[Funland] Tổng giám đốc Công ty Thoát nước Hà Nội bị bắt

Noname_2015

Xe tăng
lại nói về mấy xe dọn vệ sinh và cắt cây: các cụ nhìn nó quét đường mà xem , nếu ko phải là bụi mù gây ô nhiễm đường phố thì quả lô cũng quay tít trên không khí chả chạm tí nào xuống đường. Rồi cái đám cắt cây, cứ cành đẹp tỏa bóng mát thì nó cắt, mấy cây bàng thái mới trồng chưa kịp tỏa bóng mát nó cũng đè ra cắt , nhì rất xót ruột. Tập đoàn nhà CC phá nát HN.

Xu hướng cơ giới hóa quét đường là chuẩn rồi cụ. Em thấy cái xe bé bé nó ko bụi lắm, mà chạy được vào đường hẹp.

Thêm nữa cơ giới hóa nó giảm chi phí được, chứ nhân công cao tiền lắm.

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Xu hướng cơ giới hóa quét đường là chuẩn rồi cụ. Em thấy cái xe bé bé nó ko bụi lắm, mà chạy được vào đường hẹp.

Cơ giới hoá thì đúng rồi, có điều nó cho con lô quay trên cao để xe chạy nhanh về còn nghỉ, giống bọn ở Vinh tưới cây như thế này:

vôlăng méo

Xe hơi
Thế cái nhà máy nước mặt sông Đuống anh nào phụ trách và đã cấp nước chưa ạ? Giá rổ ntn nhỉ

5599

Xe buýt
Cụ nhầm rồi, cụ đọc bản kết luận 794 này chưa, màu hồng lắm chả có ai sai phạm cả.
Khó ngủ thì phải xem bản kết luận số 555 của chính TTTP ban hành trước đó 2 tuần về vụ này cơ. Nhưng bản 555 này bị bản 794 thay thế mất rồi :D
Bản 555 thì có nhắc đến anh Phạm Công B, đã nghỉ hưu, trước đó làm phó Gđ STC mà thôi.

Bomva

Xe điện
Kết luận thanh tra nêu rõ, theo báo cáo của Công ty Thoát nước so sánh với một số giải pháp trước đây, việc xử lý ô nhiễm nước hồ bằng chế phẩm Redoxy-3C được đánh giá, có quy trình thực hiện đơn giản, nhanh gọn, ít nhân công, kinh phí duy trì thấp hơn, chất lượng nước sau xử lý sạch hơn và áp dụng được cho tất cả các hồ trên địa bàn.
"Đại diện chính quyền địa phương và khu dân cư đều đề nghị thành phố tiếp tục thực hiện công tác xử lý và duy trì chất lượng nước hồ bằng chế phẩm Redoxy-3C như trong thời gian vừa qua", kết luận nêu.

Kết luận thế này vẫn bắt, vậy ông thanh tra có vấn đề gì ko

DMAM

[Tịch thu bằng lái]
Kết luận thanh tra nêu rõ, theo báo cáo của Công ty Thoát nước so sánh với một số giải pháp trước đây, việc xử lý ô nhiễm nước hồ bằng chế phẩm Redoxy-3C được đánh giá, có quy trình thực hiện đơn giản, nhanh gọn, ít nhân công, kinh phí duy trì thấp hơn, chất lượng nước sau xử lý sạch hơn và áp dụng được cho tất cả các hồ trên địa bàn.
"Đại diện chính quyền địa phương và khu dân cư đều đề nghị thành phố tiếp tục thực hiện công tác xử lý và duy trì chất lượng nước hồ bằng chế phẩm Redoxy-3C như trong thời gian vừa qua", kết luận nêu.

Nếu ông thanh tra làm công tâm, minh bạch thì vẫn bắt được với lý do “thông thầu, làm giá”...mà ông thanh tra không bị sao.
Còn ông thanh tra cũng có vết thì bắt luôn cho trọn ổ.

Mr BI

Xe buýt
Nguồn tin cậy là việc trồng cây này ko lấy từ ngân sách NN, các cụ nhé! Chứ trước đây ngân sách để cắt cỏ lên đến hàng trăm tỷ/năm!
E tưởng là mẹ chồng của con dâu anh ấy đứng ra nhập về bán cho Cty cây xanh ạ?

