc được lõm bõm thế trên báo và báo nó đang chê nhiều nhất là 1 bộ đó. Nếu bác biết đọc thì em cũng nhận xét bộ đó tệ chứ em không nói nó tốt nhé. Em nhắc lại câu em nói ngay từ những còm đầu với cụ thì Đọc và hiểu là một trong những kĩ năng cần có :))

Hanoithu

Xe tải

Trẻ con nó tin các lời giải thích trong sách. Bạn sẽ trả lời con thế nào khi con đà điểu, con chim cánh cụt không biết bay, con bồ câu ko biết bơi. Chắc là vì lười học.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khả năng ứng dụng thì còn tùy vào làm việc trong môi trường gì. Em ví dụ

Lần đầu tiên cấp cứu bệnh nhân ngộ độc rượu bằng bia
Kể về ngày cấp cứu 25/12, bác sĩ Lâm cho biết đây là lần đầu khoa tiếp nhận bệnh nhân ngộ độc rượu nặng và sử dụng phương pháp truyền bia vào cơ thể giúp bảo toàn tính mạng cho anh Nhật.

Bác sĩ Lâm chia sẻ: "Cách điều trị tốt nhất cho bệnh nhân lúc này là sử dụng rượu Etylic tinh chế truyền trực tiếp vào đường tĩnh mạch giống như thuốc. Tuy nhiên, khi xảy ra sự việc chúng tôi không thể mua loại rượu này ngoài thị trường. Hơn thế, việc đảm bảo rượu chỉ chứa Etylic hay có thêm Metylic rất khó xác định. Bản chất của bia cũng có Etylic nên tôi đã quyết định sử dụng chính loại đồ uống này truyền vào đường tiêu hóa thay vì rượu".
Đúng là hóa cụ ạ. Nhưng nó là hóa thực hành-ứng dụng. Ai đó (được đào tạo chuyên sâu) tìm ra phương pháp điều trị, những bác sĩ khác học tập và ứng dụng hợp lý.
Học sinh phổ thông chỉ cần biết "bia có thể giải rượu" như vậy là đủ chứ ko cần tìm hiểu quá kỹ công thức hóa học của rượu bia và phản ứng bên trong cơ thể. Đó là kiến thức sâu chuyên ngành.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Khổ thật bác cứ nói vậy là cuốn nào vì còm em em nhận xét 8 bộ lận chứ không phải chỉ 1 bộ. Bác cứ trốn tránh không trả lời câu này em hỏi là thế nào? :))

Thật ra em biết cụ ám chỉ cuốn nào vì chắc cụ chỉ mới đọc được lõm bõm thế trên báo và báo nó đang chê nhiều nhất là 1 bộ đó. Nếu bác biết đọc thì em cũng nhận xét bộ đó tệ chứ em không nói nó tốt nhé. Em nhắc lại câu em nói ngay từ những còm đầu với cụ thì Đọc và hiểu là một trong những kĩ năng cần có :))
Em rất đồng ý với bác là đọc và hiểu là kỹ năng rất quan trọng trong cuộc sống !

tourist678

Xe hơi
cứ nghĩ đến "dưa đỏ" là cười ngất. mai an tiêm ngày xưa trồng dưa đỏ hay dưa hấu? con cháu mời ông bà "nhá" cơm
toàn vận dụng từ ngữ siêu phàm ................ trong từ điển. nát từ lớp 1 rồi

nhuataiche

Xe container
Khả năng ứng dụng thì còn tùy vào làm việc trong môi trường gì. Em ví dụ

Lần đầu tiên cấp cứu bệnh nhân ngộ độc rượu bằng bia
Kể về ngày cấp cứu 25/12, bác sĩ Lâm cho biết đây là lần đầu khoa tiếp nhận bệnh nhân ngộ độc rượu nặng và sử dụng phương pháp truyền bia vào cơ thể giúp bảo toàn tính mạng cho anh Nhật.

Bác sĩ Lâm chia sẻ: "Cách điều trị tốt nhất cho bệnh nhân lúc này là sử dụng rượu Etylic tinh chế truyền trực tiếp vào đường tĩnh mạch giống như thuốc. Tuy nhiên, khi xảy ra sự việc chúng tôi không thể mua loại rượu này ngoài thị trường. Hơn thế, việc đảm bảo rượu chỉ chứa Etylic hay có thêm Metylic rất khó xác định. Bản chất của bia cũng có Etylic nên tôi đã quyết định sử dụng chính loại đồ uống này truyền vào đường tiêu hóa thay vì rượu".
Ví dụ của bác là ở bên ngành y, ko phải ngành hoá.

Hanoithu

Xe tải
Bản gốc, Mạnh Chương dịch. Có nàng tiên cá nào hát cho tôi đỡ buồn không =))
Vâng nếu thân trên không giống một cô bé mà giống một thiếu nữ thì có được gọi là nàng tiên cá không. Thường họ gọi một cô gái là nàng khi đã lớn, ít nhất thì từ thiếu nữ. Chả bao giờ gọi cô bé là nàng cả.

