Thảo luận Tôi chính thức khởi kiện Ford Viêtu Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

tomtep251208

Xe tải
Cục cạnh tranh và bảo vệ quyền lợi Người tiêu dùng, ít ra đã có phản hồi... !

Nhưng Bộ GTVT, chỗ anh Thế, anh Đông chắc còn lo mãi mấy cái BOT.

Mong các bác cứ im lặng lót dép ngồi hóng nhé. Tôi đã làm thì không có kiểu chơi sang lấy tiếng đâu. Phải có Thành quả.

Sau vụ này, cần lắm các bác mời Tôi ly Cafe là vui rồi !

Chi tiết cập nhật tại :

https://www.facebook.com/cotuongvietnam.vn/posts/2048693272018391
Em hóng tiếp.

nhuongtx

Xe tải
Theo em thì cái động cơ và cái hộp số là 2 cái chứ không phải là 1, hài vãi. Lỗi là lỗi, với ông buôn xe hay ông chạy xe thì cũng cứ là lỗi. Kiện thì kiện, sao cứ lo ai đó sẽ thua? Hôi thì nói là hôi, sao phải thanh minh em lâu nay ít tắm.

Alibusay

Xe tải
Ủng hộ cụ chủ kiện kể cả cụ chủ đàm phán cá nhân được lợi. Kiểu gì khách hàng cũng có lợi sau này nhờ ford cải thiện chất lượng sercive. Mấy ông phá đám chắc người quen của ford.

Big Bang

Xe điện
Cụ có biết cái này không.

Ford hài vãi. Mua xe xong, đọc hướng dẫn sử dụng mới biết nếu đi trên đường gặp vũng nước thì phải xuống đo, nếu nó sâu hơn 20 cm thì không được đi qua. Nếu nó thấp hơn 20 cm một chút thì phải giảm tốc độ xuống 10km/h.

thuhuong2

Xe tăng
Em không ý kiến về vụ kiện của cụ chủ, nhưng em thì không đời nào mua xe Ford lắp ráp( xe con).

Big Bang

Xe điện
Quả lội sâu tối đa 20cm + tốc độ tối đa 10km/h nghe cứ điêu điêu. Đường VN, đặc biệt Sài gòn mà giới hạn thế này thì đi bộ cho nó nhanh :D
Vậy là Cụ chưa biết đi loại hộp số này rồi. Đi trên đường, nếu phát hiện vũng nước, Cụ phải xuống đo, nếu hơn 20cm thì Cụ phải tránh, nếu không tránh được thì phải quay lại. Nếu thấp hơn 20cm một chút thì phải giảm tốc độ xuống 10km/h để đi qua.

Ơ, thế thì ford nên có thêm cái thước tặng kèm khi giao xe chứ nhỉ, sao lúc mình nhận xe không có.
hay là đại lý quên ? để mai quay lại đòi cái thước " phụ tùng chính hãng, nhãn hiệu Focomo " .

Big Bang

Xe điện
Cụ nào đi Ford Fiesta thì đọc kỹ hướng dẫn sử dụng dưới đây :
" jolieha nói: ↑
bác ơi, cho em hỏi ngu 1 tí. túm lại cái vụ powershift với ma sát khô ấy còn hiện diện trên eco 2017 không ạ? sếp em đi bản 2016, chính thức chết vì cái vũng nước 20cm lên tiếng cảnh báo em bằng 1 loạt bài trên diễn đàn. trong khi tháng sau em lấy xe.. :((
Eco 2017 (bản US) đã chuyển sang dùng hộp số SelectShift (ly hợp kép, thủy lực ngâm dầu), kín nước hoàn toàn. Bản 2016 vẫn dùng PowerShift (ly hợp kép khô), khi cụ đi xe mà gặp những vùng nước sâu >20cm, thì tốt nhất là nên tránh không đi vào. Nếu bắt buộc phải đi vào, thì phải đi đều ga, tuyệt đối không được dừng lại giữa vũng nước. Sau khi lội nước, cụ tìm chỗ bằng phẳng, khô giáo để đỗ xe. Cụ kiếm rẻ khô, lau khô phần ly hợp của hộp số, sau đó theo dõi ở phần đáy của hộp ly hợp xem có nước bị dò ra không. Nếu sau khoảng 5-10p mà không có nước bị dò ra là ly hợp vẫn OK, nếu có thì cụ nên đưa xe đến ngay đại lý ủy quyền của Ford VN để tiến hành vệ sinh khoang ly hợp."