Airblade2015

Xe buýt

Cái chính là báo cáo của cty thoát nước có chính xác ko, so sánh với các phương pháp khác là phương pháp nào, giá thành cụ thể ntn... chứ nói chung chung chả có số liệu gì thì nhập kho là chuẩn rồi

Ô tô điên

Xe tăng
nghĩ cái chuyện môi trường nước của HN và SG em ngẫm 10-20 năm nữa thì Phú Quốc cũng nát với cái kiểu quy hoạch chia nhỏ.

5599

Xe buýt

Cái này đúng. Phải đầu tư để giảm nhân công.
Tuy nhiên vẫn do công nhân vận hành ẩu nên đôi khi nhìn thấy sự qua loa, cẩu thả mà thôi.

Cá Koi

Xe hơi
Vụ nước cấp em thấy rất có vấn đề mà ko hiểu sao báo chí HN im lặng như tờ chả ai tìm hiểu, điều tra gì hết?
Nhà em ở khu Ba Đình. Có 1 tuần em ko gọi nước đóng bình kịp phải đun nước lên uống. Dù nhà đã lắp máy lọc nước, nhưng cứ đun sôi lên là nổi đầy váng, cái bình thì bám đầy cặn (có lẽ họ sử dụng chất kết tủa gì đó). Dù em để cho cặn lắng xuống, đổ nước sang bình khác thì chỉ mấy hôm là cái bình mới lại cũng đầy cặn bám dính chặt luôn, đánh đau cả tay mới sạch bình. Thế này thì nước mình uống vào khéo nó cũng dính cho dạ dày cứng luôn khỏi co bóp. Đấy là chưa kể đến nguy cơ sỏi thận, suy gan hiện hữu.
Khiếp hồn, mà em hỏi nhà nào cũng bị vậy. Mọi người nói thấy nước cũng vẫn được mang đi kiểm nghiệm đạt tiêu chuẩn. Em chả hiểu nó kiểm nghiệm cụ thể tiêu chuẩn gì nhưng nước như này mà đạt chuẩn thì lạy luôn. Liệu có khả năng tiêu chuẩn xét nghiệm đã bị bỏ sót? Nước đun sôi có chỗ nào xét nghiệm ko nhỉ?
Mà nước uống thì mình mua lavie về thay được, chứ nấu nướng cơm nước vẫn phải dùng cái nước đấy đun lên. Cứ gọi là vừa ăn vừa run, ko lẽ đổ tại số, haiz.
Độc hại thì khó chứ cặn thì đầu tư quả lọc là ngon thôi cụ, đun chục năm cũng vẫn sáng bóng :D

Kiến nghị tiếp tục sử dụng mà vẫn bắt là sao nhỉ, hàng của Đức là hàng G7 rồi còn doanh nghiệp bán kiếm lãi thì phạm tội gì đâu ? Bắt thằng mua vì vi phạm quy chế đấu thầu à ?
Chất lượng thì ok nhưng sai về quy trình đấu thầu thì vẫn lên đường như thường cụ ạ.

quanduc

Xe buýt
Thằng này chắc cũng giàu lắm các cụ nhể
Quê e có thằng trưởng phòng cty này mà cũng giàu nứt đố đổ vách
Thằng thoát nước này tiêu tiền ngân sách để đảm bảo hệ thống thoát nước hàng năm phải hoạt động tốt nên:
1. Chủ đầu tư các DA mở rộng mạng lưới TN,
2. Duy trì nạo vét cống rãnh. Cái món nạo vét duy tu thì em có ông bạn học làm C.ty TNHN nói: hàng năm nạo vét 1 thì chúng nó vẽ hồ sơ KL lên 10 để xơi tiền NS.
Thằng này chết chả oan tí nào, riêng vụ mua HC xử lý nước hồ thì nó cầm chim cho công tử đái, chắc chắn cũng chả dám thu đồng phế nào cả nhưng tội thì rõ ràng vướng vào quy chế đấu thầu, báo cáo láo (để hợp thức việc chọn đơn vị độc quyền cung cấp hóa chất) để ... được mua giá cao tận trên trời....
Thằng công tử CC bán giá cao, lãi nhiều khả năng cao sẽ bị sờ đến hồ sơ thuế, cậy thằng bố mà hồ sơ vớ vẩn và trốn thuế thì dễ 2 bố con đi cùng lượt cho tiện chăm sóc nhau lắm.
Túm lại tham thì chết, ko chết vì ung thư thì cũng chết vì lao tù, trời có mắt cả. Các cụ kết luận không sai được.