bearbie

Xe điện
về việc HK 2 toán nặng hơn HK 1 thì tui thấy đúng: HK 1 chưa biết đọc, viết, nên dồn sức học tiếng Việt. Sang HK 2 giảm bớt số tiết tiếng Việt lại thì mới tăng số tiết Toán lên được.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trả lời khá rõ ràng về những vấn đề được hỏi
Tất nhiên một số cụ không đọc thì sẽ thấy trả lời không thỏa đáng
Tôi cũng thấy rằng, GS Thuyết trả lời rất đúng và trúng.
Ví dụ dưới đây: (Link: https://vnexpress.net/tong-chu-bien-sach-canh-dieu-sach-da-duoc-day-thuc-nghiem-4174184.html)
Nguyễn văn khoa, 34 tuổi
Chương trình học cho trẻ lớp 1-2 chủ yếu rèn luyện cho học sinh kỹ năng nghe, đọc, viết và các phép tính cơ bản! Cách đây gần 30 năm thế hệ của tôi đi học một buổi, một buổi đi chăn trâu nhưng vẫn học đầy đủ các kỹ năng trên. Vậy tại sao phải đổi mới chương trình?
GS Nguyễn Minh Thuyết:
Sau hơn 30 năm đổi mới, nước ta đã đạt nhiều thành tựu có ý nghĩa lịch sử. Đất nước đã thoát ra khỏi danh sách các nước nghèo, chậm phát triển và trở thành một nước đang phát triển có thu nhập trung bình. Nhưng sức cạnh tranh của nền kinh tế chưa cao, chất lượng cuộc sống còn thấp. Cũng trong khoảng thời gian trước và sau khi nước ta tiến hành đổi mới, thế giới đã có nhiều thay đổi. Chúng ta phải nâng cao chất lượng nguồn nhân lực để đáp ứng yêu cầu phát triển, cạnh tranh, hội nhập trong tình hình mới. Các nước liên tục đổi mới giáo dục.
Trong bối cảnh đó, Hội nghị lần thứ 8 của Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI đã quyết định tiến hành đổi mới giáo dục. Quốc hội đã ban hành các Nghị quyết số 88 và 51, Thủ tướng cũng đã ban hành các Quyết định về đổi mới chương trình, sách giáo khoa phổ thông. Ngành giáo dục đổi mới chương trình, sách giáo khoa là thực hiện các Nghị quyết của Đảng, của Quốc hội và các Quyết định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

Bác đã thấy rõ là, các cháu chăn trâu, từ việc chỉ cần "kỹ năng nghe, đọc, viết và các phép tính cơ bản", nay phải tiến lên "phát triển, cạnh tranh, hội nhập trong tình hình mới".

Được chưa ạ?

Jamebonds

Xe container
mà sao sách bây giờ cứ toàn tranh là tranh ý nhỉ? hình như nó làm thế để bán sách cho nhiều hử các cụ?
Bao giờ bọn nó quay về được cái kiểu sách truyền cấp, dùng lại được như hội m học hồi xưa nhỉ?

nhuataiche

Xe container
Tôi cũng thấy rằng, GS Thuyết trả lời rất đúng và trúng.
Ví dụ dưới đây: (Link: https://vnexpress.net/tong-chu-bien-sach-canh-dieu-sach-da-duoc-day-thuc-nghiem-4174184.html)
Nguyễn văn khoa, 34 tuổi
Chương trình học cho trẻ lớp 1-2 chủ yếu rèn luyện cho học sinh kỹ năng nghe, đọc, viết và các phép tính cơ bản! Cách đây gần 30 năm thế hệ của tôi đi học một buổi, một buổi đi chăn trâu nhưng vẫn học đầy đủ các kỹ năng trên. Vậy tại sao phải đổi mới chương trình?
GS Nguyễn Minh Thuyết:
Sau hơn 30 năm đổi mới, nước ta đã đạt nhiều thành tựu có ý nghĩa lịch sử. Đất nước đã thoát ra khỏi danh sách các nước nghèo, chậm phát triển và trở thành một nước đang phát triển có thu nhập trung bình. Nhưng sức cạnh tranh của nền kinh tế chưa cao, chất lượng cuộc sống còn thấp. Cũng trong khoảng thời gian trước và sau khi nước ta tiến hành đổi mới, thế giới đã có nhiều thay đổi. Chúng ta phải nâng cao chất lượng nguồn nhân lực để đáp ứng yêu cầu phát triển, cạnh tranh, hội nhập trong tình hình mới. Các nước liên tục đổi mới giáo dục.
Trong bối cảnh đó, Hội nghị lần thứ 8 của Ban chấp hành Trung ương Đảng khóa XI đã quyết định tiến hành đổi mới giáo dục. Quốc hội đã ban hành các Nghị quyết số 88 và 51, Thủ tướng cũng đã ban hành các Quyết định về đổi mới chương trình, sách giáo khoa phổ thông. Ngành giáo dục đổi mới chương trình, sách giáo khoa là thực hiện các Nghị quyết của Đảng, của Quốc hội và các Quyết định của Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ.

Bác đã thấy rõ là, các cháu chăn trâu, từ việc chỉ cần "kỹ năng nghe, đọc, viết và các phép tính cơ bản", nay phải tiến lên "phát triển, cạnh tranh, hội nhập trong tình hình mới".

Được chưa ạ?
Em ủng hộ bác hai tay hai chân luôn :))

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Vâng! Dạy ngụ ngôn của tây vì nó dễ hiểu hơn ca dao của ta!

"Sở dĩ sách không dạy ca dao tục ngữ vì học sinh độ tuổi lớp 1 khó tiếp thu nội dung của ca dao, tục ngữ. Do vậy, chúng tôi sẽ dạy ca dao tục ngữ ở lớp khác, khi học sinh có nhận thức phù hợp hơn. "

Học sinh lớp 1!
Cụ ấy mong chờ các cháu thực sự làm việc!
Thế này thì dạy các cháu như thế là đúng rồi! :))