[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

xe Tầu

Xe buýt
Không nói đến khối lượng kiến thức, hay cách sử dụng từ ngữ (được hiểu là) có tính chất không phổ biến/chưa phù hợp vùng miền, thì về mặt tư duy dạy trẻ rất có vấn đề, kiểu như:
View attachment 5547042
từ lớp 1 đã thế này thì hỏng hẳn:(
Viết láo quá thể. Trẻ em như tờ giấy trắng, mà SGK lại định dậy các em lươn khươn từ nhỏ. 🤣🤣🤣

hungkienpham

Xe điện
Không nói đến khối lượng kiến thức, hay cách sử dụng từ ngữ (được hiểu là) có tính chất không phổ biến/chưa phù hợp vùng miền, thì về mặt tư duy dạy trẻ rất có vấn đề, kiểu như:
View attachment 5547042
Đây mới phần 1 của câu chuyện cụ đọc tiếp phần 2 xem nó ntn đã chứ?

nhuataiche

Xe container
Vụ nó trả lời chỉ là hình thức thôi cụ, không xoáy vào cái cần xoáy, tiên sư nó có trả lời cũng như không.
Ngày hôm qua là CN mà BT bộ Dục có công văn yêu cầu Hội đồng thẩm định sách TV kiểm tra thẩm định lại nội dung sách TV, mịa nó, nó lấy chính cái Hội đồng đã thẩm định để thẩm định lại cái mà mình đã thẩm định thì thật hài hước, vừa đá bóng vừa thổi còi.
Xưa nay em vẫn chấm điểm trình quản lý của bộ dục là 3/10, có phải là em đã rộng rãi hào phóng quá ko nhỉ ?

buicongchuc

Xe ba gác
Ông Thuyết này có phải là ông đại biểu QH mấy khoá hay hỏi xoáy các ông Bộ trưởng phải không các cụ? Đúng là nói thì hay mà làm thì như mứt.
Chắc được thuê đứng tên chủ biên chứ lão này làm ăn gì.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
Em dân ngành hoá đây bác, và em cũng có chút thành tựu trong nghề. Gì ko biết chứ chỗ hoá cao cấp thì em tin chắc là bác nói sai rồi. Chúng ta học hoá rất nhiều nhưng khả năng ứng dụng thì lại rất kém.
lý thuyết ko đi đôi thực hành nên nó vậy đó bác, h đổ nước đái vs tinh trùng ko biết phản ứng thế nào, nhưng nếu cho công thức thì viết như máy luôn

bimbim5656

Xe container
Đọc qua thấy ô GS viết theo đơn đặt hàng và giải đáp các câu trả lời theo suy nghĩ viển vông, xa rời việc đào tạo con người tương lai.
Nhà cháu thắc mắc sao ko có hội đồng phản biện bộ sách của ô GS này nhỉ, sao để đến lúc dạy tràn lan rồi mới có ý kiến ?
Cụ định nhen nhóm phe đối lập à, ********* quá :D

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lại trái ngược với cụ. Tuổi nhỏ chưa phân biệt được theo chuyên ngành gì là phù hợp. Cho học đại trà một phần rèn luyện tính chăm chỉ cho học sinh, phần để học sinh phát triển toàn diện, phần để trong quá trình học, học sinh thấy phù hợp với cái gì.

Học xong cấp 3, nếu có khả năng thì học đại học, không thì cao đẳng, nghề. Khi học chuyên ngành sẽ tự có các môn nội dụng nhiều hơn phù hợp môn đó.

Nước ta đang phát triển, bê y nguyên giáo dục nước giàu tức khắc ta thụt lùi ngay. Đó là lý do vì sao kinh tế Hàn, Trung phát triển mà học sinh họ học còn nặng hơn nhiều. Ta học chưa là gì.
Với em quan trọng nhất là kỹ năng sống, và tư duy chịu trách nhiệm hành vi bản thân.
Học phổ thông (theo tên gọi) chỉ nên học các kiến thức phổ thông phục vụ cuộc sống. Trong quá trình học phân loại học sinh theo tư duy rồi đào tạo chuyên ngành. Vừa sâu vừa hiệu quả hơn. Học cái gì cũng biết tuốt vào việc không biết cái gì, đến kiến thức phòng tránh thai cũng ko biết.
Em thấy học sinh, thậm chí tốt nghiệp đại học kiến thức vừa thiếu vừa thừa. Ra trường đi làm phải mất vài năm tích lũy thực tế or vào doanh nghiệp đào tạo từ đầu.

Hanoithu

Xe tải

Sao nàng tiên cá có thân trên như CÔ BÉ. Sao gọi cô bé là nàng.

