[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

6/ Bài ngửa : KINH DOANH NGƯỢC !

Khi mật độ thỏ dầy lên , nhất là lượng thỏ đẻ nhiều , thì hàng đêm , liên tục có thỏ đẻ , mình tôi chắc chắn cũng ko 3 đầu 6 tay mà đỡ đẻ cho hết , tôi buộc phải sử dụng lao động có hợp đồng hẳn hoi , chế độ lương thưởng đàng hoàng , , trong số người làm với tôi , người đc trả lương cao nhất lại ko phải là những người tôi quý mên dù tôi có chiều chuộng họ bằng các chế độ thưởng ngầm khác , mà chính là người mổ , lột da thỏ lành nghề , tốc độ làm của anh ta nhanh ngang bằng thời gian mổ gà ! Mà với người bình thường , mổ làm 1 con thỏ gần tiếng đồng hồ , thì anh chàng này chỉ 10p/con ! Đành rằng cũng có người học làm theo nhưng tốc độ và chất lượng ko thể sánh kịp với anh chàng kia ! Người cung cấp cám tinh oánh xe vào trại tôi vì mỗi lần tôi lấy là lấy cả cám lợn , cám cá , cám thỏ , và cám gà vịt , sau tôi nỏ gà lợn vịt chỉ tập trung vào thỏ , cá cũng chỉ là phụ dưới ao thôi . Anh bên đại lý cám thức ăn chăn nuôi chắc chắn đã về nói chuyện với Sếp của anh ta , và sau , 1 lần anh Sếp đến trại gặp tôi , tôi cũng làm thỏ đãi cơm , còn tặng luôn 1 con đã sơ chế mang về , anh này ngỏ ý bán xe tải nhỏ cho tôi , kể cả chịu nợ , ko cần thế chấp gì cả , anh ấy bảo làm ăn giữ cái Uy Tín còn hơn mọi thế chấp ! Tôi đồng ý với anh ta nhưng vẫn ko lấy mua xe , vì anh ta còn có ông anh có 1 đại lý xe Cửu Long Motor ở vùng đó ! Tôi lại tiếp tực mở rộng các đối tác đó chỉ bằng cho , biếu , tặng miễn phí cho toàn các vị chủ chốt doanh nghiệp quanh vùng , nhất là các nhà máy , xưởng may CN , có sử dụng lao động từ vài chục đến vài trăm hoặc cả nghìn công nhân trên các trục Quốc lộ !

Ban bệ các cấp chính quyền địa phương , thôn , xã , huyện cũng đều được tôi biếu ... Nhưng đó chỉ là mối quan hệ qua lại , tôi nhắm vào ban bệ của các doanh nghiệp như đã nói hơn ! Nhân công của tôi xót ruột thay tôi ! Hic hic ... Có người hỏi thẳng tôi : MÀY KINH DOANH NGƯỢC À ? Tôi chỉ cười ... Đúng là NGƯỢC , thời điểm đó giá 1kg thỏ tinh (đã sơ chế lột da , bỏ nội tạng chặt đầu đuôi chân tay ...) ở các siêu thị BigC , Metro , Intimex , Fivimart dao động từ 180k - 220k , giá thịt gà khoảng từ 70k - 90k /kg ....

Vậy mà khi tôi chào hàng vào các siêu thị , các ban bệ giám đốc , phó GĐ , kế toán trưởng ...cho ăn đã , họ phải thừa nhận là thỏ của tôi ko nhão , nát như thỏ hiện bán trên thị trường , và tôi cam kết dùng nguyên phụ liệu sạch ( hồi ấy chưa có khái niệm thực phẩm bẩn như bây giờ ) ... Tôi chào hàng bằng giá thịt gà !!! Tức là tôi down hơn nửa so với hiện giá , mà chất lượng lại hơn ! Vậy mà vò võ ...mấy mấy tháng dòng ...chưa có phản hồi tích cực ....??? Tôi rà soát lại từng khâu , nhưng vẫn chưa quyết định thành lập doanh nghiệp ... Tìm hiểu kỹ hơn mọi mục cả về thuế khoá luật lá ... À ...tỷ lệ ăn chia ... Vậy là lại cái thói đời ko tránh đc ! Mình làm ra sản phẩm mà vưỡn bị luộc giá dù tôi đang làm mọi cách để người tiêu dùng có lợi nhất ! Lại tiếp tục chào hàng vẫn với tiêu chí già chỉ phân nửa giá thị trường lúc đó ! Và thêm phần thuyết phục bên nhập hàng là muốn oánh bật cái tiềm thức thịt thỏ là loại cao cấp ... Vì thực chất nó cũng chả khác gì loài gia cầm thuỷ cầm như gà vịt vậy thôi , cũng nuôi nhiều đẻ nhanh và nhiều , nhân giống rộng được nên cái giá hiện trên 200k/kg là quá đắt ! Mặt khác xét về hàm lượng dinh dưỡng lại nhiều cái ưu hơn so với các loại thịt thực phẩm khác ! Có 1 lần , GĐ 1 doanh nghiệp hỏi thẳng tôi : vậy chú kd ngược thế này thì CHẾT À ? Tôi cười : Không ! Em chấp nhận LỖ NĂM ĐẦU thôi , vào guồng , chạy trơn chu , năm sau em gọi lại hết và có lãi luôn ... Muốn nhanh thì phải tiếp tục nhân giống và mở rộng mô hình hơn nữa , với 1 người làm kinh doanh , anh ta nhìn thấy ngay vấn đề liền nói : Thế là mày bao thị phần mảng này luôn hả ? :))

