[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Càng nói càng thể hiện dốt nát về nhạc lý hay đúng hơn là mù nhạc lý, chưa được học thì đừng bi bô.
Cái gì mà các âm, nốt nhạc độ cao rồi 12 âm cơ bản, mở giấy ra bắt đầu chép học những bài cơ bản để sau đi chém đỡ bị gọi là trẻ trâu nhé:
Âmthanh nó có 4 đặc tính: cao độ, trường độ, cường độ, âm sắc
Giọng người, đàn bầu , tiếng chó hay đàn ghi ta nó có thể cùng cao độ, trường độ, cường độ nhưng khác âm sắc.
“Giọng hát cất lên phải có các âm, nốtnhacj và độ cao” mịa chó nó sửa cũng có các đặc tính ấy nhá
“Giọnga hát còn hát được..piano chơi được 12 âm cơ bảngiongj hát qua được..,..” thánh này cả đời chắc chưa sờ vào đàn và cũng chả hiểu nguyên lý của nhạc cụ....
Tóm lại diễn đàn OF có rất nhiều cụ uyên thâm về âm nhạc, em k hiểu biết gì về nhạc lý mà còn thấy cụ mù hơn thì tốt nhất đi chỗ khác chém gió về âm nhạc
Sao phải căng thẳng thế cu. Âm thanh nó khác Âm nhạc thế nào mà còn ko biết thì còn bi bô cái gì?
Tiếng chó sủa hay tiếng cụ nói chuyện đều tính là âm thanh cả (dù âm sắc khác nhau), nhưng cả 2 đều ko dc tính là "âm nhạc" nhé.
Ko biết gì về hệ thống 12 âm trong âm nhạc thì bàn chuyện tiếng chó sủa, tiếng cụ nói... thôi nhé.

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Tôi khoái ông quá! Sao ông lại phát hiện ra nhiều bài giống y chang thế nhỉ?
Chả giấu gì thì em cũng là kiểu đến với TCS từ Sơn Ca 7, chính xác là vì Nối vòng tay lớn.

Tuy nhiên, chúng ta thì lớn lên, còn bầu bí thì lớn xuống. Nghe càng nhiều, đọc càng nhiều, thì sự thật nó dần được phơi bày ra thôi. Cá nhân em, thấy nhạc TCS cũng như truyện của Nguyễn Nhật Ánh, nó là dạng nghệ thuật yếu sinh lý, đọc nhiều nghe nhiều không có lợi hehe.

duachuot124

Xe máy
Bổ sung kiến thức cho các cụ chưa biết gì nghe các cụ khác chém về âm nhạc có khả năng phân định đúng sai. Tôi xin giới thiệu các videos sau.

Tất nhiên đây chỉ là sơ lược, để viết được nhạc và phê bình được nhạc các cụ còn phải xem nhiều thứ nữa.

CR-Vic

Xe container
Từ khi có cái gọi là Big Data hay AI hay IoT thì rất nhiều "nhạc sỹ" không thể sáng tác được bài nào nghe lọt tai nữa.