Thichhaihoa

Xe tải
Các cụ mợ tranh thủ vào hỏi ạ
Em luôn dành sự tôn trọng nhất định cho các thầy, cô giáo nhưng với bọn viết ra bộ sách lớp 1 mà em tiếp xúc (do F1 nhà em đang học) thì điều đó không còn. Bộ sách thật thảm họa, tạm gác qua nội dung thì bọn nó đã đưa môn toán với đề bài dài, khó cho hs rồi bắt ép phụ huynh phải học cùng, mà phụ huynh thì trước đây có được dạy tư duy lắt léo, láu cá, khôn vặt như thế đâu

NNS

Xe ngựa
tuy chửi câu chuyện ngựa nghẽo này thì ko chuẩn, nhưng quả tình cái bộ sách Cánh riều này dở,
đcm, trước em nhớ sách vỡ lòng trẻ em học người ta lựa những thứ dễ vần dễ nhớ để dạy trẻ những nét đầu đời, những hình ảnh, câu chuyện đơn giản nhất, gần gũi nhất, ngắn gọn nhất, như các câu thơ lục bát ngắn.... cho trẻ nó còn nhớ chứ, nhưng giờ đây, em thấy thằng út nhà em nó tập đọc mà em đọc cũng méo mẹ nó cả mồm: những câu đưa vào dạy trẻ đọc thì trắc bằng khùm khoằm, câu dài, chấm phẩy mấy phát chưa hết câu, đọc trúc trắc tụt mẹ nó cả lưỡi đ,éo hết câu nhưng vô nghĩa, xa lạ với đứa bé 6 tuổi: Kiểu thế nài "Ba Hà để bể cá ở hè. Bể có cá, có cò, le le. Cò ở bể cá là cò đá. Le le là le le gỗ”; sao anh Nghị này đưa mẹ nó câu kiểu ". Nồi đồng nấu ốc nồi đất nấu ếch.;Luộc hột vịt lộn, luộc lộn hột vịt lạc, ăn lộn hột vịt lạc, luộc lại hột vịt lộn lại lộn hột vịt lạc." cho các con nó luyện lưỡi.??
ô cái đcm, khổ các con tôi =))

nữa thế kỉ trước, bố nó học tập đọc nó đ,éo phải méo cả mồm thế, hỡi ơi, tội nghiệp con tôi

Nhẽ sách này nên đổi từ Cánh Diều thành sách ..... Lưỡi Rìu mới hạp :(( :((
tội nghiệp các con, đọc cuốn tập đọc vỡ lòng mà méo mẹ nó cả mồm,

hanpham158

Xe buýt
Không phải nội dung nào trong sách cũng học hết cụ ah! Ví dụ như phần kể chuyện chẳng hạn... thế nên mới đẻ ra giáo án hay sách giáo viên. Trước cccm chỗ em còn tay bo với thầy giáo TA sao bỏ chỗ này chỗ kia trong sách, họ giải thích khá hợp lý.
PS/: Giáo viên nhà mình hình như toàn thêm chứ ít bớt và ko giải thích cho phụ huynh đầu năm học về chương trình dạy.
Cụ nói đúng này. Đọc qua các còm là phân biệt được ngay cụ nào theo sát việc học của con cụ nào không. Em chưa tìm hiểu kĩ bộ mới nhưng như bộ 2002 cũng có phần kể chuyện mà sách HS thì rất vắn tắt còn muốn đọc full truyện thì phải nhìn vào sách GV. Hồi đó em đc đọc qua sách GV mới biết chứ đúng là các cô ít khi giải thích.

nhuataiche

Xe container
Hê hê em không nói khích bác ạ. Em chỉ hỏi đơn giản mấy câu mà em đoán trước được là bác có tìm hiểu tí nào đâu mà trả lời được :)) Em hỏi lại lần nữa bài em nói tới 8 bộ sách còn cụ thì cứ cuốn sách là cụ đang nói bộ nào? Cụ có biết đọc không vì nếu cụ biết đọc thì cụ nhận ra ngay em không hề bảo cuốn cụ chửi là tốt đẹp :))

Bài em so sánh tổng cộng 8 bộ sách khác nhau của 4 giai đoạn. Đáng tiếc việc chỉ ra bộ nào trong 8 bộ đó là bộ đang bị chửi và có chủ biên là ông GS đang tl trực tuyến thì cụ cũng không chỉ được. Phải chăng đây là điển hình của một số người chửi nhưng không biết mình đang chửi gì? :))
Bác cứ giữ quan điểm của bác, còn em chửi gì thì đã ghi rất rõ từng chữ cho bác đọc rồi, bác ko thích đọc thì thôi.

Lít đờ

Xe tải
Em dân ngành hoá đây bác, và em cũng có chút thành tựu trong nghề. Gì ko biết chứ chỗ hoá cao cấp thì em tin chắc là bác nói sai rồi. Chúng ta học hoá rất nhiều nhưng khả năng ứng dụng thì lại rất kém.
Khả năng ứng dụng thì còn tùy vào làm việc trong môi trường gì. Em ví dụ

Lần đầu tiên cấp cứu bệnh nhân ngộ độc rượu bằng bia
Kể về ngày cấp cứu 25/12, bác sĩ Lâm cho biết đây là lần đầu khoa tiếp nhận bệnh nhân ngộ độc rượu nặng và sử dụng phương pháp truyền bia vào cơ thể giúp bảo toàn tính mạng cho anh Nhật.

Bác sĩ Lâm chia sẻ: "Cách điều trị tốt nhất cho bệnh nhân lúc này là sử dụng rượu Etylic tinh chế truyền trực tiếp vào đường tĩnh mạch giống như thuốc. Tuy nhiên, khi xảy ra sự việc chúng tôi không thể mua loại rượu này ngoài thị trường. Hơn thế, việc đảm bảo rượu chỉ chứa Etylic hay có thêm Metylic rất khó xác định. Bản chất của bia cũng có Etylic nên tôi đã quyết định sử dụng chính loại đồ uống này truyền vào đường tiêu hóa thay vì rượu".

TO_TUONG

Xe đạp
View attachment 5547042
Nếu phải tôi thì tôi sẽ gọi 2 con ngựa này là "Ngựa Nâu" và " Ngựa Đen" cho các cháu nó dễ hiểu và phù hợp với hình vẽ. Chứ nó hỏi Bố " Ngựa Tía nó khác Ngựa Ô ở cái gì?" thì cũng khó trả lời đấy các Cụ ạ!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vụ nó trả lời chỉ là hình thức thôi cụ, không xoáy vào cái cần xoáy, tiên sư nó có trả lời cũng như không.
Ngày hôm qua là CN mà BT bộ Dục có công văn yêu cầu Hội đồng thẩm định sách TV kiểm tra thẩm định lại nội dung sách TV, mịa nó, nó lấy chính cái Hội đồng đã thẩm định để thẩm định lại cái mà mình đã thẩm định thì thật hài hước, vừa đá bóng vừa thổi còi.
Khác gì vụ Hồ Duy Hải, loanh quanh quả bóng trách nhiệm lại quay về chân cầu thủ đã sút thủng lưới nhân dân ;))
Môn tiki taka nó thần tình lắm.
Cho nên hỏi phí hơi, có khi bị ghi sổ để trảm ngầm.

Thichhaihoa

Xe tải
Ông Thuyết này có phải là ông đại biểu QH mấy khoá hay hỏi xoáy các ông Bộ trưởng phải không các cụ? Đúng là nói thì hay mà làm thì như mứt.
Người ta gọi là ăn như rồng cuốn, nói như rồng leo làm như mèo mửa cụ ạ!

hanpham158

Xe buýt
Bác cứ giữ quan điểm của bác, còn em chửi gì thì đã ghi rất rõ từng chữ cho bác đọc rồi, bác ko thích đọc thì thôi.
Thế ra bác không đọc không hiểu mà chửi phong long à? Thật đáng tiếc em tốn thời gian đôi co với một người đến đọc còn không chịu đọc. Em đọc từng chữ của cụ còm nên em mới nhận ra là cụ không biết gì và cũng không đọc hoặc không hiểu còm của em mà đã đi quote lại nói lan man :)

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
em thấy mấy lớp 11, 12 hoạc các môn tự nhiên là vô ích nhất sau mấy chục năm ra cuộc đời chả dùng cái del j cả
TOán: tích phân, log, giải hệ 10 PT lòi tù và
Hóa: phản ứng hóc học toàn viết công thức, cho 2 chất ngoài đời nhìn méo bít là nước đái hay tinh trùng mà thực hành
nên cho các môn này vào đại học thằng nào thích học sâu thì vào mà học
còn lại thay vào đó là kỹ năng khi vào đời thì hơn
Nó là do lối học chỉ cần nhớ chữ, trong khi cơ bản hóa học là thử bằng giấy quì và nếm, ngửi, chỗ nào nghi ngờ thì gí mũi con chuột, con chim vào xem có chết không.

Cho nên cứ phân ra hóa sơ cấp với hóa cao cấp, toán sơ cấp với toán cao cấp trong khi thầy đại học thì bảo:
Nói thật với các anh ra đời các anh toàn dùng toán sơ cấp thôi, mấy cái công thức quá cao siêu chỉ dùng trong những tình huống rất đặc biệt. Vấn đề là ông kỹ sư giỏi tìm ra công thức cần thiết vào thời điểm cần thiết, cũng như ông võ sĩ thấy cơ hội phải dùng đúng đòn, lúc đấy lại quay ra hỏi ý thầy thì đối phương/ đối tác nó vả cho lệch mồm ;))

Chỉnh sửa cuối:

vitngoc

Xe điện
Cụ nói đúng này. Đọc qua các còm là phân biệt được ngay cụ nào theo sát việc học của con cụ nào không. Em chưa tìm hiểu kĩ bộ mới nhưng như bộ 2002 cũng có phần kể chuyện mà sách HS thì rất vắn tắt còn muốn đọc full truyện thì phải nhìn vào sách GV. Hồi đó em đc đọc qua sách GV mới biết chứ đúng là các cô ít khi giải thích.
Ngẫm kỹ thì môn nào nặng xiền thì cccm ko cho bớt hay giảm tải đâu ;))

Daysleeper

Xe hơi
Nói chung là chúng nó trả lời lòng vòng đánh võng vấn đề để qua chuyện thôi - đúng như cái cách mà mấy bộ sách này ra đời.
Nên không trông mong gì sự thay đổi từ bọn hủ lậu này đâu!