Tôi ko mong gì hơn ... Đó chính là cái đích mà tôi nhắm tới ! Khi tôi bao quát thị trường về giá cả , chất lượng sản phẩm ...thì một điều chắc chắn là tôi đã làm chủ cuộc chơi ! Tiếp tục mở rộng mô hình thì quy mô sẽ luỹ tiến theo thời gian !

Tôi nhớ mãi , khi tôi nhận tin báo có Hợp đồng đầu tiên ... Bỏ cả xe máy đang ngồi quán cafe với khách , chạy bộ 2km về trại :)) sướng rơn người ...và tôi bắt đầu tuyển thêm người làm , xây bàn giết mổ đứng ốp gạch tráng men sạch sẽ ., đi đường nước cấp thoát , bể ủ đồ thừa ...blo bla ... Mọi động thái đảm bảo an toàn vệ sinh vv ... Và quả thật có 1 bên doanh nghiệp đối tác đòi tham quan trang trại và nơi giết mổ rồi mới ký HĐ mua thỏ thịt !

Mọi vệc thuộc về thủ tục hay nguyên tắc tôi toàn chủ động làm trước , và làm đúng chứ ko chỉ là đối phó như nhiều DN khác ! Chuồng trại của tôi luôn sạch sẽ , ko bị khai hôi như nhiều chuồng trại khác , thậm chí còn sạch 1 cách đẹp nữa nữa :D

Nói lại chút về khâu giết mổ , vì sao tôi lại ưu đãi anh chàng giết mổ nhanh nhẹn kia ...vì phần nữa , anh chàng này còn biết lột da và thuộc da sơ nữa ...như lão Blue Danube đã biết 1 bộ lông thỏ giá trị cũng bằng nguyên chính con thỏ .... Nhưng thực tế là còn hơn , nhưng lại mâu thuẫn thế này , bộ lông con thỏ to trên 5kg thì trị giá bằng 3 con thỏ thịt ... Nhưng thỏ thịt mà ngon thì chỉ tầm 2kg thôi , con trên 5kg lại phải nuôi om mất 1 năm đến hơn 1 năm tuỳ loại ! Vậy tôi cứ đồng loạt mà chơi kiểu mỡ nó rán nó trước đã , bao giờ có đơn đặt lấy lông thỏ to hơn thì tôi mới om thỏ , còn ko thì cứ 2 - 4 tháng là xuất 1 lứa rồi ! Vậy nên , bài toán của tôi được giải từ đầu chính là ở chỗ đó , tôi kiếm đc nguồn đổ lông thỏ ( lại sang khựa ạ ) thì thục chất tôi bán 1 con thỏ rơi vào tầm 300k noặc hơn nữa ! Nên đề xuất giảm giá của tôi là lấy số lượng bù giá ... Mà khi Hợp đồng tiêp theo tới là tôi lại có tiền để bù phần lỗ của HĐ trước rôi ! Chứ nói năm đầu chỉ có LỖ là ko chính xác ...cứ gối HĐ tôi sẽ nhanh gọi vốn và có LÃI !