Phần mền Sharam gì gì đó là một ví dụ về việc tìm ra bài hát gốc (hoăc bài hát có giai điệu tương tự) trong kho dự liệu khổng lồ hàng tỷ ca khúc trên thế giới.
Nhạc chuông Bphone 1 được đặt hàng sáng tác bị Sharam chỉ ra luôn đoạn intro của một bài hát khác có từ trước đó :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn . Đó là lý do khiến nhạc sĩ TCS trở nên vĩ đại về sau này . Sau khi dòng nhạc " ủy mị đồi trụy " của MNVN được cấp phép và lưu hành trong nước thì TCS nổi lên như 1 vị nhạc sĩ theo kiểu " thiên tài ngàn năm có một " . Ông không cần vinh danh , không cần huân chương , không cần giải thưởng cao quý nào cả . Chỉ cần báo đài , tivi nói nhiều về ông , về dòng nhạc của ông là ông đã đến gần hơn với khán giả rồi . Có giải thưởng cá nhân làm gì cho xa cách công chúng .
Kẻ thức thời mới là trang tuấn kiệt . Gây dựng cơ đồ làm nên nghiệp lớn :)):))
Nhạc TCS dc cấp phép chính thức từ năm nào? (ko tính mấy bài dạng "Ở nông trường, ra biên giới" nhé.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Không phải khái niệm "nhạc có lời là có tính văn học" là của tôi, mà là các chuyên gia thiên hạ bảo thế. Bản thân ca từ đã là mang tính văn học vì dựa vào chữ. Mà văn thì tất nhiên léo phải là nhạc, dù trong văn có thể có tính nhạc. Tuy nhiên ở âm nhạc đỉnh cao, kể cả khi chuyển thể bản hát ấy thành không lời thì vẫn hoàn chình như thường, tức là phần nhạc là chủ yếu, ca từ chỉ làm cho các ông nghe hiểu thì mau phê hơn mà thôi. Tất cả các ví dụ trên của ông đều là hát có lời, nhưng nếu bỏ lời đi cũng léo ảnh hưởng gì đến sự cảm nhận phần nhạc. Các bản Choral nhà thờ (kinh hát, kinh cầu hồn hát bè) nếu không hát mà chỉ chơi nhạc nền cũng vẫn rất tuyệt vời. Các bài hát chèo của nước ta cũng vậy, phần nhạc đã là tuyệt hảo hoàn chỉnh, nếu bỏ lời đi mà chơi nhạc không thì cũng vẫn rất hay. Do bản thân bản nhạc đã là hoàn chỉnh. Báo cáo ông là như thế.
Bob Dylan giành Nobel gì ấy cụ nhỉ? :))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
TCS là người phản chiến, mong hoà hợp dân tộc. Sống trong chế độ cũ, những sáng tác của ông cũng làm cho chế độ cũ không ưa... ăn mừng thật tâm chứ đâu phải “thức thời” như cụ suy diễn.
Rất nhiều người, trong đó có lãnh đạo SV Sài Gòn về sau cũng vỡ mộng còn gì?! :D
Có nhiều người ko muốn thấy người khác dc vinh danh hay dù chỉ là dc nhiều người yêu mến vì 1 cái gì đó, nhất định phải tìm ra lý do: hoặc do bị vùi dập, hoặc do dc nâng bi :D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Không phải khái niệm "nhạc có lời là có tính văn học" là của tôi, mà là các chuyên gia thiên hạ bảo thế. Bản thân ca từ đã là mang tính văn học vì dựa vào chữ. Mà văn thì tất nhiên léo phải là nhạc, dù trong văn có thể có tính nhạc. Tuy nhiên ở âm nhạc đỉnh cao, kể cả khi chuyển thể bản hát ấy thành không lời thì vẫn hoàn chình như thường, tức là phần nhạc là chủ yếu, ca từ chỉ làm cho các ông nghe hiểu thì mau phê hơn mà thôi. Tất cả các ví dụ trên của ông đều là hát có lời, nhưng nếu bỏ lời đi cũng léo ảnh hưởng gì đến sự cảm nhận phần nhạc. Các bản Choral nhà thờ (kinh hát, kinh cầu hồn hát bè) nếu không hát mà chỉ chơi nhạc nền cũng vẫn rất tuyệt vời. Các bài hát chèo của nước ta cũng vậy, phần nhạc đã là tuyệt hảo hoàn chỉnh, nếu bỏ lời đi mà chơi nhạc không thì cũng vẫn rất hay. Do bản thân bản nhạc đã là hoàn chỉnh. Báo cáo ông là như thế.
Ai "bảo thế" này thì quote ra nhé:

SEKONE: Âm thanh chỉ là các nốt và âm vực chứ léo phải là lời hát, vì lời hát tuy cũng là âm thanh nhưng lại có nghĩa, vì vậy không tính là âm thanh được, mà tính là văn học.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra tôi khi cần nghe nhạc thì cũng tùy tâm trạng, cũng giống như các ông thôi. Tôi không câu nệ, cứ hợp với tinh thần lúc đó là thấy hay. Ví dụ tôi vẫn có thể nghe nhạc vàng bolero khi vô cùng buồn bã chán đời, hay nghe Ngô Thụy Miên, Trịnh Công Sơn khi thất tình. Nhưng món ưu tiên tôi chọn khi tinh thần bình thường luôn là nhạc hàn lâm, tiếp theo là nhạc rock. Buổi đêm trước khi đi ngủ tôi cũng thích nghe ngâm thơ của VN. Tinh thần của tôi có lãnh vực khá rộng, và tôi có những khu vực của âm nhạc loại kỷ niệm, tức là khi nghe nhạc ấy thì gợi lại kỷ niệm nào đó, thì dù bài ấy có thể rất vớ vẩn thấp kém nhưng tôi vẫn sướng bởi nó gợi lại kỷ niệm cho tôi, ví dụ tình cờ bị phải nghe Lam Trường lọt vào tai thì tôi nhớ về thời còn đi học ĐH ngồi quán cóc phải nghe thằng Trường suốt ngày, vì thế tôi vẫn khoái vì nó gợi được kỷ niêm cho tôi. Nhưng khi cần thưởng thức thực sự, thì tôi dành khu vực tinh thần sang trọng nhất để nghe thứ nhạc tử tế. Vì vậy kể cả dân nhạc hàn lâm gu tốt chắc cũng có gu đa dạng giống như tôi, có thể nghe được nhiều thứ mà không bị tha hóa.
Vậy đừng áp đặt người khác phải nghe gì.
Thích nghe nhiều loại nhạc cũng ko nói lên điều gì về "trình độ" của người nghe nhạc. Nghe nhạc "sang trọng" mà tính cách "hèn kém" cũng chẳng làm con người ta sang trọng hơn!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tai mình mình thích nghe gì thì nghe :))
Tại sao các cụ cứ phải tranh luận làm gì cái sở thích của mỗi người.
Cũng giống như em thấy chim chỉ nghĩ tới món nướng, nhưng có cụ bỏ 300 củ mua con chim vì nó hót hay =))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Ô hô! Ông buồn cười nhỉ, tôi đâu áp đặt gì cho ông? Tôi chỉ đang nói về khái niệm chung, đâu chỉ trích gì ông? Ông dựa vào đâu mà bảo tôi có tính cách hèn kém? Ông tranh luận chuyển sang chụp mũ kẻ khác chứng tỏ ông đang yếu lý luận rồi đấy. Tôi thấy ông còn sỉ nhục ông viettran trên kia là chó sủa với cái gì nữa, thế là ông yếu thế rồi đấy nhé. Vậy thôi stop nói chuyện với ông.
Khái niệm "sang trọng" là do cụ đưa ra, ví dụ "tiếng chó sủa" là do ông gì đó đưa ra, tôi chỉ dùng từ của chính các cụ để phân tích khái niệm đang bàn thôi.
Còn khái niệm "hát ko phải là âm thanh" cụ còn thiếu 1 lời giải thích "người ta bảo thế" đấy.

Vulcan V70

Xe trâu
Thớt này sắp cãi nhau to rồi.
Cá nhân em cũng thích nghe một số bài của cụ Trịnh, thời kỳ pre 75 bà Khánh Ly hát thì khỏi nói rồi. Sau 75 thì có bài " Em còn nhớ hay em đã quên" ca sĩ Cẩm Vân hát. Còn từ cô Bống và các ca sĩ khác hát hát thì thôi eim chả buồn nghe

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết nhạc TCS được cấp phép chính xác từ năm nào vì em ít quan tâm các mốc thời gian lắm cụ, em chỉ biết chắc chắn 1 điều là thời bao cấp mà cụ ôm guitar ra trước nhà ngồi chơi các bản nhạc tình ( không cần phải nhạc phản chiến & nhạc chửi thâm ) của TCS là cụ rất dễ lên đồn công an ngồi . Còn sau này thì hết rồi , cụ được chơi thoải mái , trừ khi cụ chơi những bản kiểu Đàn Bò Vào Thành Phố mà cụ gửi em lúc chiều thì em chưa chắc à nha . :)) :))
Vậy cũng đủ hiểu những bản nhạc của TCS mà Hồng Nhung hay hát trước đây đã từng bị cấm và sau này hết cấm thì đương nhiên giữa 2 mốc thời gian sẽ có 1 vài thời điểm nào đó nó được cấp phép cho từng bài . Em chỉ là người nghe nhạc chứ em không phải chuyên gia lịch sử phân tích mốc thời gian nên cụ hỏi vậy em cũng chịu cụ ạ . Hy vọng chuyến này cụ hiểu ý em muốn nói gì nghe . Cụ hiểu đã rồi hãy rep còn không hiểu thì cụ cứ hỏi em em sẽ giải thích từng ý em muốn nói cho cụ hiểu chứ đừng tranh luận đi lạc vấn đề giống hồi chiều thì khổ cho cả 2 lắm cụ ạ :):)
Chúc cụ sức khỏe !! :):):)
Cụ "ko quan tâm mốc thời gian" nhưng trong còm trước lại khẳng định về mốc thời gian:

. Sau khi dòng nhạc " ủy mị đồi trụy " của MNVN được cấp phép và lưu hành trong nước thì TCS nổi lên như 1 vị nhạc sĩ theo kiểu " thiên tài ngàn năm có một " .

Tookies

Xe điện
Em gửi tiếp 1 bài nữa, đố cụ biết bài nào của Trịnh Công Sơn giống bài này.