Theo mình nên sản xuất thước giống kiểu " que thăm dầu " ấy.
Đặt tên là "que thăm nước"

Alibusay

Xe tải
Cụ chủ cũng ghê đấy. Phang lên cả dantri 2 clip thế này thì ford hỏng canh rồi. Chúc cụ chân cứng đá mềm.

consoko

Xe đạp
Vẫn theo dõi và ủng hộ anh Bình.

Bigbaby

Xe tải
Ford hài vãi. Mua xe xong, đọc hướng dẫn sử dụng mới biết nếu đi trên đường gặp vũng nước thì phải xuống đo, nếu nó sâu hơn 20 cm thì không được đi qua. Nếu nó thấp hơn 20 cm một chút thì phải giảm tốc độ xuống 10km/h.
Hãng xe họ khuyến cáo công khai, minh bạch. Như thế là tốt chứ cụ?

Big Bang

Xe điện
Hãng xe họ khuyến cáo công khai, minh bạch. Như thế là tốt chứ cụ?
Vâng, nếu ngươi tiêu dùng biết trước điều này, liệu bao nhiêu người dám mua nó?
Ford có Khuyến cáo điều này tới người tiêu dùng trước khi họ mua xe không?
Người tiêu dùng mua xe về, đọc hướng dẫn sử dụng mới biết điều này. Có ai được đọc hoặc có trong tay quyển hướng dẫn trong tay trước khi mua.
Hãy tưởng tượng trường họp, đang lái xe trên đường, trời mưa, người lái xe có xác định được vũng nước nào sâu 20cm không? Có xác định được vũng nước nào sâu 19cm để giảm tóc độ xuống 10km/h không?
Nếu vũng nước 15-16-17-18cm có phải giảm tốc độ xuống 10km/h không?
Vãi cả hướng dẫn sử dụng của một hãng lớn.

Eagle eye

Xe hơi
Ủng hộ cụ chủ đòi quyền lợi cho ae.Ở mình vẫn chưa có thói quen dùng đến công cụ pháp luật để bảo vệ mình.Em biết vụ hộp số này cũng lâu rồi.Cơ bản nếu đi trong phố mà bị giật cục thì chưa phải vấn đề quá lớn,nhưng để ly hợp bị rỉ sét là một lỗi thiết kế quá lớn nhưng ford bao nhiêu năm chưa chịu cải tiến

vanvuong

Tháo bánh
Vâng, nếu ngươi tiêu dùng biết trước điều này, liệu bao nhiêu người dám mua nó?
Ford có Khuyến cáo điều này tới người tiêu dùng trước khi họ mua xe không?
Người tiêu dùng mua xe về, đọc hướng dẫn sử dụng mới biết điều này. Có ai được đọc hoặc có trong tay quyển hướng dẫn trong tay trước khi mua.
Hãy tưởng tượng trường họp, đang lái xe trên đường, trời mưa, người lái xe có xác định được vũng nước nào sâu 20cm không? Có xác định được vũng nước nào sâu 19cm để giảm tóc độ xuống 10km/h không?
Nếu vũng nước 15-16-17-18cm có phải giảm tốc độ xuống 10km/h không?
Vãi cả hướng dẫn sử dụng của một hãng lớn.
Mua cái dây kíu hộ.
Mua thêm cái ách, giống ách trâu bò, cột dây kíu hộ vào ách để sau xe.
Gặp trời mưa, đường ngập nước thì lôi ra, người chui vào ách, móc dây kíu hộ vào xe :)).
Lấy dây thun buộc vào chân oánh dấu mức 20 cm nước =)).
Thận trọng kéo xe qua, cấm kéo nhanh quá 10 kmh.
Nếu thấy chỗ nào quá 20 cm thì nên dừng, kéo vòng tránh hoặc chờ nước rút dưới mực khuyến cáo :D , sau đó kéo qua.
Nếu đủ sức khoẻ, hãy kéo đến đại lí ủi quyền gần nhất của phò để sửa ngay nhé :) .

