[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nào chưa xem phim này thì nên xem , gạn lọc được rất nhiều ý hay . Phim là câu chuyện thật về một tỷ phú Thái Lan , khác hẳn với tất cả các bộ phim khác . Bộ phim này nói toàn bộ quá trình khởi nghiệp , thành công , thất bại , khó khăn mà lại rất hợp với chủ đề sản xuất của topic , mời các cụ xem .

http://hdonline.vn/phim-thieu-nien-bac-ty-69.html

4/Chú trọng chất lượng sản phẩm !

A/ Mới đầu , tôi cũng chỉ biết học hỏi những trang trại đã & đang làm và học từ chính trên Trung tâm dê thỏ Sơn Tây Ba Vì , phần khác là tham khảo trên sach cũng khá sơ sài và ko có ở đâu hướng cho kiểu làm nhiều ngăn ! Ở trung tâm dê thỏ thì họ có mặt bằng rộng nên chỉ làm 1 tầng với dãy nhà trại rộng thưa nên với quy mô diện tích nhỏ như của tôi thì khó lòng mà làm theo họ được ! Tình thế đó buộc tôi phải thay đổi , cải tiến !

Quá trình làm , tự mày mò chứ ko có tư vấn nào cả các cụ mợ ạ ! Tuy vậy , cạnh đó , cũng học hỏi kinh nghiệm từ các bậc cao niên vùng nông thôn , đối xử với họ tốt thì họ cũng ko ngần ngại chia sẻ kinh nghiệm ! Về vườn sinh thái VAC thật sự là quy hoạch khép kín những loại cây ăn trái , ăn lá , quả , củ phục vụ cộng sinh quay vòng ... Nhưng loại thúc ăn dư thừa rơi vãi từ chuồng thỏ có thể tái lại xuống ao cho cá , phần nước tiểu tách riêng ra bể ủ , lại tưới bón cây . Khi mới triển khai chỉ vài cặp thỏ ( cặp thỏ trong chăn nuôi này ko phải là 1 đôi 1 cái 1 đực , mà là 1 đực 3 - 4 cái )thì nguồn thức ăn trong vườn khá dư dả , ko phải lo lắm , nhưng tôi có mục tiêu phát triển mở rộng nhân giống nhanh nên phải chủ động về nguồn thức ăn sạch . Tôi đã phải thuê ruộng của nông dân trong vùng , cùng vài thửa ruộng , họ nếu trồng lúa thì phải tự lo từ A ---> Z mà rồi vẫn mất mùa hoặc cùng lắm thì đủ ăn , nhưng luôn lo lắng về đủ thứ cho cây lúa ! Khi tôi thuê trồng rau củ chủ yếu phục vụ cho đàn thỏ thì thuê gấp đôi , họ nhàn mà lại có thêm việc làm với tôi ! Nguồn rau củ chủ động trồng sạch ko bơm thuốc hay hoá chất gì cả với phần cám tinh lấy từ nhà máy , có hoá đơn chứng từ đàng hoàng , mà lấy cám thì tôi cũng lựa chọn loại cám tốt , bất kể giá hơi đắt , nhưng chia liều lượng tỷ suất 1/10 trong khẩu phần ăn của thỏ . Về phần này , giống như làm công nghiệp cơ khí hoá , thì kiểu như CÔNG NGHIỆP PHỤ TRỢ nên mình ko bị động với biến động của thị trường .

Yên tâm về nguồn thức ăn , khâu phòng tránh dịch bệnh thì sao ? Tôi thuê ngay (cậu em vợ tương lai lúc đó )vừa học xong ĐH nông nghiệp chuyên ngành chăn nuôi , học thêm về thuốc men bệnh dịch của vật nuôi . Rau cỏ củ lá các loại vừa thu hoạch từ ruộng về , ko bao giờ tôi cho thỏ ăn ngay mà rửa sạch rồi cho lên giàn phơi dưới bóng cây ( chỉ phơi chỗ mát cho ráo nước ) . Khi cho ăn , cho ăn vừa đủ ko quá nhiều để thừa ra thỏ chạy nhảy dẫm lên phí , chia bữa cho thỏ làm 5 bữa trong 1 ngày , nước đổ thay 3 lần / ngày . Công việc vệ sinh chuồng thỏ làm 3 lần /ngày . Ngoài chuồng thỏ , tôi trồng su su , sắn dây cho giàn bò lên nóc chuồng vừa mát chuồng vừa tiện lấy lá cho thỏ ăn . Ngoài chuồng luôn có tủ thuốc có mấy loại thuốc thường trực là điện giải , dành cho thỏ đẻ , thuốc trị ghẻ thỏ , thuốc trị đi ỉa ...và sát trùng dành cho thỏ chạy nhảy xước da hoặc thi thoảng chúng cắn nhau !