Gớm cụ lừa mấy ông tai trâu nghe nhạc thấy giống nhau mấy note là rú lên.
Đưa phổ bài vào phân tích khác nhau ngay từ 20 nốt đầu =))

ijk

Xe hơi
Em không biết nhạc TCS được cấp phép chính xác từ năm nào vì em ít quan tâm các mốc thời gian lắm cụ
Thông tin để các bác tham khảo.
Nhạc sĩ Tuấn Khanh trả lời rfa:
“Vừa rồi Chính phủ có đồng ý cho xây dựng một dự thảo nghị định mới để thay thế cho nghị định 79, tức sắp tới không cấp phép nữa mà cho phép tất cả ca khúc của thời Việt Nam Cộng Hòa. Nghị định 79 ra đời thời điểm những năm 78, 79..."

Như vậy có thể các bản nhạc TCS cũng như các bài "Nhạc Vàng" của các tác giả khác được cấp phép rải rác sau 1978 (?)

Toang

Xe tải
Không liên quan nhưng em thấy thứ nhạc này cũng hay. Phiêu!

Chỉnh sửa cuối:

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Còn khái niệm "hát ko phải là âm thanh" cụ còn thiếu 1 lời giải thích "người ta bảo thế" đấy.
Hát không phải âm thanh thì là cái gì? Lấy 1 cái đũa gõ vào vào ly cũng là âm thanh rồi, (nhưng chưa phải âm nhạc)
Còn hát ca khúc là âm nhạc rồi, vì nó bao gồm đủ cao độ, trường độ, âm sắc, cường độ, tiết tấu nằm trong 1 cấu trúc nhằm diễn tả 1 nội dung, ý tưởng nào đó thông qua giọng hát (hoặc nhạc cụ)

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Bác có quyền chê bai Khánh Ly, bình thường thôi, vì những tên tuổi bác kể ra cũng không được thính giả miền nam đánh giá cao.
Không được thính giả Miền Nam đánh giá cao nên được hiểu là một lời khen.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại không hiểu :
Mốc thời gian em không quan tâm vd như là :" 12/4/1992 ca khúc xyz được bộ thông tin bla bla cấp phép ble ble ...."
Còn ý em trong còm trước là : Đại khái 1 thời điểm nào đó nó đã được cấp phép , còn trước kia thì nó bị cấm . Em không cần quan tâm chính xác nó là ngày nào tháng nào năm nào 1 bài nào được cấp phép mà chỉ chắc chắn 100% rằng : có 1 số bài đã từng bị cấm trong quá khứ , sau này nó được cấp phép . Đơn cử như bài Ly Rượu Mừng của Phạm Định Chương bị cấm mấy chục năm , mới được cấp phép có vài năm nay thôi , đó là sự thật 100% , còn giờ cụ hỏi Ly Rượu Mừng được cấp phép ngày nào tháng nào năm nào thì em chịu. Em nghĩ em viết rất dễ hiểu mà ở đây có thể ai cũng có thể hiểu chắc chỉ có cụ là không hiểu thôi :) :)
E cũng đâu hỏi ngày cấp phép chính xác.
Vi cụ nói ý là "sau khi dc cấp phép thì TCS mới thành "thiên tài", trong khi theo e hiểu thì mấy bài (st trước 75 của TCS) chỉ dc cấp phép nhỏ giọt từ đầu thập niên 1990 (cần xem quyết định cấp phép mới biết chính xác). Cũng ko báo chí chính thống, giới chuyên môn nào suy tôn ông ấy là "thiên tài" cả.
TCS nổi tiếng trong và ngoài nước từ trước 75, ngay sau 75 thỉ dân miền bắc hầu như nhà nào cũng nghe (SC7), như vậy ko thể nói là "sau khi dc cấp phép, dc biểu diễn" thì nhạc TCS mới thành nọ thành kia....

-----------------
Wiki:
Năm 1972, ông đoạt giải thưởng Đĩa Vàng (phát hành trên 2 triệu đĩa) ở Nhật Bản với bài "Ngủ đi con" (trong Ca khúc da vàng) qua tiếng hát của ca sĩ Khánh Ly. Năm 1979, hãng đĩa Nippon Columbia mời Khánh Ly thu băng lần thứ hai các nhạc phẩm của ông, cũng vào năm này ca khúc "Ngủ đi con" trở thành một bản hit ở Nhật Bản.

-------------------------
Trịnh Công Sơn sáng tác được khoảng hơn 600 ca khúc [28], tuy nhiên tới tháng 4 năm 2017 chỉ có 77 bài được Cục Nghệ thuật Biểu diễn cấp phép.[29]

Chỉnh sửa cuối: