[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Tiết tấu syncopated đầy rẫy, cũng như slow rock cả triệu bài dùng 1 tiết tấu.
Giai điệu dù hơi giống 1 câu cũng chẳng có ý nghĩa gì, Cấu trúc bài hát nó có gồm mỗi 1 câu nhạc đâu.
Hihi đúng giọng fan cuồng bảo vệ lấy được. Bên trên vừa kêu anh kia cóp của Trịnh xuống dưới đảo lưỡi bảo chẳng có ý nghĩa gì.

Tiếp tục lại có cái bài này cũng cứ có tí giống không ít, tất nhiên là không giống 100%, tuy nhiên sao nó cứ rơi vào anh Trịnh nhiều thế nhờ.

Bài của anh Trịnh - Rừng xưa đã khép

SEKONE

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người rất hay biện bạch nghe nhạc cũng như sở thích ăn uống hay như thị hiếu thời trang vv, người thích món nọ người thích món kia léo thể nói là gu ai hơn ai. Nói như thế là ngụy biện léo có tư duy. Việc nghe nhạc là có phân tầng rất rõ ràng, dựa trên độ sâu của việc cảm nhận. Nghe nhạc là để thỏa mãn tinh thần. Tinh thần thì có độ sâu nông khác nhau tùy vào mức độ nhạy cảm, vào độ rộng của trải nghiệm và học vấn.

Người có độ nhạy cảm càng cao, nhiều trải nghiệm và học vấn tốt thì mức độ tinh thần càng phong phú phức tạp, vì vậy đòi hỏi âm nhạc cũng phải đủ độ phức tạp phong phú mới làm thỏa mãn, có nghĩa nhạc ấy phải có nghệ thuật cao. Người có mức độ tinh thần vừa vừa không quá phong phú thì thích thứ nhạc dễ nghe, lãng mạn dễ hiểu có lời hoặc không lời, để mà còn thông qua lời mà cảm. Người có mức độ tinh thần giản đơn thì thích nghe những thứ nhạc thấp kém giản đơn, nhạc phức tạp quá họ cho là léo hiểu được (tức là léo cảm được) nên léo thích. Đại khái là như thế.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Thân tàn ma dại trong âm nhạc, phỏng cụ. Em thấy nhạc TCS nó giống y chang cái đất Huế, tù túng - ẩm ưới - trì trệ - buồn thảm - mông muội & âm khí ngập tràn.
“Sơn bất cao, thủy bất thâm, trai đa trá, gái đa dâm”. 30/4 lên đài sớm nhất để chia sẻ với giới văn nghệ và hát “nối vòng tay lớn” đầy say mê. Thức thời thật!! :))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người rất hay biện bạch nghe nhạc cũng như sở thích ăn uống hay như thị hiếu thời trang vv, người thích món nọ người thích món kia léo thể nói là gu ai hơn ai. Nói như thế là ngụy biện léo có tư duy. Việc nghe nhạc là có phân tầng rất rõ ràng, dựa trên độ sâu của việc cảm nhận. Nghe nhạc là để thỏa mãn tinh thần. Tinh thần thì có độ sâu nông khác nhau tùy vào mức độ nhạy cảm, vào độ rộng của trải nghiệm và học vấn.

Người có độ nhạy cảm càng cao, nhiều trải nghiệm và học vấn tốt thì mức độ tinh thần càng phong phú phức tạp, vì vậy đòi hỏi âm nhạc cũng phải đủ độ phức tạp phong phú mới làm thỏa mãn, có nghĩa nhạc ấy phải có nghệ thuật cao. Người có mức độ tinh thần vừa vừa không quá phong phú thì thích thứ nhạc dễ nghe, lãng mạn dễ hiểu có lời hoặc không lời, để mà còn thông qua lời mà cảm. Người có mức độ tinh thần giản đơn thì thích nghe những thứ nhạc thấp kém giản đơn, nhạc phức tạp quá họ cho là léo hiểu được (tức là léo cảm được) nên léo thích. Đại khái là như thế.
Thế nhiều người (thậm chí là dân nhạc chuyên nghiệp chơi giao hưởng hoặc piano, tốt nghiệp nhạc viện) thích cả 2 loại nhạc (hàn lâm symphony, opera) lẫn nhạc đại chúng "dễ hiểu, đơn giản" (ca khúc đại chúng, dân ca, kể cả nhạc vàng, bolero, pop, rock, ....) thì sao?

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Hihi đúng giọng fan cuồng bảo vệ lấy được. Bên trên vừa kêu anh kia cóp của Trịnh xuống dưới đảo lưỡi bảo chẳng có ý nghĩa gì.
Tiếp tục lại có cái bài này cũng cứ có tí giống không ít, tất nhiên là không giống 100%, tuy nhiên sao nó cứ rơi vào anh Trịnh nhiều thế nhờ.
Bài guitar giống na ná 1 câu, ko ý nghĩa gì cả.
Domino: 2 bài hoàn toàn chả liên quan gì, cả giai điệu, tiết tấu, tính chất nội dung âm nhạc , lẫn nhịp điệu.

Dodge Ram

Xe điện
“Sơn bất cao, thủy bất thâm, trai đa trá, gái đa dâm”. 30/4 lên đài sớm nhất để chia sẻ với giới văn nghệ và hát “nối vòng tay lớn” đầy say mê. Thức thời thật!! :))
TCS là người phản chiến, mong hoà hợp dân tộc. Sống trong chế độ cũ, những sáng tác của ông cũng làm cho chế độ cũ không ưa... ăn mừng thật tâm chứ đâu phải “thức thời” như cụ suy diễn.

Rất nhiều người, trong đó có lãnh đạo SV Sài Gòn về sau cũng vỡ mộng còn gì?! :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc này mà nghe Khánh ly hát thì nó mí nẫu mề:(

katenguyen

Xe điện

Hầy! Em cũng ko thích nghe nhạc Trịnh vì thích nhung gì vui tươi, lạc quan, ngay cả nhạc cổ điển em cũng ko thích cái gì ủ ê, giằng xé quá, nhưng hôm nay được quan bác khai sáng 2 quả này em vẫn có chút hụt hẫng.
Đành rằng TCS ko phải gu của em nhưng vẫn là một cái tên VN được “đánh dấu” trên bản đồ vh thế giới. Vậy mà ... chán nhỉ!

Thỏ móm

Xe điện
Em ko cần phải so sánh Khánh Ly với ai, có nhiều thế hệ thính giả đã làm việc đó rồi !

Bác có quyền chê bai Khánh Ly, bình thường thôi, vì những tên tuổi bác kể ra cũng không được thính giả miền nam đánh giá cao.
Thì em đã bẩu ở trên mà. Nhạc ông Sơn được giới xích lô3 gác, hàng rau hàng thịt trọng lắm mà :D

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
TCS là người phản chiến, mong hoà hợp dân tộc. Sống trong chế độ cũ, những sáng tác của ông cũng làm cho chế độ cũ không ưa... ăn mừng thật tâm chứ đâu phải “thức thời” như cụ suy diễn.

Rất nhiều người, trong đó có lãnh đạo SV Sài Gòn về sau cũng vỡ mộng còn gì?! :D
thế sao bên “ta” cũng k ưa vậy cụ??

oranje

Xe tải
Website
oranjehh.com
Hầy! Em cũng ko thích nghe nhạc Trịnh vì thích nhung gì vui tươi, lạc quan, ngay cả nhạc cổ điển em cũng ko thích cái gì ủ ê, giằng xé quá, nhưng hôm nay được quan bác khai sáng 2 quả này em vẫn có chút hụt hẫng.
Đành rằng TCS ko phải gu của em nhưng vẫn là một cái tên VN được “đánh dấu” trên bản đồ vh thế giới. Vậy mà ... chán nhỉ!
Vẫn có người bảo chả giống gì bác ạ :D.

vietran

Xe ba gác
GIọng hát khi cất lên có phải theo các âm, nốt nhạc, độ cao. Giọng hát còn hát được những âm mà nhạc cụ không thể chơi được (như piano chỉ có chơi được theo hệ thống 12 âm cơ bản, còn giọng hát thì hát được xuyên ra cả ngoài cái hệ thống 12 âm đó), nói vậy có hiểu cụ có hiểu dc ko? Giọng hát con người chính là "nhạc cụ" trời phú cho con người, còn các nhạc cụ là do con người chế ra,
---------------------------------
Túm lại "phát minh" của cụ là: ÂM NHẠC CÓ LỜI (opera, ca khúc, hợp xướng....) "không phải là ÂM NHẠC, hoặc chỉ dc tính là "văn học" ? ;))
OK, giờ nói âm nhạc hàn lâm đỉnh cao nhé: Các Opera "Don GIovani", "Cây sáo thần" của Mozart, các Opera, Oratoria của Bach, Beethoven, Brahms, Verdi, Tchaikovky.... theo "phát minh" của cụ sẽ không được xếp là ÂM NHẠC HÀN LÂM ĐÚNG NGHĨA phỏng? ;))
Càng nói càng thể hiện dốt nát về nhạc lý hay đúng hơn là mù nhạc lý, chưa được học thì đừng bi bô.
Cái gì mà các âm, nốt nhạc độ cao rồi 12 âm cơ bản, mở giấy ra bắt đầu chép học những bài cơ bản để sau đi chém đỡ bị gọi là trẻ trâu nhé:
Âmthanh nó có 4 đặc tính: cao độ, trường độ, cường độ, âm sắc
Giọng người, đàn bầu , tiếng chó hay đàn ghi ta nó có thể cùng cao độ, trường độ, cường độ nhưng khác âm sắc.
“Giọng hát cất lên phải có các âm, nốtnhacj và độ cao” mịa chó nó sửa cũng có các đặc tính ấy nhá
“Giọnga hát còn hát được..piano chơi được 12 âm cơ bảngiongj hát qua được..,..” thánh này cả đời chắc chưa sờ vào đàn và cũng chả hiểu nguyên lý của nhạc cụ....
Tóm lại diễn đàn OF có rất nhiều cụ uyên thâm về âm nhạc, em k hiểu biết gì về nhạc lý mà còn thấy cụ mù hơn thì tốt nhất đi chỗ khác chém gió về âm nhạc

Dodge Ram

Xe điện
Cụ hỏi em, em biết hỏi ai???
Ngay đến cả sự hân hoan của Cụ Văn Cao sau ngày vui chiến thắng với “Mùa Xuân Đầu Tiên” cũng mãi đến những năm 9x mới được phổ biến rộng rãi.
Cụ nghe lại bài đó đi, xem thiếu gì khiến nó không được phổ biến.:D

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Không phải khái niệm "nhạc có lời là có tính văn học" là của tôi, mà là các chuyên gia thiên hạ bảo thế. Bản thân ca từ đã là mang tính văn học vì dựa vào chữ. Mà văn thì tất nhiên léo phải là nhạc, dù trong văn có thể có tính nhạc. Tuy nhiên ở âm nhạc đỉnh cao, kể cả khi chuyển thể bản hát ấy thành không lời thì vẫn hoàn chình như thường, tức là phần nhạc là chủ yếu, ca từ chỉ làm cho các ông nghe hiểu thì mau phê hơn mà thôi. Tất cả các ví dụ trên của ông đều là hát có lời, nhưng nếu bỏ lời đi cũng léo ảnh hưởng gì đến sự cảm nhận phần nhạc. Các bản Choral nhà thờ (kinh hát, kinh cầu hồn hát bè) nếu không hát mà chỉ chơi nhạc nền cũng vẫn rất tuyệt vời. Các bài hát chèo của nước ta cũng vậy, phần nhạc đã là tuyệt hảo hoàn chỉnh, nếu bỏ lời đi mà chơi nhạc không thì cũng vẫn rất hay. Do bản thân bản nhạc đã là hoàn chỉnh. Báo cáo ông là như thế.
Nhạc có lời mà bỏ lời đi đương nhiên cái gì chả chơi được. Nhưng nó lại liên quan đến phần phối khí.
Nhạc đỉnh cao hay ko đỉnh cao mà phối khí kém thì cũng đều ko thể bằng nguyên bản (nhạc+lời) dc. Càng nhạc đỉnh cao thì lời với nhạc nó phải gắn liền vs nhau, ko phải vô cớ mà opera lại chủ yếu viết nguyên bản cho tiếng Ý, khi hát cho khán giả các nước (ko hiểu tiếng Ý) nta vẫn phải hát theo nguyên bản tiếng Ý.
Mà tóm lại cụ có phải người nói "Hát ko phải là âm nhạc" ko thế? ;))

oranje

Xe tải
Website
oranjehh.com
Cụ có thể tìm đọc bài của Trần Cung, nhưng tóm lại thì TCS không được cả 2 phía ưa vì những lý do sau (đây là nói về tính cách con người TCS nhé, không nói về âm nhạc)

Qua những “sự cố” như thế, có thể thấy TCS đã mắc những sai lầm với người CS như sau:

– Thiếu minh bạch trong suy nghĩ về chiến tranh VN và tính hai mặt trong quan hệ xã hội.
– Không ở trong một đường dây của tổ chức và chịu sự lãnh đạo của tổ chức đó.
– Không dám thoát ly đi theo MTGPMN.

Và những sai lầm của TCS với phía VNCH:

– Kêu gọi phản chiến nhưng chỉ nhằm vào phía VNCH.
– Thiên về phía người CSVN ngay cả sau khi bị họ giết hụt trong vụ Tết Mậu Thân ở Huế.
– Chống lại phía đã tạo cho mình điều kiện học hành và tự do sáng tác, kể cả tự do tư tưởng dù có bị chế độ SG hạn chế và kiểm duyệt, nhưng không quyết liệt tiêu diệt như đã được thổi phồng (dùng giấy của Hoàng Đức Nhã cấp để đi đường do Phùng Thị Hạnh trung gian, nhiều sĩ quan VNCH che dấu,…) để có một nhạc sĩ Trịnh Công Sơn tồn tại lừng lẫy như thế cho đến ngày 30-4-75. Dù ý thức chính trị ra sao, Trịnh Công Sơn vẫn là sản phẩm của chế độ VNCH đúng như Đặng Tiến đã nhận định trong một bài viết ở đâu đó mà tôi không còn nhớ tên.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi em, em biết hỏi ai???
Ngay đến cả sự hân hoan của Cụ Văn Cao sau ngày vui chiến thắng với “Mùa Xuân Đầu Tiên” cũng mãi đến những năm 9x mới được phổ biến rộng rãi.
Cụ nghe lại bài đó đi, xem thiếu gì khiến nó không được phổ biến.:D
em cứ suy luận đơn giản là trong nhiều nhân vật gây tranh cãi thường có 1 bên dìm hàng 1 bên tung hô. Đây lại bị cả 2 bên thì... :))

Ladagia

Xe điện
Em ko hiểu nổi nhiều cụ trên này. TCS lớn lên ở miền Nam, đỉnh cao của ông là những năm 60-70. Khi đó đa số ofers vẫn còn chưa ra đời.

Và bây giờ lớp hậu sinh đang lấy tiêu chuẩn của thời đại ngày nay đánh giá con người của 50 năm trước. Nếu lớp hậu sinh cho rằng TCS chỉ là kẻ bệnh hoạn theo tiêu chuẩn ngày nay, vậy những năm 50-60 thì chúng ta là gì ? Và xin lưu ý với các cụ là thời đó, miền nam và miền bắc là 2 xã hội khác nhau hoàn toàn, có thể nói là văn hóa cũng gần như khác nhau hoàn toàn.

TCS dù là như thế nào đi nữa vẫn có một chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc nước nhà, cho dù chỗ đứng đó có nhỏ nhoi đến đâu đi nữa. Trong số các nhạc sĩ nổi tiếng hiện nay của làng nhạc Việt, liệu có bao nhiêu người sẽ có được chỗ đứng như vậy ?
Đợt trước hình như cũng có thớt oánh giá về các ns: TCS, Văn Cao vs Phạm Duy. Em thấy hầu hết nhìn nhận ns VC > TCS > PD. Nếu nhạc TCS ko hay, hấp dẫn vs nhiều người thì có lẽ ông đã bị ng yêu âm nhạc quên từ lâu :)