4/ Chú trọng chất lượng sản phẩm !

B/ Quá trình nuôi thỏ , người có kinh nghiệm là người khi nhìn thỏ mẹ sắp đẻ đã biết thỏ mẹ thuộc loại lành hay dữ , vụng hay khôn ! Về mặt này , lão Blue Danube thể hiện ra là đã nuôi thỏ , nhưng tôi biết chắc chắn lão chỉ nuôi chơi hoặc nuôi cải thiện thực phầm như nuôi gà vịt .... Chứ nuôi kinh doanh như tôi thì lão chưa tới ! Lão chỉ pha nước đùờng cho thỏ mẹ khi đẻ thôi sao ? Thế thì ko những ko đủ chất lại ko hạ nhiệt cho thỏ mẹ đc ! Với thỏ mẹ khi mang thai thân nhiệt nó khá nóng nên rất cần pha thêm chất điện giải vào phần nước uống hàng ngày , ngoài ra , khẩu phần ăn khi gần đẻ tăng chất tinh lên ( cám , bột , củ ) giảm lá , rau cỏ đi !

Đỡ đẻ cho thỏ mẹ ! Phần này khá cần những bàn tay tận tuỵ ...vì thỏ hay đẻ về đêm ! Trước khi thỏ đẻ cần chuẩn bị 1 khay hoặc hộp nhỏ vuông hoặc chữ nhật cũng được cao 10cm cạnh khoảng 30 x 40 có ít lông thỏ mẹ ( nếu có thỏ mẹ ko bứt lông lót ổ ) nếu thỏ mẹ tuẹ bứt lông thường nó bứt lồng trước vài ngày , phải nhặt lấy lông của thỏ mẹ và lót vào hộp ổ để vào chuồng ngày thỏ đẻ . Chỗ này cần chú ý ngày thụ thai ( cho đực nhảy ) tính kỳ thai khoảng 1 tháng , tới ngày bắt đầu thỏ mẹ bứt lông khoảng 3 - 5 ngày là thỏ đẻ ! Khi thỏ mẹ đẻ , con mẹ ngoan hiền và khôn thì nó xếp lông gọn gàng và biết nhặt con vào ổ kể cả khi con con bò ra ! Với con thỏ mẹ dữ ...nó nóng nên lồng lên nhảy lung tung , đẻ rơi vãi con và nhảy dẫm cả vào con , thậm chí có con cắn cả con mình ... Vì thế mới cần theo dõi nắm tính tình từng thỏ mẹ , với con mẹ dữ thì sau khi đẻ cách ly luôn ổ con , pha nước đường hay điện giải với con nóng nhảy nhiều cho nguyên 1 túi nhỏ pha 1 bát nước 500ml cho thỏ mẹ uống sáng sau mới cho ổ con vào để mẹ cho con bú ! Thỏ con cho ở bên mẹ chỉ 20 ngày là tách chuồng , nuôi tiếp khoảng 1 tháng nữa thì phân đực cái và tách đàn , nuôi riêng 2 - 3 con 1 ô !

Về phần theo dõi , tôi làm hẳn sổ sách nhật ký theo dõi đàng hoàng , phân lô chuồng , tầng , đánh số từng chuồng , con và ghi chú nhật ký hàng ngày ...mấy việc này nhân công của tôi ko làm được , dù có hướng dẫn ! Quả thật là có nhật ký theo dõi thì việc quản lý rất dễ dàng , nhất là với thỏ đẻ , thỏ thịt và đực giống !

