[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

Black90

Xe tải
cháu còn trẻ, được đọc những dòng tâm sự chia sẻ của các cụ, thực lòng rất cảm kích.

crv2.4

Xe tải
Hic. Giờ xh bấn loạn, cac cu co dk cu mang tiền di phang nang lãi thôi a. Em giờ mỗi sáng thức dậy là lĩ con nó đã đạp vào mẹt rồi

BMW2018

Xe buýt
Vâng , xin cảm ơn những dòng chia sẻ từ lão Blue Danube , cụ H2MQ , cụ Hắc Tửu™ cùng các cụ khác !

Các cụ thật là tinh thông vớI con mắt quan sát của người trưởng thành ! Tôi không ngần ngại chia sẻ chút kinh nghiệm về sự thất bại đau thương này với chỉ mong muốn có người nào nếu đi vào con đường của tôi sẽ tránh đc vết xe đổ của người trước , và có những dự trù chủ động để ứng biến với nhiều rủi ro đến từ mọi phía như trong chuyện của tôi ! Như người ta thường nói chuẩn bị cộng việc kỹ lưỡng , hiểu thấu đáo về nó coi như đã hoàn thành nó 50% . Phần còn lại chủ yếu là nỗ lực thực tế mà anh dành cho nó , chỉ có 1% là may mắn mà thôi !

Con đường lập nghiệp ko ai giống ai cả . Dù có bày ra như cỗ đó liệu mấy ai mà theo cho hết đc ? Đó chính là sự khác nhau của tâm thế và động lực của từng tình huống hoàn cảnh của mỗi người !

Vậy nên , phần sau cụ chủ thớt rachfan đừng ngần ngại mà chia sẻ tiếp nhé ! :)

Chúc các cụ 1 tuần làm việc năng suất hiệu quả ! :D
Những chia sẻ của các cụ rất đáng để học hỏi và trân trọng đối với những tuổi trẻ như bọn em ạ ! Một lần nữa cám ơn cụ và cụ rachfan về những tâm huyết của đời mình.

Thienbinh72

Xe hơi
Em chả rõ cụ thiện binh hay thiến binh ...cơ mà con số nhâm chuột ấy là đùng đới !

Nếu cụ còn muốn làm nấm ! Em có biết 1 sư phụ ngành nấm cũng ăn nên làm ra và quan hệ cực rộng trong ngành nấm , có thể nói ttùm VN về nấm luôn ! Nuôi chí phục thù đi cụ :))

Ps : Alls các cụ mợ thớt này , em cũng vưỡn nuôi chí phục thù ạ ...nhưng giờ em chuyển phỏm cho nó phù hợp với tuổi tác & sức lực hiện tại của em ! Em cón đặt mục tiêu khá cao cho thgi tới là ... Chí ít ... :)
Em giờ chắc chỉ còn đủ sức để ăn nấm thôi cụ ạ :)
Klq : em còn đang hóng cụ chia sẻ thêm về kinh ngiệm nhịn ăn, em chưa đọc thớt đó, em cũng đã từng nhịn mỗi tháng 2 lần, mỗi lần 1 ngày, lần lâu nhất là 3 ngày liền (cũng có vài điểm chung với cụ nhỉ)
Chúc cụ phục thù thành công, lấy lại nước Pháp!!!

rachfan

Xe container
Cảm phục 2 cụ vì lòng nhiệt huyết, sự đam mê trong công việc, khao khát cháy bỏng 1 cuộc sống tốt đẹp cho mình và xã hội. Em chắc tầm tuổi cụ Quên, cũng mong muốn làm đc 1 cái gì cho mình, năm 98 em tập toẹ trồng nấm rơm, cũng 1000m2 lán trại, thu mua hàng tấn rơm. Em đã ko tự lượng đc sức mình, làm ko xuể (vì từ bé chưa phải lao động nặng, chân yếu tay mềm) lại ko có hướng đầu ra nên cũng thất bại. Chia sẻ cùng các cụ!
Thực ra tôi khá ngạc nhiên với các thông tin của cụ. Nếu ko có phương án đầu ra thì cụ đầu tư làm gì?