Big Bang

Xe điện
để trả lời cụ thì phải biết hộp số Power shift lỗi gì

cấu tạo hộp số PS tương tự như số sàn, có nghĩa là phải hiểu tách ra là hộp số và côn là 2 thành phần riêng biệt, phần hộp số và phần ly hợp kép. hộp số như số sàn, chả có gì hỏng, các hư hỏng ở đây chỉ là ở phần côn,
Bộ côn gồm: Bàn ép + 2 lá côn liền nhau, 2 mô tơ điều khiển càng cua, 2 càng cua đóng mở ly hợp và bộ điều khiển hộp số TCM.
và 1 chú ý là côn này như côn số sàn nên nó cũng là vật liệu khấu hao, cũng sẽ mòn và phải thay y như số sàn

các lỗi lùm sùm mà các cụ thấy ở bển cũng như ở mình là
- hộp số quá nhiệt.
- lỗi phớt hộp số, chảy dầu gây trượt côn
- Lỗi bộ điều khiển hộp số TCM
- Lỗi nước vào gây rỉ

Với lỗi hộp số quá nhiệt và hỏng TCM Ford có chương trình 14M01 và 14M02 để gia hạn bảo hành, các cụ cứ google sẽ thấy có.
lỗi phớt thì chỉ đời đầu bị và Ford cũg bảo hành cho các cụ.
còn lỗi nước vào thì em thấy mỗi VN kêu ca và bị nhiều nhất, lỗi này do nước mưa trên kính chảy xuống lọt vào khoang máy và vào khoang côn theo đường motor phía trên. khắc phục bằng cách tra keo vào máng nước và lắp gioăng chống nước vào motor. các cụ cứ vào đại lý yêu cầu làm, hoặc tự làm cũng được, chi phí ko đáng kể.

đây là em tự làm cho xe em và hiện tại em rất yên tâm với xe của mình. em chạy 5v rồi chưa có hiện tượng gì.

Đó là những hiểu biết của em về hộp số power shift. tất cả các lỗi chỉ là lỗi côn.

quay lại xe cụ chủ ở đây, tại post #42 em đã thắc mắc là PS chỉ lỗi côn, nhưng sao báo giá lại là rã hộp số, cụ ý trả lời em thế này

nếu phải rã hộp số thì chả liên quan gì đến các lỗi cơ bản của Power shift. vì thế em mới có các comment khác và bị gán là Ford seeder hay là trình độ lớp 2, không đủ để nói chuyện với cụ ý

Ford vô trách nhiệm với khách hàng là đây.
Một người sử dụng xe còn biết là phải bôi keo vào kính lái, thêm gioăng vào motor để ngăn nước thì Ford phải biết việc này ở hai điểm :
1. Thiết kế và vật liệu có vấn đề nên khách hàng mới phải xử lý thêm.
2. Giải Pháp khắc phục đã có.
Vậy tại sao Ford không thông báo tới khách hàng, triệu hồi để sửa lỗi?
Vừa rồi MUX tại Việt nam có mỗi cuộn dây trong khoang treo không đạt dễ gây chập mà họ còn triệu hồi.
Mang tiếng là một hãng lớn, lâu năm, toàn cầu mà hành xử quá thiếu chuyện nghiệp.

Trạng thái
Thớt đang đóng