[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

rachfan

Xe container
Mợ đi vào vết xe đổ : cách nghĩ cũ , cách làm cũ ...nên chỉ nhìn thấy kết quả cũ !

Ngay từ đầu tôi đã nói tôi làm cách riêng & mới ! Tận giờ vẫn chưa ai làm mà ! Tôi ước chi trẻ lại 15 - 20 tuổi và chưa vướng bận GĐ !

Giờ , thời gian , tuổi tác với sức ỳ U50 là quá lớn ! :P

À , thêm tí : tôi ko có người tư vấn , điều làm tôi nhảy vào thớt này có lẽ chính là tư duy làm toán chủ động như cụ chủ thớt nói ! Sau khi tôi quyết định đc mục tiêu ...thì gần như bài toán đã đc giải rồi ! Đó mới chính là động lực mà tôi dành toàn tâm toàn ý cho công việc , có nghĩa là yên tâm mà làm ! Chứ ko phải như nhiều doanh nghiệp cứ loay hoay ko biết làm gì ? Làm ra rồi bán đi đâu ? Cho ai ? Lời lãi ra sao ?

Bài toán đó , tôi đã giải xong ngay từ đầu ! Nên câu chuyện chia sẻ có thứ tự trước sau ...chứ bóc ngay bí quyết ra thì còn gì là hấp dẫn nữa ? :))
Cụ nói hay lắm. Càng ngày tôi càng thấy, "tư duy làm toán chủ động" chính là bí quyết lớn nhất để thành công.

Hãy tự mình đặt ra các bài toán và tự giải chúng. Nếu chỉ làm được một vế thì anh sẽ không thành người kinh doanh được.

Nói thực tôi rất dị ứng với những câu hỏi đang có rất nhiều trên mạng: có 50 (100, 200...) triệu nên kinh doanh gì? Đến bài toán cơ bản nhất này còn không tự giải được thì còn nói gì đến kiếm tiền?

Việt nam có hơn 90 triệu dân, dù thu nhập còn chưa cao nhưng nhu cầu chung của bằng ây con người đã ở mức tương đối lớn. Cụ làm bất cứ phân khúc nào dù ngóc ngách đến mấy, với thị trường hơn 90 triệu dân, nếu làm tốt cụ đều có khả năng kiếm tiền tốt.

Tôi biết một cụ chưa tốt nghiệp phổ thông, cụ ấy chỉ làm một ngạch nghe rất trời ơi là buôn lưỡi câu. Thế mà mỗi tháng kiếm 3-400 triệu ngon ơ.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em biết ông bạn, bán mỗi đá mài, năm kiếm vài tỏi.Công nhận là làm gì cũng được, miễn là phải làm tốt, chuyên nghiệp và chuyên biệt.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa tìm được thông tin về thị phần của thịt thỏ, nhưng chắc chắn là dưới 0.1%. Chứ 20% thì ngon quá, hihi.
Lợn chiếm khoảng 70%, 20% là gà, vịt và bò, trâu khoảng 6-7%, còn lại mới là các loại khác như dê, thỏ v.v.
Vì thế em mới bảo là khe quá hẹp.
Tất nhiên hẹp mà thành công như vịt biển của bác Vươn hay vịt trời của một số hộ khác mà em biết thì quá tuyệt, nhưng vịt là loại thức ăn phổ thông, có thể ăn thường ngày và làm được nhiều món, dễ chế biến và thuộc loại phổ thông, còn thỏ thì 1 tháng ăn vài lần đã nhiều. Chưa kể thỏ mình ko quen làm thịt rất ngại. Nên phải đc giết mổ sẵn thì mới thuận cho tiêu thụ.
Mợ thử tính xem 0.1% nhu cầu của 90tr dân là bao nhiêu ? Nếu chiếm 20% của 0.1% đó là bao nhiêu ?
Muốn kiếm được tiền và bền vững thì phải làm được những việc mà người khác không làm được. Chọn việc dễ để làm giống như lướt sóng hoặc chơi lô. Có thể làm chơi ăn thật đấy những chẳng mấy chốc sóng nó vùi dập về 0 ngay.