Công việc vào guồng được 3 tháng ! :( ...thì ...tai ương ập đến ! :(

Tìm Áo

Xe tăng
Bác viết hay nên dài cũng cố đọc

fivestar

Xe tải
Website
parisvietnam.vn
đang hay lại đứt dây đàn, hồi hộp quá cụ ơi? :D mà cụ rach ko viết cùng nữa nhỉ, song kiếm hợp bích luôn chứ ạ

CongNong2Xenh

Xe tải
Chuyện hay quá, em lại hóng tiếp cùng các cụ hiii

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
đang hay lại đứt dây đàn, hồi hộp quá cụ ơi? :D mà cụ rach ko viết cùng nữa nhỉ, song kiếm hợp bích luôn chứ ạ
Chắc cụ ấy bận hoặc cũng có thể tạm nhường sân ... :)

dinhngan

Xe tăng
Cháu cũng là thợ cơ khí, nhưng giờ cháu làm về máy photo. Nghe cụ chủ thơt nói mà cháu hâm mộ quá.

7/ HOẠ VÔ ĐƠN CHÍ !
Thật vô tình lại trùng vào con số 7 mất mát trong câu chuyện này , tôi ko phải người nặng duy tâm lắm nhưng cũng có biét chút ít , có tìm hiểu & tham khảo chút đỉnh . Mà hầu hết các cụ mợ làm ăn cũng đều có xem xét tham khảo nhỉ ?

Phải nói thật với các cụ mợ là tôi ko ưng mảnh đất mà phụ huynh tôi đã mua làm trang trại ! Miếng đất thuộc vùng đất trũng , ko quá sình lầy nhưng ở cái thế bị o ép tù túng ko vượng ! Đó là theo nhãn quan tôi từ ngay lần đầu tiên về gặp đất ! Nhưng tặc lưỡi , chuyện đã rồi !

Nếu ko chỉ vì tai ương và mất mát ...cứ chỉ nhì nhằng trại nhỏ đủ sống kiểu tự cung tự cấp thôi thì phải nói sống ở trại nhỏ này quả là đáng sống , rất thanh bình thư giãn ... Câu cá , nuôi mấy con gà vịt lợn , chó , dê ...chủ yếu nhà dùng , có sân oánh cầu lông , có vườn cây hoa cảnh để chăm sóc và thư thái , có bạn sang chơi trà tam tửu tứ ngắm trăng bình thơ , hoặc đánh cờ phỏm chắn ..., mà internet , cũng về tận nơi , điều hoà máy lạnh sun cờ him , truyền hình K+ hoặc chảo rán tả bổ xiểng ...bấy nhiêu đó thôi , vùng quê thanh bình cũng đáng sống ấy chứ phỏng các cụ mợ ! Nhưng khi ấy tôi còn trẻ , khoẻ , lại chưa vướng bận gia đình nên bầu nhiệt huyết trong người trào lên ...phải làm cái gì đó ! Và làm được gần năm thì tôi lấy vợ với tâm niệm và mong muốn của cả 2 bên gia đình : AN CƯ LẠC NGHIỆP !

Phần tai ương mất mát này cho tôi xin giữ lại ! Tóm tắt là cũng vì gia đình , người hiểu giá trị gia đình nên tôi chấp nhận bỏ bê công việc ! Với lúc hoạ vô đơn chí dồn dập , ba tôi tai nạn , mẹ tôi ốm nặng , vợ tôi sinh F1 đầu ....ở trại bị cạy tủ mất trộm hơn 700tr , trộm lấy cả thỏ giống ! Người làm mâu thuẫn nhau bỏ làm , em vợ bỏ về quê , mà tôi thì ko thể bỏ gđ về trại đc ! Tôi nghĩ người nào trong trường hợp của tôi chắc cũng chọn gia đình thôi ! Mình từ đó mà ra mà ! :(

Khi lo cho ba mẹ , vợ con tôi tạm ổn thì đến lượt chính tôi suy sụp ...bởi 1 nách 2 - 3 viện liên tục .... Suy sụp gần như toàn bộ cả ý chí và sức lực :( Tôi quay ra ốm bẹp , lại ôm 1 đống nợ nần ! :( Cũng định hoàn hồn thì vay nóng nguội sốc lại cơ nghiệp ...nhưng ... Lại dính phát nữa còn nặng hơn cú trước ! Cứ như ki cóp cho cọp nó xơi vậy ! Tôi buồn chán thất vọng vô cùng ! Nhưng tiệt ko lúc nào có suy nghĩ tuyệt vọng kiểu buông xuôi cả !

Bởi lúc ấy tôi có 1 sinh linh nhỏ bé mà tôi xác định làm mọi điều tốt đẹp nhất cho nó rồi ! Đó chính là F1 của tôi !