Kinh nghiệm của tôi khi lập dự án đầu tư là phải đi ngược, từ thị trường, bán hàng đến sản xuất và đầu vào. Lập dự án theo chiều xuôi là rất dở.

Tôi đang bận chống bão nên hen các cụ lùi bài lại 1 ít. Xưởng thì ko sao nhg sân bị úng, chắc mấy hôm nữa phải làm lại.

BMW2018

Xe buýt
Thực ra tôi khá ngạc nhiên với các thông tin của cụ. Nếu ko có phương án đầu ra thì cụ đầu tư làm gì?

Kinh nghiệm của tôi khi lập dự án đầu tư là phải đi ngược, từ thị trường, bán hàng đến sản xuất và đầu vào. Lập dự án theo chiều xuôi là rất dở.

Tôi đang bận chống bão nên hen các cụ lùi bài lại 1 ít. Xưởng thì ko sao nhg sân bị úng, chắc mấy hôm nữa phải làm lại.
Chúc cụ 1 buổi sáng đầy tốt lành ạ !

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói đúng, có đọc sách này nọ, nghe người này người kia cũng chỉ để hun đúc quyết tâm, ý trí mà thôi. Mỗi người phải tự nhìn nhận mình là ai ? có/ko có cái gì ? Môi trường mình số ntn ? Rồi tự mình đặt ra và giải bài toán cuộc đời.
Đọc sách, nghe, tìm hiểu qua mọi người cũng là 1 cách, không phải chỉ mỗi cắp sách vở đến trường mới là đi học!
Nhưng học thì nhiều, áp dụng được thì chỉ rất ít, tuy vậy phải có rất nhiều (kiến thức hay hiểu biết) để có thể "lấy" được ra cái số ít phù hợp cho mình. Mà chưa dùng đến thì cũng chưa có nghĩa là sẽ chẳng phải dùng!
Em viết điều này không phải là lý thuyết, mà là cái thực tế em đang và vẫn sẽ áp dụng. Số em rất may là được đi nhiều và em đã tận dụng mọi cơ hội để quan sát và học hỏi mọi người. Ngay cái thớt này, em đọc từ đầu, bây giờ mới viết 1 tý chút nhận xét!

Thienbinh72

Xe hơi

Cảm ơn cụ đã chỉ ra sai lầm của em, đây cũng là kinh ngiệmcho cccm đi sau, thời đó em nông nổi, ko lên kế hoạch chi tiết nên giờ nhìn lại thấy mình ngu quá. Thế nên em rất ngưỡng mộ những người có đầu óc tính toán và ý chí quyết tâm đạt mục tiêu đến cùng.
Em vẫn hóng những chia sẻ của cụ từng bước vượt qua khó khăn, thử thách thế nào? suy ngĩ và hành động ra sao? Khi rảnh cụ hãy tiếp tục nhé...!

Ksrjk7

Xe máy
Vâng năm nay em 27 tuổi và 10 năm nữa em cũng sẽ kể lại cho các cụ em lập nghiệp đi lên như thế nào từ một thằng game thủ không bằng cấp, không nhờ vả mối quan hệ từ cha mẹ, người thân. Tất cả từ chính bản thân em xây dựng nên, hiện em đang đi làm quảng cáo truyền thông và quản lý 1 team 15 người.

HungTeo88

Xe đạp
Bác cho e hóng với, hicccc giờ e tay trắng rồi ạ :(

q.s

Xe hơi
Vâng năm nay em 27 tuổi và 10 năm nữa em cũng sẽ kể lại cho các cụ em lập nghiệp đi lên như thế nào từ một thằng game thủ không bằng cấp, không nhờ vả mối quan hệ từ cha mẹ, người thân. Tất cả từ chính bản thân em xây dựng nên, hiện em đang đi làm quảng cáo truyền thông và quản lý 1 team 15 người.
Em ủng hộ những người như cụ, không khi nào là muộn và không gì là không thể.
Em cũng có tư duy làm toán chủ động như cụ chủ thớt, nhưng đã mấy lần thất bại, giờ lại tiếp tục vòng quay mới :) Vấp ngã chỗ nào, đứng dậy chỗ đó.

