[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ai thích gì nghe nấy, trả quan tâm đâu nhưng tại mấy ông loser cứ nâng tầm quan điểm nào là phải có trí tuệ mới nghe được nhạc TCS =D> =)) ...
Cháu thấy đội ba gác, quần áo thời trang ngụy hay nghe phết.
Em cũng bẩu hội xích lô 3 gác, hàng rau hàng thịt là hâm mộ nhạc Trịnh lắm mờ :D

Toang

Xe tải
Gì chớ nhạc này ở nhà em có 1 đống.
Xưa 2 ông bà già nhà tay Dũng mở cái Fansland chăn của em không biết bao nhiêu tiền băng cassette nhạc Pink :P :P :P
Thực tế về độ nặng thì Pink Foyd sau sánh được Metallica, Gun & Rose, Led Zeppeline... :D
Cụ nghe được Zeppeline thì khủng rồi :D Nhưng em vẫn thích Pink hơn ở chiều sâu tư tưởng, độ bác học trong cách sử dụng âm thanh diễn tả được những điều rất khó để diễn tả. Em đánh giá cực cao album The wall của họ, nhờ nó mà em thấy được cách mà con người có thể sử dụng âm thanh để mô tả hình ảnh, tư duy và kể chuyện nó đỉnh thế nào!

thanhgamo

Xe container
Cuối cùng thì các ộp phơ lại quay ra bỉ bôi cá nhân nhau.
Thật là buồn cười.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghe được Zeppeline thì khủng rồi :D Nhưng em vẫn thích Pink hơn ở chiều sâu tư tưởng, độ bác học trong cách sử dụng âm thanh diễn tả được những điều rất khó để diễn tả. Em đánh giá cực cao album The wall của họ, nhờ nó mà em thấy được cách mà con người có thể sử dụng âm thanh để mô tả hình ảnh, tư duy và kể chuyện nó đỉnh thế nào!
Em nghe linh tinh thì nhiều. Nghe để biết. nhưng cái gì đáng giữ lại thì em giữ.
Pink Floy là thứ em giữ lại nghe đều bởi cái tính" ma quái" của nó :D

Nam Đế

Xe buýt
Hay cụ nghe thử bài này High hopes
Nhạc của Pink Floyd em thích nhất bài này, tiếc là trình tiếng Anh còi, không hiểu gì ý nghĩa.
Cái phim The Wall em xem một lần hồi chiếu trên cái rạp Fansland, cũng không thấm mấy, chỉ có cảm giác bức bối rất khó chịu. Bảo sao phương tây hay có bệnh về tâm thần.
Nhắc đến Fansland mới kể ngày xưa em cũng tốn không biết bao nhiêu tiền mua đĩa của ông Dũng Digital này, cả trên Hàng Bông nữa. Sau internet phát triển thì torrent thần thánh đã giúp giảm chi phí kha khá :))
Sau bao năm nghe đủ thể loại rock (trừ blackmetal với numetal), thì giờ em chỉ nghe nhạc nhẹ nhàng hoặc nhạc phim. Chắc già rồi nghe nhạc kia không vào.

Toang

Xe tải
Em nghe linh tinh thì nhiều. Nghe để biết. nhưng cái gì đáng giữ lại thì em giữ.
Pink Floy là thứ em giữ lại nghe đều bởi cái tính" ma quái" của nó :D
Vâng cụ, cũng tùy sở thích và cách nghe của mỗi người :) Với em thì em không thấy Pink ma quái, mà cực ấn tượng với cách mà họ sử lý âm thanh như đã nói ở trên. Có thể nhiều người thích và chú ý vào nội dung ca từ của một bản nhạc nhưng với em, âm nhạc trước hết phải là nghệ thuật âm thanh. Âm thanh là ngôn ngữ chính của người nhạc sĩ. Sử lý nó như thế nào nói lên đẳng cấp, trình độ, học vấn, tư tưởng, thẩm mỹ... của người nghệ sĩ. Nhạc giao hưởng thính phòng của các cụ ngày xưa là đỉnh cao của nghệ thuật sử dụng âm thanh để diễn tả, giao tiếp và sáng tạo thế giới. Ở góc nhìn này, Pink chính là hậu duệ của họ.
Rảnh rỗi em chém tí :)

kienvinh

Xe lăn
nhạc Trịnh...
”Thôi về đi...đường trần đâu có gì..." Hic... Mọi thứ đều dường như đi đến tận cùng... Thế rồi em chợt tỉnh ra: Đây là thứ nhạc cho đàn bà. Ủ ê, mê muội, dẫn người ta vào những cảm xúc tiêu cực và thoái hoá. Triết lý ba xu chỉ đem lại chút hứng khởi nhất thời, không có tí trí tuệ thật sự nào tòi ra ở đấy và chắc chắn chả liên quan gì đến con đường mà Đức Phật chỉ ra cho chúng sinh.
Sống chỉ để chờ chết như ca từ của họ Trịnh thì không đúng với giáo lý nhà phật.

CR-Vic

Xe container
Giới kinh doanh đồ âm thanh hi-end với ultra hi-end không thích nhạc heavy metal rock hú với hét lủng xủng loảng xoảng xoong chảo đâu nhé! Phải là nhạc khề khà thì thào mới đúng thuốc :D

hd-vt

Xe container
Cụ thử The Wall đi. Nên xem video chứ đừng chỉ nghe nhạc không.
Em công nhận, một số bài (nên áp dụng cho tất cả) khó nuốt mà mọi người cứ rên rỉ nức nở, thì làm phát video lại mê ngay. Nhất là mấy dòng nặng về hình ảnh như PF, hay dàn giao hưởng chơi. Thế nên "trăm nghe không bằng mắt thấy" mà. Chưa nghe thủng thì mở mắt sẽ rõ, ngon hơn nữa là sờ nếm tức là đi nghe trực tiếp....lên đỉnh luôn :)).
Em fun hehe.

vivu.80

Xe buýt
Sống chỉ để chờ chết như ca từ của họ Trịnh thì không đúng với giáo lý nhà phật.
Đúng vậy. Nhiều người không hiểu Phật pháp cứ nghĩ vài câu ngô nghê cùa TCS là mang giáo lý nhà Phật. Hệt như mấy "sư" bolero hiện nay suốt ngày ỉ ôi "bạn ơi hảy nhớ ... ta là cát bụi ... sẻ về cát bụi..." rất là phản cảm nhố nhăng.

sonvg

Xe điện
Cá nhân em coi âm nhạc như là chất gia vị của cs, giai đoạn nào áp lực công việc, cuộc sống quá căng, quá stress thì nên nghe nhạc Trịnh để lấy lại cảm giác, sự cân bằng.... Nhưng nếu tâm trạng đang quá trùng xuống nên nghe cái anh Đen Vâu lại hay , thế thôi chả có thứ âm nhạc nào có thể nghe đi nghe lại mãi được. Có sáng thức dậy chợt nghe một giai điệu rộn ràng của pop rock thấy như muốn bật khỏi chăn như một cái lò xo, còn có khi nửa đêm bước siêu bước vẹo trên vỉa hè mà nghe nhạc Trịnh thì chợt thấy bước chân mình chuẩn hơn , cái tâm mình cũng vững hơn :D
Em thật, nghe nhạc Trinh nhiều thằng như e chỉ nghe để tán với gái :))

Elise

Xe hơi
Ngày bé, tầm 5-6t ngày nào mẹ em cũng bật cái băng cassette Sơn Ca 7, em nghe đến thuộc làu làu. Vài năm sau mẹ em chuyển gout sang nghe Cung Tiến, Lam Phương, Từ Công Phụng, đúng vào giai đoạn em dậy thì, biết cảm nhận cái đẹp, em mê lắm,, cảm giác bay bổng, ca từ nhẹ nhàng đắm đuối. Trong khi các bạn cùng lứa vẫn phát cuồng vì TCS thì em đặc biệt say mê Từ Công Phụng, cùng buồn, cùng sầu não mà không u tối như nhạc TCS.
Lớn lên chút nữa em nghe Pink Ploy giống cụ gì trên kia, Jimmi Hendrix, và lúc đó em mới biết thế nào là nhạc Rock hàn lâm ạ :D

vietran

Xe ba gác
C
Chỉ có lũ Dở Người mới đi nghe thứ nhạc Điên Điên này thoai =))=))=))=))=))=))=))=))
chuẩn òi
Đang bú riệu bảo thích nghe PF, ông anh kéo về nhà, nhà mặt phố lớn đang bán cà phê sập cầu dao chonkhachs về hết xong đóng cửa bật nhạc gật gù nghe =))
Không phải điên điên mà điên nặng =))

Elise

Xe hơi
Bàn thêm về nhạc TCS, em không ghét nhạc của cụ ấy nhưng nó thực sự u tối, ám ảnh, nghe xong đầu óc luẩn quẩn nặng nề, có những giai đoạn cuộc đời bấp bênh mà nghe nhạc Trịnh thì giống như con thuyền chới với giữa dòng lũ, không thể thoát ra được. Em đoán cụ ấy chắc hẳn phải là con người nội tâm giằng xé lắm mới có những ca từ đau đớn thế. (Ý kiến của em nhé, cụ nào không cùng chiều thì cũng không phải quote mỉa mai em đâu ạ :D)

brick

Xe buýt
Gì chớ nhạc này ở nhà em có 1 đống.
Xưa 2 ông bà già nhà tay Dũng mở cái Fansland chăn của em không biết bao nhiêu tiền băng cassette nhạc Pink :P :P :P
Thực tế về độ nặng thì Pink Foyd sau sánh được Metallica, Gun & Rose, Led Zeppeline... :D
Em thấy cụ dường như có thâm niên nghe dốc, ấy thế mà cụ lại nhắc tới độ nặng nhẹ của PF thì em tự nhủ sai sai...

Toang

Xe tải
Vâng cụ
Nhạc của Pink Floyd em thích nhất bài này, tiếc là trình tiếng Anh còi, không hiểu gì ý nghĩa.
Cái phim The Wall em xem một lần hồi chiếu trên cái rạp Fansland, cũng không thấm mấy, chỉ có cảm giác bức bối rất khó chịu. Bảo sao phương tây hay có bệnh về tâm thần.
Nhắc đến Fansland mới kể ngày xưa em cũng tốn không biết bao nhiêu tiền mua đĩa của ông Dũng Digital này, cả trên Hàng Bông nữa. Sau internet phát triển thì torrent thần thánh đã giúp giảm chi phí kha khá :))
Sau bao năm nghe đủ thể loại rock (trừ blackmetal với numetal), thì giờ em chỉ nghe nhạc nhẹ nhàng hoặc nhạc phim. Chắc già rồi nghe nhạc kia không vào.
Vâng cụ :) The wall cũng không dễ nghe. Album là một câu chuyện có đầu có cuối mà mỗi bài là một câu chuyện nhỏ hay từng giai đoạn của một quá trình. Nó kể một câu chuyện về một người bị ám ảnh bởi quá khứ, tìm kiếm sự giải thoát, bế tắc rồi bùng nổ trong giận dữ. Và kết thúc là sự trút bỏ (hay hy vọng về sự trút bỏ) quá khứ nặng nề, tiến tới một nhận thức khác hay một đời sống khác...
Ở album này, mạch chuyện ở trên là phần nổi nhưng cũng là sợi chỉ xuyên suốt. Ngoài ra người ta còn có thể nhận ra nhiều tầng ý nghĩa khác, nhiều mảnh ghép khác trong tác phẩm.
Tuy nhiên, theo em, giá trị lớn nhất của nó không hẳn là nằm trong phần nội dung câu chuyện hay các thông điệp này nọ được lồng ghép trong đó, mà là ở chỗ nó đã kể câu chuyện bằng âm thanh, với một trình độ rất cao. Không biết các cụ nghe thế nào, nhưng em nghe audio album này rồi mới xem video. Nhưng ngay cả khi chỉ nghe audio, Pink đã làm cho em hiểu được câu chuyện và thông điệp cơ bản mà nó truyền tải.

Nhân thớt này thì những cảm nhận quá khứ hiện về thôi ạ. Chứ giiờ em cũng chẳng nhạc nhẽo gì :)

Chỉnh sửa cuối:

cukin

Xe hơi
Rock mà thiếu ManOWar thì không ổn.

hd-vt

Xe container
Có người bẩu em là Chủ nghĩa hiện sinh ạ. "Sống trên đời phải có một tấm lòng và để gió cuốn đi", không có chờ chết mà là làm nhẹ đi mọi điều, không có Phật Giêsu ALaở đây đâu ạ.

Như bài: Anh nằm xuống sau một lần đã đến đây, đã vui chơi trong cuộc đời này....

Đời như cuộc dạo chơi, một khoảng khắc, tối tăm yếu đuối chỗ nào nhỉ?