hunghh78

Xe hơi
Phục cụ, cụ chia sẻ và dẫn đường chỉ lối cho thế hệ em

be bư

Xe ngựa
em lại vào hóng kinh nghiệm của các cụ

Amigo

Xe buýt
Em đặt gạch, lót dép ngồi hóng các cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ thử tính xem 0.1% nhu cầu của 90tr dân là bao nhiêu ? Nếu chiếm 20% của 0.1% đó là bao nhiêu ?
Muốn kiếm được tiền và bền vững thì phải làm được những việc mà người khác không làm được. Chọn việc dễ để làm giống như lướt sóng hoặc chơi lô. Có thể làm chơi ăn thật đấy những chẳng mấy chốc sóng nó vùi dập về 0 ngay.
Với kinh nghiệm của em thì khe làm thỏ thịt và thỏ giống ko phải là tốt và cụ chủ này đã thất bại cũng là một ví dụ đấy thôi. Có thể còn có nhiều nguyên nhân khác nữa, nhưng em ko thấy khá khó để thành công.
Còn lý thuyết cụ nói thì quá chuẩn rồi, em ko cãi :)

chicken10

Xe tải
Hôm qua mới được nghe về Nghiệp trong tu thiền. Đọc topic lại hiểu lầm tưởng là Nghiệp đó! Ám ảnh quá roi kk

xe dap dien TQ

Xe tải
Em cũng hay quan tâm đến các câu hỏi và câu tư vấn làm gì với xxx triệu, loanh quanh cũng chỉ thấy gửi tk, mua bđs, ck, kinh doanh thì mở hàng ăn, cafe ...chứ chưa thấy ai mang ruột gan ra tư vấn như 2 cụ. Em cảm kích vô cùng.

tranthuong

Xe máy
Đầu óc và nhiệt huyết của cụ thật tuyệt vời. Ấn tượng nhất với em là sự bản lĩnh của cụ. Tiếp đi cụ.

rachfan

Xe container
Cái này cũng khó nói như vậy được... làm được toán thì cũng phải học, không một thần đồng nào sinh ra có thể làm được toán ngay mà. Việc người ta hỏi nên làm gì là quá trình thu lượm thông tin, tiếp nhận thông tin là quá trình học hỏi để giải được các bài toán và củng cố lòng tin là mình làm đúng thì sẽ có thêm quyết tâm cụ ạ. Cá nhân em không cho rằng việc đó là xấu và hoàn toàn hoan nghênh những câu hỏi cầu thị như vậy.
Tất nhiên tôi cũng ko bao giờ coi chuyện này là xấu, vì không biết thì hỏi có gì đâu. Nhưng vì những câu hỏi kiểu này cứ lặp đi lặp lại nên tôi thấy rất kỳ cục. Chỉ cần bỏ thời giờ tra cứu vài chục phút là thấy đầy trên mạng, và các lời khuyên cũng chỉ loanh quanh gửi tiết kiệm, mua chứng, mua đất, mở cà phê và bán hàng OL. Hỏi có bao nhiêu lần nữa thì cũng vậy thôi.

Theo kinh nghiệm của tôi, nếu là câu hỏi "tôi có 200 triệu, mở cà phê được không?" là một câu hỏi hợp lý, chứ còn câu hỏi "tôi có 200 triệu, nên kinh doanh gì để ra tiền?" là một câu hỏi dở hơi. Nếu anh không tự có nổi một ý tưởng nào thì tốt nhất đừng nên làm gì.

rachfan

Xe container
Vâng, bác có lý... chắc do em luôn trung thành với chiết lý 'ba anh hàng da hơn một gia cát lượng'
Nếu làm ra tiền mà ba anh hàng da cũng được tiêu thì hỏi cũng được đấy, vấn đề là nếu có tiền thật thì chỉ mình anh Lượng xài, thế thì đừng mong ba anh hàng da nghĩ hộ cái gì.

Xã hội ngày càng cạnh tranh nên muốn kiếm ra tiền các cụ phải "độc, tốt, mới". Một ý tưởng như thế đừng mong người ta tiết lộ cho ai kể cả anh em bạn bè, chứ đừng nói là người dưng trên mạng. Tôi đã từng biết những người suốt ngày bô bô tôi sẽ làm cái nọ, tôi sẽ làm cái kia, nhưng đến lúc làm thật thì im thin thít, giấu hết mọi người (trừ những người bị hỏi vay tiền:D).

fivestar

Xe tải
Website
parisvietnam.vn
Em nghĩ nếu khởi nghiệp thì đi buôn vẫn là dễ thở nhất, buôn hàng từ trung quốc, em thấy nhiều người ban đầu cũng là phiên dịch, đi làm cho công ty trung quốc, sau đó tìm được mối, rùi buôn về. Sau đó lớn mạnh rùi mới thêm mảng sản xuất.