Xin cảm ơn các cụ mợ dõi theo câu chuyện nhỏ của tôi ! Xin giả lại thớt cho cụ chủ rachfan !

Chỉnh sửa cuối:

duccao512

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
Cụ là người có hiểu biết , em còn trẻ cụ có thể cho e hầu rượu cụ ko, e muốn dc cụ chỉ dẫn
E cám ơn cụ

Hắc Tửu™

Xe hơi
Họa vô đơn chí . Phúc bất trùng lai , lão sông Danuyp xanh ợ !
Đời tôi là 1 chuỗi vươn ...cơ mà mãi chưa vươn bằng bác Vươn ở An Lão HP ! Chả nói hay được khi ko bị số phận vùi dập ! Nghị lực là thứ gì đó làm bằng thủy tinh ném vào tường ko vỡ ! Đó chính là dành cho những tên tuổi đi mãi cùng năm tháng lịch sử ! Chắc tôi ko đủ rồi :(
Lão này...
Kinh doanh kiểu liều mạng, 5 ăn 5 thua...
Làm chắc một tí thì sẽ sớm thành công!

Hắc Tửu™

Xe hơi
5 ăn 5 thua giề ? Đọc lại đê ... THUA luôn nhá !
Chuyện nuôi Thỏ, em nghe ở Hồ Đắc Di rồi, lại nữa, vụ uống bia ở Háng Lạ, em quên mất nội dung rồi. :))

Bao giờ triển khai, báo trước em 1 tháng để em tập trung nghiên cứu lại nhé. :))

Hắc Tửu™

Xe hơi
Đừng cự nự với em vì câu đó, người tốt, chăm chỉ nhưng vẫn gặp họa như thường... đủ tuổi hay không là do mình thôi mà cụ !
Cụ có tin chuyện "Tái ông thất mã" không? :)

Hắc Tửu™

Xe hơi
Không, em không tin vào truyền thuyết, em tin em là em và chịu trách nhiệm về điều đó !
Vâng!
Em suy đoán của em, chuyện này sinh ra để mị dân, nên em cũng không tin vào nó.
Đối với em, giờ luôn quan niệm, cứ đi là sẽ đến đích, chứ không đi là chả có đường mà đi. :)

Hắc Tửu™

Xe hơi
Hoàn toàn nhất trí cao với cụ, có học kinh nghiệm tới rách cả sách, thủng cả tai, mắt cận lòi mà không bằng sự tự chủ, cố gắng của bản thân thì vẫn dậm chận tại chỗ thôi, một hai một. Dậm !
Ngủ thôi cụ ơi, nhóm người giàu họ ngủ lâu rồi đó ạ. :))

G9 cụ!

Hắc Tửu™

Xe hơi
Hoàn toàn nhất trí cao với cụ, có học kinh nghiệm tới rách cả sách, thủng cả tai, mắt cận lòi mà không bằng sự tự chủ, cố gắng của bản thân thì vẫn dậm chận tại chỗ thôi, một hai một. Dậm !

Nhiều cụ trong này bảo theo học đèn sách ông rách nào đó hay ông quên.... đọc để biết nghị lực phi phàm của người ta, qua đó mình vun đúc ý chí cho mình thôi..., học thế nào được mà học... họ giỏi lòi ra còn lâu mới học mót được nhé.

Lập nghiệp là phải bắt đầu bằng những gì mình có trong đầu... không phải là đi học mót mà có được đâu !
Hì, học cũng chả áp dụng được, vì mỗi người một kỹ năng, mỗi người một cách hiểu, môi trường sống và làm việc, nền tảng gia đình, mối quan hệ xã hội, xuất phát điểm...
Em học từ cuộc sống, cái gì em trải qua, và em nhìn thấy. Còn nghe và đọc, em chỉ coi là yếu tố tham khảo. :)

Phuvuhong

Xe hơi
Các cụ đọc họ miết nhưng BỐI CẢNH không phù hợp thì vẫn không nên đâu , he he nên tự thân vận động thế nó mới hay

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]

Nhiều cụ trong này bảo theo học đèn sách ông rách nào đó hay ông quên.... đọc để biết nghị lực phi phàm của người ta, qua đó mình vun đúc ý chí cho mình thôi..., học thế nào được mà học... họ giỏi lòi ra còn lâu mới học mót được nhé.