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container

Bắt đại diện chính quyền và người dân các địa phương =))

onano69

Xe container
Mưa bự này có chỗ nào ngập ko các kụ?

toimuondie

Xe container
Vụ nước cấp em thấy rất có vấn đề mà ko hiểu sao báo chí HN im lặng như tờ chả ai tìm hiểu, điều tra gì hết?
Nhà em ở khu Ba Đình. Có 1 tuần em ko gọi nước đóng bình kịp phải đun nước lên uống. Dù nhà đã lắp máy lọc nước, nhưng cứ đun sôi lên là nổi đầy váng, cái bình thì bám đầy cặn (có lẽ họ sử dụng chất kết tủa gì đó). Dù em để cho cặn lắng xuống, đổ nước sang bình khác thì chỉ mấy hôm là cái bình mới lại cũng đầy cặn bám dính chặt luôn, đánh đau cả tay mới sạch bình. Thế này thì nước mình uống vào khéo nó cũng dính cho dạ dày cứng luôn khỏi co bóp. Đấy là chưa kể đến nguy cơ sỏi thận, suy gan hiện hữu.
Khiếp hồn, mà em hỏi nhà nào cũng bị vậy. Mọi người nói thấy nước cũng vẫn được mang đi kiểm nghiệm đạt tiêu chuẩn. Em chả hiểu nó kiểm nghiệm cụ thể tiêu chuẩn gì nhưng nước như này mà đạt chuẩn thì lạy luôn. Liệu có khả năng tiêu chuẩn xét nghiệm đã bị bỏ sót? Nước đun sôi có chỗ nào xét nghiệm ko nhỉ?
Mà nước uống thì mình mua lavie về thay được, chứ nấu nướng cơm nước vẫn phải dùng cái nước đấy đun lên. Cứ gọi là vừa ăn vừa run, ko lẽ đổ tại số, haiz.
Hiện tượng như cụ mô tả là nước bị nhiễm canxi.
Cụ nên tìm hiểu về nước trước khi chê bai tiêu chuẩn Việt Nam.

konachi102

Xe buýt
Cách đây cả năm, khi thấy cả loạt 3 củ chửi CC tôi đã phán chó sủa theo đàn thì CC tèo và bị lock nick. Thôi thời thế phải thế bác ạ :))

Theo PGS.TS Trần Hồng Côn , công nghệ này chỉ áp dụng cho những vùng nước ô nhiễm tĩnh, không có dòng chảy. Trong khi đó sông Tô Lịch thường xuyên được bổ cập nước thải, rất khó áp dụng công nghệ này. Còn đối với Hồ Tây, là vùng nước tĩnh. Nhưng sẽ ra sao nếu một chiếc hồ tự nhiên đang đẹp như thế mà súc khí ầm ào cả ngày?
Hơn nữa, người ta không bao giờ áp dụng công nghệ sục khí quanh năm ở các hồ để xử lý nước, mà phải áp dụng các biện pháp xử lý an toàn sinh học tự nhiên. Nước hồ được sục khí sẽ chẳng khác gì bể cá cảnh, rất khó khả thi. Hơn nữa, hệ sinh thái trong hồ, tôm, cá liệu có chịu được không nếu cứ sục khí ầm ầm quanh năm như thế. Rồi sẽ lại phải có nhân công túc trực để bảo vệ hệ thống sục. Không nên biến cả con sông hay hồ lớn đẹp như Hồ Tây thành bể cá. Dù về nguyên lý xử lý nước thải thì không sai, nhưng cách thức thực hiện thì không được.
Sẽ rất đáng hoan nghênh nếu phía đối tác Nhật Bản thu gom nước thải sông Tô Lịch, xử lý sạch rồi mới đổ trở lại sông. Như thế không ảnh hưởng gì đến hệ sinh thái, mỹ quan, cũng không phải tốn kém nhân lực để kiểm soát các trạm xử lý, mà lại bền vững lâu dài. Còn với đề xuất áp dụng rộng rãi công nghệ này để xử lý ở cả dòng sông Tô Lịch và Hồ Tây thì không ổn. Không thể sục được cả hồ Tây, kinh phí sẽ cực lớn. Và cũng không thể lắp các trạm sục dọc sông Tô Lịch bởi còn phải tính đến sau này phát triển du lịch, sinh thái trên dòng sông.
nhiều khi dậu bổ bìm leo . Công nghệ Nhật ko phải cái j cũng tốt nhất . xử lý như thế thì ko thể làm triệt để và rất tốn kém