[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin để các bác tham khảo.
Nhạc sĩ Tuấn Khanh trả lời rfa:
“Vừa rồi Chính phủ có đồng ý cho xây dựng một dự thảo nghị định mới để thay thế cho nghị định 79, tức sắp tới không cấp phép nữa mà cho phép tất cả ca khúc của thời Việt Nam Cộng Hòa. Nghị định 79 ra đời thời điểm những năm 78, 79..."
Như vậy có thể các bản nhạc TCS cũng như các bài "Nhạc Vàng" của các tác giả khác được cấp phép rải rác sau 1978 (?)
Thời kỳ 1980, nếu dc cấp phép lưu hành chỉ có những bài TCS st sau 75 thôi:
"Từ đầu thập niên 1980, khi bắt đầu được phép lưu hành nhạc trong nước, ông có viết một số bài nhạc cách mạng như "Em ở nông trường em ra biên giới", "Huyền thoại Mẹ", "Ánh sáng Mạc Tư Khoa",[35] "Ra chợ ngày thống nhất"[36]... "
Những cụ 6x trở lên có thể xác nhận thêm, vì ngay cả những bài tiền chiến của Đoàn Chuẩn, Văn Cao cũng chỉ bắt đầu được hát khoảng những năm 1989-1991.

ijk

Xe hơi
Thời kỳ 1980, nếu dc cấp phép lưu hành chỉ có những bài TCS st sau 75 thôi:
"Từ đầu thập niên 1980, khi bắt đầu được phép lưu hành nhạc trong nước, ông có viết một số bài nhạc cách mạng như "Em ở nông trường em ra biên giới", "Huyền thoại Mẹ", "Ánh sáng Mạc Tư Khoa",[35] "Ra chợ ngày thống nhất"[36]... "
Những cụ 6x trở lên có thể xác nhận thêm, vì ngay cả những bài tiền chiến của Đoàn Chuẩn, Văn Cao cũng chỉ bắt đầu được hát khoảng những năm 1989-1991.
Thấy thông tin liên quan thì đưa lên thôi bác ạ. Chứ hồi đó tôi ít tuổi nên không biết về các hoạt động âm nhạc! :D

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Em lại có tí nữa để các bác cứ tự so sánh thôi, em cũng chỉ là người nghe nhạc bình thường thôi hông cao siêu gì cả.

Boulevard

Chiếc lá thu phai
Buồn cười quá =))
Dan Byrd tác giả của bài hát Boulevard sinh năm 1985 trong khi bài Chiếc lá thu phai được TCS sáng tác năm 1983.
Vậy ai đạo của ai thế bác?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Khiếp quá.
Em nghĩ, âm thanh nằm trong cái gọi là Âm nhạc. Hay Âm nhạc là thứ ta quan tâm hóng hớt, nó ảo diệu và hớp hồn, đơn giản vậy.

Vd dễ hiểu là bài chúc mừng sinh nhật: Happy brithday to you. Có thể hát ngắt như đọc 123456. Vậy mà thành bài hoàn chỉnh, khác nhau qua nhấn nhá, cao thấp làm mê lòng người.

NS TCS có mấy bài hát, cụ trên đưa ra quả hơi giống một chút, nhưng qua bài Happy.. lặp lại 100% chỉ khác nhấn nhá, cao thấp nghe đã khác, khác thì mới thành được bài hát, và đó là âm nhạc. Nên em tự thấy mấy bài đó là vẫn chấp nhận được, âm nhạc ảo diệu hớp hồn là chỗ đó (đừng để bị kiện là được roài hehe).

Có bài cực đơn giản và mãi sau mới được các Tinh Túy cho chơi ở giàn giao hưởng xịn nhất và công nhận là bài: Bolero...ravel.
Một đoạn nhạc ngắn tũn, chơi lặp đi lặp lại, so với các bài giao hưởng lê thê tùm lum số hehe. Vậy mà nghe mê ly, hoành tráng, hấp dẫn cực kỳ.

Em thấy nhiều cụ hiểu biết ghê răng quá, nhưng em xin cứ bìn tĩn, giúp vỡ vạc cái món này cho chúng em.
Cụ thức khuya thật.
Các cụ tranh luận sôi nổi nhẹ nhàng thôi ạ.
Em vào hóng lấy kiến thức tý . Chứ yêu ghét tự có sẵn trong lòng mình rồi.

KVH

Xe buýt
Nhiều người rất hay biện bạch nghe nhạc cũng như sở thích ăn uống hay như thị hiếu thời trang vv, người thích món nọ người thích món kia léo thể nói là gu ai hơn ai. Nói như thế là ngụy biện léo có tư duy. Việc nghe nhạc là có phân tầng rất rõ ràng, dựa trên độ sâu của việc cảm nhận. Nghe nhạc là để thỏa mãn tinh thần. Tinh thần thì có độ sâu nông khác nhau tùy vào mức độ nhạy cảm, vào độ rộng của trải nghiệm và học vấn.

Người có độ nhạy cảm càng cao, nhiều trải nghiệm và học vấn tốt thì mức độ tinh thần càng phong phú phức tạp, vì vậy đòi hỏi âm nhạc cũng phải đủ độ phức tạp phong phú mới làm thỏa mãn, có nghĩa nhạc ấy phải có nghệ thuật cao. Người có mức độ tinh thần vừa vừa không quá phong phú thì thích thứ nhạc dễ nghe, lãng mạn dễ hiểu có lời hoặc không lời, để mà còn thông qua lời mà cảm. Người có mức độ tinh thần giản đơn thì thích nghe những thứ nhạc thấp kém giản đơn, nhạc phức tạp quá họ cho là léo hiểu được (tức là léo cảm được) nên léo thích. Đại khái là như thế.
Khổ thân cụ nhuataiche, tranh luận với những cụ ngồi trong giếng tự sướng như cụ này thì khác gì nói chuyện với đầu gối.
Cụ SEKONE đang ở mức nhìn lên miệng giếng sáng loà mà tưởng là bầu trời nên hơi có chút tự tin so với hồi còn nhìn ngang trong đáy giếng, cũng phải có thời gian trải nghiệm nhất định để có thể nhận ra được miệng giếng hóa ra vẫn chưa phải là bầu trời.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Cụ thức khuya thật.
Các cụ tranh luận sôi nổi nhẹ nhàng thôi ạ.
Em vào hóng lấy kiến thức tý . Chứ yêu ghét tự có sẵn trong lòng mình rồi.
:)) cụ lại định úp sọt em hả, em nghĩ thế nào thì nói cho xôm thớt chứ không dám nhận là tranh luận. Vì em biết là các cụ ấy tha cho em, chứ đập em bẹp một phát dễ ợt.
Chấp gì tên mở mồm là fun hehe :))

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Khổ thân cụ nhuataiche, tranh luận với những cụ ngồi trong giếng tự sướng như cụ này thì khác gì nói chuyện với đầu gối.
Cụ SEKONE đang ở mức nhìn lên miệng giếng sáng loà mà tưởng là bầu trời nên hơi có chút tự tin so với hồi còn nhìn ngang trong đáy giếng, cũng phải có thời gian trải nghiệm nhất định để có thể nhận ra được miệng giếng hóa ra vẫn chưa phải là bầu trời.
Cụ ấy có ở đáy giếng thật chăng nữa thì ít ra cụ ấy còn mô tả được cái đáy giếng của cụ ấy tròn méo thế nào để mọi người cùng bàn luận. Cụ ở miệng giếng nhưng cụ không có 1 lời nào mô tả bầu trời của cụ mà chỉ có vài lời tấn công cá nhân dưới thắt lưng hèn hạ!!! Đáy giếng và miệng giếng như thế thì em chọn đáy giếng em ngồi! :))

Lucky-Driver

Xe tăng
Chả giấu gì thì em cũng là kiểu đến với TCS từ Sơn Ca 7, chính xác là vì Nối vòng tay lớn.

Tuy nhiên, chúng ta thì lớn lên, còn bầu bí thì lớn xuống. Nghe càng nhiều, đọc càng nhiều, thì sự thật nó dần được phơi bày ra thôi. Cá nhân em, thấy nhạc TCS cũng như truyện của Nguyễn Nhật Ánh, nó là dạng nghệ thuật yếu sinh lý, đọc nhiều nghe nhiều không có lợi hehe.
Gớm cụ nói như tát nước vào mặt, nhưng em đồng quan điểm!

Thỏ móm

Xe điện
Nhiều người rất hay biện bạch nghe nhạc cũng như sở thích ăn uống hay như thị hiếu thời trang vv, người thích món nọ người thích món kia léo thể nói là gu ai hơn ai. Nói như thế là ngụy biện léo có tư duy. Việc nghe nhạc là có phân tầng rất rõ ràng, dựa trên độ sâu của việc cảm nhận. Nghe nhạc là để thỏa mãn tinh thần. Tinh thần thì có độ sâu nông khác nhau tùy vào mức độ nhạy cảm, vào độ rộng của trải nghiệm và học vấn.

Người có độ nhạy cảm càng cao, nhiều trải nghiệm và học vấn tốt thì mức độ tinh thần càng phong phú phức tạp, vì vậy đòi hỏi âm nhạc cũng phải đủ độ phức tạp phong phú mới làm thỏa mãn, có nghĩa nhạc ấy phải có nghệ thuật cao. Người có mức độ tinh thần vừa vừa không quá phong phú thì thích thứ nhạc dễ nghe, lãng mạn dễ hiểu có lời hoặc không lời, để mà còn thông qua lời mà cảm. Người có mức độ tinh thần giản đơn thì thích nghe những thứ nhạc thấp kém giản đơn, nhạc phức tạp quá họ cho là léo hiểu được (tức là léo cảm được) nên léo thích. Đại khái là như thế.
em lại mạnh Ý cụ.
Đúng là:
Có thứ nhạc bác học nghe
Có thứ dân tầm tầm, dở dở ương ương như em nghe
Lại cũng có thứ thì giới xích lô 3 gác hàng rau hàng thịt người ta lại tôn lên làm đỉnh cao âm nhạc
:D

Thỏ móm

Xe điện
Em lại có tí nữa để các bác cứ tự so sánh thôi, em cũng chỉ là người nghe nhạc bình thường thôi hông cao siêu gì cả.

Boulevard

Chiếc lá thu phai
thôi đi cụ ơi.
Cụ làm như thế này, phải người còn chút liêm sỉ là họ dễ ra nhảy cầu, nhảy vào đầu ô tô lắm :(
Cụ lại đắc tội !!!

nhuataiche

Xe container
Không được thính giả Miền Nam đánh giá cao nên được hiểu là một lời khen.
Thính giả miền bắc có vẻ rất kén chọn nhỉ, vậy sao để lọt lắm nhạc trẻ nhảm Sài Gòn ra quán xá Hà Nội thế ?

nhuataiche

Xe container
Thì em đã bẩu ở trên mà. Nhạc ông Sơn được giới xích lô3 gác, hàng rau hàng thịt trọng lắm mà :D
Bác nói gì cũng được, những ca khúc của TCS đã hơn 50 năm vẫn có người nghe, vẫn bị một số ofer mất công đả kích, tên tuổi ông vẫn có trong lịch sử âm nhạc nước nhà. Nhiều ca khúc và nhạc sĩ nổi tiếng khác ko như vậy, vài năm là khán giả đã lãng quên rồi.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Buồn cười quá =))
Dan Byrd tác giả của bài hát Boulevard sinh năm 1985 trong khi bài Chiếc lá thu phai được TCS sáng tác năm 1983.
Hóa ra gúc được một chú diễn viên gay người mẽo trùng tên thì nhất định đó phải là người hát bài hát Boulevard à?

nhuataiche

Xe container
"Trong số các nhạc sĩ nổi tiếng hiện nay của làng nhạc Việt, liệu có bao nhiêu người sẽ có được chỗ đứng như vậy ?" ..<<<< Là bởi các nhạc sĩ có tài năng ngang tầm TCS người thì bị kìm kẹp đến nỗi không sáng tác được 1 bản nào ra trò đúng tự do ý chí và tự do cảm xúc ( Văn Cao ) ; người thì bỏ nước ra đi và được gán cho cái mác " phản quốc " ( rất nhiều ) . Chỉ có duy nhất TCS vừa tài năng , vừa thức thời , vừa biết " chửi " , vừa biết " bưng " . Nếu chỉ biết " bưng " mà không biết " chửi " thì sẽ không nhận được nhiều sự yêu thích từ khán giả ; còn nếu chỉ biết " chửi " mà không biết " bưng " thì sẽ bị kìm kẹp . Muốn có chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc nước nhà thì phải thỏa mãn đủ 3 ĐK là : Tài năng , được lòng Đ và cả lòng dân cụ ạ , Do đó chỉ duy nhất mình cụ Trịnh là có đầy đủ 3 yếu tố đó ( tài năng , bưng , chửi ) . Cho nên việc TCS có chỗ đứng như hiện nay trong làng nhạc Việt cũng không có gì lạ .
Bác bớt đùa giùm em. Ở đây em ko quan tâm tới TCS nổi tiếng hơn ai, em chỉ muốn nói là ông ấy có chút tài năng, ko quan tâm tới xã hội và chế độ như thế nào.
Văn Cao, bất chấp bị vùi dập thế nào, tài năng và vị trí của ông ấy trong lịch sử là không thể bàn cãi. Phạm Duy cũng thế. Ko thể nói TCS nổi tiếng nhờ chế độ này chế độ nọ đưa lên. Đỉnh cao phong độ của ông là những năm 60-70, nhạc ông ấy viết khác nhạc của Văn Cao và Phạm Duy nhiều, ko thể so sánh các phong cách khác nhau được.

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Buồn cười quá =))
Theo số liệu chính xác thì bài này được phát hành năm 1992 cụ ạ. Còn truyền miệng thì bảo là tao nghe TCS hát vào năm 1983, nhưng đố ai tìm được bằng chứng cụ thể 1983 đấy.

tuantab

Xe tăng
Khà khà nhạc mà kiểu chậm chậm lê thê là em k khoái, bao việc nghe khẩn trương còn đá tí pỏn cho nhã

nhuataiche

Xe container

Boulevard

Chiếc lá thu phai
Em hóng dân làng nhạc chuyên nghiệp vào phân tích nhạc nào giống nhạc nào ? Em thích cả 2, đi hát karaoke với bạn thì hát cả 2, mà bao nhiêu năm qua vẫn ko thấy giống chỗ nào cả.

lạc lối

Xe điện
xưa văn hóa phẩm thiếu thốn ảnh được đà làm mưa làm gió lại thêm mấy đứa đủn mông thổi ống đu đủ - giờ bạn nào mê nhạc ảnh ngang với lọt vào sách đỏ Unesco bảo tồn khẩn cấp.

nhuataiche

Xe container
Tất nhiên ông Sơn vẫn chiếm 1 chỗ trong lòng rất nhiều thính giả VN, thậm chí là hầu hết. Nhưng như tôi đã nói, tinh thần mỗi người là có độ phong phú hoặc nghèo nàn khác nhau nên cần những món âm nhạc khác nhau. Đa số người dân VN có độ rộng tinh thần ở mức bình dân, thích lãng mạn ủy mị hơi ướt một tí hơi triết một tí, và nhạc ông Sơn đáp ứng đủ nhu cầu. Nhưng với 1 thiểu số hẹp nhu cầu tinh thần cao thì nhạc ông Sơn là chưa đủ đô. Thực ra nhạc của cụ Phạm Duy có độ rộng về tinh thần hơn ông Sơn, và có nhiều thể loại phong phú hơn, vì cụ sáng tác cả nhạc ướt tình và dân ca, trường ca.
Phạm Duy bị quy là ********* này nọ, đó là chuyện đời tư và quan điểm chính trị. Âm nhạc của ông vượt qua mọi định kiến đó. Thế hệ cha chú nhà em đều là CS nhưng ai cũng thích Phạm Duy cả.