Điều đặc biệt làm nên chất lượng thỏ thịt của tôi ko bị nhão như cac cụ mợ từng ăn là tôi làm hẳn 1 khu vui chơi cho thỏ :))

Có lần lão Blue Danube bảo tôi mua đất trang trại ở Hoà Bình mà nuổi thỏ thả cho nó chạy nhảy cho thịt săn chắc ... :)) Xin thưa với lão , vậy là lão ko nắm đc đặc tính sinh lý của thỏ ! Thỏ ko những là loài gặm nhấm khoẻ mà còn đào bới cũng rất khoẻ nếu nuôi thả vườn thưa với lão là sẽ mất sạch vì chúng đào hang tứ tung rồi đi mất ! Tôi xây riêng 1 nhà gọi đích thị là khu vui chơi của thỏ :)) vói thỏ trên 1 tháng , cứ 1 tuần tôi thả vào nhà này chúng tha hồ chạy nhảy đào bới ! Vì nhà này tôi tự nghĩ ra và thiết kế riêng biệt dành cho thỏ ! Tôi có đổ nền nhưng hạ cos sâu xuống rồi đổ đầy cát lên , lớp cát lên tới 1,5 m cho thỏ tha hồ đào hang ! Bên cạnh đó , tôi còn nuôi chó , có 2 con chó dữ chỉ trông trại , còn 2 con nuôi kiểu thân thiện với thỏ từ bé , hiền đùa vui với nhau như chó mèo chứ ko cắn & ăn thịt thỏ , huấn luyện chó cho nó lùa đàn thỏ chia 2 phe góc nhà , thỏ mới đầu thì sợ nên nó sẽ chạy thục mạng , đào bới đất để trốn theo bản năng ...nhưng tới vài lần thì bọn nó làm quen với nhau , chơi đùa cùng nhau , thậm chí có lần tôi còn thấy thỏ cưỡi chó nữa :))i ! Cũng tại Trung tâm giải trí của thỏ này , lứa thỏ thịt trước kỳ xuất bán đi , tôi cho lứa xuất ấy vào , cho chó lùa , cho nhịn ăn hoặc ăn rất ít ! Chúng tự tiêu hao năng lượng và calo dư thừa ! Nhưng chúng rất nhanh nhẹn và khoẻ mạnh ! Chính thế đã làm tăng chất lượng thịt thỏ , ko bị nhão !

Phù phù ...mệt quá ! :D

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
4/ Chú trọng chất lượng sản phẩm !

B/ Quá trình nuôi thỏ , người có kinh nghiệm là người khi nhìn thỏ mẹ sắp đẻ đã biết thỏ mẹ thuộc loại lành hay dữ , vụng hay khôn ! Về mặt này , lão Blue Danube thể hiện ra là đã nuôi thỏ , nhưng tôi biết chắc chắn lão chỉ nuôi chơi hoặc nuôi cải thiện thực phầm như nuôi gà vịt .... Chứ nuôi kinh doanh như tôi thì lão chưa tới ! Lão chỉ pha nước đùờng cho thỏ mẹ khi đẻ thôi sao ? Thế thì ko những ko đủ chất lại ko hạ nhiệt cho thỏ mẹ đc ! Với thỏ mẹ khi mang thai thân nhiệt nó khá nóng nên rất cần pha thêm chất điện giải vào phần nước uống hàng ngày , ngoài ra , khẩu phần ăn khi gần đẻ tăng chất tinh lên ( cám , bột , củ ) giảm lá , rau cỏ đi !

Đỡ đẻ cho thỏ mẹ ! Phần này khá cần những bàn tay tận tuỵ ...vì thỏ hay đẻ về đêm ! Trước khi thỏ đẻ cần chuẩn bị 1 khay hoặc hộp nhỏ vuông hoặc chữ nhật cũng được cao 10cm cạnh khoảng 30 x 40 có ít lông thỏ mẹ ( nếu có thỏ mẹ ko bứt lông lót ổ ) nếu thỏ mẹ tuẹ bứt lông thường nó bứt lồng trước vài ngày , phải nhặt lấy lông của thỏ mẹ và lót vào hộp ổ để vào chuồng ngày thỏ đẻ . Chỗ này cần chú ý ngày thụ thai ( cho đực nhảy ) tính kỳ thai khoảng 1 tháng , tới ngày bắt đầu thỏ mẹ bứt lông khoảng 3 - 5 ngày là thỏ đẻ ! Khi thỏ mẹ đẻ , con mẹ ngoan hiền và khôn thì nó xếp lông gọn gàng và biết nhặt con vào ổ kể cả khi con con bò ra ! Với con thỏ mẹ dữ ...nó nóng nên lồng lên nhảy lung tung , đẻ rơi vãi con và nhảy dẫm cả vào con , thậm chí có con cắn cả con mình ... Vì thế mới cần theo dõi nắm tính tình từng thỏ mẹ , với con mẹ dữ thì sau khi đẻ cách ly luôn ổ con , pha nước đường hay điện giải với con nóng nhảy nhiều cho nguyên 1 túi nhỏ pha 1 bát nước 500ml cho thỏ mẹ uống sáng sau mới cho ổ con vào để mẹ cho con bú ! Thỏ con cho ở bên mẹ chỉ 20 ngày là tách chuồng , nuôi tiếp khoảng 1 tháng nữa thì phân đực cái và tách đàn , nuôi riêng 2 - 3 con 1 ô !