Nếu làm ra tiền mà ba anh hàng da cũng được tiêu thì hỏi cũng được đấy, vấn đề là nếu có tiền thật thì chỉ mình anh Lượng xài, thế thì đừng mong ba anh hàng da nghĩ hộ cái gì.

Xã hội ngày càng cạnh tranh nên muốn kiếm ra tiền các cụ phải "độc, tốt, mới". Một ý tưởng như thế đừng mong người ta tiết lộ cho ai kể cả anh em bạn bè, chứ đừng nói là người dưng trên mạng. Tôi đã từng biết những người suốt ngày bô bô tôi sẽ làm cái nọ, tôi sẽ làm cái kia, nhưng đến lúc làm thật thì im thin thít, giấu hết mọi người (trừ những người bị hỏi vay tiền:D).
Cụ còn thiếu : ngược nữa ! :)) Tôi chính ở trường hợp này đấy !

Nếu cụ mợ nào ở đây từng theo dõi các diễn đàn về ý tưởng ...hầm bà lằng , sẽ thấy nhiều ý tưởng điên rồ , khùng thậm chí ko tưởng !!!

Nhưng , nói gì thì nói . Xin khuyến cáo các cụ mợ rằng : Làm gì thì làm hãy luôn chấp hành đúng luật pháp sở tại nơi mình sinh sống và làm việc ( bất kể là ở đâu ) Và hãy luôn cập nhật tình hình luật lá thuế khoá ...! Luôn xác định làm ăn đúng đắn ! Ko chỉ vì cái lợi mà bất chấp thiệt hại hay nguy hiểm cho người khác & cộng đồng !

Có như thế , dù thành công hay thất bại mình cũng ko bao giờ phải hổ thẹn với thiên hạ với hậu bối ! Và với chính cái LƯƠNG TÂM của mình ! Điều này nó giúp ta sống thoải mái phần đời còn lại chứ ko bị dằn vặt hay tiếc nuối ! :)

fivestar

Xe tải
Website
parisvietnam.vn
Cụ còn thiếu : ngược nữa ! :)) Tôi chính ở trường hợp này đấy !

Nếu cụ mợ nào ở đây từng theo dõi các diễn đàn về ý tưởng ...hầm bà lằng , sẽ thấy nhiều ý tưởng điên rồ , khùng thậm chí ko tưởng !!!

Nhưng , nói gì thì nói . Xin khuyến cáo các cụ mợ rằng : Làm gì thì làm hãy luôn chấp hành đúng luật pháp sở tại nơi mình sinh sống và làm việc ( bất kể là ở đâu ) Và hãy luôn cập nhật tình hình luật lá thuế khoá ...! Luôn xác định làm ăn đúng đắn ! Ko chỉ vì cái lợi mà bất chấp thiệt hại hay nguy hiểm cho người khác & cộng đồng !

Có như thế , dù thành công hay thất bại mình cũng ko bao giờ phải hổ thẹn với thiên hạ với hậu bối ! Và với chính cái LƯƠNG TÂM của mình ! Điều này nó giúp ta sống thoải mái phần đời còn lại chứ ko bị dằn vặt hay tiếc nuối ! :)
Cụ h đang làm mảng nào vậy :( sao cái khởi nghiệp nó lại khó thế nhỉ

Trungst

Xe tải
Rất tán thành quan điểm của cụ.
Tất nhiên tôi cũng ko bao giờ coi chuyện này là xấu, vì không biết thì hỏi có gì đâu. Nhưng vì những câu hỏi kiểu này cứ lặp đi lặp lại nên tôi thấy rất kỳ cục. Chỉ cần bỏ thời giờ tra cứu vài chục phút là thấy đầy trên mạng, và các lời khuyên cũng chỉ loanh quanh gửi tiết kiệm, mua chứng, mua đất, mở cà phê và bán hàng OL. Hỏi có bao nhiêu lần nữa thì cũng vậy thôi.

Theo kinh nghiệm của tôi, nếu là câu hỏi "tôi có 200 triệu, mở cà phê được không?" là một câu hỏi hợp lý, chứ còn câu hỏi "tôi có 200 triệu, nên kinh doanh gì để ra tiền?" là một câu hỏi dở hơi. Nếu anh không tự có nổi một ý tưởng nào thì tốt nhất đừng nên làm gì.

nuocnga173018

Xe buýt
Vâng, thị trường thịt thỏ rất rất nhỏ là đằng khác mợ ạ, nhưng đối với người nuôi thỏ thì chủ công sẽ là thỏ bé- giành cho sản xuất thức ăn trẻ em, thỏ nhỡ - giành cho các phòng thí nghiệm, còn thịt thỏ thành phẩm chỉ là thứ yếu- đấy là quan điểm và cái em đang tư vấn cho trang trại thỏ bên Nga này- em nghĩ cụ chủ thớt cũng đang theo hướng này- em cầm đèn chạy trước oto, có gì không phải mong các cụ mợ góp ý
Em chưa tìm được thông tin về thị phần của thịt thỏ, nhưng chắc chắn là dưới 0.1%. Chứ 20% thì ngon quá, hihi.
Lợn chiếm khoảng 70%, 20% là gà, vịt và bò, trâu khoảng 6-7%, còn lại mới là các loại khác như dê, thỏ v.v.
Vì thế em mới bảo là khe quá hẹp.
Tất nhiên hẹp mà thành công như vịt biển của bác Vươn hay vịt trời của một số hộ khác mà em biết thì quá tuyệt, nhưng vịt là loại thức ăn phổ thông, có thể ăn thường ngày và làm được nhiều món, dễ chế biến và thuộc loại phổ thông, còn thỏ thì 1 tháng ăn vài lần đã nhiều. Chưa kể thỏ mình ko quen làm thịt rất ngại. Nên phải đc giết mổ sẵn thì mới thuận cho tiêu thụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thị trường thịt thỏ rất rất nhỏ là đằng khác mợ ạ, nhưng đối với người nuôi thỏ thì chủ công sẽ là thỏ bé- giành cho sản xuất thức ăn trẻ em, thỏ nhỡ - giành cho các phòng thí nghiệm, còn thịt thỏ thành phẩm chỉ là thứ yếu- đấy là quan điểm và cái em đang tư vấn cho trang trại thỏ bên Nga này- em nghĩ cụ chủ thớt cũng đang theo hướng này- em cầm đèn chạy trước oto, có gì không phải mong các cụ mợ góp ý
Nga có thể khác VN ít nhiều cụ ah.
VN em ko thấy có thỏ bé sx thức ăn cho trẻ con - em chưa nhìn thấy loại nào, chắc chỉ có ở nước ngoài như Nga. Hay là tại vì em ko còn trẻ con cần chăm nên ko biết nhỉ?
Thỏ nhỡ em cũng ít thấy bán được cho phòng lab. Ở bên Nga KHCN phát triển nên chắc lượng sử dụng lớn, VN chắc ít?
Thịt thỏ thành phẩm và thỏ giống em nghĩ kênh tiêu thụ phổ biến ở VN hơn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thỏ không chỉ có thịt mà còn da và lông nữa mà mợ... em nghĩ nuôi được nhiều thì làm luôn xưởng thuộc da, may mũ lông thỏ, găng tay da thỏ, thỏ nhồi bông, với mỗi bộ da có thể làm được một chiếc mũ, với khí hậu khắc nghiệt mùa đông nước ta thì chắc một chiếc mũ lông thỏ sẽ có giá thành cao hơn cả con thỏ sống bán cho các nhà hàng, trẻ em có chú thỏ nhồi bông mắt hồng ngồi bên cửa sổ cũng hay hay.

Ngày xưa các anh đi Nga, đi Tiệp về cho cái mũ lông thỏ ấm ấm là ...Khi nào em về hưu em lại nuôi thỏ.
Em quên mất phụ phẩm mà có thể là nguồn thu chính này :)
Em chả biết mảng này thế nào? Chứ còn bên da trâu bò thì bán rẻ lắm luôn, phụ thuộc hoàn toàn vào thị trường TQ thu mua, haizzz. Chứ VN có thuộc được chuẩn đâu ah, hix.
Em nghi da lông thỏ cũng thế, nên có thể cũng ko ăn thua đâu ah.
Mà cụ chủ như thế phải làm lò mổ, phải có làm đánh giá tác động môi trường, hehehe. Chết chắc lun, hix.