[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

trausut

Xe buýt
Thời đại này đến nghe nhạc cũng phải vội, lấy đâu ra thời gian mà nghe, mà thẩm.
Bây giờ ý mà, nhạc cứ phải nói toẹt ra, thẳng tưng và ngả bài luôn, cứ phải nhanh và mạnh như phim Mỹ ý, chư còn vòng vo, loanh quanh tả cảnh mãi, giới trẻ nó bẩu âm lịch.
Nhạc Trịnh nó hay với thế hệ này nhưng nó có thể không còn hấp dẫn với thế hệ khác nữa.
Chuyện bình thường!

trausut

Xe buýt
Em lại hoàn toàn không thích nhạc Phạm Duy, theo em thôi nhé : Nhạc thì nhạt nhẽo, nửa Tây, nửa Tàu, mà lời thì nhặt nhạnh mấy bài thơ, bài văn vào( bản thân mấy cái bài thơ, văn ý tứ nó đã hay và có ý nghĩa rồi), nghe kỹ như hát văn cúng vậy. Nhạc Việt thời kỳ đầu nghe ngấy thật, đọc ê a mấy bài thơ của một ông gì đó là có bài hát Phạm Duy, he he!
Cá nhân nhé.

kienvinh

Xe lăn
Theo số liệu chính xác thì bài này được phát hành năm 1992 cụ ạ. Còn truyền miệng thì bảo là tao nghe TCS hát vào năm 1983, nhưng đố ai tìm được bằng chứng cụ thể 1983 đấy.
1984 bác ei.

199x thì lên băng VHS hát karaoke phổ biến rồi. Đi hát còn bảo nhau chọn bài này cho dễ hát.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Rốt cuộc nói đi nói lại thì cụ cũng trùng với em 1 quan điểm , đó là : CÓ 1 SỐ BÀI CỦA TCS TRƯỚC ĐÂY BỊ CẤM CÒN SAU NÀY ĐÃ ĐƯỢC CẤP PHÉP . Tiếp , Rồi cụ nói "Cũng ko báo chí chính thống, giới chuyên môn nào suy tôn ông ấy là "thiên tài" cả ", đó là cụ chỉ nói suôn , còn em có bằng chứng nè cụ . Cụ cứ google gõ từ khóa :" Thiên tài Trịnh Công Sơn" là cụ biết cụ đúng hay em đúng liền thôi . Và em cũng xin giải thích là EM KHÔNG CÓ NÓI TCS LÀ THIÊN TÀI NHA , MÀ EM MUỐN NÓI RẰNG : NHIẾU NGƯỜI VN XEM ÔNG NHƯ THIÊN TÀI , TRONG ĐÓ CÓ CÁNH TRUYỀN THÔNG BÁO CHÍ V..V...Vì cụ đọc hiểu hơi chậm nên em phải giải thích luôn để tránh lập lại sai lầm hồi chiều là cụ đi lạc đề .

Về Việc ngoài bắc ngay sau năm 75 hầu như nhà nào cũng nghe TCS , là do quan điểm cá nhân của cụ đưa ra mà không có thông tin kiểm chứng , em đánh giá độ xác thực của nó không cao cho nên em chỉ xem như đây là 1 thông tin để em tham khảo trước khi em tìm hiểu kỹ hơn về chuyện này . Cảm ơn thông tin của cụ .

Còn việc ông được người Nhật trao giải thì đó là thông tin cụ trích trên Wiki , em không dám khẳng định nó là sai hay đúng , vì wiki đối với em là 1 nguồn không đáng tin cậy . Bởi ai cũng có thể vào chỉnh sửa được , kể cả cụ và em . Nhưng dù nó là thật hay không thì cũng không liên quan gì đến cuộc nói chuyện này .
"Sau khi dc cấp phép thì nhạc TCS mới dc suy tôn thành thiên tài", nói linh tinh, cơ sở đâu?
Cấm thì đến giờ nhà nước vẫn cấm 75% số bài của TCS nhé, "tôn vinh" quá nhỉ. ;))
Thiên tài: 1 số người coi ô ấy là thiên tài là quyền của họ, cụ ấm ức thì có làm gì dc, bao giờ nhà nước tôn vinh ô ấy là thiên tài thì xét tiếp.
Đĩa phát hành thì nó có số có mà hết, ko tin thì đi kiện nhé!

Kurumasuki

Xe container
Em lại hoàn toàn không thích nhạc Phạm Duy, theo em thôi nhé : Nhạc thì nhạt nhẽo, nửa Tây, nửa Tàu, mà lời thì nhặt nhạnh mấy bài thơ, bài văn vào( bản thân mấy cái bài thơ, văn ý tứ nó đã hay và có ý nghĩa rồi), nghe kỹ như hát văn cúng vậy. Nhạc Việt thời kỳ đầu nghe ngấy thật, đọc ê a mấy bài thơ của một ông gì đó là có bài hát Phạm Duy, he he!
Cá nhân nhé.
Đồng ý với cụ.
Phạm Duy ko có căn bản làm nhạc
Chủ yếu phổ thơ
Nhiều lúc nhạc rất ngang vì lời thơ ko sửa đc
Hồi ký cụ Duy có viết về "công nghệ sản xuất" bài hát của mình.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Đã bảo giở giấy bút ra học bài đầu mà đã đòi học tót lên bài cao
Đầu tiên học về âm thanh đã, hiểu và thuộc rồi mới được học tiếp âm nhạc nó là gì, âm thanh còn chửa học đòi bàn âm nhạc
Chỉ thấy cu ẳng thôi, chắc ẳng là thứ "âm nhạc" duy nhất cu dc học trong đời. ;))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ.
Phạm Duy ko có căn bản làm nhạc
Chủ yếu phổ thơ
Nhiều lúc nhạc rất ngang vì lời thơ ko sửa đc
Hồi ký cụ Duy có viết về "công nghệ sản xuất" bài hát của mình.
Ca khúc của Franz Schubert hoàn toàn phổ thơ của người khác, chắc ô ấy cũng ko có căn bản âm nhac ;))

budu123

[Tịch thu bằng lái]
"Trong số các nhạc sĩ nổi tiếng hiện nay của làng nhạc Việt, liệu có bao nhiêu người sẽ có được chỗ đứng như vậy ?" ..<<<< Là bởi các nhạc sĩ có tài năng ngang tầm TCS người thì bị kìm kẹp đến nỗi không sáng tác được 1 bản nào ra trò đúng tự do ý chí và tự do cảm xúc ( Văn Cao ) ; người thì bỏ nước ra đi và được gán cho cái mác " phản quốc " ( rất nhiều ) . Chỉ có duy nhất TCS vừa tài năng , vừa thức thời , vừa biết " chửi " , vừa biết " bưng " . Nếu chỉ biết " bưng " mà không biết " chửi " thì sẽ không nhận được nhiều sự yêu thích từ khán giả ; còn nếu chỉ biết " chửi " mà không biết " bưng " thì sẽ bị kìm kẹp . Muốn có chỗ đứng trong lịch sử âm nhạc nước nhà thì phải thỏa mãn đủ 3 ĐK là : Tài năng , được lòng Đ và cả lòng dân cụ ạ , Do đó chỉ duy nhất mình cụ Trịnh là có đầy đủ 3 yếu tố đó ( tài năng , bưng , chửi ) . Cho nên việc TCS có chỗ đứng như hiện nay trong làng nhạc Việt cũng không có gì lạ .
75% bài còn bị cấm tới giờ, được lòng quá ;))
"Chửi" chỗ nào quote ra đây.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Thời đại này đến nghe nhạc cũng phải vội, lấy đâu ra thời gian mà nghe, mà thẩm.
Bây giờ ý mà, nhạc cứ phải nói toẹt ra, thẳng tưng và ngả bài luôn, cứ phải nhanh và mạnh như phim Mỹ ý, chư còn vòng vo, loanh quanh tả cảnh mãi, giới trẻ nó bẩu âm lịch.
Nhạc Trịnh nó hay với thế hệ này nhưng nó có thể không còn hấp dẫn với thế hệ khác nữa.
Chuyện bình thường!
Thích loại gì là quyền mỗi người, ko thích thì next ko nghe, ko có nghĩa phải mất công hò hét dìm thứ ko theo ý mình.
Nhạc nào ko còn hấp dẫn nữa thì nó sẽ tự chết yểu thôi, có muốn nâng lên cũng ko dc. Nhạc tuyên truyền là 1 ví dụ.

nhuataiche

Xe container
TCS nổi tiếng 1 phần do tài năng đích thực của ông nhưng 1 phần cũng nhờ chế độ đưa lên . Đây rõ ràng là sự thật cụ à . Em lấy ví dụ cho cụ dễ hình dung nhé . Nếu điều này xảy ra:

1/Sau năm 1975 , TCS bỏ nước ra đi và tiếp tục sáng tác ở hải ngoại .
2/Trước 1975 , TCS sống ở miền Bắc .

Cụ có dám chắc với em , vẫn là TCS , vẫn thiên bẩm về âm nhạc như thế nhưng 1 trong 2 ví dụ em đưa ra mà có thật trong thực tế thì tên tuổi của TCS vẫn y nguyên xi như ngày hôm nay hay không ? mà cụ nói "Ko thể nói TCS nổi tiếng nhờ chế độ này chế độ nọ đưa lên" .

Còn em cũng không dám so sánh TCS và Phạm Duy hay Văn Cao vì cả 3 đều rất tài năng. Nhưng dòng nhạc khác nhau vẫn có thể so sánh với nhau được chứ cụ . Cụ nói " ko thể so sánh các phong cách khác nhau được." là em thấy không đúng à nha .
Bác đi hơi xa chủ đề chính rồi. Thớt này nội dung chính cho là nhạc TCS ko còn phù hợp với ngày nay nữa. Em đồng ý với nhận định đó. Tuy nhiên từ đó mà suy diễn rằng cả âm nhạc lẫn tác giả đều là bệnh hoạn thế này thế nọ thì là đi quá xa, em cho là ko thể lấy tiêu chuẩn hiện đại đánh giá những giá trị của quá khứ.
Cón chuyện nhạc nào nổi tiếng hơn nhạc nào, tác giả nào hay hơn tác giả nào em ko quan tâm. Em chỉ nghe nhạc Trịnh khi đi Đà Lạt và nghe Queen khi làm việc, tùy tâm trạng tùy hoàn cảnh. Em ko nghe Phạm Duy vì em ko hiểu nhạc của bác ấy, nhưng em vẫn tin tưởng vào vị trí của bác ấy trong lịch sử âm nhạc.

Chỉnh sửa cuối:

Binhnguyen4705

Xe hơi
Nói chung nhạc Trịnh kén người. E cho nó phải có vốn văn hoá, kiến thức...ở một hiểu biết nhất định
Em cũng thế đấy ợ! Mỗi tác giả hay mỗi ca sỹ, ban nhạc e chỉ thấm đc 1 vài bài. Hay là trình độ thẩm của e có vấn đề nhờ?

Binhnguyen4705

Xe hơi
Budu123 có style tranh luận rất tiểu nhân, chỉ rình trích một phần câu nói của đối phương rồi bắt bẻ vặn vẹo mà không nhìn toàn bộ cả cuộc nói chuyện. Đó không phải là tranh luận khách quan đi tìm chân lý, mà là cay cú chỉ cần cãi để thắng cuộc. Cách tranh luận này rất tiểu nhân, thể hiện người cãi còn chưa trưởng thành về mặt nhận thức, học vấn chỉ ở mức bình dân.
Thôi mà cụ. Mỗi người có 1 quan điểm riêng. Có người thích ca hát, người thích lao động, lại có người thích sưu tầm nghiên cứu... vân vân và mây mây... Chưa kể có thể loại hung hăng, tinh tướng, ra vẻ ta đây. Nói chung là kg nên chấp!

oranje

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
oranjehh.com
Budu123 có style tranh luận rất tiểu nhân, chỉ rình trích một phần câu nói của đối phương rồi bắt bẻ vặn vẹo mà không nhìn toàn bộ cả cuộc nói chuyện. Đó không phải là tranh luận khách quan đi tìm chân lý, mà là cay cú chỉ cần cãi để thắng cuộc. Cách tranh luận này rất tiểu nhân, thể hiện người cãi còn chưa trưởng thành về mặt nhận thức, học vấn chỉ ở mức bình dân.
Em đồng ý và em bỏ qua òi.

“Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience.”

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại đọc hiểu sai nữa rồi cụ :)) :)) :)) . Em nói em không tin những gì cụ đưa ra ( trên Wiki ) vì cụ trích trên wiki và em chỉ nói không biết nó sai hay đúng và em cũng không hoàn toàn khẳng định là nó sai nên em không đi kiện đâu cụ , mà giả như có ấm ức không tin thật thì cũng chả thèm đi kiện đâu cụ , tại em không có rãnh mà đi công kích 1 người đã mất như TCS , em lên đây cốt để giải ngu cho cụ thôi cụ :)):)):)). Rồi cụ đừng vu khống cho em nói câu :"Sau khi dc cấp phép thì nhạc TCS mới dc suy tôn thành thiên tài" . Em không có nói dậy cụ ơi . Khả năng đọc hiểu của cụ có vấn đề nên khi cụ trích lại , cụ đã bỏ 1 vài chữ và thay đổi 1 chút khiến nó ra 1 ý nghĩa hoàn toàn khác , nó không giống ý em nói . :D:D:D Còn chuyện " cấm nhạc " & " tôn vinh " thì em nhắc lại luôn lần nữa , việc cấm nhạc không có nghĩa là ông không được nâng bi . Đây là lần thứ 3 em nhắc lại với cụ câu này :P:P:P . Còn việc báo chí VN tung hô ông như thiên tài thì cụ thấy rồi đó , em đâu có " tự tưởng tượng ra " giống cụ . Cụ đã tra google , Đó là các webside của VN do ĐCSVN kiểm duyệt , nếu không được sự cho phép của ĐCSVN thì mấy tay nhà báo đó có dám viết về TCS như thế không ? :D:D .

Em khuyên cụ , tranh luận thì cho nó chính xác và logic . Bỏ cái tính tranh luận mang tính lợi dụng cảm xúc đó đi. Em bày cho : Đầu tiên , Cụ hãy học thêm 1 ngôn ngữ hệ Ấn-Âu , sau đó cụ vào sieutrinao.com để luyện lại não 1 thời gian cho nó logic . Bước cuối cùng là cụ học và luyện tranh luận ( tranh luận nhân quả , logic chứ đừng đi lac đề và lợi dụng cảm xúc nhé ) bằng cách vào các diễn đàn mà đọc các cuộc tranh luận của người khác . Ví dụ cụ có thể đọc các còm của em viết cho cụ 1 ngày 10 lần , từ từ , sau 1 thời gian rồi cụ cũng hiểu và biết tranh luận logic thôi=))=))
Bí đâm ra quẩn đánh lái tung hỏa mù hả, lôi dc minh chứng "nhờ có cảng và nn nâng bi nên TCS mới dc suy tôn thiên tài" của cu thì đưa ra đây cho nhanh,
75% bài bị cấm tới giờ là nâng bi hả, chịu khó động đậy não tí nhé!

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung đối với em thì Phạm Duy và Trịnh Công Sơn đều rất tài năng , em không thích ai và cũng không ghét ai cụ ạ . Nhưng em khẳng định luôn 100% là danh tiếng của TCS vượt quá nhiều so với tài năng của ông , hay nói cách khác , tầm vóc của TCS phần nhiều là nhờ truyền thông VN dựng nên, dù rằng không ai phủ nhận về khả năng âm nhạc của cụ Trịnh cả.
Vấn không phải đi xa hay đi gần cụ ạ . Đây là diễn đàn mở (Public) , nên cứ nói thôi nhưng nói đúng người đúng chủ đề là được rồi cụ ạ . Chừng nào quảng cáo , bán hàng , spam , Ngọc Trinh , Sơn Tùng , Hari Won ....ở đây mới gọi là đi xa cụ ạ
Trang trước nói nhờ có nhà nước, cđ cơ mà.
Khán giả ko nghe, ko mua thì truyền thông bằng niềm tin à! Truyền thông nn có bằng "Đ đã cho ta 1MX" phát ra rả hàng ngày chưa?

Binhnguyen4705

Xe hơi
Trang trước nói nhờ có nhà nước, cđ cơ mà.
Khán giả ko nghe, ko mua thì truyền thông bằng niềm tin à! Truyền thông nn có bằng "Đ đã cho ta 1MX" phát ra rả hàng ngày chưa?
"Phăn" cho vui, thư giãn đầu óc chứ hơn thua mệt lắm cụ ei!

vietran

Xe ba gác
Em cho vào danh sách đen cụ ạ

nhuataiche

Xe container
Nói chung đối với em thì Phạm Duy và Trịnh Công Sơn đều rất tài năng , em không thích ai và cũng không ghét ai cụ ạ . Nhưng em khẳng định luôn 100% là danh tiếng của TCS vượt quá nhiều so với tài năng của ông , hay nói cách khác , tầm vóc của TCS phần nhiều là nhờ truyền thông VN dựng nên, dù rằng không ai phủ nhận về khả năng âm nhạc của cụ Trịnh cả.
Vấn không phải đi xa hay đi gần cụ ạ . Đây là diễn đàn mở (Public) , nên cứ nói thôi nhưng nói đúng người đúng chủ đề là được rồi cụ ạ . Chừng nào quảng cáo , bán hàng , spam , Ngọc Trinh , Sơn Tùng , Hari Won ....ở đây mới gọi là đi xa cụ ạ
Phạm Duy và Văn Cao đều bị những vấn đề liên quan đến chính trị, nên ít được truyền thông nói đến, người hiểu biết đều không vì thế mà xem nhẹ hai cụ.

budu123

[Tịch thu bằng lái]
Trời ơi =)) =)) Cụ muốn em Quote trong khi chính cụ đã Quote cho em hôm qua rồi . Bài Đàn Bò Vào City đó cụ . Đó là TCS đang " chửi "_Điều này khiến TCS được lòng " dân "
Còn khi ông " bưng " , đó là bài Em ở nông trường em ra biên giới mà chính cụ cũng Quote cho em hôm qua _Ca khúc này khiến TCS được lòng D? .
Như em đã nói TCS vừa có tài , vừa được lòng dân , vừa được lòng Đ , Thì ông được như ngày hôm nay thôi . Trong khi các ns khác chỉ thỏa mãn 2 /3 ĐK thì không thể ngồi chung mâm với ông rồi . Dù tài năng là không kém . :D:D
Đàn Bò: Tự cu suy ra thôi, Em ở nông trường: viết theo lệnh nn dân có nghe ko?