Về phần theo dõi , tôi làm hẳn sổ sách nhật ký theo dõi đàng hoàng , phân lô chuồng , tầng , đánh số từng chuồng , con và ghi chú nhật ký hàng ngày ...mấy việc này nhân công của tôi ko làm được , dù có hướng dẫn ! Quả thật là có nhật ký theo dõi thì việc quản lý rất dễ dàng , nhất là với thỏ đẻ , thỏ thịt và đực giống !

Điều đặc biệt làm nên chất lượng thỏ thịt của tôi ko bị nhão như cac cụ mợ từng ăn là tôi làm hẳn 1 khu vui chơi cho thỏ :))

Có lần lão Blue Danube bảo tôi mua đất trang trại ở Hoà Bình mà nuổi thỏ thả cho nó chạy nhảy cho thịt săn chắc ... :)) Xin thưa với lão , vậy là lão ko nắm đc đặc tính sinh lý của thỏ ! Thỏ ko những là loài gặm nhấm khoẻ mà còn đào bới cũng rất khoẻ nếu nuôi thả vườn thưa với lão là sẽ mất sạch vì chúng đào hang tứ tung rồi đi mất ! Tôi xây riêng 1 nhà gọi đích thị là khu vui chơi của thỏ :)) vói thỏ trên 1 tháng , cứ 1 tuần tôi thả vào nhà này chúng tha hồ chạy nhảy đào bới ! Vì nhà này tôi tự nghĩ ra và thiết kế riêng biệt dành cho thỏ ! Tôi có đổ nền nhưng hạ cos sâu xuống rồi đổ đầy cát lên , lớp cát lên tới 1,5 m cho thỏ tha hồ đào hang ! Bên cạnh đó , tôi còn nuôi chó , có 2 con chó dữ chỉ trông trại , còn 2 con nuôi kiểu thân thiện với thỏ từ bé , hiền đùa vui với nhau như chó mèo chứ ko cắn & ăn thịt thỏ , huấn luyện chó cho nó lùa đàn thỏ chia 2 phe góc nhà , thỏ mới đầu thì sợ nên nó sẽ chạy thục mạng , đào bới đất để trốn theo bản năng ...nhưng tới vài lần thì bọn nó làm quen với nhau , chơi đùa cùng nhau , thậm chí có lần tôi còn thấy thỏ cưỡi chó nữa :))i ! Cũng tại Trung tâm giải trí của thỏ này , lứa thỏ thịt trước kỳ xuất bán đi , tôi cho lứa xuất ấy vào , cho chó lùa , cho nhịn ăn hoặc ăn rất ít ! Chúng tự tiêu hao năng lượng và calo dư thừa ! Nhưng chúng rất nhanh nhẹn và khoẻ mạnh ! Chính thế đã làm tăng chất lượng thịt thỏ , ko bị nhão !

Phù phù ...mệt quá ! :D
Định mời diệu cụ nhưng lại ko được.
Đọc còm của cụ cảm phục sự chuyên tâm với việc, tình yêu với thứ mình làm, quả thực ít người làm được.

Định mời diệu cụ nhưng lại ko được.
Đọc còm của cụ cảm phục sự chuyên tâm với việc, tình yêu với thứ mình làm, quả thực ít người làm được.
Vâng , thưa cụ là thời gian tôi làm trang trại phải nói là quãng đời đẹp mà tôi đã trải nghiệm !
Phụ huynh tôi thì mải mê với thơ phú và thiết kế vườn thơ kiểu vào cửa sinh ra cửa tử , với cây ăn trái đan xen loại quả và rau cả người và thỏ với cây cảnh và cây thuốc chữa bệnh ! Ông già còn gắn cả thơ vào cây cảnh với cây thuốc ! Vườn đẹp lại được ông già tôi rất hiếu khách , hay giới thiệu các bài thuốc chữa bệnh đơn giản dễ làm và còn tặng thơ ...nên vườn nhà luôn luôn có khách viếng thăm !

5/ Nhân rộng mô hình !

Thời gian đó , tôi thực sự khoẻ và cần mẫn vói công việc , tôi làm 14 - 16 tiếng/ ngày ! Nói vui , có đợt nhiều người quanh làng cứ sang chơi ...mình ko dám sai bảo gì ...nhưng cũng chả ngơi tay mà tiếp họ , tôi cứ làm , rồi họ lại cứ xúm vào làm cùng ...rồi chả có công xá gì đâu , tôi mổ luôn thỏ làm cơm đãi họ ! Cho ăn rồi phát biểu ngon ko ? Quá ngon ! :))

Ngon hả ? Lấy thỏ về nuôi nhá ? :))

- Chị ko cơ tiền !

- Ai cần tiền chứ ? Cứ lấy về mà nuôi lúc lớn cần bán , bán lại cho em hoặc em chỉ chỗ ...

Ấy , cứ thế , đan rổ đơn giản như thế thôi , nhưng nó rất hợp với bà con nông dân ...vẫn còn sức lao động mà lại ko có việc làm ! Tôi đã nhân rộng mô hình cực đơn giản như thê , chuyển giao cho các hộ nông dân nuôi và tôi bao tiêu đầu ra ...mới đầu chỉ vài người , sau ...gần như cả làng , sang cả mấy làng bên ! Tôi chỉ rỉ tai các bác nông dân là đừng cho ăn cám nhiều , béo quá m ko lấy đâu ! Các bác nông dân thì cũng chân chất hồn nhiên : Tụi tớ tiền đâu mà cho ăn cám nhiều , cứ rau cỏ mà phang thôi !

Các cụ mợ có thể hình dung chỉ sau 6 tháng mà m có gần 2 ngàn đầu thỏ thịt ! Hơn 100 thỏ đẻ ! Lúc này việc túi bụi rồi ! Mình tôi ko thể cáng hết mọi việc nữa ... Nhen nhóm mô hình cty bắt đầu hoạt động khi liên tục nguòi ra kẻ vào tấp nập và mọi nguòi toàn gọi tôi là Sếp ! :))

... Tôi lại có tí việc .... Tiếp tục sau nhé ! :)

Láp xe độp

Xe tải
Vâng , thưa cụ là thời gian tôi làm trang trại phải nói là quãng đời đẹp mà tôi đã trải nghiệm !
Phụ huynh tôi thì mải mê với thơ phú và thiết kế vườn thơ kiểu vào cửa sinh ra cửa tử , với cây ăn trái đan xen loại quả và rau cả người và thỏ với cây cảnh và cây thuốc chữa bệnh ! Ông già còn gắn cả thơ vào cây cảnh với cây thuốc ! Vườn đẹp lại được ông già tôi rất hiếu khách , hay giới thiệu các bài thuốc chữa bệnh đơn giản dễ làm và còn tặng thơ ...nên vườn nhà luôn luôn có khách viếng thăm !

5/ Nhân rộng mô hình !

Thời gian đó , tôi thực sự khoẻ và cần mẫn vói công việc , tôi làm 14 - 16 tiếng/ ngày ! Nói vui , có đợt nhiều người quanh làng cứ sang chơi ...mình ko dám sai bảo gì ...nhưng cũng chả ngơi tay mà tiếp họ , tôi cứ làm , rồi họ lại cứ xúm vào làm cùng ...rồi chả có công xá gì đâu , tôi koor luôn thỏ làm cơm đãi họ ! Cho ăn rồi phát biểu ngon ko ? Quá ngon ! :))

- Chị ko cơ tiền !

- Ai cần tiền chứ ? Cứ lấy về mà nuôi lúc lớn cần bán , bán lại cho em hoặc em chỉ chỗ ...

