[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

namphong12

Xe lăn
Nhà em gần đk. Mai em mở cửa hàng cho thuê phụ kiện đi đk. Thuê 4 bánh, đèn trước sau, cản trước sau, pô. Chắc cũng kiếm được đấy nhỉ

redcode

Xe điện
Trước để các a quản luôn đkiem thì không nghe cơ. Giờ đâu nên nỗi. :(

formen

Xe lăn
lắp cái gì thì ghi trong hồ sơ của hãng nộp đăng kiểm ban đầu y, miễn sao những cái đó thỏa mãn tiêu chuẩn kỹ thuật tương ứng.
em đoán nhé, vì cụ cũng không đưa ra đc cụ thể luật nào, hay ảnh chụp hồ sơ của hãng ra sao,
hay con xe nhập thì công ty nhập ghi cái gì ở chỗ đó:

thí dụ cái đèn cốt:

hãng sẽ không ghi đèn xe tao là đèn sợi đốt hay led mà sẽ ghi là đèn chiếu sáng gần được 100m độ sáng 2000 (đơn vị sáng) không hắt lên cao 5% thí dụ vậy (hãng mà ghi vào đèn tao đèn sợi đốt thì em tin hãng đó phá sản lâu roài- ngâu thế k phá sản hơi phí)

ông đăng kiểm sẽ kiểm tra 3 cái thông số trên đúng là nằm trong khoảng quy định => ok Pass

vậy nếu em thay đèn đó bằng đèn led và có thông số nằm trong khoảng quy định sao lại nhìn thấy xe em lắp led là đuổi em về luôn - mà không kiểm xem cái đèn led của em nằm đúng trong khoảng quy định hay không?

thí dụ khác:
đèn xe bản thiếu: bóng halogen project
bản đủ: led

thay cả củ đèn vào thì vừa cỡ như in nên chỉ việc tháo giắc đổi qua lại.

có 2 khả năng: đăng kiểm được và không
được : hãng đã ghi ntn với các bản thiếu và đủ của xe- hay chỉ cần ghi đèn tao đủ sáng theo yêu cầu
không: hãng ghi cụ thể từng phiên bản xe: thiếu: bóng halogen project, đủ: led?

Chỉnh sửa cuối:

Klaers

Xe hơi
Thật. Hóng các cụ lôi luật ra chém từng trường hợp cụ thể ( độ đèn mà trong phạm vi ánh sáng cho phép , độ ca lăng mặt trước, bậc lên xuống, lắp body kit theo hãng...) thì vi phạm chính xác lỗi gì theo luật ?
Lỗi thay đổi kết cấu xe nhé. Lỗi này khá mơ hồ nên cán bộ đăng kiểm và CSGT dễ suy diễn.

tomtomchát

Xe container
hôm 13 e vừa đi đăng kiểm, sáng đi sớm chút nên chỉ mất hơn 20p, chả thấy khó khăn gì, tip 1 lít để trong hộc gạt tàn vẫn còn nguyên
Ô thích nhỉ, coi như mình nhặt đc 1 lít :))
Mai e thử để 2 lít cho mắu hehe

alongcamepolly

Xe lăn
Đồ hãng thì họ có đăng ký rồi. Nhưng về lý vẫn phải làm thủ tục chụp ảnh lại trên tờ đăng kiểm
Chắc xe cháu mua mới lắp tại hãng nên đăng kiểm lần đầu chụp là có đủ bệ chân, giá nóc rồi nên giờ ko bị vặn

formen

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

toansong

Xe tải
Cái này rất dễ máy móc và thành quan liêu, thực tế chỉ cần ntn là đc:

1. Tuyệt đối không đăng kiểm các xe đã hoán cải thay đổi thông số kích thước xe mà ảnh hưởng đến vận hành trực tiếp như: lazang, cỡ lốp, khung gầm, giảm sóc sai cữ, cơi nới thùng...trừ khi có giấy phép hoán cải.

2. Đối với hệ thống chiếu sáng thì chỉ cần quy định chung đối với xe con chẳng hạn, thì quy định về độ sáng, độ trụm, độ cao chiếu... có mức tối đa và tối thiểu và nằm trong khoảng đó là ok ko cần quan tâm đèn xe đó zin hay thay miễn đèn vẫn nằm đúng vị trí ấy, ko lắm thêm các loại đèn mà không nằm trong thiết kế. Tuy nhiên, nếu vin vào cớ rủi ro về hệ thống điện trong xe thì cũng cần có quy định tháo gỡ như việc độ phải đc thực hiện ở các Gara có chứng chỉ và đc gián tem đảm bảo chẳng hạn.... Nhưng cũng phải mở ra vì rõ ràng thay thế đèn sáng hơn ở một giới hạn cho phép thì hoàn toàn cho tầm quan sát tốt hơn, an toàn hơn khi lái, đặc biệt những dòng xe cũ đèn hiện rất tối.

3. Gắn các tiện ích ngoài xe như bậc, giá nóc, cản trước sau... nếu kích thước không vượt quy định và ko can thiệp hoặc ảnh hưởng đến kết cấu xe thì hoàn toàn có thể được, chẳng có gì mà cấm rất vô lý.

4. Màu sơn, thì đã có quy định, vượt xx% phủ xe thì ko được, còn vài đường kẻ, trang trí thì vô tư.

5. Độ các chức năng an toàn, vận hành như phanh tay điện tử, khởi động... thay ở các Gara được cấp chứng chỉ đủ điều kiện thực hiện kỹ thuật có tem dán là đc.

Như vậy việc quản lý cần chặt hơn, chặt từ cơ sở thực hiện việc độ, cơ sở phải có người có bằng nghề, được đào tạo thì được cấp chứng chỉ thực hiện việc độ xe tương ứng. Tức là ta nâng lên thành mức kiểu kinh doanh có điều kiện, như thế chất lượng độ xe sẽ nâng lên, và quy trách nhiệm cụ thể nếu vc độ xe ảnh hưởng đến an toàn xe được.

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Thôi xác định nốt cả 2023 các cụ ạ....

Xe em 2024 mới tiếp tục

formen

Xe lăn
hôm trc có cụ nào ở tây - là khái niệm không ở ta thôi ợ, nói đăng kiểm do bên bảo hiểm cấp. hehe. chiêu quản lý này hay thật.

Trạng thái
Thớt đang đóng