Bonaparte

Xe buýt
Moa từ trước đến nay chỉ toàn sản xuất trẻ con. Ngưỡng mộ cụ chủ quá.
Hôm nào cho moa đến học hỏi nhé.

joix

Xe điện

Ý cụ là là cung cấp sản phẩm thị trường cần với đầu ra đảm bảo chứ ko phải là sản phẩm mình có hoặc có thể làm được,phải ko ạ?

Cường Trần

Xe hơi

Nhanh cụ nhé! Em hóng của cụ mãi!

iPanda

Xe tải
Đọc topic này mà người trẻ như em thấy rất cảm động luôn ạ. Đặc biệt là với tình trạng của em hiện tại
Em cũng mới quyết định bỏ hẳn việc làm thuê mà tự lực kinh doanh nước hoa Pháp nhập khẩu. Cũng đã có một lượng đầu ra ổn định, nhưng muốn mở rộng ra thì thấy nhiều khó khăn quá.
Hi vọng cụ rachfan ngày nào đó rảnh rỗi thì có thể chiếu cố cho em và những anh em khác đang khởi nghiệp bữa cafe cùng chia sẻ có được không cụ

Hắc Tửu™

Xe hơi
Đọc topic này mà người trẻ như em thấy rất cảm động luôn ạ. Đặc biệt là với tình trạng của em hiện tại
Em cũng mới quyết định bỏ hẳn việc làm thuê mà tự lực kinh doanh nước hoa Pháp nhập khẩu. Cũng đã có một lượng đầu ra ổn định, nhưng muốn mở rộng ra thì thấy nhiều khó khăn quá.
Hi vọng cụ rachfan ngày nào đó rảnh rỗi thì có thể chiếu cố cho em và những anh em khác đang khởi nghiệp bữa cafe cùng chia sẻ có được không cụ
Nghề của cụ là siêu lợi nhuận đấy nhé, cho em ké cẩm với. :D

vietbamboo

Xe điện
Em chả rõ cụ thiện binh hay thiến binh ...cơ mà con số nhâm chuột ấy là đùng đới !

Nếu cụ còn muốn làm nấm ! Em có biết 1 sư phụ ngành nấm cũng ăn nên làm ra và quan hệ cực rộng trong ngành nấm , có thể nói ttùm VN về nấm luôn ! Nuôi chí phục thù đi cụ :))

Ps : Alls các cụ mợ thớt này , em cũng vưỡn nuôi chí phục thù ạ ...nhưng giờ em chuyển phỏm cho nó phù hợp với tuổi tác & sức lực hiện tại của em ! Em cón đặt mục tiêu khá cao cho thgi tới là ... Chí ít ... :)
Cụ có làm gì thì rủ em với nhé

Ha vi

Đi bộ
Em vẫn đang đi tìm con đường cho chính bản thân mình
Lăn lội, va chạm, học hỏi kinh nghiệm và tìm cơ hội cho bản thân
Đọc các bài của các cụ mà thấm quá
Cám ơn vì các cụ đã chia sẻ

Cụ có làm gì thì rủ em với nhé
Cụ có hướng gì khi nghe tình hình châu Âu mới ko ? Em vừa nhìn thấy cơ hội làm ăn ở Anh đấy ! Nước Anh hậu Briexit đang có nhiều cơ hội rất tốt , cụ nào làm xuất khẩu sang Anh nên tận dụng cơ hội này . Các món hàng dạng thủ công mỹ nghệ ...mây tre đan lát ! Bển họ đang ưu đãi rất tốt về thuế , chính sách đầu tư , thủ tục pháp lý ... và quan trọng nhất là cũng có làn sóng bài khựa ! Họ ghét hàng tàu khựa dù nó rẻ hơn ! Em đảm bảo cụ nào chớp đc cơ hội này thắng lớn đấy !