Ấy , cứ thế , đan rổ đơn giản như thế thôi , nhưng nó rất hợp với bà con nông dân ...vẫn còn sức lao động mà lại ko có việc làm ! Tôi đã nhân rộng mô hình cực đơn giản như thê , chuyển giao cho các hộ nông dân nuôi và tôi bao tiêu đầu ra ...mới đầu chỉ vài người , sau ...gần như cả làng , sang cả mấy làng bên ! Tôi chỉ rỉ tai các bác nông dân là đừng cho ăn cám nhiều , béo quá m ko lấy đâu ! Các bác nông dân thì cũng chân chất hồn nhiên : Tụi tớ tiền đâu mà cho ăn cám nhiều , cứ rau cỏ mà phang thôi !

Các cụ mợ có thể hình dung chỉ sau 6 tháng mà m có gần 2 ngàn đầu thỏ thịt ! Hơn 100 thỏ đẻ ! Lúc này việc túi bụi rồi ! Mình tôi ko thể cáng hết mọi việc nữa ... Nhen nhóm mô hình cty bắt đầu hoạt động khi liên tục nguòi ra kẻ vào tấp nập và mọi nguòi toàn gọi tôi là Sếp ! :))

Đọc bài của cụ hay quá, cháu cũng đang nhen nhóm về ý tưởng nông nghiệp sạch (cháu đang làm CNTT), chắc phải khăn gói quả mướp sang học hỏi cụ mới được :D

Baby Ngọc Anh

Xe tăng
Việt nam có hơn 90 triệu dân, dù thu nhập còn chưa cao nhưng nhu cầu chung của bằng ây con người đã ở mức tương đối lớn. Cụ làm bất cứ phân khúc nào dù ngóc ngách đến mấy, với thị trường hơn 90 triệu dân, nếu làm tốt cụ đều có khả năng kiếm tiền tốt.

Tôi biết một cụ chưa tốt nghiệp phổ thông, cụ ấy chỉ làm một ngạch nghe rất trời ơi là buôn lưỡi câu. Thế mà mỗi tháng kiếm 3-400 triệu ngon ơ.

Câu này của Cụ hay quá "Việt nam có hơn 90 triệu dân, dù thu nhập còn chưa cao nhưng nhu cầu chung của bằng ây con người đã ở mức tương đối lớn. Cụ làm bất cứ phân khúc nào dù ngóc ngách đến mấy, với thị trường hơn 90 triệu dân, nếu làm tốt cụ đều có khả năng kiếm tiền tốt."

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com

5/ Nhân rộng mô hình !

Thời gian đó , tôi thực sự khoẻ và cần mẫn vói công việc , tôi làm 14 - 16 tiếng/ ngày ! Nói vui , có đợt nhiều người quanh làng cứ sang chơi ...mình ko dám sai bảo gì ...nhưng cũng chả ngơi tay mà tiếp họ , tôi cứ làm , rồi họ lại cứ xúm vào làm cùng ...rồi chả có công xá gì đâu , tôi mổ luôn thỏ làm cơm đãi họ ! Cho ăn rồi phát biểu ngon ko ? Quá ngon ! :))

- Chị ko cơ tiền !

Cụ quá tâm huyết, nể cụ!

kientrung80

Xe hơi
Vâng, bác đúng... nhưng về cơ bản thì thỏ chỉ đào hang nơi cao giáo với nền đất cứng thường là dưới các gốc cây để chú ẩn và đẻ bác nhé, hang thỏ chỉ sâu bằng một cánh tay người lớn và thoát nước tốt, thỏ không có khả năng đào xuyên qua móng hàng rào được. Ngày xưa nhà em thả đầy thỏ ở vườn mà. Về cơ bản thì em vẫn thích nuôi nhưng để thỏ sinh trưởng như trong tự nhiên, với một diện tích đủ lớn có thể chia làm nhiều khu vực trồng cây củ quả làm thức ăn tự nhiên cho thỏ để đạt chất lượng cao.
Cụ làm ơn nghe các cụ tâm sự đi,quan điểm của em cụ đã từng trải,cụ đừng dùng những cái hạn hẹp cua cụ để mất mạch chuyện hai cụ đang chia sẻ,quan điểm của em cụ đang phá đám đấy cụ ạ.xin lỗi sai em xin nhận gạch đá để xây nhà ạ