Lập nghiệp là phải bắt đầu bằng những gì mình có trong đầu... không phải là đi học mót mà có được đâu !
Cụ nói đúng, có đọc sách này nọ, nghe người này người kia cũng chỉ để hun đúc quyết tâm, ý trí mà thôi. Mỗi người phải tự nhìn nhận mình là ai ? có/ko có cái gì ? Môi trường mình số ntn ? Rồi tự mình đặt ra và giải bài toán cuộc đời.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
7/ HOẠ VÔ ĐƠN CHÍ !
Thật vô tình lại trùng vào con số 7 mất mát trong câu chuyện này , tôi ko phải người nặng duy tâm lắm nhưng cũng có biét chút ít , có tìm hiểu & tham khảo chút đỉnh . Mà hầu hết các cụ mợ làm ăn cũng đều có xem xét tham khảo nhỉ ?

Phải nói thật với các cụ mợ là tôi ko ưng mảnh đất mà phụ huynh tôi đã mua làm trang trại ! Miếng đất thuộc vùng đất trũng , ko quá sình lầy nhưng ở cái thế bị o ép tù túng ko vượng ! Đó là theo nhãn quan tôi từ ngay lần đầu tiên về gặp đất ! Nhưng tặc lưỡi , chuyện đã rồi !

Nếu ko chỉ vì tai ương và mất mát ...cứ chỉ nhì nhằng trại nhỏ đủ sống kiểu tự cung tự cấp thôi thì phải nói sống ở trại nhỏ này quả là đáng sống , rất thanh bình thư giãn ... Câu cá , nuôi mấy con gà vịt lợn , chó , dê ...chủ yếu nhà dùng , có sân oánh cầu lông , có vườn cây hoa cảnh để chăm sóc và thư thái , có bạn sang chơi trà tam tửu tứ ngắm trăng bình thơ , hoặc đánh cờ phỏm chắn ..., mà internet , cũng về tận nơi , điều hoà máy lạnh sun cờ him , truyền hình K+ hoặc chảo rán tả bổ xiểng ...bấy nhiêu đó thôi , vùng quê thanh bình cũng đáng sống ấy chứ phỏng các cụ mợ ! Nhưng khi ấy tôi còn trẻ , khoẻ , lại chưa vướng bận gia đình nên bầu nhiệt huyết trong người trào lên ...phải làm cái gì đó ! Và làm được gần năm thì tôi lấy vợ với tâm niệm và mong muốn của cả 2 bên gia đình : AN CƯ LẠC NGHIỆP !

Phần tai ương mất mát này cho tôi xin giữ lại ! Tóm tắt là cũng vì gia đình , người hiểu giá trị gia đình nên tôi chấp nhận bỏ bê công việc ! Với lúc hoạ vô đơn chí dồn dập , ba tôi tai nạn , mẹ tôi ốm nặng , vợ tôi sinh F1 đầu ....ở trại bị cạy tủ mất trộm hơn 700tr , trộm lấy cả thỏ giống ! Người làm mâu thuẫn nhau bỏ làm , em vợ bỏ về quê , mà tôi thì ko thể bỏ gđ về trại đc ! Tôi nghĩ người nào trong trường hợp của tôi chắc cũng chọn gia đình thôi ! Mình từ đó mà ra mà ! :(

Khi lo cho ba mẹ , vợ con tôi tạm ổn thì đến lượt chính tôi suy sụp ...bởi 1 nách 2 - 3 viện liên tục .... Suy sụp gần như toàn bộ cả ý chí và sức lực :( Tôi quay ra ốm bẹp , lại ôm 1 đống nợ nần ! :( Cũng định hoàn hồn thì vay nóng nguội sốc lại cơ nghiệp ...nhưng ... Lại dính phát nữa còn nặng hơn cú trước ! Cứ như ki cóp cho cọp nó xơi vậy ! Tôi buồn chán thất vọng vô cùng ! Nhưng tiệt ko lúc nào có suy nghĩ tuyệt vọng kiểu buông xuôi cả !

Bởi lúc ấy tôi có 1 sinh linh nhỏ bé mà tôi xác định làm mọi điều tốt đẹp nhất cho nó rồi ! Đó chính là F1 của tôi !

Xin cảm ơn các cụ mợ dõi theo câu chuyện nhỏ của tôi ! Xin giả lại thớt cho cụ chủ rachfan !
Cảm ơn cụ đã chia sẻ câu chuyện. Đường đời vốn không bằng phẳng, hy vọng đoạn kế tiếp của cụ may mắn và thành công hơn.\m/