hainguyenhanoi

Xe buýt
Đi lên từ sản xuất mà đc như cụ quá tuyệt vời. Hóng tiếp chia sê của cụ

Newlines

Xe buýt
Cụ làm ơn nghe các cụ tâm sự đi,quan điểm của em cụ đã từng trải,cụ đừng dùng những cái hạn hẹp cua cụ để mất mạch chuyện hai cụ đang chia sẻ,quan điểm của em cụ đang phá đám đấy cụ ạ.xin lỗi sai em xin nhận gạch đá để xây nhà ạ
Em trái quan điểm với cụ, chủ đề có tranh luận bao giờ cũng tốt hơn, sâu hơn, ấn tượng và dễ nhớ hơn.

Halomua

Xe tải
bảo tôi mua đất trang trại ở Hoà Bình mà nuổi thỏ thả cho nó chạy nhảy cho thịt săn chắc ... :)) Xin thưa với lão , vậy là lão ko nắm đc đặc tính sinh lý của thỏ ! Thỏ ko những là loài gặm nhấm khoẻ mà còn đào bới cũng rất khoẻ nếu nuôi thả vườn thưa với lão là sẽ mất sạch vì chúng đào hang tứ tung rồi đi mất ! Tôi xây riêng 1 nhà gọi đích thị là khu vui chơi của thỏ :)) vói thỏ trên 1 tháng , cứ 1 tuần tôi thả vào nhà này chúng tha hồ chạy nhảy đào bới ! Vì nhà này tôi tự nghĩ ra và thiết kế riêng biệt dành cho thỏ ! Tôi có đổ nền nhưng hạ cos sâu xuống rồi đổ đầy cát lên , lớp cát lên tới 1,5 m cho thỏ tha hồ đào hang ! Bên cạnh đó , tôi còn nuôi chó , có 2 con chó dữ chỉ trông trại , còn 2 con nuôi kiểu thân thiện với thỏ từ bé , hiền đùa vui với nhau như chó mèo chứ ko cắn & ăn thịt thỏ , huấn luyện chó cho nó lùa đàn thỏ chia 2 phe góc nhà , thỏ mới đầu thì sợ nên nó sẽ chạy thục mạng , đào bới đất để trốn theo bản năng ...nhưng tới vài lần thì bọn nó làm quen với nhau , chơi đùa cùng nhau , thậm chí có lần tôi còn thấy thỏ cưỡi chó nữa :))i ! Cũng tại Trung tâm giải trí của thỏ này , lứa thỏ thịt trước kỳ xuất bán đi , tôi cho lứa xuất ấy vào , cho chó lùa , cho nhịn ăn hoặc ăn rất ít ! Chúng tự tiêu hao năng lượng và calo dư thừa ! Nhưng chúng rất nhanh nhẹn và khoẻ mạnh ! Chính thế đã làm tăng chất lượng thịt thỏ , ko bị nhão !
Hay quá cụ ạ, em định mời riệu cụ mà máy không cho nữa.
Hồi nhỏ em có được nuôi thỏ tăng gia cùng gia đình nhưng công việc chỉ ở mức hái rau dại về cho thỏ ăn. Vẫn mơ mộng khi 40-45t sẽ đủ xiền mua 1 mảnh vườn thả vài con dê, thỏ, gà, chó cho bọn trẻ biết thế nào là nông thôn. Đọc bài của cụ mới thấy làm gì, nuôi gì cũng cần công phu chứ không chỉ đơn giản là "đủ xiền mua mảnh vườn".

Nói thế này chứng tỏ cụ (và rất nhiều cụ khác) vẫn còn sách vở lắm. Nếu chờ có tất cả những thứ này thì người Việt sẽ không bao giờ đuổi kịp người Tàu, vì người Tàu không cần tất cả các yếu tố trên. Họ chỉ cần chính quyền không quá đáng, không đến mức cấm họ kinh doanh.

Bây giờ còn hơi sớm, tôi phải kể lại câu chuyện của tôi có thứ tự. Tôi sẽ dành riêng một bài dài để kể với các cụ về người Tàu, và một số gợi ý để có thể sản xuất chống lại họ ít nhất trên đất Việt nam. Tôi và bạn tôi đã làm và ít nhất thắng được người Tàu ở hai nhóm sản phẩm (gần như đuổi hàng Tàu ra khỏi Việt nam).
Cháu thực sự ngưỡng mộ cụ. Hiện cháu đang mất phương hướng trên con đường đi của mình. Giá như có thể gặp cụ để cun chỉ giáo cho thì tốt quá!

5/ Nhân rộng mô hình

Trong thời gian này , có gia đình thậm nghèo : chồng chỉ vác đất kiếm tiền đút vào chai rượu rồi mắng con chửi vợ , vợ thì chạy chợ buôn gánh bán gồng nuôi 2 đứa con tuổi cập kê vào ĐH . Chính là câu chuyện chị gái nói ko có tiền mua thỏ ấy ! Tôi đã cấp giồng cho về nuôi , hướng dẫn các bước làm . Chị ấy làm tốt và về sau bỏ cả chợ sang làm hẳn bên trại nhà tôi . Sau này , khi tôi bỏ ko làm thỏ nữa thì chị ấy vẫn nuôi ...và tôi rất mát lòng khi đc biết , có những ước mơ đc chắp cánh từ những con thỏ bé xíu ấy , những cô , cậu nhà nghèo đã cao đầu vững bước vào cỏng trường ĐH từ những con thỏ bé xíu mà bố mẹ chúng chắt chiu tẩn tảo ! Tôi ko làm nữa nguồn đổ hàng chính và mạnh nhất ra đi , nhưng bà con vẫn túc tắc còn nhiều hộ vẫn nuôi ...ít thì cải thiện thực phẩm gia đình với món ăn khi có dịp khách khứa đãi đằng , nhiều thì nhì nhằng như nuôi lợn , bò bỏ ống tiết kiệm ! Bấy nhiêu đó thôi , cũng phần nào an ủi cái cơ vận đen đủi của tôi phỏng các cụ mợ ?

Chỉnh sửa cuối:

Láp xe độp

Xe tải
5/ Nhân rộng mô hình

Trong thời gian này , có gia đình thậm nghèo : chồng chỉ vác đất kiếm tiền đút vào chai rượu rồi mắng con chửi vợ , vợ thì chạy chợ buôn gánh bán gồng nuôi 2 đứa con tuổi cập kê vào ĐH . Chính là câu chuyện chị gái nói ko có tiền mua thỏ ấy ! Tôi đã cấp giồng cho về nuôi , hướng dẫn các bước làm . Chị ấy làm tốt và về sau bỏ cả chợ sang làm hẳn bên trại nhà tôi . Sau này , khi tôi bỏ ko làm thỏ nữa thì chị ấy vẫn nuôi ...và tôi rất mát lòng khi đc biết , có những ước mơ đc chắp cánh từ những con thỏ bé xíu ấy , những cô , cậu nhà nghèo đã cáo đầu vững bước vào cỏng trường ĐH từ những con thỏ bé xíu mà bố mẹ chúng chắt chiu tẩn tảo ! Tôi ko làm nữa nguồn đổ hàng chính và mạnh nhất ra đi , nhưng bà con vẫn túc tắc còn nhiều hộ vẫn nuôi ...ít thì cải thiện thực phẩm gia đình với món ăn khi có dịp khách khứa đãi đằng , nhiều thì nhì nhằng như nuôi lợn , bò bỏ ống tiết kiệm ! Bấy nhiêu đó thôi , cũng phần nào an ủi cái cơ vận đen đủi của tôi phỏng các cụ mợ ?
Cụ cú đêm thế :))

Ko , hôm nay có việc phải đi sớm , mình lại dùng cafe tối qua nên ngủ đc ít . Tranh thủ viết nốt cái phần trước !

Phần sau là đến đoạn quả bí chấm mật ...đến ngỡ ngàng đấy ! :D

Láp xe độp

Xe tải
Ko , hôm nay có việc phải đi sớm , mình lại dùng cafe tối qua nên ngủ đc ít . Tranh thủ viết nốt cái phần trước !

Không vốt ca cho chụ được nữa, cụ cứ làm cháu ngóng mãi ;))

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]

Hóng cụ chia sẻ :D

Baby Ngọc Anh

Xe tăng
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
Cụ chủ dạo này Bận quá ạh!